[Funland] Giờ thấy nhà nào cũng có ô tô nhỉ?

HI_CLASS

Xe điện
Đây cụ:

Chả hiểu báo nó tính kiểu gì chứ hết 2021 đã có gần 5tr xe trên cả nước 100tr dân rồi. Nhiều khi số liệu xào xáo từ links cũ rồi viết thành bài mới.

Dan du an

Xe ba gác
Dạ. Em ko mua. Có việc em gọi Grab/ Taxi. Lành!
Đúng là như em bây giờ thì xe đắp chiếu 5/7 ngày trong tuần và một năm khả năng đi chơi xa được độ 10 lần. Nếu tính kinh tế thì đi xe máy kinh tế hơn

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Em còn đang đi con xe 2 bánh 20 niên, làm gì có tiền mà mua ô tô.
Chủ thớt nói điêu.
;))

TN1805

Xe điện
Đây là con số tỷ lệ sở hữu ô tô ở VN theo thống kế từ cũ Đăng kiểm VN :

"Theo dữ liệu từ Cổng thông tin Cục Đăng kiểm Việt Nam, tính đến tháng 11/2021, tổng số ô tô đang lưu hành tại Việt Nam là 4,512 triệu chiếc. Như vậy, số ô tô trên 1.000 dân Việt Nam là khoảng 46. Con số này được tính dựa trên toàn bộ số xe đăng ký, không phải số xe sở hữu cá nhân. "

Nguồn:

TN1805

Xe điện
Thị trường ô tô VN đã vượt Philippines và đứng thứ 4 ĐNÁ, với TB hơn 300k xe ô tô bán ra / 1 năm, phát triển thế là cũng kinh đấy các cụ.

acjs

Xe tăng
Đa số các cụ mua xe là đều đã cân đối giữa các vấn đề: hạ tầng giao thông, năng lực tài chính (mua và nuôi xe), mục đích, nhu cầu sử dụng.. thế nên cụ kệ đi, chả nên thắc mắc làm gì :D

TN1805

Xe điện
Chả hiểu báo nó tính kiểu gì chứ hết 2021 đã có gần 5tr xe trên cả nước 100tr dân rồi. Nhiều khi số liệu xào xáo từ links cũ rồi viết thành bài mới.
Đúng là số liệu cũ rồi, đến cuối năm 2022 này chắc tỷ lệ là 50 xe / 1000 dân.

ly xây chừng

Xe tải
Nhà cháu từng theo đuổi con đường 2 bánh. Rồi 1 đêm ông cụ tăng HA,loạn nhịp tim, dt xin xe cấp cứu thì bv trả lời chưa đột quỵ thì khg gấp, ra tận b v kêu ta xi thì ta xi từ chối do khoảng cách quá gần....may nhờ đập cửa hàng xóm nên đưa ông kịp vô bv.bs lại nảo may thế,vô c c kịp thời tránh được cơn đột quỵ. Từ đó nhà cháu mỗi người 1 xe,riêng xe cháu ít đi nhưng luôn sẵn sàng. Cháu nghĩ nhu cầu xe 4 bánh cũng có lý do.

gis123

Xe điện
Nhà cháu từng theo đuổi con đường 2 bánh. Rồi 1 đêm ông cụ tăng HA,loạn nhịp tim, dt xin xe cấp cứu thì bv trả lời chưa đột quỵ thì khg gấp, ra tận b v kêu ta xi thì ta xi từ chối do khoảng cách quá gần....may nhờ đập cửa hàng xóm nên đưa ông kịp vô bv.bs lại nảo may thế,vô c c kịp thời tránh được cơn đột quỵ. Từ đó nhà cháu mỗi người 1 xe,riêng xe cháu ít đi nhưng luôn sẵn sàng. Cháu nghĩ nhu cầu xe 4 bánh cũng có lý do.
Cụ ko linh động rồi, cứ trả thêm tiền thì kiểu gì chả chở

Mzc

Xe điện
Việt Nam năm 2022 có tổng số 5 triệu ô tô các loại ( theo thống kê từ CQ Đăng kiểm VN), tính ra cứ 1000 người thì khoảng 30 người sở hữu ô tô. Như vậy là khá thấp so với các nước Thái lan, Mã. Và dự báo tương lai gần, khi GDP đầu người VN tăng lên thì số người sở hữu ô tô sẽ tăng lên nữa, ít nhất là tương đương Thái Lan ( 200 xe / 1000 dân ).
Đấy. Cứ thống kê là rõ. Đã đáng kể gì đâu nhất là khi hạ tầng giao thông công cộng gần như bằng 0 ở tỉnh lẻ, trừ xe tuyến.

Nghe có vẻ hơi cay cú ;))

UFA

Xe điện
Gần nhà em có cái cty, hình như mảng xây dựng, nhìn bãi xe cty choáng phết, đại đa số là ô tô, cứ thấy cái xe nào mới ra mà hot 1 tý chạy qua cty đó kiểu gì cũng nhìn thấy nằm bãi xe, hay thật, tỷ lệ xe/nv cty này hơi bị cao -> cty ngon :D

teppia

Xe tăng
Em thật, những bác mua ô tô mục đích phục vụ công việc thường xuyên em ko nói. Chứ đa phần mua để "oai" là chính. Oai với họ hàng, bạn bè, hàng xóm. Chứ nhu cầu thì cũng có nhưng ko đáng kể, kiểu mua xe để đi về quê, mặc dù cả năm về được dăm ba lần.
Nói con ô tô nó giống con xe máy cách đây 20 năm cũng ko đúng. Ô tô vẫn là tài sản giá trị cao và nhiều gia đình cần gom góm dư giả mới có được. Mua về rồi còn nuôi nó cũng tốn kém.
Mua xe lướt hàng lởm 200-300 củ em ko tính, chứ mua con mới giờ cũng 5 lít rồi các bác nhỉ?
Giờ nhà nào dư tí tiền ( mà đã có nhà rồi, ko nợ) thì kiểu gì chả làm con xe , dù nhu cầu ko nhiều lắm.

teppia

Xe tăng
Đúng là như em bây giờ thì xe đắp chiếu 5/7 ngày trong tuần và một năm khả năng đi chơi xa được độ 10 lần. Nếu tính kinh tế thì đi xe máy kinh tế hơn
hầm xe chỗ chung cư em ở, xe đắp chiếu đầy luôn, chủ nhân những xe đó chắc mua chủ yếu để đi về quê. Còn đúng hôm nào mưa gió thấy hầm xe trống hẳn :D
Nói chung là giải quyết khâu "oai" thôi.

chaytim

Xe điện
Em thật, những bác mua ô tô mục đích phục vụ công việc thường xuyên em ko nói. Chứ đa phần mua để "oai" là chính. Oai với họ hàng, bạn bè, hàng xóm. Chứ nhu cầu thì cũng có nhưng ko đáng kể, kiểu mua xe để đi về quê, mặc dù cả năm về được dăm ba lần.
Nói con ô tô nó giống con xe máy cách đây 20 năm cũng ko đúng. Ô tô vẫn là tài sản giá trị cao và nhiều gia đình cần gom góm dư giả mới có được. Mua về rồi còn nuôi nó cũng tốn kém.
Mua xe lướt hàng lởm 200-300 củ em ko tính, chứ mua con mới giờ cũng 5 lít rồi các bác nhỉ?
Giờ nhà nào dư tí tiền ( mà đã có nhà rồi, ko nợ) thì kiểu gì chả làm con xe , dù nhu cầu ko nhiều lắm.
Oai cái gì hả cụ? Đi đến chỗ nào ko có chỗ gửi xe vòng đi vòng lại như thằng ăn trộm, nhục gần chết chứ oai cái gì? Nhưng người ta vẫn chọn có nghĩa nó vẫn có lý của nó, với cá nhân người đó, chứ còn oai cái khỉ gì thời buổi này cái ô tô <1 củ tỏi,

teppia

Xe tăng
Oai cái gì hả cụ? Đi đến chỗ nào ko có chỗ gửi xe vòng đi vòng lại như thằng ăn trộm, nhục gần chết chứ oai cái gì? Nhưng người ta vẫn chọn có nghĩa nó vẫn có lý của nó, với cá nhân người đó, chứ còn oai cái khỉ gì thời buổi này cái ô tô <1 củ tỏi,
với cụ dưới 1 tỏi là ít, nhưng đại đa số dân thường làm công ăn lương, dành dụm được dăm ba trăm triệu nó là 1 món kha khá rồi, mơ ước có con xe mở mày mở mặt với bạn bè, hàng xóm mỗi lần lái xe chở vợ con về quê, Tết đi chơi bằng ô tô đến nhà bạn bè lâu ngày gặp lại cũng ra gì phết đới.
Có nhà, có Xe vẫn là cái mục tiêu của nhiều người đại đa số dân VN, nhìn vào đó chứng tỏ người đó có điều kiện, có kinh tế tốt...

Còn việc lái xe trong thủ đô tắc đường, nhục như con trùng trục thì chỉ là lúc đó, ai biết đâu. Về quê ta vẫn có xe chả vênh à :D

angkorwat

Xe container
Người OF
Ra đường sao mà lắm ô tô thế, từ tỉnh lẻ đến thành phố, thủ đô, mỗi nhà ko có tiền cũng phải cố vay mượn để mua được con xe cho bằng bạn bằng bè, công nhận dân mình lắm tiền thật.
Ô tô riêng cũng chỉ là phương tiện giao thông thôi. Có nhu cầu thì mua, ko có nhu cầu thì bán. Tầm này oai gì cái ô tô đâu. Có thì thừa, không có thì thiếu. Phần đa người mua ô tô là họ có nhu cầu thực sự, chứ không phải bằng bạn bằng bè đâu.

Tony_Le

Xe container
Sai vãi, chả ai mua để oai mà suy bụng ta ra bụng thằng khác vậy.

Mua xe không là vấn đề, vấn đề nuôi "xe" mới quan trọng.

Nói thêm để cụ hiểu sao chữ "xe" em để chớp chớp: Có xe thì chi phí xăng cộ bảo dưỡng cũng không thành vấn đề, mà có xe thì phải đi mà đi đâu thì thằng ngồi trên xe cũng ăn nhiều hơn chiếc xe mấy lần. Có xe thì tình cảm lớn hơn, đám cưới đám ma đều đi cả dù xa xa. Có xe thì không thể vào hàng cơm bụi được mà phải tới chỗ tử tế hơn, lúc vào ăn hay cà phê thì ngoài trả nhiều tiền cho thằng chủ, cái xe nó cũng ăn (gửi xe)... đại khái thế