[Funland] Giờ thì mời các vị tìm chỗ học mới cho con của mình. Ồ kế :)

ca_kiem

Xe container
Đây k phải là can thiệp, điều này đảm bảo “quyền được giáo dục, học tập và phát triển năng khiếu” của trẻ em theo quy định của hiến pháp và luật trẻ em, nhà trường gia đình buộc phải ngồi lại để giải quyết.
Kể cả trường hợp hs vi phạm các quy định dẫn đến hình thức kỷ luật là đuổi học thì vẫn phải đảm bảo giải quyết vấn đề này.
“quyền được giáo dục, học tập và phát triển năng khiếu”” cái này chỉ đúng khi con cụ đang học trường công ... trường chuyên. Nhưng trường hợp này thì khác... trường quốc tế là một sản phẩm giáo dục đắt tiền 100-200 triệu /năm nên mua bán phải đạt thoả thuận cả 2 bên và trương QT không trường chuyên.
Quyền được giáo dục, học tập.... trường công luôn rộng mở với các em không ai cấm, quyền được phát triển năng khiếu thì xin mời các em tham dự một cuộc thi sòng phẳng với hàng nghìn em để đỗ vào các trường chuyên chọn hành đầu.

Matizcoi

Xe cút kít
Cụ chém hơi sâu rồi, chắc cụ không biết về trường thực nghiệm, nó hoàn toàn là trường công với sách giáo khoa thuần Việt. Chả có trường hợp nào rời thực nghiệm như cụ nêu nhé.
Cụ là phụ nữ như bạn màn hình phẳng l.c.d thì em sẵn sàng cho cụ số đt mà check vì bạn em là nữ, riêng món này thấy thế nào thì nói thế thôi chém làm gì.

meo_con_xinh

[Tịch thu bằng lái]
Là phụ huynh có con học trường quốc tế (ko phải là VAS), em cũng đồng tình với cách làm của trường này, và bản thân em cũng có 1 số trải nghiệm tương tự với tình huống mà trường này gặp phải trong đợt Covid vừa qua. Thực tế là những phụ huynh quá khích này chỉ là 1 nhóm rất nhỏ trong toàn bộ phhs của trường. Họ ko đại diện cho tiếng nói, quan điểm của đa số phhs trong trường. Tuy nhiên hành động của họ lại gây ảnh hưởng rất lớn đến uy tín của trường, hoạt động cũng như tâm lý của giáo viên. Thay vì dành thời gian chuyên tâm cho công việc chuyên môn, ổn định việc giảng dạy cho các con sau thời gian nghỉ dịch, nhà trường phải dành rất nhiều thời gian và nguồn lực để đối phó với nhóm phụ huynh này. Nhìn chung là ảnh hưởng rất nhiều đến quyền lợi của các phhs còn lại. Cho nên, cũng với tư cách là phhs, em ủng hộ việc “mời” các ph này ra khỏi trường.

Matizcoi

Xe cút kít
Con bạn mợ chắc mợ ko thể hiểu và nắm rõ bằng con em 😬 con e 2 đứa học ở đây và e có hơn chục năm đưa đón bọn nó. Và e tạm nghĩ bạn mợ ko sâu sát với con vì thực sự môi trường này nó khá thoải mái. Vừa muốn con học ít chơi nhiều vừa muốn giỏi thì khó lắm. Trộm vía đến hiện tại 2 đứa nhà e khá ổn
Con bé đó ngoan và tự tin hơn hẳn bọn đồng trang lứa, mấy bận em gặp gato phết vì thực sự con bé đó được đào tạo tốt thật, thấy mẹ nó là bạn em bảo học cũng khá nên khi chuyển trường công phải tụt mất 1 lớp em cũng thấy lạ, nhưng mỗi nhà mỗi cảnh nên cũng ko hỏi sâu quá.

jazzzzz

Xe lăn
“quyền được giáo dục, học tập và phát triển năng khiếu”” cái này chỉ đúng khi con cụ đang học trường công ... trường chuyên. Nhưng trường hợp này thì khác... trường quốc tế là một sản phẩm giáo dục đắt tiền 100-200 triệu /năm nên mua bán phải đạt thoả thuận cả 2 bên và trương QT không trường chuyên.
Quyền được giáo dục, học tập.... trường công luôn rộng mở với các em không ai cấm, quyền được phát triển năng khiếu thì xin mời các em tham dự một cuộc thi sòng phẳng với hàng nghìn em để đỗ vào các trường chuyên chọn hành đầu.
- Quan hệ dân sự ở đây là QH giữa PHHS với nhà trường, không phải với HS.
- Trường công hay tư nằm dưới sự quản lý của sở thì họ có quyết can thiệp vào hoạt động liên quan đến việc dạy và học.
- Trường học tư là DN đặc thù cho nên các hoạt động sẽ phải tuân theo những quy định riêng.
Trường công rộng mở: đúng, nhưng PH và nhà trường phải lo đc cái giấy tiếp nhận của trường kia cái đẫ

Đây k phải là can thiệp, điều này đảm bảo “quyền được giáo dục, học tập và phát triển năng khiếu” của trẻ em theo quy định của hiến pháp và luật trẻ em, nhà trường gia đình buộc phải ngồi lại để giải quyết.
Kể cả trường hợp hs vi phạm các quy định dẫn đến hình thức kỷ luật là đuổi học thì vẫn phải đảm bảo giải quyết vấn đề này.
Làm đếch gì có ai đuổi học ai mà nhiều cụ cứ lôi cái “đuổi học” ra nhỉ?!

ca_kiem

Xe container
- Quan hệ dân sự ở đây là QH giữa PHHS với nhà trường, không phải với HS.
- Trường công hay tư nằm dưới sự quản lý của sở thì họ có quyết can thiệp vào hoạt động liên quan đến việc dạy và học.
- Trường học tư là DN đặc thù cho nên các hoạt động sẽ phải tuân theo những quy định riêng.
Trường công rộng mở: đúng, nhưng PH và nhà trường phải lo đc cái giấy tiếp nhận của trường kia cái đẫ
Đúng đây là quan hệ dân sự giữa phụ huynh và nhà trường.... và khi bắt đầu nhập học và tất cả đầu năm học phụ huynh cả bố + mẹ đều phải ký 1 giấy cam kết ..... đảm bảo sự phù hợp với trường học... thì hai bên tiếp tục. Lấy ví dụ sang năm trường tăng học phí lên 500k/ tháng... nếu ông đồng ý thì học không đồng ý chuyển, nếu con ông nghịch ngợm phá phách trường học... trường đơn phương cho nghỉ.... nếu hai bên không đồng ý các chính sách của trường thì xin nghỉ..
Năm nào tôi cũng phải ký 2 cái giấy “ TÔI ĐỒNG Ý VỚI NHƯNG ĐIỀU KHOẢN CAM KẾT CỦA TrƯỜNG “ ====> rõ ràng là đồng ý rồi bây giờ kêu gì.

raspberry

Xe tăng
Đúng kiểu không yêu trả dép bố về, xét về mặt kinh doanh thì trường hành xử quá kém.
Còn phụ huynh cũng chẳng vừa.
ở đây em thấy cả nhà trường và PH chả ai quan tâm đến HS cả, tội các em.

nguyenhoang_gac

Xe buýt
Các trường tư chả sợ đâu cụ ạ. Họ xây dựng đc trường quy mô thế thì quan hệ với money thừa sức đạp bẹp bọn báo chí m.õm nhôm và 1 nhúm PH manh động. lắm anh chị phóng tinh viên cũng ảo tưởng sức mạnh vãi chấy, tưởng mình là quyền lực thứ 4567 thật :))
HS này rời trường thì sẽ có ngay hs khác vào trường trám chỗ. Vắng cô thì chợ vẫn đông. Nên cô phắn cho nước nó trong chúng tôi còn vợt thêm cá nhá ;))
Ý em là sợ phiền phức ấy. Chứ còn trường quốc tế nó đã cân nhắc chán chê với luật sư, tư vấn truyền thông rồi mới hành động. Đám cộng đồng mạng rỗi việc gào lên chửi hôi rồi mai kia có vụ giật gân hơn thì lại quên ngay ấy mà.

cocsku

Xe cút kít
Cái trường Việt úc này thu phí liên thiên lắm, chuyển đi

nguyenhoang_gac

Xe buýt
Phụ huynh đại diện cho con căng băng rôn, và nhà trường xử lý ntn là đối với phụ huynh.
Nên em thấy hai bên không hài lòng nhau, thì nên bỏ.

Tuy nhiên, một đằng cá nhân căng băng rôn không học chỗ này đi chỗ khác, với một tổ chức đào tạo cầm trong tay hàng ngàn học sinh đang theo học, thì tất nhiên, trường làm như thế này thì quá mất uy tín, nếu không muốn nói là quá mất dạy, mất dạy một cách công khai.
Nếu nó cay, nó tìm cách chèn ép, cho điểm kém... rồi buộc bỏ học .v.v. kín kín tí thì còn gọi là nể dư luận.

Nhưng nói thật với các cụ, ở thể chế này, dựng lên được một cái trường/công ty hoạt động được ít nhiều đều phải có cái độ mất dạy, trong đó có cái trường này. Nói cách khác, việc ngồi xổm lên dư luận nó thành cơm bữa rồi.
Còm này phải nói là tởm lợm.

AVANZA

Xe tăng
Treo băng rôn, giơ khẩu hiệu, biểu tình, phản đối .. giờ thì được cái gì và mất cái gì, các vị là người thấm hơn ai hết
--------
-----------
Loạt học sinh đang theo học bất ngờ bị Trường Việt Úc từ chối tiếp nhận, phụ huynh "sốc"
loat-hoc-sinh-truong-quoc-te-viet-uc-bat-ngo-bi-buoc-thoi-hoc-phu-huynh-soc-khi-nhan-thu-1-159...jpg
loat-hoc-sinh-truong-quoc-te-viet-uc-bat-ngo-bi-buoc-thoi-hoc-phu-huynh-soc-khi-nhan-thu-untit...jpg
Cụ chủ nghe vẻ là người của trường nhỉ, đọc cứ tưởng ở VN còn mỗi cái trường này 🤔.

tieudaovnt

Xe tăng
ĐỒNG THUẬN HAY BỊ KIỆN
Giàng ơi, các vị PH tưởng mình là bố con chó bông ông con chó xồm à :))
Như này trường nó từ chối phục vụ là đúng. Con mình còn học ở đấy, cần đàm phán hay yêu sách gì thì phải mềm mỏng lịch sự. Làm gì phải nghĩ đc hệ quả, còn hành xử manh động thì ăn đòn ko oan. Cuối cùng chỉ khổ trẻ con, haizzz
Nhìn baron này là hiểu rồi. Phụ huynh tệ quá, chơi kiểu này thì còn học hành gì nữa. Giải tán thôi

Ở trên có cụ bảo trường đuổi thì em mới nó k đc. Con đây là trường thông báo không tiếp nhận để gia đình đến giải quyết.
Cụ đừng nghe mấy cụ linh tinh, trường thông báo sẽ ko tiếp nhận học sinh con các vị đó trong năm học sau 2020-2021.
Không có chuyện “đuổi” gì cả.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Tìm cách tống cổ học sinh trong trường hợp này em nói là mất dạy rồi
Và công khai ngồi xổm lên dư luận thì nó đạt cảnh giới rồi

Cụ không hiểu ý em thì thôi đừng quote.
Cụ lý luận kiểu người Mèo.
Bố mẹ căng biển biểu tình cố ý lu loa gây áp lực làm xấu mặt nhà trường. Thế 90% những phụ huynh đồng ý với mức học phí còn lại thuộc dư luận nào ?

antoanlaban2019

Xe máy
Tư nhân là thế, thuận mua vừa bán. Chỉ tội cho các cháu, giờ chuyển trường không biết chương trình học thay đổi thế nào.

raspberry

Xe tăng
Tư nhân là thế, thuận mua vừa bán. Chỉ tội cho các cháu, giờ chuyển trường không biết chương trình học thay đổi thế nào.
Nó không đơn giản là chuyển trường là xong.
Còn các em nữa, cả chỗ mới và chỗ cũ các em sẽ bị mang tiếng là bố/mẹ đi biểu tình nên con bị đuổi. Cú sốc tâm lý này không hề nhỏ, mấy đồng chí PH kia hành xử kiểu này không ổn, bất kỳ bất đồng nào đều có có thể ngồi lại để giải quyết.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Đây là can thiệp chứ là gì nữa cụ?
Bản thân việc can thiệp không hẳn là sai, nếu nó nằm trong quyền hạn được pháp luật cho phép, và cái Luật đó không trái các luật khác và trái Hiến pháp.
Vấn đề ở đây là một Sở GD của một địa phương có quyền can thiệp vào một hợp đồng dân sự hay không? Nếu có thì theo những Luật nào? Được can thiệp những gì?
Em nghĩ câu trả lời là Sở Giáo dục (hay Bộ GD, hay Thủ tuớng CP....) không được quyền can thiệp, ít nhất là trong trường hợp này (chỉ là nhà trường - tức là doanh nghiệp - nó không tiếp tục gia hạn hợp đồng chứ có làm gì đâu).

Mục tiêu cuối cùng của doanh nghiệp giáo dục này là lợi nhuận.
Và đó là một mục tiêu rất lành mạnh.
Trong kinh tế thị trường, các doanh nghiệp cạnh tranh với nhau để thu tiền của người mua sp, nhưng người mua cũng phải cạnh tranh với nhau để có được sản phẩm hợp lý.