[Funland] Giờ thì mời các vị tìm chỗ học mới cho con của mình. Ồ kế :)

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
chuôi cán gì, ng ta có ép con ô vào trường ng ta học đâu, mà đi học thì có quy định, không đồng ý thì giải tán, tiền trong tay mình mà lại bảo yếu thế thì chịu, có tiền mà ko có khôn :D
Thôi cụ ợ, có con học ở trường tư bao giờ chưa hay đứng ngoài nhòm qua bức tường rồi phán. Toàn nghĩ vậy nhưng không biết cụ thể thì chẳng giá trị gì.

Alex.N

Xe buýt
Các trường tư thục/quốc tế thường nói rõ trong thoả thuận nhập học về việc đăng ký giữ chỗ cho năm học sau (học sinh cũ vẫn bị buộc đóng tiền giữ chỗ cho năm học kế tiếp), và không phải mọi trường hợp đăng ký vào học trường đều nhận. Rơi vào tình huống trường không đồng ý cho các con theo học như thế này thì có lẽ chỉ còn cách khởi kiện ra toà để huỷ thoả thuận nhập học do lý do gì đó, còn không huỷ được cái thoả thuận kia, thì phải tìm trường khác cho con thôi. Chỉ tội các con, nếu đúng là bị hệ thống các trường quốc tế tại Việt Nam tẩy chay, e rằng các con phải vào trường công hoặc đi du học sớm thôi.
Mà đẩy sự việc đến mức này, thì phương án nào cũng sẽ gây tổn thương cho con trẻ.

Cơ bản, đã là con người thì phải có cảm xúc, dù là người làm giáo dục đi chăng nữa họ cũng sẽ yêu ghét, họ cũng ghi thù, tránh nặng tìm nhẹ, nên phụ huynh hung hãn đấu tranh quá, trường không làm gì được phụ huynh nhưng thái độ của họ sẽ ảnh hưởng đến bọn trẻ, nói trắng ra là họ bạo hành tâm lý con mình. Sau đó, dù có chuyển trường nhưng tổn thương của con sẽ không dừng lại, câu chuyện rỉ tai giữa các hiệu trưởng, các giáo viên hoặc những bài báo viết về cuộc đấu tranh ở trường cũ cũng sẽ mang lại những ánh mắt e dè phân biệt đối xử với con tại trường mới.
Dù trường công hay trường tư, cha mẹ quá hung hăng, khiếu nại khắp nơi tuy có thể có được một thắng lợi nào đó về tiền bạc, sự vụ, nhưng đều tiềm ẩn một hậu quả khôn lường, con bị tẩy chay, bị phân biệt đối xử khi đến trường.
Đi học không phải chỉ là nhận kiến thức, mà còn là để con có những mối quan hệ bạn bè, thầy cô, có những kỷ niệm tuổi thơ. Em muốn con em đi học vui vẻ và hạnh phúc, vì vậy, em luôn cố gắng không tranh cãi gay gắt với giáo viên và nhà trường của con. Nếu không phù hợp, thì chia tay nhẹ nhàng, sau đó cạch mặt và tuyên truyền với người quen cạch mặt trường là đủ, cố gắng tránh hết mức việc đẩy con mình đứng giữa trong tranh cãi giữa phụ huynh và nhà trường. Bọn trẻ không đáng phải chịu những tổn thương do tranh cãi của người lớn.

thientudolong

Xe container
Thôi cụ ợ, có con học ở trường tư bao giờ chưa hay đứng ngoài nhòm qua bức tường rồi phán. Toàn nghĩ vậy nhưng không biết cụ thể thì chẳng giá trị gì.
phán sai gì mời cụ tranh luận, còn quote kiểu này xin mời cụ next :D

bachlamhqhg

Xe buýt
Có một số thứ tưởng là giao dịch dân sự nhưng nó có luật riêng để bảo vệ bên yếu thế. Giáo dục là một trong số đó.
VD: nếu cụ cho thuê nhà, đứa thuê và cụ cãi nhau không thỏa thuận được về chuyện điện nước, em đố cụ trục xuất nó ra khỏi nhà với lý do không giải quyết được tranh chấp đấy. Không phải lúc nào cũng là "không thỏa thuận được thì next" đâu nhé
Hết hạn thuê nhà chủ nhà hoàn toàn có thể không cho thuê tiếp nếu không thỏa thuận đc tiền điện nc. Ở đây trường cũng vậy, ký thỏa thuận đào tạo từng năm một, ko tự động gia hạn auto kiểu trường công.

Trường có sai chỗ nào hay không thì tôi không biết thật đấy.
Nhưng tôi cũng biết các cụ quan niệm "thuận mua vừa bán", "không mua thì lượn" là sai lè lè bởi vì cái quan niệm đó chỉ áp dụng với kinh doanh hàng hóa thông thường và giao dịch dân sự thông thường thôi. Giáo dục không phải loại thông thường đó.
Cụ ko biết “sai chỗ nào” nhưng lại biết “sai lè”. Hay ghê

GloryJack

Xe container
thế đúng là ít học rồi đúng ko, còn em làm bên đụng cái gì cũng cần hợp đồng, hóa đơn chứng từ đầy đủ, hàng năm có thuế, kiểm toán nội bội kiểm toán độc lập vào nó soi nên nói gì cũng phải dựa trên luật pháp, chế độ, chuẩn mực chứ ko giải thích bằng đạo đức đc, thế cụ nhé, chúng ta ko cùng đẳng cấp nên cụ ko cần quote e làm gì :D
Há há, con buôn là ít học à? =)) Bên bạn làm cái gì cũng hợp đồng, hóa đơn chứng từ đầy đủ... thế mình hỏi bạn bán cái gì thế mà phải có HĐ và hóa đơn chứng từ? Bạn tự sản xuất và bán cho người tiêu dùng hay bạn mua đi bán lại, hay bạn bán chất xám của bạn? À mà bạn bán cái gì thì cũng kệ bạn thôi vì công việc bạn làm nó không cần đến đạo đức! Thế bạn có hiểu Đạo đức nghề nghiệp là gì không mà có vẻ bỉ bai đạo đức thế ?? ;))
Mà thôi, chúng ta không cùng đẳng cấp là đúng rồi, vì tôi không thể cùng đẳng cấp với người không quan tâm đến đạo đức được.!
Xê ra đi! Cấm quote nhớ chưa, đây block người không đạo đức rồi! =))

Cụ có cái hợp đồng không, cho em xin ạ. Nếu nhà trường được quyền đơn phương từ chối cung cấp dịch vụ đặc biệt (giáo dục) thì phải có Quy chế, quy định rõ ràng công khai ngay từ khi mới lập trường tuyển sinh. :)
Về góc độ này em nói luôn là thằng trường sẽ tự bắn chân mình bởi chả phụ huynh nào khi đăng ký nhập học cho con lại cứ canh cánh sợ phải chuyển trường cả, chưa kể tính liên thông liên cấp trong tương lai của trẻ nữa.
Em ko có HĐ ở đây nhưng em chắc chắn hàng năm sẽ phải đăng ký lại cho năm học sau chứ ko có “auto” là tiếp tục.
Nhà trường ko đơn phuơng dừng giữa chừng nhưng từ chối nhận cho năm học sau thôi cụ.

thientudolong

Xe container
Há há, con buôn là ít học à? =)) Bên bạn làm cái gì cũng hợp đồng, hóa đơn chứng từ đầy đủ... thế mình hỏi bạn bán cái gì thế mà phải có HĐ và hóa đơn chứng từ? Bạn tự sản xuất và bán cho người tiêu dùng hay bạn mua đi bán lại, hay bạn bán chất xám của bạn? À mà bạn bán cái gì thì cũng kệ bạn thôi vì công việc bạn làm nó không cần đến đạo đức! Thế bạn có hiểu Đạo đức nghề nghiệp là gì không mà có vẻ bỉ bai đạo đức thế ?? ;))
Mà thôi, chúng ta không cùng đẳng cấp là đúng rồi, vì tôi không thể cùng đẳng cấp với người không quan tâm đến đạo đức được.!
Xê ra đi! Cấm quote nhớ chưa, đây block người không đạo đức rồi! =))
bán cái gì thế mà phải có HĐ và hóa đơn chứng từ, hỏi câu khôn quá, chắc chưa đọc luật thuế nhỉ :D dân gian đông thế này bảo sao đất nc vẫn nghèo, thế mà còn lôi đạo đức nữa cơ :D

Ga_son

Xe điện
Cụ có cái hợp đồng không, cho em xin ạ. Nếu nhà trường được quyền đơn phương từ chối cung cấp dịch vụ đặc biệt (giáo dục) thì phải có Quy chế, quy định rõ ràng công khai ngay từ khi mới lập trường tuyển sinh. :)
Về góc độ này em nói luôn là thằng trường sẽ tự bắn chân mình bởi chả phụ huynh nào khi đăng ký nhập học cho con lại cứ canh cánh sợ phải chuyển trường cả, chưa kể tính liên thông liên cấp trong tương lai của trẻ nữa.
Chúng ta cứ hô hào nào là công bằng xã hội, thượng tôn pháp luật, hành xử văn minh..v.vv.v...Cơ mà khi có vấn đề của 1 nhóm yếu thế nào đó chưa biết họ đúng sai hay không lại mang các chuẩn mực xã hội kiểu Khổng giáo, Nho giáo ra rao giảng nào là không nhân văn, nào là tổn thương trẻ em.v.v..Xã hội nào cũng có pháp luật của nó em không đứng về bên nào nhưng em ủng hộ việc ra tòa phân xử nếu có bất công nào đó chứ không ủng hộ việc biểu tình và lấy báo chí làm sức ép, xã hội thông thường không thể làm như vậy và cũng ko có thời gian để xử lý các vụ việc như vậy trừ các vụ việc mà phán quyết của Tòa mà làm phần lớn dư luận không đồng tình.

timeout

Xe điện
Đấy,

Khổ cái trong hợp đồng không có cái vụ học online, không ai nghĩ ra được.
Dịch bệnh là trường hợp bất khả kháng, chính phủ cấm đi học và Bộ GD yêu cầu tổ chức học online, nếu chiếu theo hợp đồng thì nó thu đủ 100% học phí luôn, ra tòa cũng chẳng cãi được (thực tế có trường vẫn thu đủ 100% học phí đấy ạ vì học sinh nghỉ học, học online nó vẫn phải trả lương, trả lãi ngân hàng, trả tiền thuê nhà...). Nhưng như vậy thì dã man quá, nó đã giảm học phí những ngày học online rồi còn gì. Một nhóm nhỏ phụ huynh định dùng báo chí và CDM gây sức ép và bắt chẹt nhà trường, nhà trường nó trả luôn tiền mấy tháng rồi nó không ký hợp đồng nữa là quá đúng rồi.
Em chỉ bênh trường đến đoạn chốt thu giảm học phí thôi ạ, còn vế sau theo cái thông báo thì không bênh nổi. Doanh nghiệp trường học và phụ huynh phát sinh tranh chấp về học phí thì chiểu theo hợp đồng đã ký để xử lý. Các vấn đề phát sinh bất khả kháng như Covid19, chính sách cách ly sẽ được ký tiếp nối trong phụ lục bổ sung sau này, mà nếu có văn bản đồng thuận chung giữa đại diện 2 bên thì sẽ Ban hành thêm Quy định bổ sung, như vậy sự việc sẽ rõ ràng, đỡ khổ cho các cháu giờ bị blacklist.

GloryJack

Xe container
bán cái gì thế mà phải có HĐ và hóa đơn chứng từ, hỏi câu khôn quá, chắc chưa đọc luật thuế nhỉ :D dân gian đông thế này bảo sao đất nc vẫn nghèo, thế mà còn lôi đạo đức nữa cơ :D
Hiểu sai lại còn nói to :)) Bán cái gì cũng cần có HĐ chứng từ cả, tất nhiên! Tôi đang hỏi bạn bán cái gì mà không cần để ý đến đạo đức, hiểu chưa? ;))

Em chỉ bênh trường đến đoạn chốt thu giảm học phí thôi ạ, còn vế sau theo cái thông báo thì không bênh nổi. Doanh nghiệp trường học và phụ huynh phát sinh tranh chấp về học phí thì chiểu theo hợp đồng đã ký để xử lý. Các vấn đề phát sinh bất khả kháng như Covid19, chính sách cách ly sẽ được ký tiếp nối trong phụ lục bổ sung sau này, mà nếu có văn bản đồng thuận chung giữa đại diện 2 bên thì sẽ Ban hành thêm Quy định bổ sung, như vậy sự việc sẽ rõ ràng, đỡ khổ cho các cháu giờ bị blacklist.
Nhà trường đã lùi tổng cộng 3 lần, và đa số phụ huynh đã đồng ý. Chỉ có 1 số nhỏ bầy hầy thôi cụ ạ

Xe_loi

Xe tăng
Hiểu sai lại còn nói to :)) Bán cái gì cũng cần có HĐ chứng từ cả, tất nhiên! Tôi đang hỏi bạn bán cái gì mà không cần để ý đến đạo đức, hiểu chưa? ;))
Hăng phết, lão vẫn chưa nhấc Mông đi ah ? E có mặt rồi nhé

GloryJack

Xe container
Nhà trường đã lùi tổng cộng 3 lần, và đa số phụ huynh đã đồng ý. Chỉ có 1 số nhỏ bầy hầy thôi cụ ạ
Trước đó, ngày 9.4, một số phụ huynh nhận được thông báo yêu cầu đóng 100% học phần 4 và các chi phí khác trước ngày 25.4 trong khi học phí học phần 3 chưa sử dụng hết. Phụ huynh đã phản ứng vì trong thời gian nghỉ vì dịch COVID-19, học sinh chỉ học online.

Sau những phản ứng đó, ngày 2.5, Trường Dân lập Quốc tế Việt Úc chính thức ra thông báo học sinh cấp mầm non được giảm trừ 100% học phí trong thời gian nghỉ dịch, trong khi đó, học sinh cấp tiểu học và trung học được giảm trừ 70% học phí.

Tuy vậy, thông báo này cũng không nhận được sự đồng tình của phụ huynh. Đến ngày 5.5, hơn 200 phụ huynh đã đến trường để phản đối việc thu học phí này. Mặc dù đợi từ sáng đến chiều nhưng phụ huynh vẫn không thể gặp được người có trách nhiệm giải quyết vụ việc và đành phải ra về.

Đến ngày 8.5, phụ huynh lại tiếp tục nhận được bảng thống kê học phí mới được trường gửi, nhiều người "sốc" khi phải đóng đến 141% học phí sau thời gian nghỉ dịch COVID-19.

toimuondie

Xe container
Phụ huynh kiện lên SỞ để làm trọng tài nhưng họ đối xử với trọng tài như này:

thientudolong

Xe container
ô hay nhỉ tôi bán cái gì pl ko cấm chứ tôi quan tâm gì đạo đức, hỏi thế là hỏi ngu rồi bạn ạ :D

goodbyept

[Tịch thu bằng lái]
“Sai lè” là sai so với luật hay sai so với suy nghĩ của cá nhân cụ?
Cụ tranh luận thì nên bám sát tư duy, đừng bắt bẻ kiểu chi ly lặt vặt như thế vì em và cụ chả ai là dân học luật cả

Nhưng mà ai cũng biết giáo dục là hàng hóa đặc biệt. Nó có luật riêng. Nó có cả 1 BGD riêng để quản lý. Nó là ngành kinh doanh có điều kiện

Nó không hề giống kiểu mua 1 ly cafe hay cái áo, cái quần.

toimuondie

Xe container
Trước đó, ngày 9.4, một số phụ huynh nhận được thông báo yêu cầu đóng 100% học phần 4 và các chi phí khác trước ngày 25.4 trong khi học phí học phần 3 chưa sử dụng hết. Phụ huynh đã phản ứng vì trong thời gian nghỉ vì dịch COVID-19, học sinh chỉ học online.

Sau những phản ứng đó, ngày 2.5, Trường Dân lập Quốc tế Việt Úc chính thức ra thông báo học sinh cấp mầm non được giảm trừ 100% học phí trong thời gian nghỉ dịch, trong khi đó, học sinh cấp tiểu học và trung học được giảm trừ 70% học phí.

Tuy vậy, thông báo này cũng không nhận được sự đồng tình của phụ huynh. Đến ngày 5.5, hơn 200 phụ huynh đã đến trường để phản đối việc thu học phí này. Mặc dù đợi từ sáng đến chiều nhưng phụ huynh vẫn không thể gặp được người có trách nhiệm giải quyết vụ việc và đành phải ra về.

Đến ngày 8.5, phụ huynh lại tiếp tục nhận được bảng thống kê học phí mới được trường gửi, nhiều người "sốc" khi phải đóng đến 141% học phí sau thời gian nghỉ dịch COVID-19.
Ông nên nghe 2 tai nhé