[Funland] Giờ thấy nhà nào cũng có ô tô nhỉ?

--Lamborghini--

Xe cút kít
cụ ở quê hoặc nhà cụ khu vực hoang vắng xe taxi không chạy qua, chứ em nghĩ là ở hà nội mà không gọi được xe trừ khi không dùng điện thoại hoặc trường hợp trên thôi ah
E thì ở thành phố thôi cụ, mà e nói thật lượng xe dịch vụ không thể lúc nào cũng tương ứng với cầu được.
Những lúc cao điểm nhiều ng đặt xe thì cụ còn chờ mãi hoặc có khi đặt mãi không có xe.
Mà những lúc nguy cấp thời gian nó tính bằng phút, có cái ứng dụng nào mà cụ gọi 1p nó có xe đỗ tận cửa cho cụ không ?
Còn bảo xác suất thì đấy như ông bạn em cũng nói vậy vì đời không biết ai mà ngờ.
Và sau khi nhận thấy vấn đề ra hãng đặt xe luôn và ngay và từ ngày có xe ông ấy phải công nhận nó tiện, con cái ốm đau gia đình có việc là tếch là đi thôi.
Cá nhân em đi ô tô em không cần quá quan tâm thời tiết nữa trừ mưa bão.

Chỉnh sửa cuối:

Daovanduc236

Xe đạp
Nhà em có 2 chiếc, mới bán 1 chiếc, còn 1 chiếc để vợ đi làm với cuối tuần cả nhà đi chơi. Nhà cách cơ quan e khoảng hơn 10km, cơ quan mạn gần bờ hồ, từ ngày bán xe e đã đi thử bus điện ( 2 tuyến), xe grab ( car, bike đủ cả), chốt lại là gần đây e mới mua 1 chiếc xe máy điện ( vinfast, trước đây nhà em chưa có xe máy). Mặc dù chuyển từ gió điều hòa sang gió trời, không khí trong lành sang khói bụi nhưng em thấy mình được nhiều hơn mất các cụ ợ.

Bobbo

Xe điện
E thì ở thành phố thôi cụ, mà e nói thật lượng xe dịch vụ không thể lúc nào cũng tương ứng với cầu được.
Những lúc cao điểm nhiều ng đặt xe thì cụ còn chờ mãi hoặc có khi đặt mãi không có xe.
Mà những lúc nguy cấp thời gian nó tính bằng phút, có cái ứng dụng nào mà cụ gọi 1p nó có xe đỗ tận cửa cho cụ không ?
Còn bảo xác suất thì đấy như ông bạn em cũng nói vậy vì đời không biết ai mà ngờ.
Và sau khi nhận thấy vấn đề ra hãng đặt xe luôn và ngay và từ ngày có xe ông ấy phải công nhận nó tiện, con cái ốm đau gia đình có việc là tếch là đi thôi.
Chuẩn đới cụ, nhà em ở Cầu Giấy ko xa xôi gì mà nhiều lúc đặt xe đến phát điên, ko có xe mà đặt ấy chứ

matizvan2009

Xe ba gác
Em ở quê, bình thường taxi gọi 10 phút. Lễ tết người SG về nhiều nếu gọi (em hiếm khi gọi lễ tết vì nhà có xe) thì tổng đài báo luôn "không đi quãng đường trên 200k thì không nhận cuốc". Trời mưa 1 cái (dạng mưa dông, đang bình thường đổ mưa) cũng không gọi tx được.
Hôm 2/9 em đi Huế chơi, bỏ xe gọi tx đi nhậu, lúc về trời mưa dông. Ông anh thổ địa gọi chục cuộc không được nên gọi thằng em có ato chuyên chở chạy lòng vòng ra đón chở về chứ không có tx.

matizvan2009

Xe ba gác
Chuẩn đới cụ, nhà em ở Cầu Giấy ko xa xôi gì mà nhiều lúc đặt xe đến phát điên, ko có xe mà đặt ấy chứ
Xe dv thường thì chỉ đủ cho một lượng cung/cầu chuẩn (cầu tăng thì cung dần tăng, cầu giảm thì bên cung bán xe) nên trời mưa bất thường, lễ tết là thua, không gọi được dv.

tuanzs

Xe container
Em hiện đang chạy cái xe cỏ, nội ngoại thất ở mức cơ bản, nếu đọc comment trên mạng thì chả dám mua, thế nhưng nó lành và tiết kiệm, lôi ra là chạy, chả hỏng cái gì. Giá mua bằng 1/2 thu nhập năm thôi, chạy loanh quanh cự ly < 100km là chính, 5 năm bon bon được 10 vạn cây chuối, đúng nghĩa xe che mưa che nắng, chả phải lo lắng gì.
Xe là cái chân đi thôi, quan trọng hóa quá làm gì nhỉ, hơn 20 chục năm nay em toàn đi 4b (công lẫn tư đủ cả), chạy đủ loại từ SUV, Sedan D, Pickup và giờ lại Sedan, tùy vào cái túi với công việc mà đi xe phù hợp.
Đi phố loanh quanh đoạn ngắn vài 3 km thì mượn xe F1 hoặc Grab/taxi nếu đi 1 mình.
Anh chị em trong nhà lẫn bên vợ thì cũng có xe hết lâu rồi, toàn xe cỏ là chính.

Chỉnh sửa cuối:
Em ở tỉnh lẻ nên đi xe ô tô rất sướng, ko phải lo tắc đường, chỗ đỗ xe như các cụ. Em đi xe hơn chục năm nay thấy khía cạnh có lợi quá nhiều: an toàn, tránh mưa nắng, phục vụ được cho cả nhà, tiện lợi vác theo được đống đồ... Nói chung nó là phương tiện nâng cao chất lượng cuộc sống nên có điều kiện là em dùng thôi
Em thấy ở tỉnh giờ mà có tiền, có khi còn sướng hơn ở thành phố. Các tỉnh mà phát triển chút,có các khu đô thị em vào thấy cũng văn minh. hiện đại và sạch sẽ, mà lại yên bình lắm, đi oto thì đúng như cụ nói là sướng hơn HN tỉ lần, nhưng chắc mua được ở các khu đó cũng đắt lắm chứ không rẻ

minhmo

Xe cút kít
Nhà cháu cg thế bán xe cách đây mấy năm rồi đi ăn nhậu tự tin hơn hẳn book xe kể cả tắc đường thì ngồi sau lướt mạng chơi game đọc báo ngủ chém gió các kiểu k lo nhìn đường chân phanh chân ga luồn lách đi xa thì cg lên app thích trải nghiệm xe nào đặt xe đấy chạy có ng kiểm tra trước đổ xăng rửa xe cho luôn đi về lại vứt cho người ta nhẹ bẫng cả đầu cả thân :D
Lần đầu tiên em đọc một còm dài thế này mà không có bất kỳ dấu chấm phẩy nào.;)
Tí nữa thì tụt hơi. :D

Thật Vi Diệu

Xe đạp
Tính như cụ thì bán ô tô mua luôn nhà cạnh bệnh viện, có việc đột xuất làm cái võng 2 người khiêng vào viện đỡ phải gửi xe lên thẳng phòng CC cho nhanh vì thời gian cụ gửi xe cũng mất 30 phút nếu đến bạch mai và việt đức rồi ạ

Sở hữu được là được, mua được là được… đơn giản thế thôi.
Em nhớ lại ngày xưa khi em mua xe, ông sếp em xuất thân bần hàn nên cực kỳ bẩn tính, hắn khó chịu với em ra mặt. Nào là bỏ tiền tỉ ra mua cái xe chỉ để đi lung tung, tiền đó gửi tiết kiệm khi cần thì đi taxi tiết kiệm được khối tiền. Hắn đương chức đi đâu cũng nhờ vả anh em, nhờ vả đối tác,… đúng chất thằng bần tiện. Tới lúc về hưu vẫn gọi đt nhờ,… em trả lời luôn là bận. Hic, lúc ông đương chức có giúp đỡ quái gì tôi đâu, toàn lợi dụng với phá đám.

xukthal.

Xe lăn

cusao

Xe lăn
Em được hưởng gần 20 năm xe riêng đi làm hàng ngày rồi. Giờ hết thời xe riêng thư thái thuận lợi rồi. Em chuyển sang xe chung nhiều bánh sắt cho phù hợp với tình hình giao thông mới ạ.

Tony_Le

Xe container
Cho em bố đời 1 phát nào. Em thì ô tô là phương tiện đi lại không thể thiếu, 20 năm nay em không đi xe máy, không biết giờ ngồi lên xm xông pha giữa đường đông có dám không nữa. Em chẳng thấy căng thẳng gì khi đi ô tô, kể cả trong phố đông, đến đâu cũng xoay xở lái, gửi xe được!

Đi lại trong thành phố thì ngoài ô tô em trông chờ tàu điện ngầm/nổi. Em đi thử tàu CL - HĐ 1 chuyến và rất hài lòng. Mong là đến tuổi chân chậm mắt mờ thì có đủ hệ thống tàu điện để dùng😇

Mà thật ra em hơi ngạc nhiên vì nhiều cụ đi ô tô xong lại bỏ ô tô quay lại xe máy. Với em thì đi ô tô sướng hơn, sạch sẽ, tiện nghi, an toàn. Chắc lên sướng thì dễ chứ xuống khổ thì khó nên em không quay lại đi xm được. 2 đứa lớn nhà em không biết đi xe máy, học lái ô tô luôn.
Cứ đi ắt tới là đây.

Nhiều ông suốt ngày lo tắc đường với gửi xe. Cứ có xe đi là thấy khác ngay, động lực kiếm tiền cũng khác luôn. Có cục tiền trong túi là mọi chuyện êm ngay, thuê luôn tài xế nếu muốn.

j23

Xe container
Grap cho công ty nào đó, chứ cá nhân đi làm ăn lương thì khó hết chỗ này ạ
Grabbike như Wave Dream thì 1 bình xăng ko đủ chạy 1 ngày, còn GrabCar quen của cty em thì chém gió cũng trên dưới 20 lít xăng/ngày, chạy kinh hoàng lắm cụ ạ

chaytim

Xe điện
Em thấy ở tỉnh giờ mà có tiền, có khi còn sướng hơn ở thành phố. Các tỉnh mà phát triển chút,có các khu đô thị em vào thấy cũng văn minh. hiện đại và sạch sẽ, mà lại yên bình lắm, đi oto thì đúng như cụ nói là sướng hơn HN tỉ lần, nhưng chắc mua được ở các khu đó cũng đắt lắm chứ không rẻ
Thì rõ mà cụ, nhưng cái quan trọng là ở tỉnh thì kiếm đâu ra tiền nếu ko phải quan chức, rồi cơ quan ban ngành...
Có một lượng nhỏ các bạn có học giờ cũng về tỉnh nhà làm tại các cty mà có KCN ở địa phương, nhưng em dự là ko nhiều.
Việc học hành của con cái cũng hơi thiệt thòi, nhất là ngoại ngữ, biết là giờ cũng nhiều cách học hơn ngày xưa, nhưng vẫn chưa đâu vào đâu đâu ạ,
Tóm lại nếu toàn điều thuận lợi thì chúng em chẳng chen nhau bục mặt trên này đâu ạ,

minhmo

Xe cút kít
Đây là diễn đàn Ô TÔ. Dĩ nhiên chủ đề chính mọi người nói đến là Ô TÔ. Sao nhiều cụ lại cay cú và có vẻ định kiến với người sở hữu ô tô nhỉ !
Đất nước tiến lên, phát triển lên thì sẽ theo xu hướng chung của các nước khu vực ĐNÁ và Châu Á như Trung Quốc, Hàn, Nhật, Mã, Thái ...thôi, tỷ lệ sở hữu xe ô tô trên đầu người VN còn thấp, nó sẽ tăng lên theo sự tăng lên của GDP đầu người thôi. Đó là tình trạng và xu thế chung của XH, có gì đâu mà nhiều cụ có vẻ cay cú thế.
Em có ông bạn nhậu là Ofer gạo cội, ông ấy còn bẩu: Sở hữu a tô là tội ác... :))

j23

Xe container
Em đi nhiều nơi thì thấy 2 chỗ lắm ô tô nhất là: Tp. Vinh và Tp. Thái Nguyên :)) Nhiều nhà 2 vc mỗi người 1 con xe cỏ mà đi làm loanh loang 5 cây trở lại :))
2 chỗ này nếu có sự kiện gì như cưới xin, hội họp...thì tắc đường như HN ví SG :-j :-j
Chính xác là Vinh + Thái Nguyên, ô tô để đầy vỉa hè, lắm đoạn ô tô lưu thông có phần đông hơn xe máy, em gặp quá nhiều cảnh này, nhất là Thái Nguyên!

matizvan2009

Xe ba gác
Sở hữu được là được, mua được là được… đơn giản thế thôi.
Em nhớ lại ngày xưa khi em mua xe, ông sếp em xuất thân bần hàn nên cực kỳ bẩn tính, hắn khó chịu với em ra mặt. Nào là bỏ tiền tỉ ra mua cái xe chỉ để đi lung tung, tiền đó gửi tiết kiệm khi cần thì đi taxi tiết kiệm được khối tiền. Hắn đương chức đi đâu cũng nhờ vả anh em, nhờ vả đối tác,… đúng chất thằng bần tiện. Tới lúc về hưu vẫn gọi đt nhờ,… em trả lời luôn là bận. Hic, lúc ông đương chức có giúp đỡ quái gì tôi đâu, toàn lợi dụng với phá đám.
Em năm 2007 đi học lx cũng có ông cười bảo tiền déo đâu ra mà mua xe.
Năm 2009 vừa có con là em mua luôn cái xe cỏ đời 1992 mất hơn 220t. Nhà thì đi ở thuê, sau này về nhà mẹ em ở mà nhà mẹ em cũng cấp 4 nát thôi. Năm 2011 em mới mua được nhà.
Mọi người hay cười em bảo nhà không lo mua, xe cũng déo mua được cái xe tử tế em bảo: 1 là cái gì dễ ta làm trước, hai là xe cỏ nhưng déo dột để ướt người là được.

Em năm 2007 đi học lx cũng có ông cười bảo tiền déo đâu ra mà mua xe.
Năm 2009 vừa có con là em mua luôn cái xe cỏ đời 1992 mất hơn 220t. Nhà thì đi ở thuê, sau này về nhà mẹ em ở mà nhà mẹ em cũng cấp 4 nát thôi. Năm 2011 em mới mua được nhà.
Mọi người hay cười em bảo nhà không lo mua, xe cũng déo mua được cái xe tử tế em bảo: 1 là cái gì dễ ta làm trước, hai là xe cỏ nhưng déo dột để ướt người là được.
Con em bước chân vào giảng đường đại học, việc đầu tiên là cho tiền để học lái xe (cháu gái). Em coi việc lái xe là một kỹ năng sơ đẳng cần thiết thời hiện đại. Bố quen biết bạn hữu bên ngành giao thông, đủ thừa khả năng lo lấy bằng nhưng vẫn bắt cần mẫn học lái đầy đủ, để khi lấy bằng ra đường cho tự tin.

Chỉnh sửa cuối:

BMW R60

Xe tăng
Kệ nó đi cụ ơi, nó là cái phương tiện như cái xe máy những năm 9x-2x thôi mà nâng cao quan điểm làm gì mà phải vay mượn ạ. Ai có chỗ để xe thuận tiện sử dụng thuận tiện thì mua, ai ngại tắc đường thì đi xe máy, đến đêm hay cuối tuần mới lôi ra đi tỉnh, đi về quê, đi trời mưa... AI có xiền mua xe đẹp cho đường phố nó thêm sang đẹp, vừa miếng làm cái bình dân che mưa che nắng, biết sẽ đi uống rượu bia thì đi taxi/grab thế thôi
Em hiện đang chạy cái xe cỏ, nội ngoại thất ở mức cơ bản, nếu đọc comment trên mạng thì chả dám mua, thế nhưng nó lành và tiết kiệm, lôi ra là chạy, chả hỏng cái gì. Giá mua bằng 1/2 thu nhập năm thôi, chạy loanh quanh cự ly < 100km là chính, 5 năm bon bon được 10 vạn cây chuối, đúng nghĩa xe che mưa che nắng, chả phải lo lắng gì.
Xe là cái chân đi thôi, quan trọng hóa quá làm gì nhỉ, hơn 20 chục năm nay em toàn đi 4b (công lẫn tư đủ cả), chạy đủ loại từ SUV, Sedan D, Pickup và giờ lại Sedan, tùy vào cái túi với công việc mà đi xe phù hợp.
Đi phố loanh quanh đoạn ngắn vài 3 km thì mượn xe F1 hoặc Grab/taxi nếu đi 1 mình.
Anh chị em trong nhà lẫn bên vợ thì cũng có xe hết lâu rồi, toàn xe cỏ là chính.
Em quan điểm giống 2 cụ ! Ông chủ thớt quan điểm ghen tỵ quá! Giờ đếch ai coi cái ê tô để lấy le khoe mẽ với bạn bè nữa. Với em ô tô dưới 1 tỷ giờ coi nó là phương tiện đi lại. Phù hợp với điều kiện đi lại của mình thì dùng thôi. Em cũng đang chạy xe cỏ đời tống. Mua cách đây gần chục năm. là mua xe cũ. Có chỗ đỗ hầm nơi ở và chỗ làm. Xe cũ, đủ dùng, vất đâu cũng được. Giờ bán đi chả được nhiêu, rồi lại phải bù nhiều tiền để mua xe khác. Mà cũng chỉ có nhu cầu đi lại như vậy. Nên em cứ để đi, hỏng đâu sửa đó, bảo dưỡng thay dầu định kỳ..Thi thoảng, lễ tết gia đình về quê, đi tỉnh.. che nắng che mưa quá tiện. Chi phí tất cả cho xe cả năm khoảng 50 củ. Nếu không có xe mà phải đi thuê xe về quê, đi xa.. thì có khi chi phí còn quá 50 củ ấy.