[Funland] Giờ thì mời các vị tìm chỗ học mới cho con của mình. Ồ kế :)

vnposh

Xe điện
trừng phạt học sinh vì hành động của bố mẹ nó thì là tội phân biệt đối xử, vi phạm Luật giáo dục, Luật chăm sóc bảo vệ trẻ em. Em mà là thanh tra thì chỉ đợi cái đơn khiếu nại thôi là em mài dao xuống địa bàn ngay, chả mấy khi
Là trường tư thục, nên họ sẽ "che chắn" bằng cách báo cáo lên Sở GD ĐT TP.HCM là chúng tôi "thế này, thế này,..." đối với các trường hợp học sinh ABC, "đề nghị quý Sở/Phòng GD giúp đỡ tìm trường cho các cháu để ổn định học tập trong năm học mới", thì họ không có lỗi.

Trừ trường hợp, trường mải "quất roi" phụ huynh "căng băng đờ rôn" mà quên làm điều này thôi. :D

Còm #630 có chi tiết đấy học 12 tuần online QT giả cầy thu tiền bằng 9 tuần offline còn Vin chỉ thu tương đương 4 tuần
Cụ đang nói chuyện thu phần online bằng 70% mà em ko thấy chỗ nào cả.
Cụ đang nhầm lẫn giữa việc thu online bao nhiêu và thu thêm học bù bao nhiêu.
VAS thu nhiều lên là ở phần học bù chứ online họ đã đồng ý chỉ thu 30%

vnposh

Xe điện
Như vậy, Chính phủ cần xem lại có nên hỗ trợ từ gói cứu trợ 62.000 tỷ đồng đối với các trường tư thục như VAS hay không. TTg NXP mới chỉ gợi ý thôi, có khi thấy thế này cụ ấy lại bảo: Thôi, bỏ qua đi.

Có đi, có lại cụ nhỉ.

Như vậy, Chính phủ cần xem lại có nên hỗ trợ từ gói cứu trợ 62.000 tỷ đồng đối với các trường tư thục như VAS hay không. TTg NXP mới chỉ gợi ý thôi, có khi thấy thế này cụ ấy lại bảo: Thôi, bỏ qua đi.

Có đi, có lại cụ nhỉ.
Đợi đựoc tiền của Chú phỉnh khéo giải cmn tán trường rồi :)

vnposh

Xe điện
Đợi đựoc tiền của Chú phỉnh khéo giải cmn tán trường rồi :)
Nhà cháu tưởng giáo dục là quốc sách, là lâu bền, hạnh phúc mãi mãi về sau. Tư thục thì cũng thế. :D

Thế trường "quốc tế" chỉ có tiêu chí "nếu lợi nhuận 100% thì nhà tư bản bất chấp pháp luật, lợi nhuận 200% thì không có gì ác nó không làm, còn lợi nhuận 300% thì có treo cổ nó lên, nó vẫn làm." thôi ạ. :D

Đùa thôi, không có thu lấy gì mà chi. Chỉ là quốc tế mà "y phục không xứng kỳ đức" thôi.

Nhà cháu tưởng giáo dục là quốc sách, là lâu bền, hạnh phúc mãi mãi về sau. Tư thục thì cũng thế. :D

Thế trường "quốc tế" chỉ có tiêu chí "nếu lợi nhuận 100% thì nhà tư bản bất chấp pháp luật, lợi nhuận 200% thì không có gì ác nó không làm, còn lợi nhuận 300% thì có treo cổ nó lên, nó vẫn làm."

Đùa thôi, không có thu lấy gì mà chi. Chỉ là quốc tế mà "y phục không xứng kỳ đức" thôi.
Em chả thấy trường có gì sai trái trong vụ việc này.
Tính cả năm con các vị ấy vẫn học đủ chương trình, hết năm học đàng hoàng mà các vị ấy còn có 3 củ đem về nhậu.
Trong khi trường phát sinh vô số chi phí so với 1 năm học bình thường.
Là phụ huynh biết quan tâm đến môi trường giáo dục cho con mình thì nên hiểu và chia sẻ với nhà trường, chứ ko phải kiểu kệ mịa trường chúng mày trong khi lại cứ đòi họ phải chăm lo nâng niu con mình.

thanhcong2002

Xe buýt
Hai trường đều học 12 tuần online QT giả cầy bù 2 tuần offline thừa 3 triệu, Vin bù 6 tuần offline thừa 8 triệu. Thực tế này dễ hiểu hơn

vnposh

Xe điện
Tính cả năm con các vị ấy vẫn học đủ chương trình, hết năm học đàng hoàng mà các vị ấy còn có 3 củ đem về nhậu.
Là phụ huynh biết quan tâm đến môi trường giáo dục cho con mình thì nên hiểu và chia sẻ với nhà trường, chứ ko phải kiểu kệ mịa trường chúng mày trong khi lại cứ đòi họ phải chăm lo nâng niu con mình.
Tất nhiên trường không "sai" rồi cụ.
Trường chỉ gặp rủi ro trong kinh doanh thôi và rủi ro thì "khách hàng học" phải chịu thôi. Kêu ca gì.

Phía cơ quan quản lý giáo dục là Sở GD ĐT TP.HCM chỉ có thể "vớt vát" được tí cho học trò là "trừng phạt" trường bằng cách tước hết mọi ưu đãi nếu có thôi.

Hai trường đều học 12 tuần online QT giả cầy bù 2 tuần offline thừa 3 triệu, Vin bù 6 tuần offline thừa 8 triệu. Thực tế này dễ hiểu hơn
Hê hê con nhà em còn ko phải đóng đồng nào cơ. Chắc các vị kia cũng phải thế mới chịu.
Cái này gọi là đứng núi này trông núi nọ. So sánh ngớ ngẩn vãi

Tất nhiên trường không "sai" rồi cụ.
Trường chỉ gặp rủi ro trong kinh doanh thôi và rủi ro thì "khách hàng học" phải chịu thôi. Kêu ca gì.

Phía cơ quan quản lý giáo dục là Sở GD ĐT TP.HCM chỉ có thể "vớt vát" được tí cho học trò là "trừng phạt" trường bằng cách tước hết mọi ưu đãi nếu có thôi.
Khách hàng phải chịu rủi ro gì khi mà cuối năm có 3 củ cầm về vậy cụ!?

thanhcong2002

Xe buýt
Trường QT mà lập luận như mấy ông bán xăng, covid vài tháng giá xăng giảm kêu khó khăn với lỗ, thế bao nhiêu năm lãi k thấy nói gì cũng chẳng chia sẻ gì với dân

vnposh

Xe điện
Khách hàng phải chịu rủi ro gì khi mà cuối năm có 3 củ cầm về vậy cụ!?
Cụ có thấy vui khi mua túi Hermès mà nhận thì túi Hómēros kèm theo 3 củ cầm về không. :D

Đùa thôi. Các trường đại học công, trường công cũng không giảm học phí gì cả. Chủ yếu do Việt Nam chống dịch quá tốt, không ảnh hưởng nhiều đến dạy và học, kể cả học online.

bomon

Xe tăng
Nếu cụ có con trong trường sẽ biết là bù nhiều tuần hơn thì còn nhiều người phản đối hơn. Rất nhiều người sẵn sàng trả 30-50% học phí cho tháng học online nhưng không muốn năm học kéo dài thêm quá lâu. Cái loại bủn xỉn hoặc quen thói đè người khác mới mặc cả 30% xuống 10% dọa kiện, thấy tập hợp 100 gia đình thuê luật sư rồi mà không thấy nói nộp đơn ở tòa án chưa. Em ủng hộ các trường hành xử rõ ràng mạch lạc đúng luật, bớt bớt mấy phụ huynh muốn làm bố người ta đi. Các cháu phải thay đổi kế hoạch học tập là quá thiệt thòi, nhưng cũng chỉ thiệt thòi như các cháu gia đình đột ngột gặp khó khăn thôi (có loại khó khăn về tiền bạc làm ăn không đủ kham học phí, có loại khó khăn về quan hệ xã hội, về thái độ cư xử ích kỷ không muốn chia sẻ khó khăn của người khác).

Trường QT mà lập luận như mấy ông bán xăng, covid vài tháng giá xăng giảm kêu khó khăn với lỗ, thế bao nhiêu năm lãi k thấy nói gì cũng chẳng chia sẻ gì với dân
Tính cả năm thì phụ huynh có phải nộp thêm đồng nào ko cụ?! Hay là còn có tiền cầm về?

Cụ có thấy vui khi mua túi Hermès mà nhận thì túi Hómēros kèm theo 3 củ cầm về không. :D
Ô hóa ra các con ở trường ấy học môn Toàn Lỳ chứ không học môn Toán Lý à?
Hay trường nó cắt ngắn chuơng trình, học Tóa thôi chứ ko học đủ Toán?!

thanhcong2002

Xe buýt
Hê hê con nhà em còn ko phải đóng đồng nào cơ. Chắc các vị kia cũng phải thế mới chịu.
Cái này gọi là đứng núi này trông núi nọ. So sánh ngớ ngẩn vãi
Việc này Vin làm rõ ràng minh bạch và có lợi cho học sinh hơn hẳn ông QT giả cầy thì phải ghi nhận. Còn từ xưa đến nay những cái cho không toàn đồ ôi thiu.

Việc này Vin làm rõ ràng minh bạch và có lợi cho học sinh hơn hẳn ông QT giả cầy thì phải ghi nhận. Còn từ xưa đến nay những cái cho không toàn đồ ôi thiu.
Đắt hơn thì em khẳng định đúng.
Còn cụ bảo ko minh bạch thì em phản đối. Trường VAS thu khoản nào đều có công bố rõ ràng, có gì không minh bạch đâu. Học online thu 30%, thừa 23 củ (70%). Còn học bù thu thêm 20 củ, tức là các vị được trả lại 3 củ, đơn giản thế thôi có gì mà ko minh bạch chứ.

lookyoung

Xe tăng
Sao phải nghỉ khi em bênh bọn trẻ con? Bọn con buôn nói gì em del quan tâm!
Cụ không đọc link cụ nào đưa ở trên à? Các phụ huynh chỉ muốn chấm dứt hợp đồng và hoàn lại tiền học chưa sử dụng.

Bản thân phụ huynh cũng không muốn con mình học ở đấy nữa cụ còn thương cảm với bênh làm gì?

peterhauser

Xe tải
Nhiều cụ tư duy lạ vậy? 9000 hs mà chỉ 50 - 100 hs có ph phàn nàn về vấn đề học phí. Cái này ảnh hưởng ko lớn tới trường. Nhưng việc thuê luật sư và treo băng rôn lại ảnh hưởng tới trường chứ. Hơn nữa trường đã 3 lần trao đổi những ph này nhưng vẫn ko đc sự đồng thuận từ 2 phía. Vậy thì tiền ai đã đóng rồi thì trường vẫn dạy những học sinh đó đúng theo hợp đồng đề ra, và rút hợp đồng, tức không ký tiếp hợp đồng với những phụ huynh trong năm tới.
Các cụ không được dùng từ đuổi nhé, đấy về cơ bản là sai, họ sẽ dạy hết năm nay, và không ký hợp đồng tiếp với những ph trên vào năm sau. Điều đó là thỏa đáng. Nếu họ không có đóng góp gì cho trường mà vẫn thản nhiên vậy thì 8900 học sinh lại thành người thiệt thòi à?
Đừng bao biện kiểu vu khống đó, hợp đồng không thỏa thuận được thì chia tay thôi, đừng ăn vạ như chí Phèo vậy.
Đồng ý với cụ, đây là trường tư, việc học là tự nguyện. Coi như phụ huynh và nhà trường là 2 bên trong một hợp đồng, đột nhiên do hoàn cảnh khách quan (covid 19) khiến một bên thay đổi hợp đồng (điều chỉnh học phí) khiến bên kia không chịu, thì bên kia có thể: A) Hủy hợp đồng ngay lập tức (cho con ra khỏi trường), B) Yêu cầu bên trường thực hiện nốt hợp đồng mà không có thay đổi đó (tiếp tục học không đóng thêm gì). Những trường hợp chọn B thì sau khi kết thúc hợp đồng sẽ không có chuyện gia hạn (học thêm một năm nữa) nếu trường không thích chơi với các bạn nữa vì không thích cách các bạn đàm phán thế thôi.

Nhưng em nghĩ thời điểm đưa ra quyết định cắt hợp đồng cũng thể hiện phía trường chơi khá bẩn, vì nếu đàng hoàng thì tuyên bố ngay lúc đang tranh chấp: Nếu tiếp tục không thỏa hiệp thì cuối năm học sẽ mời các vị đi, thì các phụ huynh cũng có cái để cân nhắc, hoặc chủ động đi tìm trường khác. Đằng này trường chờ đến hết năm học đùng một cái tuyên bố cho nghỉ một loạt, mà không thông báo trước, thì cũng làm khó cho phụ huynh vì lúc này đã quá thời điểm xin vào trường khác, khiến nhiều em chơ vơ. Thường thì trong các hợp đồng kinh tế nếu một bên đơn phương chấm dứt hợp đồng một cách đột ngột sẽ bị có điều khoản phạt khá nặng, thường thì phải thông báo trước vài tháng và có lý do.

Chỉnh sửa cuối: