[Funland] Giờ thì mời các vị tìm chỗ học mới cho con của mình. Ồ kế :)

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cái này dành cho trường công thôi. Nếu không có trường nào tiếp nhận, QĐ đuổi học sẽ bị vô hiệu, và do vậy đương nhiên không rút được hồ sơ.

Nhưng trường tư thì có lẽ là khác.
Cụ dùng 2 từ "đuổi học" sai rồi :))

Kẻ ế vợ

Xe tăng
Thì còm ở trên cụ đã nói đấy thôi. Trong các điều khoản phụ huynh đòi hỏi thì có điều khoản đòi rút hố sơ vào tháng 5. Nhà trường đã đáp ứng chuyện đó chưa?
Nhà trường không được phép đáp ứng cụ ạ :) khi chưa có trường tiếp nhận thì trường không cho phép rút hồ sơ.

QAZ

Xe container
Nhà trường gửi thông báo ngừng tiếp nhận học sinh với những phụ huynh không làm thủ tục nộp tiền giữ chỗ cho năm học sau.
Có 62 phụ huynh ủy quyền cho luật sư kiện tuy nhiên chỉ có 40 học sinh nhận được giấy thông báo do chưa hoàn thành thủ tục nộp tiền giữ chỗ.
Mời cụ chứng minh nhận định của mình :)

Có thể 22 đứa còn lại không cần học tiếp năm sau nữa, vì năm nay nó học lớp 12 rồi.

baobui

Xe hơi
Nhà trường không được phép đáp ứng cụ ạ :) khi chưa có trường tiếp nhận thì trường không cho phép rút hồ sơ.
OK. Vậy là việc trường không cho rút hồ sơ đã được chứng minh đúng không cụ?
Vấn đề tiếp theo là giải quyết cho 40 em này như thế nào nếu tới T9 vẫn không có trường tiếp nhận?

Kẻ ế vợ

Xe tăng
Có thể 22 đứa còn lại không cần học tiếp năm sau nữa, vì năm nay nó học lớp 12 rồi.
Thì cũng không ảnh hưởng đến bản chất 2 sự việc này độc lập với nhau. Phụ huynh nhận được thông báo do không thực hiện quy định nộp tiền giữ chỗ chứ không phải do huynh có tranh chấp với nhà trường :)

Kẻ ế vợ

Xe tăng
OK. Vậy là việc trường không cho rút hồ sơ đã được chứng minh đúng không cụ?
Vấn đề tiếp theo là giải quyết cho 40 em này như thế nào nếu tới T9 vẫn không có trường tiếp nhận?
Em khẳng định là nhà trường có thể áp dụng không cho rút hồ sơ theo quy định (với trẻ em dưới 16 tuổi) tuy nhiên không có gì chứng minh nhà trường không thực hiện điều đó. Không có gì chứng minh trường giữ con tin :)
Mong cụ không đánh tráo khái niệm trường có hành vi ngăn cản phụ huynh rút hồ sơ và phụ huynh chưa hoàn thành quy định của BGD về chuyển trường.
Mời cụ đọc quyết định 51/2002/QĐ-BGD&ĐT, nhà trường:

Chỉnh sửa cuối:

baobui

Xe hơi
Em khẳng định là nhà trường có thể áp dụng không cho rút hồ sơ theo quy định (với trẻ em dưới 16 tuổi) tuy nhiên không có gì chứng minh nhà trường không thực hiện điều đó. Không có gì chứng minh trường giữ con tin :)
Mời cụ đọc quyết định 51/2002/QĐ-BGD&ĐT, nhà trường:
"Nội dung cuối cùng là việc nếu phụ huynh muốn chuyển con sang trường khác thì VAS yêu cầu phải đóng đủ học phí học phần 3 và 4 rồi mới rút hồ sơ"
Nếu báo viết đúng thì đây có thể xem là giữ làm con tin không hở cụ?

vnposh

Xe điện
Đó là chủ trương, thực tế có không cụ?
Thực tế là: Từ 01/7/2020, không tăng lương cho công chức, viên chức mà chuyển sang từ 01/01/2021 và cắt giảm nhiều chi phí khác để có tiền cứu trợ doanh nghiệp và người dân (phương án đi vay đang được đặt ra, điều chỉnh tăng nợ công khoảng 2% GDP nữa, và có ADB đang rất "sẵn lòng" :D ).

Đồng thời nhiều đối tượng đã được nhận tiền thật: người nghèo, người thất nghiệp là lao động chính mất thu nhập. Cũng đã có gian lận để nhận tiền cứu trợ.

Các tổ chức kinh doanh nói chung muốn được "cứu trợ" thì phải có đề án, đề xuất cụ thể, không khai khơi khơi nhận tiền được (bằng giảm thuế, phí; giãn nộp thuế, phí,...). Ví dụ, miễn 50% phí trước bạ là có thật để "DNSX ô tô trong nước" bán được hàng.

Xechaybangcom

Xe điện
Thực tế là: Từ 01/7/2020, không tăng lương cho công chức, viên chức mà chuyển sang từ 01/01/2021 và cắt giảm nhiều chi phí khác để có tiền cứu trợ doanh nghiệp và người dân (phương án đi vay đang được điều chỉnh tăng nợ công khoảng 2% GDP nữa).

Đồng thời nhiều đối tượng đã được nhận tiền thật: người nghèo, người thất nghiệp là lao động chính mất thu nhập. Cũng đã có gian lận để nhận tiền cứu trợ.

Các tổ chức kinh doanh nói chung muốn được "cứu trợ" thì phải có đề án, đề xuất cụ thể, không khai khơi khơi nhận tiền được. Ví dụ, miễn 50% phí trước bạ là có thật để "DNSX ô tô trong nước" bán được hàng.
Ở một thớt khác về gói cứu trợ của chính phủ do báo đăng là chưa có 1 DN nào nhận được tiền cứu trợ. Và một số cụ làm, đã từng làm ở ngân hàng có vào nói là sẽ chẳng có Dn nào nhận được đâu và giải thích lý do.
Chính vì thế em mới hỏi cụ câu này ☺

bomon

Xe tăng
Theo Luật giáo dục thì trường dân lập, tư thục được chủ động xây dựng mức thu học phí để có tích lũy hợp lý nhưng ... thêm đoạn bôi đen (nôm na không phải muốn như thế nào cũng được :)) )

d) Cơ sở giáo dục dân lập, cơ sở giáo dục tư thục được quyền chủ động xây dựng mức thu học phí và các dịch vụ khác bảo đảm bù đắp chi phí và có tích lũy hợp lý. Thực hiện công khai chi phí của dịch vụ giáo dục, đào tạo và mức thu theo cam kết trong đề án thành lập trường, công khai cho từng khóa học, cấp học, năm học theo quy định của pháp luật.

Không có văn bản nào nói đến việc trường dân lập, tư thục có quyền từ chối học sinh tiểu học đang học tại trường mình hay không nhưng có quyết định số 51/2002/QĐ-BGDĐT áp dụng cho học sinh THCS, THPT có đoạn :

b) Không cưỡng ép hoặc gợi ý học sinh trường mình chuyển sang trường khác dưới bất kỳ lý do nào.
Điểm b) cụ nói em mới biết, nhưng khái niệm học sinh trường mình được định nghĩa thế nào với trường tư nhỉ ? Hợp đồng từng năm học giữa phụ huynh với nhà trường hết hạn thì cụm đó còn giá trị không ? Trong trường hợp này họ không cưỡng ép hay gợi ý với hợp đồng đang thực hiện.
Luật không nhắc tới cấm trường tư thục từ chối hồ sơ, nghĩa là họ được toàn quyền làm như vậy chứ ?

Kẻ ế vợ

Xe tăng
"Nội dung cuối cùng là việc nếu phụ huynh muốn chuyển con sang trường khác thì VAS yêu cầu phải đóng đủ học phí học phần 3 và 4 rồi mới rút hồ sơ"
Như em đã nói ở trên: mong cụ không đánh tráo khái niệm.
Khi phụ huynh hoàn thành đủ quy định của pháp luật và nhà trường (quy định chuyển trường) trong đó có quy định về hoàn thành các nghĩa vụ tài chính.
Nếu không đồng thuận phụ huynh có thể đóng tiền và khởi kiện.
Việc nào ra việc nấy.
Trường hợp không có trường tiếp nhận nhà trường có thể gửi công văn lên sở về trường hợp 40 học sinh này.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Điểm b) cụ nói em mới biết, nhưng khái niệm học sinh trường mình được định nghĩa thế nào với trường tư nhỉ ? Hợp đồng từng năm học giữa phụ huynh với nhà trường hết hạn thì cụm đó còn giá trị không ? Trong trường hợp này họ không cưỡng ép hay gợi ý với hợp đồng đang thực hiện.
Luật không nhắc tới cấm trường tư thục từ chối hồ sơ, nghĩa là họ được toàn quyền làm như vậy chứ ?
Trường nào cũng phải theo quy định. Riêng trường tư có thêm quy định về học phí :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Theo thủ tục như dưới thì nếu không có nơi nhận trường cũ sẽ giới thiệu ntn? Lý do PH chưa rút hồ sơ đấy :))

1. Hồ sơ chuyển trường gồm:
a) Đơn xin chuyển trường do cha hoặc mẹ hoặc người giám hộ ký.
b) Học bạ (bản chính).
c) Bằng tốt nghiệp cấp học dưới (bản công chứng).
d) Bản sao giấy khai sinh.
đ) Giấy chứng nhận trúng tuyển vào lớp đầu cấp trung học phổ thông quy định cụ thể loại hình trường được tuyển (công lập hoặc ngoài công lập).
e) Giấy giới thiệu chuyển trường do Hiệu trưởng nhà trường nơi đi cấp.
f) Giấy giới thiệu chuyển trường do Trưởng phòng Giáo dục và Đào tạo (đối với cấp trung học cơ sở); Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo (đối với cấp trung học phổ thông) nơi đi cấp (trường hợp xin chuyển đến từ tỉnh, thành phố khác).
g) Các giấy tờ hợp lệ để được hưởng chế độ ưu tiên, khuyến khích trong học tập, thi tuyển sinh, thi tốt nghiệp (nếu có).
h) Hộ khẩu hoặc Giấy chứng nhận tạm trú dài hạn hoặc quyết định điều động công tác của cha hoặc mẹ hoặc người giám hộ tại nơi sẽ chuyển đến với những học sinh chuyển nơi cư trú đến từ tỉnh, thành phố khác.
i) Giấy xác nhận của chính quyền địa phương nơi học sinh cư trú với những học sinh có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn về gia đình.

Để
Hai bên đang tranh chấp, thì chuyện này cũng là bình thường mà. Anh muốn lấy hồ sơ thì đóng đi, song song đó anh cứ kiện, nếu thua thì tôi trả lại. Chứ giờ anh không đóng, anh lấy hồ sơ rồi, tôi lại chả muốn mất thời gian kiện anh để lấy vài chục triệu, anh chạy mất thì làm sao. Đặt mình vào tình huống đó, các bên đều sẽ làm như nhà trường thôi cụ ạ.

baobui

Xe hơi
Như em đã nói ở trên: mong cụ không đánh tráo khái niệm.
Khi phụ huynh hoàn thành đủ quy định của pháp luật và nhà trường (quy định chuyển trường) trong đó có quy định về hoàn thành các nghĩa vụ tài chính.
Nếu không đồng thuận phụ huynh có thể đóng tiền và khởi kiện.
Việc nào ra việc nấy.
Trường hợp không có trường tiếp nhận nhà trường có thể gửi công văn lên sở về trường hợp 40 học sinh này.
Ồ, thực ra tôi thấy cụ mới là người đánh tráo khái niệm.
Trước hết, VAS không nói gì về việc phải có giấy chuyển trường, mà chỉ nói là phải đóng tiền rồi mới rút. Vậy nếu sau khi PH đóng đủ tiền, thì VAS sẽ đòi tiếp cái giấy kia?
Thứ 2, nếu như việc đảm bảo học tập liên tục cho trẻ em là tiên quyết, thì nghĩa vụ tài chính của PH với VAS không liên quan đến việc rút hồ sơ của HS. Đó là việc của PH và VAS, có thể giải quyết bằng một thỏa thuận hoặc một vụ kiện cụ nhé. Việc đưa điều kiện đóng đủ tiền vào danh sách các điều kiện để rút hồ sơ, nếu không phải là lấy học sinh làm con tin thì là gì?

honglong1

Xe điện

Chưa biết thông tin đúng, sai ra sao, nhưng nếu đúng như anh P.Đ.D nói, và nhà trường từ chối tiếp nhận con anh, thì có sai luật không? Vì rõ ràng như các cụ các mợ phân tích, trường có quyền ký tiếp hay không ký.
Trong hợp đồng với VAS, có điều khoản nào xác định nghĩa vụ của nhà trường phải đảm bảo các cháu được học liên tục, dĩ nhiên là trong điều kiện nào đó hay không?
Nếu đúng như lời cụ dẫn chứng ở trên thì việc trường không nhận con anh ở trên (các trường hợp khác không rõ) là dở hơi, chả ai lại từ chối người hợp tác với mình, nhất là trong giai đoạn căng thẳng. Đến trẻ con cũng biết thêm bạn bớt thù.

search

Xe điện
Rất nhiều cmt hả hê kiểu "lắm tiền cho học trường tư, cho chết" Trẻ con nó biết đel gì mà lắm người lớn hả hê thế nhỉ.
Bảo trg tư là kinh doanh sòng phẳng là ko đúng. Kd giáo dục đc nhà nước ưu đãi nhiều thứ, kể cả thuế luôn, ko thể coi như các ngành kd khác được. Nếu hs ko phạm lỗi, tiền nhà vẫn đóng đủ thì đuổi cái đ.ít.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Rất nhiều cmt hả hê kiểu "lắm tiền cho học trường tư, cho chết" Trẻ con nó biết đel gì mà lắm người lớn hả hê thế nhỉ.
Bảo trg tư là kinh doanh sòng phẳng là ko đúng. Kd giáo dục đc nhà nước ưu đãi nhiều thứ, kể cả thuế luôn, ko thể coi như các ngành kd khác được. Nếu hs ko phạm lỗi, tiền nhà vẫn đóng đủ thì đuổi cái đ.ít.
Cái này cụ nói tục nhưng nội dung thì đúng :))

Kẻ ế vợ

Xe tăng
Ồ, thực ra tôi thấy cụ mới là người đánh tráo khái niệm.
Trước hết, VAS không nói gì về việc phải có giấy chuyển trường, mà chỉ nói là phải đóng tiền rồi mới rút. Vậy nếu sau khi PH đóng đủ tiền, thì VAS sẽ đòi tiếp cái giấy kia?
Thứ 2, nếu như việc đảm bảo học tập liên tục cho trẻ em là tiên quyết, thì nghĩa vụ tài chính của PH với VAS không liên quan đến việc rút hồ sơ của HS. Đó là việc của PH và VAS, có thể giải quyết bằng một thỏa thuận hoặc một vụ kiện cụ nhé. Việc đưa điều kiện đóng đủ tiền vào danh sách các điều kiện để rút hồ sơ, nếu không phải là lấy học sinh làm con tin thì là gì?
Mời cụ chứng minh là nhà trường không nói về giấy chuyển trường.
Điều kiện hoàn thành các nghĩa vụ tài chính là quy định của mọi đơn vị/nhà trường trước khi chuyển trường. Quy định này có trước khi tranh chấp xảy ra.
Tôi từ chối tranh luận với cụ vì tính thiếu logic trong lập luận của cụ. Với tôi cụ thiếu cơ sở khi khẳng định trường giữ học sinh làm con tin.