[Funland] Giờ thì mời các vị tìm chỗ học mới cho con của mình. Ồ kế :)

Mandalord

Xe điện
Đúng tuyến hay sai tuyến là tự cụ nói ra chứ e ko đề cập đến vđ đó nhé!
Trên kia nhiều cụ trả lời lan man quá. Em trả lời cụ đúng như pháp luật nhé, vì trường chuyên, trường thường, sở GD, học sinh, phụ huynh nhất nhất đều phải làm theo pháp luật.

Trường chuyên phải thực hiện theo Quy chế trường chuyên: https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Giao-duc/Thong-tu-06-2012-TT-BGDDT-Quy-che-to-chuc-va-hoat-dong-truong-trung-hoc-pho-135402.aspx

Điều 26. Chuyển học sinh ra khỏi lớp chuyên

Hàng năm, sau mỗi học kỳ trường chuyên tổ chức sàng lọc học sinh chuyên lớp 10, lớp 11 và chuyển sang trường THPT không chuyên hoặc lớp không chuyên của trường những học sinh thuộc một trong các trường hợp sau:

1. Phải lưu ban.

2. Xếp loại hạnh kiểm từ trung bình trở xuống.

3. Xếp loại học lực từ trung bình trở xuống.

Thế nhé. Cứ đúng luật mà làm thôi, công hay tư thì cũng nhìn vào luật để xét đúng sai.

mr_nom

Xe buýt
Đồng ý với cụ, đây là trường tư, việc học là tự nguyện. Coi như phụ huynh và nhà trường là 2 bên trong một hợp đồng, đột nhiên do hoàn cảnh khách quan (covid 19) khiến một bên thay đổi hợp đồng (điều chỉnh học phí) khiến bên kia không chịu, thì bên kia có thể: A) Hủy hợp đồng ngay lập tức (cho con ra khỏi trường), B) Yêu cầu bên trường thực hiện nốt hợp đồng mà không có thay đổi đó (tiếp tục học không đóng thêm gì). Những trường hợp chọn B thì sau khi kết thúc hợp đồng sẽ không có chuyện gia hạn (học thêm một năm nữa) nếu trường không thích chơi với các bạn nữa vì không thích cách các bạn đàm phán thế thôi.

Nhưng em nghĩ thời điểm đưa ra quyết định cắt hợp đồng cũng thể hiện phía trường chơi khá bẩn, vì nếu đàng hoàng thì tuyên bố ngay lúc đang tranh chấp: Nếu tiếp tục không thỏa hiệp thì cuối năm học sẽ mời các vị đi, thì các phụ huynh cũng có cái để cân nhắc, hoặc chủ động đi tìm trường khác. Đằng này trường chờ đến hết năm học đùng một cái tuyên bố cho nghỉ một loạt, mà không thông báo trước, thì cũng làm khó cho phụ huynh vì lúc này đã quá thời điểm xin vào trường khác, khiến nhiều em chơ vơ. Thường thì trong các hợp đồng kinh tế nếu một bên đơn phương chấm dứt hợp đồng một cách đột ngột sẽ bị có điều khoản phạt khá nặng, thường thì phải thông báo trước vài tháng và có lý do.
Em thì thấy khác, có thể có hoặc không phần chấm dứt hợp đồng vào năm sau nếu ko đóng học phí là đã có trong điều khoản khi 3 lần nhà trường tổ chức trao đổi thỏa thuận với phụ huynh nhưng ko đc đồng ý, có thể có hoặc ko nhé, vì bài báo nó chỉ nêu 1 mặt nên em với cụ ko biết đc. Hơn nữa nhà trường vẫn đảm bảo dạy các em học sinh đến hết năm học theo thỏa thuận từ đầu năm, và năm sau mới ko nhận các học sinh ấy, trong thời gian ấy em nghĩ phụ huynh không thiếu thời gian để tham khảo xem con em mình học trường nào.
Còn nếu không có sự lựa chọn phù hợp nữa thì em nghĩ làm cái đơn xin đóng học phí tiếp, coi như xin lỗi. Em nghĩ nhà trường vẫn nhận tiếp thôi. Chỉ sơ cái tôi của các phụ huynh ấy cao quá nên ko muốn làm thôi. Đánh kẻ chạy đi ai đánh kẻ chạy lại phải ko cụ ;D

hnvn1234

Xe điện
Em thì thấy khác, có thể có hoặc không phần chấm dứt hợp đồng vào năm sau nếu ko đóng học phí là đã có trong điều khoản khi 3 lần nhà trường tổ chức trao đổi thỏa thuận với phụ huynh nhưng ko đc đồng ý, có thể có hoặc ko nhé, vì bài báo nó chỉ nêu 1 mặt nên em với cụ ko biết đc. Hơn nữa nhà trường vẫn đảm bảo dạy các em học sinh đến hết năm học theo thỏa thuận từ đầu năm, và năm sau mới ko nhận các học sinh ấy, trong thời gian ấy em nghĩ phụ huynh không thiếu thời gian để tham khảo xem con em mình học trường nào.
Còn nếu không có sự lựa chọn phù hợp nữa thì em nghĩ làm cái đơn xin đóng học phí tiếp, coi như xin lỗi. Em nghĩ nhà trường vẫn nhận tiếp thôi. Chỉ sơ cái tôi của các phụ huynh ấy cao quá nên ko muốn làm thôi. Đánh kẻ chạy đi ai đánh kẻ chạy lại phải ko cụ ;D
Đến giờ trường đã thông báo k tiếp nhận năm sau, trường khác cũng từ chối khéo. Giờ lên mạng ăn vạ thì sao mà muối mặt quay lại trường xin xỏ được nữa :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Đòi hỏi nhà trường phải thế lọ thế chai nhưng bản thân chả coi trường ra ccc gì. Cứ nghĩ tiền đè chết người. Giờ nó cho ra đường thì cào ... ăn vạ. Bố thằng nào dám chứa thể loại này.
Thói đấy giờ nhiều lắm.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ trên này đọc mỗi cái ngọn mà không đọc cái gốc. Ở đây là lúc đầu 100 phụ huynh bất đồng... cương quyết KHÔNG NỘP TIỀN + LÀM ĐƠN YÊU CẦU CHUYỂN TRƯỜNG.... hay nói nôm na tại thời điểm đó chửi trường và cương quyết rời khỏi trường đi sang trường khác ( Bố mày là ngườii có tiền,đe.ó thèm học trường mày, đầy trường khác cho Bố học \:D/)... ngoài ra muốn đánh sập trường trên mạng và xếp hạng trên google....cho bõ ghét.... lên face khoe rằng MAY QUÁ CON MINH CHỈ KÝ HỢP ĐỒNG 1 Năm 1 nên ra đi dễ dàng ;))sang trường khác.
Tuy nhiên khôn ngoan lắm thì oan trái nhiều....
TẤT CẢ CÁC TRƯỜNG QUỐC TẾ ( trong đó có Vin ) nó không nhận đội phụ huynh cùn và chày bửa này ( cùn và chày bửa gấp 100 lần mấy ông offer trên này ) nên từ chối khéo.....
......
Ngay lập tức tất cả hoảng loạn im bặt trên facebook 2 tuần không chửi trường nữa và âm thầm nộp học phí kỳ 2....hy vọng được học lại trường...... và cái gì đến thì phải đên.... năm học mới ký lại hợp đồng.... à mà cái đội đòi nghỉ và đánh sập trường nhà trường không ký nữa đấy vì đúng như nguyện vọng các bạn nhé... bây giờ các bạn cào.... ăn vạ à là trường đé.o cho các bạn được nguyện vọng ở lại trường.. oho hay nhỉ các bạn muốn đi mà bây giờ không đi được định lên mạng nhờ mấy ông ngẫn gỡ à. Luật sư vào rồi cũng nói đây là một giao dịch cung cấp dịch vụ... kiện vào mắt.
(..
Ở góc độ pháp lý, thạc sĩ Lưu Minh Sang (giảng viên khoa Luật, trường Đại học Kinh tế - Luật, Đại học Quốc gia TP HCM) cho rằng, trong khi chờ đợi văn bản hướng dẫn Luật giáo dục 2019 (có hiệu lực từ 1/7/2020), quy chế hoạt động của các trường tư thục vẫn theo quy định của Luật Giáo dục 2005 (sửa đổi, bổ sung năm 2009) và các văn bản hướng dẫn như Thông tư 13/2011, Thông tư 12/2011 của Bộ Giáo dục và Đào tạo. Theo đó, pháp luật dường như không có quy định nào điều chỉnh trực tiếp vấn đề đang xảy ra ở trường Quốc tế Việt Úc.
Ông Sang phân tích, bản chất của trường tư thục là doanh nghiệp cung cấp dịch vụ giáo dục. Quan hệ giữa trường và phụ huynh trong trường hợp này là quan hệ cung ứng và sử dụng dịch vụ. Việc thực hiện quyền, nghĩa vụ hay chấm dứt quan hệ sẽ dựa vào điều lệ trường học và thỏa thuận, hợp đồng đã ký kết giữa trường với phụ huynh. "Kết luận hành vi của các bên đúng hay sai phải dựa vào hành vi thực tế của các bên so với điều lệ trường học, thỏa thuận trước đó",..)
Khả năng cao giờ thì các trường tư mức trung bình cũng không nhận, có về trường công đúng tuyến bắt phải nhận, may ra mới được.
Phải em là hiệu trưởng bất kỳ trường nào cũng éo bao giờ nhận. Chẳng may đang học mình lỡ lời phạm huý các cụ/mợ ý, trường lại ôm mồm. ;))

thientudolong

Xe container
hóng cụ GloryJack vào khóc hộ các cháu, chửi trường hành động thiếu nhân văn, tiếp tục viết sai chính tả và cân thớt :D

Mandalord

Xe điện
Khả năng cao giờ thì các trường tư mức trung bình cũng không nhận, có về trường công đúng tuyến bắt phải nhận, may ra mới được.
Phải em là hiệu trưởng bất kỳ trường nào cũng éo bao giờ nhận. Chẳng may đang học mình lỡ lời phạm huý các cụ/mợ ý, trường lại ôm mồm. ;))
Chưa chắc trường công đúng tuyến đã nhận cụ nhé. Vì hệ thống giáo dục phổ thông cũng có tiêu chuẩn đầu vào, không đáp ứng là không vào được.

Em đã từng biết ca tương tự thế này rồi (không phải vì bất đồng với trường, mà vì kinh tế sa sút), cụ biết chuyển đi đâu không? Giáo dục thường xuyên.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Chưa chắc trường công đúng tuyến đã nhận cụ nhé. Vì hệ thống giáo dục phổ thông cũng có tiêu chuẩn đầu vào, không đáp ứng là không vào được.

Em đã từng biết ca tương tự thế này rồi (không phải vì bất đồng với trường, mà vì kinh tế sa sút), cụ biết chuyển đi đâu không? Giáo dục thường xuyên.
Thế dự là cửa như thế là hết. Hoặc cao hơn cho con đi du học, cơ mà du học mấy trường lởm lởm chứ trường xịn nó vẫn check reference với trường cũ lại lòi ra vụ này thì nó cũng cho nghỉ

Mandalord

Xe điện
Thế dự là cửa như thế là hết. Hoặc cao hơn cho con đi du học, cơ mà du học mấy trường lởm lởm chứ trường xịn nó vẫn check reference với trường cũ lại lòi ra vụ này thì nó cũng cho nghỉ
Thì đấy, đội này chắc vẫn còn khá giả, có tiền cho du học. Nhưng ca mà em biết là kinh tế đuối rồi, phải vào công lập, mà không xếp được trường phổ thông nên phải vào bổ túc để lấy bằng cấp 3, mới thi được vào đại học. May nhờ sức học tốt, lên thạc sỹ lại có học bổng ra nước ngoài.

binhsu7273

Xe cút kít
Trên kia có cụ có con từng học bảo là hợp đồng năm 1, hết năm.là lại làm đơn chờ nhà trường xác nhận. Năm nay trường nó viết thư cho khoảng 40-50 phụ huynh thông báo đừng làm đơn nữa cho phí công
Nói khác với Trưng lên Cụ à, PL hay Dư Luận họ cũng chỉ phân tích những gì có thật ở Chứng Cớ, nên chuyện này tại sao bàn cãi vẫn ầm ầm như vậy

sonvg

Xe điện
Giáo dục quốc tế mà hành xử dư đầu bùi.

binhsu7273

Xe cút kít
Cụ nói chuẩn. Chí có những người cố tình ko hiểu
Họ Không hiểu là đúng, vì chưa dựa vào Cơ Sở nào để chứng minh được.

"bên đúng hay sai phải dựa vào hành vi thực tế của các bên so với điều lệ trường học, thỏa thuận trước đó"

Họ Không hiểu là đúng, vì chưa dựa vào Cơ Sở nào để chứng minh được.

"bên đúng hay sai phải dựa vào hành vi thực tế của các bên so với điều lệ trường học, thỏa thuận trước đó"
Cơ sở là việc học sinh muốn học tại trừong thì đầu năm học cần có đơn, qua kiểm tra đầu vào và đóng tiền giữ chỗ.
Cơ sở là trường có quyền không nhận học sinh cho năm học mới nếu họ thấy ko phù hợp.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Thì đấy, đội này chắc vẫn còn khá giả, có tiền cho du học. Nhưng ca mà em biết là kinh tế đuối rồi, phải vào công lập, mà không xếp được trường phổ thông nên phải vào bổ túc để lấy bằng cấp 3, mới thi được vào đại học. May nhờ sức học tốt, lên thạc sỹ lại có học bổng ra nước ngoài.
Thực tế vụ này đúng là "Chưa đánh được người mặt đỏ như vang, đánh được người mặt vàng như nghệ!!"
Xưa em đi học ở Úc, trường nó check ref cả trường đại học cũ, lũ trẻ con này giờ mà du học mấy trường xịn xò hàng Top, e là vỡ mặt. Chỉ khổ trẻ con thật

mr_nom

Xe buýt
Đến giờ trường đã thông báo k tiếp nhận năm sau, trường khác cũng từ chối khéo. Giờ lên mạng ăn vạ thì sao mà muối mặt quay lại trường xin xỏ được nữa :))
Em thấy các trường khác từ chối khéo cũng đúng thôi, các ông bà nguy hiểm bỏ con mẹ ra. Nhận con các ông vào cũng ghê bỏ mẹ, ai chơi :)))
Giờ mà còn nhớ tới con cái thì muối mặt mấy tý cũng có sao. chưa qua sông đã đái vào sóng nó khổ thế đấy :))

binhsu7273

Xe cút kít
Cơ sở là việc học sinh muốn học tại trừong thì đầu năm học cần có đơn, qua kiểm tra đầu vào và đóng tiền giữ chỗ.
Cơ sở là trường có quyền không nhận học sinh cho năm học mới nếu họ thấy ko phù hợp.
Trường quốc tế mà trang web sơ sài nhỉ...?
Vào các mục đều trống không. :)

Logen

Xe hơi
Trường quốc tế mà hành xử như trường làng nhỉ. Giết gà doạ khỉ, năm học sau các phụ huynh và học sinh hiền như cừu. Bún mắng, cháo chửi lại xuất hiện ở trong giáo dục.

bachlamhqhg

Xe buýt
Trên kia nhiều cụ trả lời lan man quá. Em trả lời cụ đúng như pháp luật nhé, vì trường chuyên, trường thường, sở GD, học sinh, phụ huynh nhất nhất đều phải làm theo pháp luật.

Trường chuyên phải thực hiện theo Quy chế trường chuyên: https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Giao-duc/Thong-tu-06-2012-TT-BGDDT-Quy-che-to-chuc-va-hoat-dong-truong-trung-hoc-pho-135402.aspx

Điều 26. Chuyển học sinh ra khỏi lớp chuyên

Hàng năm, sau mỗi học kỳ trường chuyên tổ chức sàng lọc học sinh chuyên lớp 10, lớp 11 và chuyển sang trường THPT không chuyên hoặc lớp không chuyên của trường những học sinh thuộc một trong các trường hợp sau:

1. Phải lưu ban.

2. Xếp loại hạnh kiểm từ trung bình trở xuống.

3. Xếp loại học lực từ trung bình trở xuống.

Thế nhé. Cứ đúng luật mà làm thôi, công hay tư thì cũng nhìn vào luật để xét đúng sai.
Cụ GloryJack không nói về luật, cụ ấy đang nói về tình và thương các cháu ko đc học tiếp!