[Funland] Giờ thì mời các vị tìm chỗ học mới cho con của mình. Ồ kế :)

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Trước đây nhà cháu với nhà cụ có va chạm nhỏ, nhưng hầu hết là fun.

Nay lại có cụ cho rằng nhà cháu với nhà cụ là một. Fun, rất fun. Có lẽ là "đồng đạo" thôi chứ. :D
haha nói đến cụ chia tay hết đối thủ à? Học được nhiều lắm rồi nhưng không dũng cảm bái sư hay ít ra là cảm ơn 1 câu thôi :))

jazzzzz

Xe lăn
Trong vụ này. Chúng ta đã biết. 40 gia đình kia không đóng phí giữ chỗ cho năm sau hoặc không đóng phí hiện tại..... Vậy vi phạm thỏa thuận rồi.... chúng ta tranh luận gì nữa nhỉ!?
Em không tranh luận vụ 40 HS, em ủng hộ việc trường dừng việc tiếp nhận HS nêu như CMHS không đóng tiền dữ chỗ hay vi phạm các cac kết.
Em chỉ tranh luận khi một số cụ bảo hết năm là hợp đồng hết thời hạn nên trường thích nhận thì nhận, k nhận thì thôi. Ông trường nào thử mần như vậy xem, dính chưởng ngay.

Trường Gateway không phải là QT cụ ạ. Trường đó họ tự nhận là QT.

jazzzzz

Xe lăn
Các cụ cãi nhau vì gộp 2 vấn đề hoàn toàn khác nhau vào làm một.
1. Nếu đang trong thời điểm hợp đồng còn giá trị (trong năm học) thì trường không được tự ý kết thúc hợp đồng (ngừng giảng dạy, đuổi học...) nếu không có căn cứ

2. Nếu hợp đồng đã hết hiệu lực (hết năm học) thì không còn có khái niệm “tự ý kết thúc hợp đồng” nữa vì bản chất hợp đồng đã hết thời hạn và không còn giá trị.

Nhiều cụ không hiểu (hoặc cố tình ko hiểu) là hợp đồng của trường với phụ huynh chỉ có thời hạn theo từng năm học. Vin vào cớ “không được tự ý kết thúc hợp đồng” là vớ vẩn.
1. Khi ký vào giấy xin nhập học và các cam kết khác, một người bình thưởng đủ năng lực đọc hiểu sẽ nhìn rõ nội dung “đăng ký cho con học lớp 11 năm học 2020-2021” chẳng hạn. Em đố cụ nào tìm được giấy đăng ký học cho toàn bộ cấp học đấy.
2. Trường nào cũng ưu tiên học sinh đang học nên đều gửi khảo sát và ưu tiên đăng ký học năm tiếp theo cho học sinh của trường sớm TRƯỚC thời hạn họ cho đăng ký học sinh bên ngoài. Các vị mà ko đăng ký ko nộp tiền giữ chỗ là đã tự từ chối lời mời của trường rồi
Xin lỗi cụ là không có cái hợp đồng dạy học nào ở đây.
Nó là các bản quy định, cam kết giữa CMHS của nhà trường. Nếu vi phạm thì dẫn đến việc chia tay.
Còn việc dạy học các trường học có nhiệm vụ như nhau dù là tư hay công. (Điều 3 TT12).

vnposh

Xe điện
Các cụ ấy đang cố đánh đồng vấn đề GD và dân sự.
Về GD thì trường công, trường tư, trường liên cấp coa nhiệm vụ như nhau.
Mỗi năm CMHS sẽ ký các thoả thuận với nhà trường về các vấn đề liên quan đến việc học hành của HS, nếu vi phạm các thoản thuận đó sẽ xử lý theo các cam kết đã quy định. VD chính sách HP đa số trường đều quy định nếu không nộp sau 3 lần thông báo (bằng văn bản) sẽ chấm dứt việc dạy học.
Mới đây có Ts Nguyễn Đức Thành đã đặt vấn đề tư nhân hóa trường chuyên đã bị oánh cho tơi bời khói lửa.

Nhà nước mới chỉ cho "xã hội hóa" thôi, chứ kinh doanh giáo dục, thương mại hóa giáo dục là cấm tiệt. Không chỉ trường tư thục, vấn đề lạm thu của trường công cũng rất nhức nhối, manh nha "thương mại hóa" giáo dục.

Em không tranh luận vụ 40 HS, em ủng hộ việc trường dừng việc tiếp nhận HS nêu như CMHS không đóng tiền dữ chỗ hay vi phạm các cac kết.
Em chỉ tranh luận khi một số cụ bảo hết năm là hợp đồng hết thời hạn nên trường thích nhận thì nhận, k nhận thì thôi. Ông trường nào thử mần như vậy xem, dính chưởng ngay.
Tất nhiên có đăng ký, có giữ chỗ thì tức là đã có thoả thuận cho hợp đồng năm sau thì trường nào họ được từ chối nữa :) Khi gửi thông báo đăng ký và giữ chỗ cho năm học sau là họ đã đưa ra đề nghị tiếp tục hợp đồng năm học sau.

Nhưng có 2 trường hợp rõ ràng là trường được từ chối nhé:
1. Học sinh năm học trước ko đăng ký học tiếp, ko nộp tiền giữ chỗ theo thông báo của trường.
2. Học sinh đăng ký mới mà trường không có khả năng tiếp nhận (hết chỗ, năng lực ko đạt yêu cầu...)

Nó là các bản quy định, cam kết giữa CMHS của nhà trường. Nếu vi phạm thì dẫn đến việc chia tay.
Còn việc dạy học các trường học có nhiệm vụ như nhau dù là tư hay công. (Điều 3 TT12).
“Hợp đồng” không nhất thiết có chữ “Hợp đồng” cụ ạ. Cái cụ gọi là “cam kết” đó là 1 thoả thuận có giá trị pháp lý, gọi nôm na là “hợp đồng” cho dễ hiểu. Bản chất đã là cam kết dân sự là có giá trị pháp lý rồi.
Gọi là “hợp đồng” hay “cam kết” không làm “thay đổi bản chất” là trường không có cam kết đào tạo học sinh đủ hết cấp học cụ an. Cụ thử tìm chỗ nào có “hợp đồng” hay “cam kết”như vậy thì chỉ giúp em.

Điều 3 thông tư 12/2011 quy định quyền hạn chứ ko quy định trách nhiệm.
Cụ cũng như 1 số cụ khác chỉ nói theo ý mình chứ ko đưa ra được bất cứ quy định pháp luật hoặc cam kết của chính trướng VAS là đào tạo học sinh đến hết cấp học cả. Đã nói lý thì phải có cả bằng chứng nữa, đừng chỉ nói theo suy diễn cá nhân

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nghe cụ ấy bảo có con học từ mẫu giáo đến lớp 12 ở trường tư cụ hỏi xem cái HĐ ấy tròn méo ntn để mn học hỏi chứ con em học từ lớp 1 đến 12 chả thấy toàn thấy giấy báo tiền học phí với đăng ký, cam kết vớ vẩn :))

gocart

Xe cút kít
Có đấy.
Ngay cả ở trường công, cụ gửi cái đơn xin học cho con là coi như đề xuất hợp đồng rồi.
Phía trường gửi lại cái giấy báo nhập học là coi như hợp đồng đã ký kết giữa 2 bên.

Có đấy.
Ngay cả ở trường công, cụ gửi cái đơn xin học cho con là coi như đề xuất hợp đồng rồi.
Phía trường gửi lại cái giấy báo nhập học là coi như hợp đồng đã ký kết giữa 2 bên.
Thôi gọi “hợp đồng” các cụ ấy lại vặn vẹo. Gọi là “thoả thuận dân sự” đi ;)

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Trường Gateway không phải là QT cụ ạ. Trường đó họ tự nhận là QT.
Không có trường nào ở VN theo Luật quy định là trường "Quốc tế" cả, chỉ có trường có vốn đầu tư nước ngoài hay có giảng dạy chương trình nước ngoài thôi :))

vnposh

Xe điện
Nghe cụ ấy bảo có con học từ mẫu giáo đến lớp 12 ở trường tư cụ hỏi xem cái HĐ ấy tròn méo ntn để mn học hỏi chứ con em học từ lớp 1 đến 12 chả thấy toàn thấy giấy báo tiền học phí với đăng ký, cam kết vớ vẩn :))
Gần như pháp luật bỏ giám sát nội dung cái gọi là "hợp đồng giáo dục" này cụ ạ.

Tặng cho các nhà đầu tư về giáo dục rất nhiều ưu đãi mà lại không có chế tài gì cả, kỳ quái.

Xechaybangcom

Xe điện
Không có trường nào ở VN theo Luật quy định là trường "Quốc tế" cả, chỉ có trường có vốn đầu tư nước ngoài hay có giảng dạy chương trình nước ngoài thôi :))
Em trả lời câu hỏi cụ trên kia là Gateway có phải QT ko mà.

vnposh

Xe điện
Có đấy.
"Đầy tớ" phục vụ "ông chủ" mà lại bắt "ông chủ" ký hợp đồng.

Cụ tư duy hài quá. :D

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Có đấy.
Cứ xem là như vậy đi. Theo cụ trường công có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng vì PH kiện cáo nhà trường không? :))

lookyoung

Xe tăng
Bản chất trường tư là đơn vị kinh doanh. Nếu do khó khăn về tài chính hoặc vì lý do nào đó, trường không đóng cửa nhưng phải thu hẹp quy mô giảng dạy, giảm số lượng lớp học thì theo cụ phải giải quyết như thế nào?

Trường công như tôi biết, nếu do xây dựng, cải tạo mà không có đủ cơ sở vật chất học sinh sẽ được chuyển sang trường khác học một thời gian hoặc sẽ được cho mượn địa điểm tạm.

jazzzzz

Xe lăn
Chả có cụ ợ:
Đầu năm/cấp có thông báo tuyển sinh, nếu muốn cho con học thì làm theo hướng dẫn... nếu ok sẽ coa giấy tiếp nhận.
Khi nhập trường sẽ có các quy định, đồng ya thì kya vào, không đồng ya gặp trường thắc mắc song thì ký.
Hết năm sẽ có thông báo đăng ký tiếp tục năm sau, nếu ok đăng ký nếu không thì làm lại quy trình như vậy ở trường khác.
Túm lại ở đây có 2 vấn đề:
- Quyền được giáo dục, học tập và phát triển năng khiếu của trẻ em . Điều 16 luật trẻ em.
- Trường học thực hiện chức năng nhiệm vụ theo quy định của luật GD để đảm bảo thực hiện việc đó.
Trường tư khác trường công ở khâu tự chủ về học phí (học phí chứ không phải học giá nên theo pháp lệnh về phí). Và bên cạnh việc tuân thủ đúng chương trình bộ Dục trường tư đc tự chủ về chương trình (trong khuôn khổ quy định). Và các quy định/ cam kết/ nội quy ... để đảm vảo quyền lợi của trường và đảm bảo quá trình học tập liên tục của Hs.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Bản chất trường tư là đơn vị kinh doanh. Nếu do khó khăn về tài chính hoặc vì lý do nào đó, trường không đóng cửa nhưng phải thu hẹp quy mô giảng dạy, giảm số lượng lớp học thì theo cụ phải giải quyết như thế nào?

Trường công như tôi biết, nếu do xây dựng, cải tạo mà không có đủ cơ sở vật chất học sinh sẽ được chuyển sang trường khác học một thời gian hoặc sẽ được cho mượn địa điểm tạm.
Đấy là trường hợp bất khả kháng, kể cả phá sản giải thể thì cũng không vi phạm pháp luật và lúc ấy nhà nước sẽ chung tay để giải quyết hậu quả :))

vnposh

Xe điện
Hầu hết "quốc tế" ở Việt Nam chỉ là chương trình giáo dục tích hợp, được chính phủ hai nước công nhận qua hiệp định hợp tác về giáo dục.

Tại sao A-level, IB, AP được các trường "quốc tế" Việt Nam dạy, đơn giản vì nó được Việt Nam, và nhiều nước công nhận, là "tấm vé" để du học tại các quốc gia chấp nhận chứng chỉ này, hoặc phải thi những kỳ thi như SAT chẳng hạn.

Nhưng các trường "quốc tế" Việt Nam này còn phải cố gắng rất nhiều để lấy "danh tiếng" sánh vai với các trường công trong mắt các nhà tuyển trạch của các đại học tốt trên thế giới..