[Funland] Giờ thì mời các vị tìm chỗ học mới cho con của mình. Ồ kế :)

thanhcong2002

Xe buýt
Ý cụ giống ý em mà. Con nhà em 2 đứa học trường QT từ mẫu giáo, năm nào cũng ký một đống giấy tờ, chả năm nào thiếu tờ nào.
Mấy cụ lôi pháp luật với quy định ra thì (1) chả đưa ra quy định nào cụ thể, toàn “diễn giải” theo ý của các cụ ấy (2) chắc ko có con học trường QT.

Em phải bỏ qua vài cụ vì em ko nói chuyện pháp luật mà lại bằng lời nói của cá nhân, nói thẳng ấy là tranh luận kém tri thức. Thà đừng nói pháp luật hay quy định, chỉ cần nói “tôi thấy thế này”, “tôi muốn thế kia” thì em còn tôi trọng hơn là mở mồm luật với chả pháp mà toàn ý kiến trong đầu nói ra không có căn cứ gì.
Cụ cho biết rõ khái niệm trường QT và trường không QT khác nhau thế nào. Trường Gateway có phải là trường QT k?

Nguyenha80

Xe đạp
Giáo dục nó không giống với các lĩnh vực khác cụ ơi, không phải cứ không thich là không ký. Trường hoạt động theo quy định, quy chế và tiêu chí/tôn chỉ. Nếu HS không coa vi phạm thì không thể dùng giữa chừng được.
Theo như ý cụ. Em chỉ cần đóng tiền hết 01 học kỳ lớp 1. Em ko đóng tiếp tiền. Con em nó cứ tèng tèng học hết lớp 12. Cụ nhỉ

Nguyenha80

Xe đạp
Phụ huynh họ khuyên nhau đây này, khi rút hồ sơ thì bí mật không nói tên trường sắp chuyển.
Tưởng phải nộp giấy đồng ý nhận mới được rút hồ sơ?
Em nhớ có lần chuyển trường cho đứa em. Khi làm đơn chuyển trường, tư vấn pháp lý của nhà trường yêu cầu trong đơn phải có xác nhận của trường chuyển đến. Lúc đó trường cho đi mới ký. Theo tư vấn thì luật giáo dục quy định như vậy. Tránh trường hợp cho đi mà không có nơi đến. Học sinh bơ vơ. Lúc đó trg cho đi sẽ vi phạm luật giáo dục đới cụ!

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ cho biết rõ khái niệm trường QT và trường không QT khác nhau thế nào. Trường Gateway có phải là trường QT k?
Mời cụ tìm đọc Nghị định 86/2018/NĐ-CP của Chính phủ
Trường Gateway có câu trả lời từ Sở GD HN lâu rồi: https://m.vietnamnet.vn/vn/giao-duc/tuyen-sinh/danh-sach-truong-quoc-te-o-ha-noi-564021.html

Thiết nghĩ trước khi hỏi, một người có năng lực sẽ tự hỏi mình và tự tìm hiểu trước cụ ạ. Em xin dừng trao đổi tiếp với cụ từ đây Chào cụ

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Những kiến thức đấy cụ nên trang bị trước khi tranh luận ở đây.
Các cụ thích nói đến luật thì thường chả trích dẫn gì mà thậm chí còn thích vặn vẹo. Em rảnh nên trả lời cụ ấy rồi, và em cũng bỏ qua luôn kiểu người tranh luận đó cho đỡ mất công của mình

Em thấy các cụ tranh luận ngày một luẩn quẩn. Cứ như con kiến leo cành đa....
Chỉ có 3-4 cụ gì đó, có khi nhiều nick mà vẫn là 1 cụ, nói linh tinh, mở mồm là pháp luật này pháp luật kia mà chả trích dẫn nổi 1 dòng luật

jazzzzz

Xe lăn
Theo như ý cụ. Em chỉ cần đóng tiền hết 01 học kỳ lớp 1. Em ko đóng tiếp tiền. Con em nó cứ tèng tèng học hết lớp 12. Cụ nhỉ
Có vẻ cụ chưa đọc kỹ, HS không phi phạm, cha mẹ không sai thoả thuận thì làm sao mà dừng hợp đồng đc.
Cụ cần nhìn thêm cái còm em quote lại, cụ ấy bảo là hết năm là hết hợp đồng, trường không thích thì k tiếp nhận.

Nguyenha80

Xe đạp
Có vẻ cụ chưa đọc kỹ, HS không phi phạm, cha mẹ không sai thoả thuận thì làm sao mà dừng hợp đồng đc.
Cụ cần nhìn thêm cái còm em quote lại, cụ ấy bảo là hết năm là hết hợp đồng, trường không thích thì k tiếp nhận.
Trong vụ này. Chúng ta đã biết. 40 gia đình kia không đóng phí giữ chỗ cho năm sau hoặc không đóng phí hiện tại..... Vậy vi phạm thỏa thuận rồi.... chúng ta tranh luận gì nữa nhỉ!?

vnposh

Xe điện
Em có tranh luận đâu, vào hóng mấy ông còm sau tự đá còm trước chan chát :))
Trước đây nhà cháu với nhà cụ có va chạm nhỏ, nhưng hầu hết là fun.

Nay lại có cụ cho rằng nhà cháu với nhà cụ là một. Fun, rất fun. Có lẽ là "đồng đạo" thôi chứ. :D

jazzzzz

Xe lăn
Chấm dứt "hợp đồng" là lỗ hổng pháp lý, đây là sai sót trong các văn bản pháp luật. Không ai cho con em đi học mà lại mỗi năm 1 trường, một chương trình học khác nhau trong cùng một cấp học cả.

Tuy nhiên, có thể xem xét lại đề án lập trường để trừ đi những ưu đãi mà Nhà nước đã cho trường.
Các cụ ấy đang cố đánh đồng vấn đề GD và dân sự.
Về GD thì trường công, trường tư, trường liên cấp coa nhiệm vụ như nhau.
Mỗi năm CMHS sẽ ký các thoả thuận với nhà trường về các vấn đề liên quan đến việc học hành của HS, nếu vi phạm các thoản thuận đó sẽ xử lý theo các cam kết đã quy định. VD chính sách HP đa số trường đều quy định nếu không nộp sau 3 lần thông báo (bằng văn bản) sẽ chấm dứt việc dạy học.

Các cụ cãi nhau vì gộp 2 vấn đề hoàn toàn khác nhau vào làm một.
1. Nếu đang trong thời điểm hợp đồng còn giá trị (trong năm học) thì trường không được tự ý kết thúc hợp đồng (ngừng giảng dạy, đuổi học...) nếu không có căn cứ

2. Nếu hợp đồng đã hết hiệu lực (hết năm học) thì không còn có khái niệm “tự ý kết thúc hợp đồng” nữa vì bản chất hợp đồng đã hết thời hạn và không còn giá trị.

Nhiều cụ không hiểu (hoặc cố tình ko hiểu) là hợp đồng của trường với phụ huynh chỉ có thời hạn theo từng năm học. Vin vào cớ “không được tự ý kết thúc hợp đồng” là vớ vẩn.
1. Khi ký vào giấy xin nhập học và các cam kết khác, một người bình thưởng đủ năng lực đọc hiểu sẽ nhìn rõ nội dung “đăng ký cho con học lớp 11 năm học 2020-2021” chẳng hạn. Em đố cụ nào tìm được giấy đăng ký học cho toàn bộ cấp học đấy.
2. Trường nào cũng ưu tiên học sinh đang học nên đều gửi khảo sát và ưu tiên đăng ký học năm tiếp theo cho học sinh của trường sớm TRƯỚC thời hạn họ cho đăng ký học sinh bên ngoài. Các vị mà ko đăng ký ko nộp tiền giữ chỗ là đã tự từ chối lời mời của trường rồi