[Funland] Giầy Tây Công sở - các cụ dùng hãng nào...

thinhtd

Xe container
Em mới chuyển qua 02 đơn vị Coilin Martin (100 Trần Phú) và CNES (80 Tuệ Tĩnh). Cụ cứ làm thử đôi dòng Đế Da khâu tay đi 01 đôi xong là ko đi đế cao su nữa đâu =)) =))
Em có qua CNES hôm đấy em nv nói nhanh nên nghe cũng không rõ lắm. Đế da nhưng vẫn có lớp gỗ gì đó phải không cụ?
Em định mua đôi khoảng hơn 3 triệu thôi.

timtoi

Xe tăng
Có cụ nào đi giày của Kangnai không ạ? Em thấy đi êm mà giá cũng rẻ.

Chembao

Xe container
Trước em cứ mặc định phải giầy hàng hiệu mới đẹp và chất lượng. Nhưng giờ lướt mạng, em thấy nhiều Shop quảng cáo hàng VN nhìn cũng đẹp - form y như giầy hãng, nhưng không biết thực tế ntn...

Các cụ thì hay mua ở đâu ah... như em thì thích đôi như này, nhưng chưa biết nên mua ở đâu...
E chán đi giày da rồi, công sở toàn đi giày vải tối màu cho nhẹ nhàng và ấm

Dunga_otf

Xe buýt
Tuần trước em chat với bên Cnes hỏi đôi giá 2tr7 (giảm giá từ hơn 4tr) sang tuần này định đi mua xem lại web thì tăng lên 3tr6 hihi

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Dạ do em chụp nó xấu thế chứ bên ngoài nhìn khá đẹp khi lên cùng quần âu cụ ạ.
Do em đi làm sales và đứng tuổi nên hay chọn những mẫu giày phù hợp với môi trường làm việc.
Hai đôi này giá như nào vậy cụ ?!

VRG

[Tịch thu bằng lái]
Vina Giay?

thằng nhà quê

Xe điện
Vila giầy, rẻ (1 chai) + đc tiếng yêu lước

gaquay123

Xe tăng
Đã xác định mặc dress, suits thì nguyên tắc xuyên suốt là: Phẳng phiu, sạch sẽ, chỉn chu
Dù có là hàng hiệu đắt tiền đến mấy mà giày bẩn, áo nhàu, quần nhăn nhúm thì cũng vứt. Có câu nói của ông sếp em khi em mới đi làm là: khuôn mặt mày phản chiếu trên cái mũi giày của mày, mũi giày là bùn đất lem bẩn thì không khác gì mặt không rửa
Và đã là theo dress, suit, dù là bình dân như May 10, Owen, giày đóng tay thợ đầu ngõ ...khi mặc lên đảm bảo phong thái chỉn chu, nghiêm túc thì cũng không hề thua sút các hàng đắt tiền quý tộc 1 khoảng cách quá xa như giá tiền của chúng

Tuy nhiên, tùy theo điều kiện cái ví, có thể nâng cấp từng món lên (tất nhiên, nếu nâng cấp full body lên toàn hàng hịn thì ai chả thích)

Thứ tự ưu tiên của em cho trang phục như sau:
1. Áo
2. Quần
3. Đồng hồ
4. Kính, Nhẫn, Dây chuyền, Clutch, cặp... (nếu dùng)
5. Giày
6. Thắt lưng

Theo đó, ưu tiên Giày hợp form, sạch sẽ... nếu đủ kinh phí up cho 4 mục trên xong thì up đến giày
Thứ tự có vẻ hơi không hợp lý lắm! Theo em nên đổi lại là:
1. Áo
2. Quần
3. Giày
4. Đồng hồ
5. Thắt lưng (nếu dùng)
6. Kính, Nhẫn, Dây chuyền, Clutch, cặp... (nếu dùng)
Theo đó, mục 1, 2, 3 không thể không có! Các mục còn lại thì tùy! Nhìn 1 người đàn ông luộm thuộm hay chỉn chu, chị em thường nhìn mặt, tổng thể quần áo + đôi giày có sạch hay không? Sau đó mới đến các chi tiết khác. Đó là do nhiều tạp chí họ khảo sát chị em khi nhìn đàn ông như vậy!

Cá nhân em đang ngày càng thất vọng với giày Việt Nam, dù gần đây các thương hiệu đầu tư nhập da khá xịn, làm giày các kiểu đế GY, MK,..., đánh Patina các kiểu để khoe kỹ thuật làm giầy, nhưng điều quan trọng nhất là phom giầy (last) thì chẳng nhà làm giầy nào làm ra hồn! Mà phom giầy mới là yếu tố quan trọng nhất! Giầy nội nhiều hãng tuyên bố là làm phù hợp với đặc điểm sinh học bàn chân của người Việt! Nhưng người Việt có bàn chân bè, còn đâu tuyệt đại đa số các hãng làm giày có xu hưởng vuốt nhọn, bóp dài đôi giầy, trông như chiếc bánh mỳ, nên nhiều cụ chiều cao hạn chế đi đôi giầy dài, nhìn như dáng cứ lạch bạch! Thêm nữa là giầy Việt Nam cứ hay biến tấu các kiểu giày lung tung, nhìn rất rẻ tiền, dù giá bán không hề rẻ!
Nên chăng 1 hãng giầy nên chọn khoảng 10-15 phom giầy kinh điển rồi tập trung làm cho chuẩn, cho đẹp, đi êm...rồi từ từ nâng cao hơn, hãy nói đến bản sắc! Học chèo chưa ra hồn cứ đòi leo núi, leo cây cao thì có ngày ngã gãy cổ chứ không đùa!
Đây là nhận xét mang tính cá nhân của em thôi nhé, sau khi đã lang thang ở khá nhiều hãng như CNES, Fugashin, Roger, Colin, Mangii, Marengo,...

Kiếm 1 đôi đơn giản thế này mà không tìm đâu được đây các cụ:

NonameNonick

Xe điện
1. Áo
2. Quần
3. Giày
4. Đồng hồ
5. Thắt lưng (nếu dùng)
Theo đó, mục 1, 2, 3 không thể không có! Các mục còn lại thì tùy! Nhìn 1 người đàn ông luộm thuộm hay chỉn chu, chị em thường nhìn mặt, tổng thể quần áo + đôi giày có sạch hay không? Sau đó mới đến các chi tiết khác. Đó là do nhiều tạp chí họ khảo sát chị em khi nhìn đàn ông như vậy!

Cá nhân em đang ngày càng thất vọng với giày Việt Nam, dù gần đây các thương hiệu đầu tư nhập da khá xịn, làm giày các kiểu đế GY, MK,..., đánh Patina các kiểu để khoe kỹ thuật làm giầy, nhưng điều quan trọng nhất là phom giầy (last) thì chẳng nhà làm giầy nào làm ra hồn! Mà phom giầy mới là yếu tố quan trọng nhất! Giầy nội nhiều hãng tuyên bố là làm phù hợp với đặc điểm sinh học bàn chân của người Việt! Nhưng người Việt có bàn chân bè, còn đâu tuyệt đại đa số các hãng làm giày có xu hưởng vuốt nhọn, bóp dài đôi giầy, trông như chiếc bánh mỳ, nên nhiều cụ chiều cao hạn chế đi đôi giầy dài, nhìn như dáng cứ lạch bạch! Thêm nữa là giầy Việt Nam cứ hay biến tấu các kiểu giày lung tung, nhìn rất rẻ tiền, dù giá bán không hề rẻ!
Nên chăng 1 hãng giầy nên chọn khoảng 10-15 phom giầy kinh điển rồi tập trung làm cho chuẩn, cho đẹp, đi êm...rồi từ từ nâng cao hơn, hãy nói đến bản sắc! Học chèo chưa ra hồn cứ đòi leo núi, leo cây cao thì có ngày ngã gãy cổ chứ không đùa!
Đây là nhận xét mang tính cá nhân của em thôi nhé, sau khi đã lang thang ở khá nhiều hãng như CNES, Fugashin, Roger, Colin, Mangii, Marengo,...

View attachment 5819774
Đôi giày như của cụ em thấy nhiều mà. Em nghĩ form giày này bán nhiều, nhất lại đế cao-su nữa.

P/S: kiểu buộc dây giày này chưa được đẹp với kiểu giày này.

gaquay123

Xe tăng
Đôi giày như của cụ em thấy nhiều mà. Em nghĩ form giày này bán nhiều, nhất lại đế cao-su nữa.

P/S: kiểu buộc dây giày này chưa được đẹp với kiểu giày này.
Giày Brogue này bán cực nhiều, hàng giày nào cũng có mà cụ, nhưng form chuẩn vừa mắt em chưa tìm ra! Các hiệu đóng toàn kiểu mõm nhọn như này thì em chịu, không thể xuất tiền được 😅:

matrix3011

Xe tăng
Em xài hàng Đông Tác, có tầm 5 lít mà đẹp êm.

hoantoanmayman

Xe tăng
1. Áo
2. Quần
3. Giày
4. Đồng hồ
5. Thắt lưng (nếu dùng)

View attachment 5819774
Em nghĩ thứ tự nên là:
1. Áo
2. Quần
3. Giày
4. Thắt lưng
5. Đồng hồ
6. Phụ kiện khác

Đồ nam thì giày và thắt lưng là bắt buộc, đồng hồ nói lên tính cách và vốn liếng, phụ kiện khác em thấy không quá quan trọng ngoại trừ kính.

gaquay123

Xe tăng
Em nghĩ thứ tự nên là:
1. Áo
2. Quần
3. Giày
4. Thắt lưng
5. Đồng hồ
6. Phụ kiện khác

Đồ nam thì giày và thắt lưng là bắt buộc, đồng hồ nói lên tính cách và vốn liếng, phụ kiện khác em thấy không quá quan trọng ngoại trừ kính.
Thắt lưng không bắt buộc đâu cụ ơi! Quần may đo Sartorial thường không dùng thắt lưng vì bụng quần may vừa bụng người mặc hoặc quần có đai chỉnh để loại bỏ việc dùng thắt lưng! Cụ thử món này mặc hay phết đấy, mặc đơn giản, nhẹ nhàng mà rất nhanh gọn! Em hơn chục cái thắt lưng mà giờ lại chán đeo thắt lưng rồi!
http://thetruespoke.com/2017/07/polo-shirt-va-su-troi-day-cua-casual-elegance/

Huy9Son

Xe hơi
Có cụ nào đi giày của Kangnai không ạ? Em thấy đi êm mà giá cũng rẻ.
Có em, cũng đi 2 đôi rồi. Thấy rất ổn ah nhưng ít mẫu cho em vì e chỉ thích kinh điển, đơn giản thôi :)
Ngoài ra e đi Scorpion.

NonameNonick

Xe điện
Giày Brogue này bán cực nhiều, hàng giày nào cũng có mà cụ, nhưng form chuẩn vừa mắt em chưa tìm ra! Các hiệu đóng toàn kiểu mõm nhọn như này thì em chịu, không thể xuất tiền được 😅:

View attachment 5820216
Vâng, cũng tùy vào sở thích và trang phục để chọn một đôi giày phù hợp.
Đợt rồi em vào SG làm 2 đôi (1 đen để mặc quần âu, 1 light brown để jean hoặc kaki kiểu jean) khá là ưng.