[Funland] Giờ thì mời các vị tìm chỗ học mới cho con của mình. Ồ kế :)

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Thế nên cái thông báo mọi người post chỉ là thủ tục và văn phong kiểu nho nhã (anh với tôi không hợp nhau nên chúng ta dừng lại ở đây). Còn để ra được thông báo đó, trước đấy đã có một loạt quy trình thông báo về việc có muốn học năm tới hay không rồi. Trường con tôi học họ thông báo đến 2-3 lần bằng các hình thức, thậm chí nhắc cả trên lớp để các cháu về nói lại với phụ huynh.
Thông báo phải nêu rõ lý do, em đã đọc cả 2 trang đều không thấy lý do liên quan đến việc PH không đóng đủ tiền năm cũ hoặc chưa đóng tiền giữ chỗ năm mới theo quy định. Nếu quả thật PH sai về việc thực hiện nghĩa vụ thì cứ căn cứ quy định mà làm (cụ thể là không nhận hs) nhưng văn bản sai phải được thu hồi, em đã thực hiện đầy đủ nghĩa vụ mà nhận được thông báo kiểu đó thì trường no đòn :))

Mr. Toàn

Xe điện
Đúng vậy, PH có thể thua kiện nhưng họ kiện để sự công bằng minh bạch được tôn trọng. Còn trường cả trên cương vị người kinh doanh và người làm giáo dục để khách hàng và phụ huynh kiện là k thành công rồi
Gì mà để kiện là không thành công? Em thấy chúng ta cũng phải quen với kiện cáo đi. Bên em giờ cứ ông nào trả chậm, phát 3 cái công văn kèm lãi phạt mà không trả đủ là cho ra tòa. Mà bên em kinh doanh hàng đại trà, chứ chả phải độc quyền gì

MinhLe153

Xe buýt
Vấn đề là chương trình học ở đây là chương trình gì ạ, có được cắt giảm ko?
Nếu chương trình của Bộ thì có cắt giảm, thời điểm mới đi học trở lại các trường công chỉ học có nửa buổi/ngày, ko đi học thứ 7, chủ nhật mà vẫn đảm bảo kết thúc năm học vào ngày 15/7

ChungTuong

Xe đạp
Trường công mà đúng tuyến thì ko nhận ko được là đúng. Trường tư thì cái đoạn cụ nói “nhưng đã là học sinh cũ họ không có quyền từ chối nếu học sinh có nguyện vọng muốn học tiếp” thì cụ cho em hỏi nó được quy định ở đâu vậy?
Đấy là việc họ bị chi phối bởi các luật giáo dục chứ không đơn thuần doanh nghiệp. Trẻ em được quyền đi học nếu như không vi phạm các quy định của trường (về việc đuổi học).
Đối với trường công họ không cần phải xin xác nhận xem trẻ có tiếp tục muốn học hay không nên chả có trường công nào bắt đăng kí (hoặc đóng tiền thế chỗ). Nhưng với trường tư, ngoài giáo dục họ lại là doanh nghiệp và họ muốn nắm chắc doanh số và do cần sự thoả thuận nên mới sinh ra việc đăng kí. Giả sử trường tiếp nhận được 100 hs, năm nay có 10 cháu không tiếp tục theo, họ cần biết trước để lúc tuyển sinh năm mới, họ tuyển thêm 10 cháu cho đảm bảo doanh thu.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Để thấy "kinh doanh" giáo dục có đặc thù riêng (thực hiện theo khóa học, cấp học, ... chứ không phải buông đuôi theo từng năm học) mời các cụ đọc đoạn dưới :))

Giáo dục chính quy là giáo dục theo khóa học trong cơ sở giáo dục để thực hiện một chương trình giáo dục nhất định, được thiết lập theo mục tiêu của các cấp học, trình độ đào tạo và được cấp văn bằng của hệ thống giáo dục quốc dân.

Niên chếhình thức tổ chức quá trình giáo dục, đào tạo theo năm học.

ChungTuong

Xe đạp
Thông báo phải nêu rõ lý do, em đã đọc cả 2 trang đều không thấy lý do liên quan đến việc PH không đóng đủ tiền năm cũ hoặc chưa đóng tiền giữ chỗ năm mới theo quy định. Nếu quả thật PH sai về việc thực hiện nghĩa vụ thì cứ căn cứ quy định mà làm (cụ thể là không nhận hs) nhưng văn bản sai phải được thu hồi, em đã thực hiện đầy đủ nghĩa vụ mà nhận được thông báo kiểu đó thì trường no đòn :))
Thì đã nói thông báo dạng hành chính nho nhã nên lí do cũng rất nho nhã còn gì. Còn trước cái thông báo đó một đống các thủ tục pháp lí đi kèm chứ họ đâu có ngu đến nỗi không thích là dừng. Có nghĩa cái thông báo đó là dạng lịch sự kinh doanh, họ thậm chí không cần thông báo vẫn có thể không kí tiếp hợp đồng (với trường con tôi đang học thì đúng như vậy, mọi thông báo về việc học tiếp năm sau luôn có câu nếu không làm thủ tục này đồng nghĩa với việc con sẽ không học năm sau nữa).

Đấy là việc họ bị chi phối bởi các luật giáo dục chứ không đơn thuần doanh nghiệp. Trẻ em được quyền đi học nếu như không vi phạm các quy định của trường (về việc đuổi học).
Đối với trường công họ không cần phải xin xác nhận xem trẻ có tiếp tục muốn học hay không nên chả có trường công nào bắt đăng kí (hoặc đóng tiền thế chỗ). Nhưng với trường tư, ngoài giáo dục họ lại là doanh nghiệp và họ muốn nắm chắc doanh số và do cần sự thoả thuận nên mới sinh ra việc đăng kí. Giả sử trường tiếp nhận được 100 hs, năm nay có 10 cháu không tiếp tục theo, họ cần biết trước để lúc tuyển sinh năm mới, họ tuyển thêm 10 cháu cho đảm bảo doanh thu.
Nói đến luật thì nên nói cụ thể điều khoản và phạm vi áp dụng cụ ạ. Cá nhân em hỏi nhiều cụ trên này cũng nói theo luật như cụ nhưng em chưa thấy ai đưa ra được quy định cụ thể nào là không được từ chối học sinh với trường công cả.
Cái luật giáo dục là luật tổng quát thôi nhé, không căn cứ để diễn giải theo ý của cá nhân được đâu cụ.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Cụ đọc kỹ lại các còm của em (vì cụ đang quote còm của em). Nhắc lại : NẾU PH thực hiện đầy đủ nghĩa vụ liên quan mà nhà trường đơn phương từ chối học sinh cũ THÌ vi phạm pháp luật :))
Câu đó cụ viết đúng .

Nhưng trong topic này cái NẾU của cụ không THỰC TẾ.

Phụ huynh đã không đặt tiền giữ chỗ, trường nhắc mấy lần và đã quá hạn thì trường không nhận cho năm học mới có gì sai?

Trước khi ra cái văn bản 2 trang mà cụ đọc đó, trường nó có lô bằng chứng trong tay mà cụ không thèm đọc ở 40 trang đầu của Top này.

cenarius

Xe hơi
Hơ thế việc đóng đủ tiền theo hợp đồng đã ký thì lại ko phải trách nhiệm của phụ huynh à? Tiêu chuẩn kép hay vậy cụ? Khối lượng, chất lượng học vẫn thế nhưng lại đòi giảm tiền, khôn thế cơ mà
Đang hỏi cái gì khó hiểu thế? Tiêu chuẩn kép nào ở đây? Cái này là do dịch, tiền giảm nhưng nhà trường vờ giảm rồi bù lỗ = cách tăng tiền ở quý tiếp theo thì nhà trường ăn cướp chứ đúng chỗ nào?

Họ đã đóng đầy đủ quý 3 theo hợp đồng đã ký chứ có bùng à( nhà trường vẫn còn đang găm 25 củ tiền thừa nhé )? Họ phản đối việc tăng học phí quý 4 với mấy lý do vô lý và yêu cầu chỉ phải đóng đúng số tiền của quý 4 theo dự toán bình thường khi hết dịch là 50 củ thì sai chỗ nào?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Thì đã nói thông báo dạng hành chính nho nhã nên lí do cũng rất nho nhã còn gì. Còn trước cái thông báo đó một đống các thủ tục pháp lí đi kèm chứ họ đâu có ngu đến nỗi không thích là dừng. Có nghĩa cái thông báo đó là dạng lịch sự kinh doanh, họ thậm chí không cần thông báo vẫn có thể không kí tiếp hợp đồng (với trường con tôi đang học thì đúng như vậy, mọi thông báo về việc học tiếp năm sau luôn có câu nếu không làm thủ tục này đồng nghĩa với việc con sẽ không học năm sau nữa).
Thông báo từ chối dich vụ bằng lý do không đúng theo quy định của pháp luật thì dù nho nhã vẫn bị kiện như thường. Haha ở đây em không thấy nho nhã mà ngụy biện, vin vào quyền lợi 9000 học sinh khác để "đàn áp" những người chống đối mình (ai đúng ai sai trong chuyện kiện cáo thì đợi tòa trả lời nhưng hs chắc chắn không sai :)) )

Câu đó cụ viết đúng .

Phụ huymh đã không đặt tiền giữ chỗ, trường nhắc mấy lần và đã quá hạn thì trường không nhận cho năm học mới có gì sai?
Nhiều cụ cứ thích khẳng định trường ko được từ chối học sinh, nói thế là vi phạm pháp luật nhưng hỏi luật cụ thể ở đâu thì ko thây đưa ra được. Nói đến luật mà toàn đưa quan điểm cá nhân 😃

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Câu đó cụ viết đúng .

Phụ huynh đã không đặt tiền giữ chỗ, trường nhắc mấy lần và đã quá hạn thì trường không nhận cho năm học mới có gì sai?

Trước khi ra cái văn bản 2 trang mà cụ đọc đó, trường nó có lô bằng chứng trong tay mà cụ không thèm đọc ở 40 trang đầu của Top này.
Cụ đọc lại, em trích Luật để cho thấy có quy định về việc được từ chối học sinh cũ hay không? chứ không hề khẳng định PH đã thực hiện đầy đủ nghĩa vụ của mình hay chưa. Khẳng định thêm, qua 2 trang thông báo thì nhà trường đã vi phạm phạm pháp luật (ít nhất là nội dung thông báo :)) )

Đang hỏi cái gì khó hiểu thế? Tiêu chuẩn kép nào ở đây? Cái này là do dịch, tiền giảm nhưng nhà trường vờ giảm rồi bù lỗ = cách tăng tiền ở quý tiếp theo thì nhà trường ăn cướp chứ đúng chỗ nào?

Họ đã đóng đầy đủ quý 3 theo hợp đồng đã ký chứ có bùng à( nhà trường vẫn còn đang găm 25 củ tiền thừa nhé )? Họ phản đối việc tăng học phí quý 4 với mấy lý do vô lý và yêu cầu chỉ phải đóng đúng số tiền của quý 4 theo dự toán bình thường khi hết dịch là 50 củ thì sai chỗ nào?
Tiêu chuẩn kép ở chỗ là kho học ít đi thì đòi giảm tiền nhưng ko đồng ý học tăng thời gian để bù hoặc có tăng thời gian học thì ko được thêm tiền. Tổng chương trình đổi, ko học bù mà tự nhiên nó lại hoàn thành được thì tài quá cụ ạ

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Cụ đọc lại, em trích Luật để cho thấy có quy định về việc được từ chối học sinh cũ hay không? chứ không hề khẳng định PH đã thực hiện đầy đủ nghĩa vụ của mình hay chưa. Khẳng định thêm, qua 2 trang thông báo thì nhà trường đã vi phạm phạm pháp luật (ít nhất là nội dung thông báo :)) )
Thế cái gì đây

Cụ đọc kỹ lại các còm của em (vì cụ đang quote còm của em). Nhắc lại : NẾU PH thực hiện đầy đủ nghĩa vụ liên quan mà nhà trường đơn phương từ chối học sinh cũ THÌ vi phạm pháp luật :))
Còn em nói nội dung cái văn bản ấy không thể hiện rõ bản chất nếu cụ đọc từ trang 1 đến trang 40 và chắt lọc thông tin một cách nghiêm túc. Cụ hỏi xem 4 mấy vị phụ huynh kia đã quá hạn nộp tiền giữ chỗ cho năm học mới hay chưa là xong? Nếu rồi Trường SAI, nếu chưa ai ĐÚNG?

Chỉnh sửa cuối:

giang.nguyen

Xe điện
Cái đó thuộc trách nhiệm và chuyên môn của trường ko thể nào bắt phụ huynh gánh được, cái chất lượng mà mợ đề cập là cái lý do trường dựng lên để lấy lại phần lỗ do dịch.
Để tóm tắt mợ thấy ra vấn đề này, tổng cộng 2 quý bình thường ( ko dịch, học hành bình thường ) là khoảng hơn 100 củ ( 50 củ x2 ).
Do dịch nên quý 3 giảm còn tầm 25 củ, nhưng quý 4 đẩy lên 75 củ với mấy lý do chất lượng đào tạo thì tổng kèo nó có khác gì học bình thường lúc ko có dịch đâu.
Nếu theo đúng bản chất nhé, quý 3 27 củ phải đóng thì quý 4 chỉ đóng 50 củ theo đúng dự toán lúc hết dịch (thời kỳ bình thường ), mà do còn tiền thừa từ quý 3 ( nhà trường đã cầm )thì nghĩa là quý 4 chỉ phải đóng 25 củ thôi.
Biểu tình phản đối là đúng rồi. :))
Kỳ 4 như bình thường chỉ học đến 14/05. Bây giờ học đến 15/07 cụ không tính vô à? Nghỉ dịch 8 tuần thì cũng học lại đủ 8 tuần. Có ăn bớt của cụ ngày nào đâu mà phản với chả đối.

Kỳ 4 như bình thường chỉ học đến 14/05. Bây giờ học đến 15/07 cụ không tính vô à? Nghỉ dịch 8 tuần thì cũng học lại đủ 8 tuần. Có ăn bớt của cụ ngày nào đâu mà phản với chả đối.
Hê hê các vị phụ huynh bảo ko cần học bù, nhưng chương trình thì vẫn phải đảm bảo, thế mới tài. Ko học đủ, bên đối tác Cambridge nó ko chứng nhận thì khéo lại kiện nhau còn to hơn

bachlamhqhg

Xe buýt
Thứ nhất học sinh đang học là học sinh cũ -> "Học sinh trường mình"
Thứ hai trường tư không ngoại lệ với pháp luật liên quan trừ khi có quy định khác -> Đúng với cả trường tư :))
Đã là cũ thì ko còn chịu sự chi phối về pháp luật nhé, vd như vợ cũ của cụ ko thể là vợ cụ đc.

gocart

Xe cút kít
Nói đến luật thì nên nói cụ thể điều khoản và phạm vi áp dụng cụ ạ. Cá nhân em hỏi nhiều cụ trên này cũng nói theo luật như cụ nhưng em chưa thấy ai đưa ra được quy định cụ thể nào là không được từ chối học sinh với trường công cả.
Cái luật giáo dục là luật tổng quát thôi nhé, không căn cứ để diễn giải theo ý của cá nhân được đâu cụ.
Trường công: Cấp 3 thì trường tư không được chuyển sang công.
Cấp 1+2 người ta chỉ đảm bảo đối với học sinh có hộ khẩu trên địa bàn, đăng ký học ngay ban đầu. Các trường hợp khác thì tùy trường còn chỗ thì mới nhận, không còn thì từ chối luôn.