[Funland] Giờ thì mời các vị tìm chỗ học mới cho con của mình. Ồ kế :)

myob

Xe tăng
Nó không đơn giản là chuyển trường là xong.
Còn các em nữa, cả chỗ mới và chỗ cũ các em sẽ bị mang tiếng là bố/mẹ đi biểu tình nên con bị đuổi. Cú sốc tâm lý này không hề nhỏ, mấy đồng chí PH kia hành xử kiểu này không ổn, bất kỳ bất đồng nào đều có có thể ngồi lại để giải quyết.
Em nghĩ các ph cũng đã nghĩ đến trường hợp này... bất đồng đều có thể giải quyết nhưng với một trường dân lập, trường tư thì bất đồng tài chính là không thể giải quyết khi nó ảnh hưởng đến ngân sách của họ. Và nút thắt của vấn đề chính là tài chính, học phí.
Mở trường dạy cũng như loại hình kd khác, lhoong dày vốn để trụ lại những lúc khó khăn là đi. Vấn đề đa phần các trường tư thục có khúc mắc về phí trong đợt dịch vừa qua đó là chủ đầu tư đã và đang dùng lợi nhuận của trường để làm gì? Họ có làm quỹ rủi ro, tái đầu tư vào trường hay không? Hay họ lại mang tiền học sinh đi buôn đất thì họ tự chịu. Chứ nói thật chứ kd giáo dục cũng lợi nhuận hơi bị khủng đấy ạ, các ngân hàng cũng dễ cho vay vì các khoản thu trong tương lai dễ kiểm soát.
Về ph, trước khi đi vào cuộc chiến, họ nên chuẩn bị phương án cuối cùng, cái dở của họ là để nhà trường kéo dài thời gian khất lần cách giải quyết. Nhưng giờ là gần hè... chuyển trường cũng không phải khó khi kỳ tuyển sinh đang đến

jazzzzz

Xe lăn
Thì đó, em nghĩ là Sở GD không được quyền ra một quy định như vậy. Nó trái Luật Doanh nghiệp.

Việc em học sinh có được trường khác nhận hay không là vấn đề của gia đình em và của xã hội, không phải là vấn đề của trường này. Trường này không phải là một tổ chức từ thiện.
Em thấy cái trường này không làm gì sai Luật, sai Hợp đồng cả. Vì vậy Sở GD không có quyền can thiệp. Quy định do Sở GD đặt ra là trái Luật (trừ khi cụ chỉ cho em một Luật nào cho phép một Sở GD địa phương làm vậy).

Trong đa số các trường hợp, chính phủ càng có các biện pháp can thiệp phi thị trường thì càng phá hỏng thị trường, càng làm các doanh nghiệp sợ tham gia vào thị trường và hậu quả cuối cùng là chính học sinh và phụ huynh (nói chung) có ít lựa chọn hơn và phải chịu một chất lượng dịch vụ kém hơn, giá cao hơn.
Từ còm đầu của em đã nói là HCM em không rõ, em nói đến HN (không phải VAS và HCM).
Trường đã nhận HS rồi thì chỉ đc “chuyển/đuổi” hs (không phải SV) khi có trường khác tiếp nhận, Thế thôi.
Quy định này không can thiệp vào hợp đông dân sự giữa trường và phhs.

LePower

Xe buýt
trừng phạt học sinh vì hành động của bố mẹ nó thì là tội phân biệt đối xử, vi phạm Luật giáo dục, Luật chăm sóc bảo vệ trẻ em. Em mà là thanh tra thì chỉ đợi cái đơn khiếu nại thôi là em mài dao xuống địa bàn ngay, chả mấy khi
Dọa vớ vẩn.

Phụ huynh đã không thỏa thuận học phí thì Trường đơn phương hủy điều khoản gia hạn năm sau.

toimuondie

Xe container
Nhưng nhà trường lạm dụng lợi thế đó để bắt chẹt phụ huynh phải theo đề xuất của mình, nếu không nghe thì trả đũa lên đứa trẻ , thế là chơi không đẹp.
Thế nào là bắt chẹt?
Nhượng bộ đầu tiên của nhà trường là trả lại tiền đưa đón, ăn trưa và giảm 50% học phí những ngày học online.
Phụ huynh không đồng ý, nhà trường tiếp tục giảm học phí thành 30%.
Lần nhượng bộ gần nhất là nhà trường giảm 10% học phí kỳ 1 năm sau cho những ai đóng tiền trước 30/6 nhưng nhóm phụ huynh này vẫn chưa thoả mãn, không nộp tiền năm học mới, tiếp tục căng băng rôn phản đối và doạ kiện.

lx125_black

Xe container
Đứa nào đòi tư nhân hoá trg công mở mắt ra, sẽ đến lượt. Cụ nói đúng k đồng thuận thì nghỉ khỏe, ở trg công k bao giờ có chuyện này.
Trường công lập thì họ không phải mục tiêu kinh doanh, họ được mở ra để thực hiện nhiệm vụ giáo dục toàn dân.
Trường công vẫn có đuổi học, nhưng là khi học sinh vi phạm kỉ luật nghiêm trọng.
Em chưa thấy trường công nào đuổi học vì không đóng học phí cho con cả (Cấp phổ thông)

goodbyept

[Tịch thu bằng lái]
Em đính chính một chút
Quan điểm cho rằng "không thỏa thuận được học phí" thì chấm dứt hợp đồng là sai
Ở đây không hề có chuyện "không thỏa thuận được học phí". Bằng chứng phụ huynh vẫn đóng đủ trong tất cả các tháng, trừ 3 tháng nghỉ covid
Bản chất câu chuyện ở đây là "không thỏa thuận được cách giải quyết hậu quả khi xảy ra sự cố". Nó chỉ liên quan đến 3 tháng nghỉ covid thôi. Và phụ huynh phản đối phương án mà nhà trường áp đặt cho họ. Không liên quan đến học phí ở đây.

TieuMinh

[Tịch thu bằng lái]
Website
UNICEF.ORG
Học trường tư là thỏa thuận dân sự của 2 bên theo hợp đồng cung cấp dịch vụ, nhà có tiền cho cả 2 đứa đi học Việt Úc thì ắt hẳn biết rằng không nên cố đấm ăn xôi, có thể lu loa cho bõ tức (trước đấy dự là phải có mâu thuẫn lớn không thỏa thuận được), tìm trường tư hay công thiếu gì, kể cả con học kém.

goodbyept

[Tịch thu bằng lái]
Thế nào là bắt chẹt?
Nhượng bộ đầu tiên của nhà trường là trả lại tiền đưa đón, ăn trưa và giảm 50% học phí những ngày học online.
Phụ huynh không đồng ý, nhà trường tiếp tục giảm học phí thành 30%.
Lần nhượng bộ gần nhất là nhà trường giảm 10% học phí kỳ 1 năm sau cho những ai đóng tiền trước 30/6 nhưng nhóm phụ huynh này vẫn chưa thoả mãn, không nộp tiền năm học mới, tiếp tục căng băng rôn phản đối và doạ kiện.
Bắt chẹt nghĩa là lạm dụng vị thế vượt trội của mình hoặc thế bí của người khác để áp đặt.

Cụ không hiểu được thế yếu của người mua dịch vụ giáo dục thì tùy cụ. Em giải thích rõ ràng rồi. Sau này cụ có bị bọn trường tư hay bác sĩ nó bắt chẹt thì đừng kêu.

Em không bàn về chuyện giải pháp đưa ra thế nào là hợp lý vì mình không phải người trong cuộc, thông tin cũng không đầy đủ.

Em chỉ nói nguyên tắc là nên tách tranh chấp đó ra để xử lý riêng chứ không nên ghép nó vào chuyện học hành của học sinh. Và phải giải quyết bằng thương lượng. Nếu không thương lượng được thì nên giải quyết theo trình tự tranh chấp theo pháp luật

Nói thật trường xử lý cực dốt. Rặt chạy theo tiền. Nhưng giáo dục mà đặt tiền lên trước thì hỏng bét. Vụ này phụ huynh từ phe yếu giờ lại chuyển thành phe mạnh. Họ vào thế không còn gì để mất rồi thì sẽ chơi sát ván với thằng VUS này. Họ sẽ kiện đến cùng để đòi cho được số tiền kia, lúc đó trường trả lại cũng dở vì vướng nhiều phụ huynh khác, mà không trả cũng dở vì nó kiện suốt ngày thì bố ai dám cho con theo học. Rồi thì lôi kéo nhà báo và phe dân túy vào, rồi cả bộ GD nữa thì uy tín trường vứt vào sot rác.

meo_con_xinh

[Tịch thu bằng lái]
Em đính chính một chút
Ở đây không hề có chuyện "không thỏa thuận được học phí". Bằng chứng phụ huynh vẫn đóng đủ trong tất cả các tháng, trừ 3 tháng nghỉ covid
Bản chất câu chuyện ở đây là "không thỏa thuận được cách giải quyết hậu quả khi xảy ra sự cố". Nó chỉ liên quan đến 3 tháng nghỉ covid thôi. Và phụ huynh phản đối phương án mà nhà trường áp đặt cho họ. Không liên quan đến học phí ở đây.
Dù cụ nói nó là A, B hay C thì phải nhìn vào thực tế là quan điểm của nhóm phụ huynh này ko phải là quan điểm của đại đa số các phhs của trường, mà chỉ là 1 nhóm rất nhỏ và có phần lạc lõng. Nó ảnh hưởng tiêu cực tới môi trường học tập chung của các hs khác.

Trường học là 1 tập thể, 1 cộng đồng. Khi anh khác biệt và cản trở sự phát triển lành mạnh của tập thể thì anh sẽ sớm bị đào thải - đây không chỉ là một quy tắc xã hội, mà nó còn đúng dưới góc độ tiến hoá của tự nhiên.

LePower

Xe buýt
Em nghĩ 30% không hiểu sao lại có lý với cụ, trong khi con không đi học ngày nào?
Em cũng tin là nhiều cụ đồng ý với em theo góc độ này, đi học thì mới phải đóng học phí chứ nhỉ
Thì Trường chỉ đề nghị - Phụ huynh có quyền không đồng ý nhưng cũng nên biết Trường cũng có quyền đơn phương từ chối gia hạn đào tạo năm sau.

Mấy Phụ huynh này ảo tưởng xin được sang trường khác dễ, nên làm căng để hủy HĐ không đóng tiền nhưng đến khi nhận ra con đường chuyển trường khó khăn thì bắt đầu mếu. Mà như vậy, các học sinh này mà đi du học e rằng cũng khó khăn.

Bích_Liễu 84

Xe hơi
Cách làm của nhà trường là hoàn toàn đúng . Không vui thì chia tay thôi

toimuondie

Xe container
Em đính chính một chút
Đây không phải là chấm dứt hợp đồng mà là không ký hợp đồng mới cụ nhé.
Còn nhà trường vẫn tôn trọng hợp đồng đã ký nên vẫn thực hiện đến hết năm học, nghĩa là tự động chấm dứt hợp đồng.

goodbyept

[Tịch thu bằng lái]
Đây không phải là chấm dứt hợp đồng mà là không ký hợp đồng mới cụ nhé.
Còn nhà trường vẫn tôn trọng hợp đồng đã ký nên vẫn thực hiện đến hết năm học, nghĩa là tự động chấm dứt hợp đồng.
Chừng nào cụ hiểu được giáo dục là một sản phẩm đặc biệt thì cụ sẽ không comment kiểu này nữa
Còn nếu cụ vẫn thích đưa chuôi cho thằng khác nắm, còn mình nằm đàng lưỡi và gọi đó là tự nguyện, thuận mua vừa bán, thì đó là quyền của cụ. Em chả care

thientudolong

Xe container
Nhà trường chấm dứt không cho các cháu học vì không hài lòng với phụ huynh chứ học sinh nó có lỗi gì đâu???
Sao acay bố mẹ lại trả đũa bằng cách cho các cháu thôi học?
Ví dụ em với cụ đấm nhau, xong em cay cụ em rình em đấm cả con cụ, thế em có phải là hèn không? Quá hèn!
trường tư ng ta hoạt động như cơ chế 1 doanh nghiệp, cụ là ng thụ hưởng dịch vụ thì cụ phải trả tiền trên nguyên tắc đồng thuận, đây cụ ko hài lòng thì mời cụ đi chỗ khác, làm gì có chuyện tư thù chung thù, nên nhìn mọi việc từ 2 phía trước khi phát ngôn

toimuondie

Xe container
Cụ không hiểu được thế yếu của người mua dịch vụ giáo dục thì tùy cụ. Em giải thích rõ ràng rồi. Sau này cụ có bị bọn trường tư hay bác sĩ nó bắt chẹt thì đừng kêu.
Ai yếu ai mạnh?
Ở đây là 1 nhóm phụ huynh bắt chẹt nhà trường.
Nhà trường không có học sinh thì chết đói, còn học sinh có cả trăm phương án để chọn.

honglong1

Xe điện
Dọa vớ vẩn.

Phụ huynh đã không thỏa thuận học phí thì Trường đơn phương hủy điều khoản gia hạn năm sau.
Nó làm thế là lịch sự rồi, đưa giấy thông báo tới ph là không tiếp nhận cho năm học tới như vậy có thời gian để chuẩn bị. Còn không lịch sự thì chả nói gì, cứ để cho vào học và thông báo thu học phí như cũ. Nếu không đóng thì lúc đó nó có quyền buộc thôi học. Khi đó năm học dang dở còn mệt mỏi hơn.

hunggal

Xe tăng
Em thấy cụ nói đúng. Các cụ khác không nhìn hết vấn đề nên nghĩ kiểu thuận mua vừa bán, nhưng áp vào chuyện giáo dục này là không nên

Thật ra tranh chấp giữa trường và phụ huynh nó chỉ liên quan đến học phí 3 tháng nghỉ covid thôi, những tháng khác, trước khi nghỉ và sau khi nghỉ không tranh chấp gì, phụ huynh vẫn đóng đủ. Kể cả sang năm họ vẫn cho con học tiếp. Họ chỉ tranh cãi về vấn đề học phí online 3 tháng nghỉ covid thôi

Mà họ thắc mắc như thế em nghĩ không có gì sai vì trường hợp nghỉ vừa rồi là chưa có tiền lệ nên nếu họ phản đối nếu cảm thấy không muốn cho con học online thì đó cũng là quyền của họ. Nếu thông cảm cho nhau được thì tốt. Nếu không được thì nên tách tranh chấp 3 tháng đó ra xử lý riêng, cùng lắm là ra tòa phân xử cũng được chứ không nên trả đũa lên đứa trẻ làm gián đoạn việc học

Nhà trường xử lý thế là dốt. Mặc dù có tranh chấp 3 tháng nghỉ đó nhưng những tháng khác phụ huynh vẫn đóng đủ. Năm sau họ vẫn tiếp tục cho con họ học. Bây giờ làm thế này thì nguồn thu sẽ mất đi (chỉ vì 3 tháng tranh chấp), tiền tranh chấp 3 tháng kia thì cũng đếch đòi được mà hình ảnh nhà trường trở nên vô cùng xấu xí trong mắt phụ huynh. Từ giờ ai cũng cảm thấy lo sợ khi con mình trở thành con tin trong tay nhà trường . Sau này nếu vì một điều gì đó không vừa với ý phụ huynh , con em mình có thể trở thành nạn nhân của sự trả đũa bất cứ lúc nào. Đó không phải là cách giải quyết nhân văn và khôn ngoan.
Nếu tranh chấp mà không đạt được đồng thuận thì xử lý thế nào hả bác? Chả nhẽ trường cứ cho học tiếp rồi hai bên tiếp tục cò cưa kéo xẻ suốt à? Thế thì làm gì có tâm trí nào mà dạy học nữa? Rồi bác nói tách tranh chấp 3 tháng đó xử lý riêng, thế nói dại trong năm học tới lại xảy ra dịch bệnh như vừa rồi dẫn tới lại phải học online thì làm thế nào? Tiếp tục chiến đấu với phụ huynh hay sao?

thientudolong

Xe container
Đuổi học 1 đứa học sinh mà đơn giản thế á :)) Nó có vi phạm kỷ luật ko? - Không
Có đóng học phí đầy đủ ko? - Có, vì nếu ko thì cái văn bản của nhà trường chỉ cần phệt câu "Ko hoàn thành nghĩa vụ đóng học phí" là xong việc gì phải văn vở lâm ly thế kia.
Phụ huynh có quyền ý kiến ko? - Có, đây là quyền của học sinh "2. Được tôn trọng và bảo vệ, được đối xử bình đẳng, dân chủ, được quyền khiếu nại với nhà trường và các cấp quản lý giáo dục về những quyết định đối với bản thân mình; được quyền học chuyển trường khi có lý do chính đáng theo quy định hiện hành; được học trước tuổi, học vượt lớp, học ở tuổi cao hơn tuổi quy định theo Điều 37 của Điều lệ này."
Quyền học tập là quyền cơ bản trong hiến pháp rồi thế nên đừng nghĩ buộc thôi học 1 đứa học sinh mà đơn giản đến khi thanh tra giáo dục nó về lại rách việc.
cụ lôi hiến pháp ra là sai rồi, và thanh tra giáo dục cũng chẳng làm gì đc ở đây cả, phụ huynh bôi nhọ danh dự trường, chúng tôi từ chối tiếp nhận vào học trong trường chúng tôi chứ chúng tôi ko đuổi học giữa chừng, cũng ko cấm đoán cháu học các trường khác, học trường quốc tế mà còn tư tưởng bao cấp thế này bảo sao....:D

vasco

[Tịch thu bằng lái]
từ chối là đúng. ko yêu nữa thì chia tay, níu kéo làm gì :)