[Funland] Giờ thì mời các vị tìm chỗ học mới cho con của mình. Ồ kế :)

Mandalord

Xe điện
Em góp thêm tí góc nhìn
Ngẫm kỹ thì thật ra chuyện trường và phụ huynh cãi nhau nó giống hệt cách mà các bên cãi nhau trong thớt này. Nó xuất phát từ sự bất đồng trong quan điểm về mục đích khi mua dịch vụ giáo dục

Tạm thời có thể chia thành 2 nhóm

Nhóm 1: xem chuyện đi học là để đạt đến mục tiêu nào đó, kiểu như là lấy chứng chỉ X, đạt A level, vào trường Z.. Quá trình học không quan trọng bằng việc đạt mục tiêu. Thế nên học online hay offline không quan trọng miễn con mình kết thúc năm học, lấy được chứng chỉ. Mấy cái khác không quan tâm. Nhà bao việc

Nhóm 2: quan tâm đến quá trình học hơn là mục tiêu. Tao bỏ chừng này tiền vào trường tư là để có môi trường tốt, thầy tốt, cơ sở vật chất đầy đủ, đi học như đi chơi.. thế nên tao mới trả tiền đắt gấp 10 - 20 lần trường công. Nếu chỉ để đạt mấy cái chứng chỉ thì tao cho học quách trường công, xong cho nó đi luyện thi bên ngoài là được rồi. Bây giờ trường không cung cấp mấy cái dịch vụ tiện ích kia mà đòi thu tiền là không được.

95% phụ huynh VN có lẽ thuộc nhóm 1, số lượng người ủng hộ nhà trường trong thớt này cũng cho thấy số đó là áp đảo. Họ sẽ khó chịu với nhóm 2 vì có thể làm chậm tiến độ hướng đến mục tiêu của con em họ.

Nhưng không thể nói là nhóm 2 sai. Họ có cái lý của họ. Họ không quan trọng việc đạt mục tiêu bằng việc mua 1 môi trường tốt, một trải nghiệm tốt cho con em họ tự do phát triển. Nhà trường không cung cấp đúng như thế thì họ phản đối thanh toán theo giá full services thì cũng không có gì sai

Nói thô thiển một tí thì khác éo gì các cụ OF thỏa thuận gọi fò giá 5 triệu, xong nó tráo cho con fò giá 500k, và nó lý luận là do dịch covid nên fò về quê hết rồi, nhưng các cụ vẫn phải thanh toán đủ 5tr nhé vì con fò 500k nó cũng đưa các cụ .. "đến đích" an toàn đấy thôi :))
Cụ võ đoán quá. Sao cụ không chia làm 2 nhóm: Nhóm 1 chiếm 95% là những người tôn trọng pháp luật dân sự về hợp đồng, Nhóm 2 chiếm 5% là những người thích bẻ cong pháp luật cho phù hợp với ý muốn của mình?

thanhcong2002

Xe buýt
Nếu cụ có con trong trường sẽ biết là bù nhiều tuần hơn thì còn nhiều người phản đối hơn. Rất nhiều người sẵn sàng trả 30-50% học phí cho tháng học online nhưng không muốn năm học kéo dài thêm quá lâu. Cái loại bủn xỉn hoặc quen thói đè người khác mới mặc cả 30% xuống 10% dọa kiện, thấy tập hợp 100 gia đình thuê luật sư rồi mà không thấy nói nộp đơn ở tòa án chưa. Em ủng hộ các trường hành xử rõ ràng mạch lạc đúng luật, bớt bớt mấy phụ huynh muốn làm bố người ta đi. Các cháu phải thay đổi kế hoạch học tập là quá thiệt thòi, nhưng cũng chỉ thiệt thòi như các cháu gia đình đột ngột gặp khó khăn thôi (có loại khó khăn về tiền bạc làm ăn không đủ kham học phí, có loại khó khăn về quan hệ xã hội, về thái độ cư xử ích kỷ không muốn chia sẻ khó khăn của người khác).
Phụ huynh ở QT giá cầy phản đối học bù cũng phải vì nếu bù thêm 6 tuần như Vin lại đóng thêm mấy chục triệu nữa còn bên Vin thì vẫn chưa hết tiền của năm

Đồng ý với cụ, đây là trường tư, việc học là tự nguyện. Coi như phụ huynh và nhà trường là 2 bên trong một hợp đồng, đột nhiên do hoàn cảnh khách quan (covid 19) khiến một bên thay đổi hợp đồng (điều chỉnh học phí) khiến bên kia không chịu, thì bên kia có thể: A) Hủy hợp đồng ngay lập tức (cho con ra khỏi trường), B) Yêu cầu bên trường thực hiện nốt hợp đồng mà không có thay đổi đó (tiếp tục học không đóng thêm gì). Những trường hợp chọn B thì sau khi kết thúc hợp đồng sẽ không có chuyện gia hạn (học thêm một năm nữa) nếu trường không thích chơi với các bạn nữa vì không thích cách các bạn đàm phán thế thôi.

Nhưng em nghĩ thời điểm đưa ra quyết định cắt hợp đồng cũng thể hiện phía trường chơi khá bẩn, vì nếu đàng hoàng thì tuyên bố ngay lúc đang tranh chấp: Nếu tiếp tục không thỏa hiệp thì cuối năm học sẽ mời các vị đi, thì các phụ huynh cũng có cái để cân nhắc, hoặc chủ động đi tìm trường khác. Đằng này trường chờ đến hết năm học đùng một cái tuyên bố cho nghỉ một loạt, mà không thông báo trước, thì cũng làm khó cho phụ huynh vì lúc này đã quá thời điểm xin vào trường khác, khiến nhiều em chơ vơ. Thường thì trong các hợp đồng kinh tế nếu một bên đơn phương chấm dứt hợp đồng một cách đột ngột sẽ bị có điều khoản phạt khá nặng, thường thì phải thông báo trước vài tháng và có lý do.
1. Các vị phụ huynh ko phải đóng thêm đồng nào so với chi phí đã công bố, thậm chí có 3 củ cầm về. Chỉ là tham đòi nhiều hơn.
2. Trường chỉ được phép thông báo không tiếp nhận khi quá thời gian đăng ký và đóng tiền giữ chỗ cho năm sau
3. Hết năm học là hết HĐ, họ ko cần phải thông báo trước gì cả

trangfotuner

Xe đạp
Thế mới biết là ngành này vẫn còn nhiều bất cập lắm các cụ ạ

Thế mới biết là ngành này vẫn còn nhiều bất cập lắm các cụ ạ
Phần bất cập nằm ko ít ở phụ huynh cụ ạ. Học cả năm còn được trả tiền mà vẫn chửi bới kêu gào dọa dẫm. Không đóng tiền giữ chỗ nhưng lại kêu khi trường thông báo ko tiếp nhận.
Theo cụ trường phải làm gì mới đỡ bất cập với các vị ấy đây?!

thuyhaiduong

Xe hơi
Quan điểm của em là trường ko sai. Thể loại phụ huynh con học đến lớp 11 rồi mà còn ngu si đi tham gia phản đối Nhà trường thì bị thế là đáng. Yêu trẻ con thì chung chung lắm, ai cũng yêu cả. Nhưng bố mẹ chúng nó phải thương chúng nó đầu tiên chứ đừng mong thiên hạ thương trước.
Vài cụ có vẻ mong đợi các trường quốc tế vừa giáo dục tốt, vừa hành xử nhân văn nhỉ. Xin thưa, các cụ vào trường quốc tế mà mong trường dạy tốt, tôn trọng học sinh, phát triển tự do, cơ sở vật chất hiện đại thì còn được. Chứ mong trường đối xử nhân văn thì thật ngây thơ. Nó chỉ tuyệt khi các cụ có tiền thôi. Còn khi hết tiền á, nó sòng phẳng, rạch ròi gấp mấy lần trường công. Trường công, các cụ nộp tiền muộn, con các cụ vẫn đc học, đc ăn. Trường quốc tế á, các cụ thử nộp muộn quá 1 tháng xem, nó tống cổ thẳng tay. Bản thân em cũng đã từng gọi điện yêu cầu phụ huynh đến đón con về. Cháu bé thì sao? Vâng, bé bỏng, tung tăng đến trường, bị gọi ra khỏi lớp, ngồi đợi dưới phòng hiệu trưởng. Thế đấy, bố mẹ ko thương con thì đòi ai thương. Đừng cụ nào “quốc tế giả cầy mới thế“ nhá, xịn đới, cỡ 500/năm, chứng chỉ đầy đủ.
Cuối năm, trường nó gửi survey, cụ nào chỉ ký xác nhận học tiếp mà ko đóng cọc í hả. Trường gửi thư nhắc 3 lần mà ko đóng, nó sẽ tự động coi là bỏ chỗ. Đến tháng 8 nhập học, lò dò dắt con đến trường, lại lủi thủi đưa nhau về. Thương ko? Thương, nhưng quy định đã vậy, ko làm theo thì đành chịu, biết sao. Thậm chí, trường nó mà gắt, nó yêu cầu đủ 2 chữ ký. Thiếu 1, có đóng cọc nó cũng ko nhận vì mâu thuẫn gia đình, về mà giải quyết trc, nhận con ông/bà vào, nhỡ mấy hôm sau bà/ông kiện vì chưa đồng ý, ai cho nhận thì sao. Đc cái, các cụ ko phải lo học sinh trường quốc tế sang chấn tâm lý vì chuyển trường. Chúng nó chuyển xoành xoạch.
Khó khăn tài chính thì gửi Mail cho nhà trường, trường sẽ hỗ trợ trong khả năng, giữ bí mật chuyên nghiệp để ko ảnh hưởng đến các cháu.
Chi phí vận hành trường rất lớn. Ngoài giáo viên, trường còn phải lo cả người phụ thuộc như vợ con, nhà cửa, vé máy bay... Nên trường tư/quốc tế rất giữ học sinh. VAS chấm dứt 50 học sinh thế này, cỡ 5% doanh thu của họ, tức là họ cũng chịu hết nổi rồi.
Cụ nào nói trường luôn cầm đằng chuôi. Đương nhiên, ko có mà loạn. Trường công thì con bác cứ đi học theo luật trẻ em. Con ko hư, nhưng cứ ì ra, chả đóng tiền, trường nó cũng chả dám “ko tiếp nhận” con cụ. Còn xác định vào trường quốc tế thì con cái là nhóm “tinh hoa” rồi, phụ huynh tự đặt mình vào nhóm khách hàng yếu do chương trình học đặc biệt, nguồn cung ít, thì phải tuân theo luật chơi của nhà trường thôi, ăn vạ ai.

Kẻ ế vợ

Xe tăng
Em định cút rồi nhưng sau khi em đọc bài trong link của cụ thì em lại không cho phép mình cút nữa, bài trong link của cụ có đoạn:
Thứ 2, trường nói vấn đề cho nghỉ là do học phí hay băn khoăn về trường là hoàn toàn không đúng. Có một vài phụ huynh đã đóng tiền nguyên năm, tức không băn khoăn học phí nhưng vẫn bị cho thôi học. Chưa kể, có một nữ phụ huynh không liên quan nhưng là em gái của một cha mẹ từng tham gia phản đối trường hôm 3/2 nên cũng bị vào diện cho con thôi học"
Mời cụ đưa ra bằng chứng chứng minh :)
Giấy thông báo đến nữ phụ huynh trong bài báo
Chứng minh phụ huynh ấy không tham gia phản đối :)

Mời cụ chứng minh: nhà trường tiếp tục hợp đồng mà các em không ảnh hưởng.

Topic này tôi cũng đã bày tỏ quan điểm cá nhân, tôi cũng đã đọc quan điểm cá nhân cụ. Cụ chỉ cần chứng minh không cần nhắc lại quan điểm.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Đào Tạo GD tính theo Khóa hay Cấp học, đây Nhà Trường tính theo Năm bẩu sao ..... :)):)):))
Cụ mỉa mai nhưng không hiểu gì sất. Trường đi kinh doanh thì thấy thằng đăng ký dài hạn chả mừng muốn chết dưng mờ bảo nó cọc số tiền kha khá thì nó lại từ chối.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Quan điểm của em là trường ko sai. Thể loại phụ huynh con học đến lớp 11 rồi mà còn ngu si đi tham gia phản đối Nhà trường thì bị thế là đáng. Yêu trẻ con thì chung chung lắm, ai cũng yêu cả. Nhưng bố mẹ chúng nó phải thương chúng nó đầu tiên chứ đừng mong thiên hạ thương trước.
Vài cụ có vẻ mong đợi các trường quốc tế vừa giáo dục tốt, vừa hành xử nhân văn nhỉ. Xin thưa, các cụ vào trường quốc tế mà mong trường dạy tốt, tôn trọng học sinh, phát triển tự do, cơ sở vật chất hiện đại thì còn được. Chứ mong trường đối xử nhân văn thì thật ngây thơ. Nó chỉ tuyệt khi các cụ có tiền thôi. Còn khi hết tiền á, nó sòng phẳng, rạch ròi gấp mấy lần trường công. Trường công, các cụ nộp tiền muộn, con các cụ vẫn đc học, đc ăn. Trường quốc tế á, các cụ thử nộp muộn quá 1 tháng xem, nó tống cổ thẳng tay. Bản thân em cũng đã từng gọi điện yêu cầu phụ huynh đến đón con về. Cháu bé thì sao? Vâng, bé bỏng, tung tăng đến trường, bị gọi ra khỏi lớp, ngồi đợi dưới phòng hiệu trưởng. Thế đấy, bố mẹ ko thương con thì đòi ai thương. Đừng cụ nào “quốc tế giả cầy mới thế“ nhá, xịn đới, cỡ 500/năm, chứng chỉ đầy đủ.
Cuối năm, trường nó gửi survey, cụ nào chỉ ký xác nhận học tiếp mà ko đóng cọc í hả. Trường gửi thư nhắc 3 lần mà ko đóng, nó sẽ tự động coi là bỏ chỗ. Đến tháng 8 nhập học, lò dò dắt con đến trường, lại lủi thủi đưa nhau về. Thương ko? Thương, nhưng quy định đã vậy, ko làm theo thì đành chịu, biết sao. Thậm chí, trường nó mà gắt, nó yêu cầu đủ 2 chữ ký. Thiếu 1, có đóng cọc nó cũng ko nhận vì mâu thuẫn gia đình, về mà giải quyết trc, nhận con ông/bà vào, nhỡ mấy hôm sau bà/ông kiện vì chưa đồng ý, ai cho nhận thì sao. Đc cái, các cụ ko phải lo học sinh trường quốc tế sang chấn tâm lý vì chuyển trường. Chúng nó chuyển xoành xoạch.
Khó khăn tài chính thì gửi Mail cho nhà trường, trường sẽ hỗ trợ trong khả năng, giữ bí mật chuyên nghiệp để ko ảnh hưởng đến các cháu.
Chi phí vận hành trường rất lớn. Ngoài giáo viên, trường còn phải lo cả người phụ thuộc như vợ con, nhà cửa, vé máy bay... Nên trường tư/quốc tế rất giữ học sinh. VAS chấm dứt 50 học sinh thế này, cỡ 5% doanh thu của họ, tức là họ cũng chịu hết nổi rồi.
Cụ nào nói trường luôn cầm đằng chuôi. Đương nhiên, ko có mà loạn. Trường công thì con bác cứ đi học theo luật trẻ em. Con ko hư, nhưng cứ ì ra, chả đóng tiền, trường nó cũng chả dám “ko tiếp nhận” con cụ. Còn xác định vào trường quốc tế thì con cái là nhóm “tinh hoa” rồi, phụ huynh tự đặt mình vào nhóm khách hàng yếu do chương trình học đặc biệt, nguồn cung ít, thì phải tuân theo luật chơi của nhà trường thôi, ăn vạ ai.
Đây là comment đầy đủ thông tin, rõ bản chất, chuẩn nhất thớt, mấy ông khóc mướn cho phụ huynh đọc xong rồi tự cung đi là vừa.

ngu ngơ

Xe điện
Ngay cả trường công lập cúng có chuyện này, hs yếu kém thì cha mẹ được mời tới và yêu cầu chuyển trường.

bachlamhqhg

Xe buýt
Ngay cả trường công lập cúng có chuyện này, hs yếu kém thì cha mẹ được mời tới và yêu cầu chuyển trường.
Cụ chuẩn, không phải ngấm ngầm mà công khai luôn cụ này:

Như vậy các e này có sang chấn tâm lý không? Ai hô hào quyền trẻ em lên tiếng xem có nên kiện không?

thanhcong2002

Xe buýt
Đồng ý với cụ, đây là trường tư, việc học là tự nguyện. Coi như phụ huynh và nhà trường là 2 bên trong một hợp đồng, đột nhiên do hoàn cảnh khách quan (covid 19) khiến một bên thay đổi hợp đồng (điều chỉnh học phí) khiến bên kia không chịu, thì bên kia có thể: A) Hủy hợp đồng ngay lập tức (cho con ra khỏi trường), B) Yêu cầu bên trường thực hiện nốt hợp đồng mà không có thay đổi đó (tiếp tục học không đóng thêm gì). Những trường hợp chọn B thì sau khi kết thúc hợp đồng sẽ không có chuyện gia hạn (học thêm một năm nữa) nếu trường không thích chơi với các bạn nữa vì không thích cách các bạn đàm phán thế thôi.

Nhưng em nghĩ thời điểm đưa ra quyết định cắt hợp đồng cũng thể hiện phía trường chơi khá bẩn, vì nếu đàng hoàng thì tuyên bố ngay lúc đang tranh chấp: Nếu tiếp tục không thỏa hiệp thì cuối năm học sẽ mời các vị đi, thì các phụ huynh cũng có cái để cân nhắc, hoặc chủ động đi tìm trường khác. Đằng này trường chờ đến hết năm học đùng một cái tuyên bố cho nghỉ một loạt, mà không thông báo trước, thì cũng làm khó cho phụ huynh vì lúc này đã quá thời điểm xin vào trường khác, khiến nhiều em chơ vơ. Thường thì trong các hợp đồng kinh tế nếu một bên đơn phương chấm dứt hợp đồng một cách đột ngột sẽ bị có điều khoản phạt khá nặng, thường thì phải thông báo trước vài tháng và có lý do.
Thấy

Như vậy các e này có sang chấn tâm lý không? Ai hô hào quyền trẻ em lên tiếng xem có nên kiện không?
Một bên loại vì năng lực của học sinh một bên tìm cách loại học sinh vì cách hành xử như shi.t của trường QT giả cầy và ph.

hnvn1234

Xe điện

Kiện chứ, kiện VnEconomy đưa thông tin làm sang chấn vài trẻ em sống lâu :))

giang.nguyen

Xe điện

Chẳng có gì là "quá thời điểm xin vào trường khác" bởi đây mới chỉ là thời điểm kết thúc năm học, còn chưa đến thời điểm tuyển sinh cho năm học mới.
Trường quá nhân văn khi thông báo sớm để phụ huynh có thời gian xin học trường mới.

thanhcong2002

Xe buýt
Chẳng có gì là "quá thời điểm xin vào trường khác" bởi đây mới chỉ là thời điểm kết thúc năm học, còn chưa đến thời điểm tuyển sinh cho năm học mới.
Trường quá nhân văn khi thông báo sớm để phụ huynh có thời gian xin học trường mới.
Trường làm đúng nhưng nhân văn giả cầy thôi

bachlamhqhg

Xe buýt
Thấy

Một bên loại vì năng lực của học sinh một bên tìm cách loại học sinh vì cách hành xử như shi.t của trường QT giả cầy và ph.
Lý do khác nhau nhưng đều là tước đoạt quyền học tập của trẻ tại ngôi trường đang học phải ko cụ, mà trường chuyên còn sống dựa vào tiền thuế nhân dân trong đó có phụ huynh em bị chuyển nữa đấy. Mà trường chuyên là chuyên môn và csvc là tốt nhất hệ thống gd công rồi mà không dạy đc e trung bình nên ng nhỉ? Mà đầu vào e này là giỏi mới chết chứ? vào chuyên bị thui chột chăng?

Chỉnh sửa cuối:

raspberry

Xe tăng
Lý do khác nhau nhưng đều là tước đoạt quyền học tập của trẻ tại ngôi trường đang học phải ko cụ, mà trường chuyên còn sống dựa vào tiền thuế nhân dân trong đó có phụ huynh em bị chuyển nữa đấy. Mà trường chuyên là chuyên môn và csvc là tốt nhất hệ thống gd công rồi mà không dạy đc e trung bình nên ng nhỉ? Mà đầu vào e này là giỏi mới chết chứ? vào chuyên bị thui chột chăng?
Họ không tước đoạt mà là sếp chỗ ngồi hợp lý. Một bên là năng lực của Hs một bên là năng lực của PH.
Chỉ khi nào nó đuổi HS thẳng cổ ra ngoài mà chưa có chỗ học mới là “tước đoat” (như ý cụ nói).
Lưu ý trong hướng dẫn chuyển trường có ghi: nhà trường chỉ cho rút học bạ và quyết định chuyển trường khi có quyết định tiếp nhận của trường khác.

bachlamhqhg

Xe buýt
Họ không tước đoạt mà là sếp chỗ ngồi hợp lý. Một bên là năng lực của Hs một bên là năng lực của PH.
Chỉ khi nào nó đuổi HS thẳng cổ ra ngoài mà chưa có chỗ học mới là “tước đoat” (như ý cụ nói).
Lưu ý trong hướng dẫn chuyển trường có ghi: nhà trường chỉ cho rút học bạ và quyết định chuyển trường khi có quyết định tiếp nhận của trường khác.
Chỗ ngồi đấy ở trường cũ hay trường mới hả cụ? Nếu phụ huynh và hs ko đồng ý trường mới thì sao?