Gió trong,gió ngoài

duykhand

Xe tăng
Các cụ chạy xe lâu năm,kinh nghiệm lâu năm cho e hoi điều này.
Bật điều hòa mà lấy gió ngoài thì dòng khí lưu thông thế nào.khôg khí đi qua đâu?có qua lọc gió điều hòa ko.cũng tương tự với lấy gió trong.
Lọc gió điều hòa có tác dụng với gió trog,hay gió ngoài hay cả 2.
Hôm nay thay cái lọc gió điều hòa cho con xe altis (AT) mà ko hiểu không khí nó se lưu thông thế nào vì e ko thấy ống dẫn không khí đi vào cái lọc gió đấy.
Em kinh rượu các cụ ah

TVPL

Xe container
Em dự cả gió trong gió ngoài đều qua lọc gió điều hòa, không thì xe toàn bụi roài.
Cụ thay lọc gió gì đấy ?

duykhand

Xe tăng
Em dự cả gió trong gió ngoài đều qua lọc gió điều hòa, không thì xe toàn bụi roài.
Cụ thay lọc gió gì đấy ?
Hôm nay e chạy vào hãng làm quả lọc hêt 490k.mua xong về tự lắp xong thì đọc được bài của cụ về vụ lọc có than hoạt tính.

korandovinhyen

Xe container
Cánh cửa gió là một tấm, khi lấy gió ngoài thì tấm chắn quay bịt lỗ gió trong, còn khi lấy gió trong thì tấm chắn lại quay bịt lỗ gió ngoài. Cả gió trong và ngoài đều phải qua lọc. Cụ cứ tháo ra vệ sinh lọc là biết ngay mà.

Ngo nho

Xe tăng
Lấy gió trong hay tuần hoàn ko khí trong xe sẽ ko có sự trao đổi ko khí giữa bên trong và bên ngoài xe,
và được khuyến cáo chỉ dùng ít hơn 30 phút khi gặp mùi khó chịu hoặc muốn làm mát nhanh ko khí trong xe,
ngay sau đó nên chuyển lấy gió ngoài.

Chỉnh sửa cuối:

BOSCH 24/7

Xe điện
Số 15, Ngõ 10, Đường 800A, Nghĩa Đô, Cầu Giấy, HN
Bình thường em để lấy gió trong, chỉ khi nào đi ở trong lành mới lấy gió ngoài để có khí tươi vào trong xe.
Lọc gió điều hòa có than hoạt tính là loại cao cấp vì than hoạt tính có tác dụng khử mùi, khử các chất độc có trong không khí do ô nhiễm, diệt khuẩn có trong ht điều hòa…

agrimeco

Xe lăn
Khuyến cáo đấy dành cho nước ngoài thôi, với khí hậu và môi trường ở VN thì gần như lấy gió trong 24/24, thỉnh thoảng hé cửa kính chút xíu cho khỏi bí là OK ợ.
Lấy gió trong hay tuần hoàn ko khí trong xe sẽ ko có sự trao đổi ko khí giữa bên trong và bên ngoài xe,
và được khuyến cáo chỉ dùng ít hơn 30 phút khi gặp mùi khó chịu hoặc muốn làm mát nhanh ko khí trong xe,
ngay sau đó nên chuyển lấy gió ngoài.

nolforever2003

Xe tăng
em thấy VN m thì chủ yếu lấy gió trong, hiếm khi lấy gió ngoài vì tạp phế lù mùi, cụ nào thích thoáng thì mở cửa xe thôi, Các cụ cứ lấy gió noài độ 5ph là chuyển gió trong ngay ấy mà

duykhand

Xe tăng
Cánh cửa gió là một tấm, khi lấy gió ngoài thì tấm chắn quay bịt lỗ gió trong, còn khi lấy gió trong thì tấm chắn lại quay bịt lỗ gió ngoài. Cả gió trong và ngoài đều phải qua lọc. Cụ cứ tháo ra vệ sinh lọc là biết ngay mà.
Sáng nay em đã kiểm tra lại, đúng như bác nói. khi lấy gió ngoài thì nó mở xoay sang để thông gió từ ngoài vào.khi lấy gió trong thì nó chắn lỗ gió ngoài.
Vậy khi đỗ xe qua đêm em nghĩ nên bật gió trong để cái cửa gió này nó chắn lỗ lấy gió ngoài ngăn chuột chui vào

csan

Xe tải
Trước e chạy altis để xe bãi ,rất cận thận lấy gió trong rồi,thế mà chuột vẫn chui vào loc gió đc.Chúng nó ị rồi tè đầy ra làm em phải thay lọc gió suốt,có lần bật điều hòa cứ thấy lọc xọc trong xe ,KT tháo ngăn để quạt gió trong chỗ ghế phụ ra thấy có cả xương ,chuột tha vào rơi xuống gây kêu

tungford

Xe buýt
Em đố cụ đi trong phố mà lấy gió ngoài đấy, mùi xăng vào trong xe còn khó chịu hơn là mở luôn cửa sổ

Smile Lion

Xe buýt
-Em thấy bọn Tây nó HDSD như sau: Sau khi nổ máy khỏi động thì mở 2 cửa kính chéo nhau, tức là phía trước bên lái cùng với phía sau bên phụ hoặc ngược lại, chạy tầm vài phút, cộng với mở cửa gió lấy gió ngoài để xua bớt hơi nóng và không khí lưu sau đó mới lên cửa kính, bật nấc lấy gió trong. Khi đi qua các vùng có KK trong lành như rừng cây, ngoài bờ biển hay chạy trong mưa...thì nên mở nấc lấy gió ngoài, còn trong đk khói bụi ở VN thì cứ lấy gió trong cho nó đỡ mùi, khói bụi và ko bị bụi bẩn vào xe.

get2010tungna

Xe hơi
Sáng nay em đã kiểm tra lại, đúng như bác nói. khi lấy gió ngoài thì nó mở xoay sang để thông gió từ ngoài vào.khi lấy gió trong thì nó chắn lỗ gió ngoài.
Vậy khi đỗ xe qua đêm em nghĩ nên bật gió trong để cái cửa gió này nó chắn lỗ lấy gió ngoài ngăn chuột chui vào
Lấy gió trong cho nó sạch, đỡ mùi, đỡ lá cây rơi vào quạt gió kêu loẹt xoẹt các cụ ạ!

HD_Hung

Xe máy
Em hiểu thế này, các cụ cho ý kiến: Chạy ngoài trời nắng to, lấy gió ngoài thì lấy nhiều hơi nóng vào > làm tăng nhiệt độ trong xe, xe bớt mát. Nếu lấy gió trong xe, gió này mát hơn ngoài trời > ít làm tăng nhiệt độ trong xe ?

DuyThanhSNG

Xe tăng
-Em thấy bọn Tây nó HDSD như sau: Sau khi nổ máy khỏi động thì mở 2 cửa kính chéo nhau, tức là phía trước bên lái cùng với phía sau bên phụ hoặc ngược lại, chạy tầm vài phút, cộng với mở cửa gió lấy gió ngoài để xua bớt hơi nóng và không khí lưu sau đó mới lên cửa kính, bật nấc lấy gió trong. Khi đi qua các vùng có KK trong lành như rừng cây, ngoài bờ biển hay chạy trong mưa...thì nên mở nấc lấy gió ngoài, còn trong đk khói bụi ở VN thì cứ lấy gió trong cho nó đỡ mùi, khói bụi và ko bị bụi bẩn vào xe.
Lấy gió trong hay ngoài thì tùy theo điều kiện thời tiết khí hậu nơi xe hoạt động.Nhưng lấy gió trong liên tục thì nồng độ o xy xuống thấp không có lợi cho sức khỏe.Bụi bẩn thì đã có lọc than hoạt tính lọc bớt rồi.
Một số xe của các CỤ bị chuột chui vào xe chắc là cửa lấy gió ngoài không có lưới chắn rác nên nó mới vào tận đấy được.Còn đa số xe tầm trung đều có lưới chắn rác,lá cây ...trước khi vào lọc gió.

hebestia

Xe tải
Cái này có đúng với tất cả các loại xe không ạ vì e thấy cái xe Mondeo, lọc gió nằm bên ngoài cabin lái, nằm trong khoang động cơ thì khi lấy gió trong làm sao gió đi qua lọc được ạ

FujiS5200

Xe điện
Em đố cụ đi trong phố mà lấy gió ngoài đấy, mùi xăng vào trong xe còn khó chịu hơn là mở luôn cửa sổ
Em vẫn đang dùng đây ạ. Mở cửa thì xe mất lạnh nhiều hơn, bị bụi hơn nên em không mở cửa. Đa phần em ưu tiên lấy gió ngoài, trừ phi cần làm lạnh nhanh.

binhdat

Xe hơi
Khuyến cáo đấy dành cho nước ngoài thôi, với khí hậu và môi trường ở VN thì gần như lấy gió trong 24/24, thỉnh thoảng hé cửa kính chút xíu cho khỏi bí là OK ợ.
Em cũng đồng tình với cụ Agrimeco, đi ở Hà nội mà lấy gió ngoài thì nhanh phải thay lọc gió lắm và cũng rất là mùi. Chỉ nên lấy gió ngoài ở những chỗ không khí trong lành, sạch sẽ.

duykhand

Xe tăng
Em hiểu thế này, các cụ cho ý kiến: Chạy ngoài trời nắng to, lấy gió ngoài thì lấy nhiều hơi nóng vào > làm tăng nhiệt độ trong xe, xe bớt mát. Nếu lấy gió trong xe, gió này mát hơn ngoài trời > ít làm tăng nhiệt độ trong xe ?
e nghĩ cụ hiểu đúng đới ợ