[Funland] Giàu - hay Nghèo mới sướng!

thái tú

Xe tăng
Nhà em huyện ngoại thành,cũng như vùng quê.sáng 2 vc vẫn đi gần 20km vào phố làm,đc cái chiều về là lại cái không khí êm đềm.các cụ cứ ở cc gần thì lấy đâu ra cảm giác yên tĩnh.e có mảnh vườn vẫn trồng rau nuôi chó gà đủ cả.

quy la tien

Xe điện
Em nhớ đã đọc câu chuyện ngụ ngôn về chuột đồng và chuột thành phố, con nào cũng có cái sướng cái khổ, con người cũng không ngoại lệ.
Em sinh ra lớn lên học 12 năm ở quê, thoát li lên phố kiếm ăn, thi thoảng về quê thì thấy vui, ở lại lâu chắc khó chịu, chỉ khi nào mình đủ tiền về mau đất xây nhà ở 1 vùng quê nào đso, có thu nhập thụ động cỡ 10-15 triệu/ tháng ( với em không cần nhiefu đến cả trăm củ như có cụ đã còm..), coi đây căn nhà thứ 2 thi thoảng về thì được - ở cho đến khi chán, thèm phố phường thì lại ra phố- chứ ở lâu nhiều cái không hợp, quê bi giờ cũng lai tạp lắm cũng có dịch vụ nhưng chưa chuyên nghiệp, em vi như giờ có việc quê cũng thuê nấu nướng nhưng em ăn chả ngon bằng anh chị em chia việc chuẩn bị rồi nấu nướng như trước..rồi thì cũng đua đòi lắm..

Ishilt

Xe máy
Đôi năm trước em cũng thích về quê vợ, bố mẹ vợ thuần nông hiền lành chất phác, 4 anh chị em vợ sống từ nhỏ khó khăn lớn lên đùm bọc lẫn nhau nên không khí gia đình rất tình cảm. Bỗng hơn năm gần đây bác trai trưởng làm ăn được, xây nhà sắm xe ace trong nhà đều mừng. Mà bận làm ăn k có thời gian quan tâm đến mọi người trong nhà, giao hết việc đối nội cho vợ thành ra bố mẹ đẻ cũng chả đoái hoài tới, ace trong nhà thì bị bác dâu đối xử như Phú ông với Gia nô. Mọi thứ phải theo chỉ đạo của bác dâu. Dần dần e cũng chán chả buồn về nửa năm nay. Thấy cứ có tiền một cách quá nhanh chóng khiến mọi thứ dần thay đổi xấu đi
Mọi thứ đều vận động theo "tiền"

danleduc

Xe điện
Thế theo cụ người ăn mày, vô gia cư có thấy cuộc sống họ Hạnh phúc không ?

Tôi cam đoan với cụ, dù người lạc quan đến mấy cũng không thể ngộ nhận người ăn mày và vô gia cư có cuộc sống hạnh phúc.
=))

Tôi thì vẫn bảo lưu quan điểm : Hạnh phúc có thể không phụ thuộc mức độ giàu có, nhưng nghèo khó thì không thể có hạnh phúc.

Theo em, giầu hay nghèo (về tiền) phụ thuộc vào ƯỚC MUỐN và NĂNG LỰC của mỗi người.
Ước muốn ai cũng có, nhưng đạt được hay không còn do khả năng.
Xét về cường độ lao động chân tay, thì người làm trực tiếp là cao nhất, về lao động trí tuệ thì các nhà khoa học cao nhất, nhưng không phải NLĐ trực tiếp hay nhà khoa học nào cũng giầu.
Vậy, để trở lên giầu, nó phụ thuộc vào tuy duy kiếm tiền.
Sướng/Khổ lại là cảm giác không phụ thuộc các yếu tố bên ngoài. Có lúc đi dưới mưa thấy khổ, có lúc lại thấy sướng. Thời xưa, tết có áo mới, có thịt ăn là thấy sướng lắm rồi, vui như tết mà, nay áo mới thích thì mua, thịt ăn hàng ngày vẫn thấy chưa sướng, thậm chí còn kêu khổ.
Nên em tạm định nghĩa, khổ là cảm giác không được thỏa mãn nhu cầu nào đó. Có nhiều thứ không hề liên quan đến vật chất, luôn có sẵn trong mỗi người, dùng vô biên, mà vẫn thấy khổ, thậm chí sẵn sàng chết vì cái không vật chất đó, ví dụ yêu nhưng không được đáp lại.
Cụ chủ thấy mấy người ở quê sướng, dù về kinh tế, có thể họ không bằng cụ chủ. Nhưng những người đó lại thấy cụ chủ sướng, vì những vật chất cụ chủ có mà có khi họ không có.
Nói tóm lại, Giầu/Nghèo do năng lực, Sướng/Khổ là cảm giác.
Còn cách để giầu và cách để sướng thì trên mạng có nhiều rồi.

Huthasa

Xe container
Chả là mấy hôm nghỉ lễ vừa rồi em lại về quê nóc nhà chơi, không biết lần thứ bao nhiêu rồi mà không hiểu vì sao em vẫn thấy khoái làng quê nghèo này thế. Về đến nhà một màu xanh từ cây cối , đồng lúa bao phủ khắp làng. Không khí trong lành , mặt hồ phẳng lặng. Mấy con chó cả lớn cả nhỏ chạy ra mừng quýnh. Một con gà lên đường, làm vài món. Ra vườn vặt dổ rau đủ các loại về làm bát canh cá rô đồng. Trời không hiểu sao nó ngon đến thế. Ngủ một giấc không biết trời đất là gì, tỉnh dậy thấy bụng đói meo, cảm giá mà trên thành phố em không bao giờ có. Tối đến có mấy cụ hàng xóm sang chơi nói chuyện làm ấm chè. Các cụ toàn nói chuyện đồng áng, bơm nước .. cười khà khà bên cái điếu cày hôi rình. Nhưng không khí tự nhiên trầm lại và căng thẳng khi một cụ nói về một đứa trong làng mở công ty tuyển lao động cho các khu công nghiệp (tỉnh em nhiều khu công nghiệp) nhiều tiền quá ăn chơi rồi vợ chồng bỏ nhau, không con cái gì, bây giờ vỡ nợ về bán cả đất cát của ông bà, bố mẹ. Tự nhiên thấy các cụ căng như dây đàn rồi ai về nhà đấy . Em thấy đụng đến tiền cái thấy mất vui liền. Tối đi ngủ mà nghe các cụ vừa nằm cái ngáy cứ khò khò, sướng thật. Bọn nhỏ nhà em gặp mấy đứa nhà dì nó thì thôi rồi chơi bung bét cả, thấy thằng nào thằng đấy cười váng trời đất mà quên mất điện thoại , ti vi. Mấy ngày liền em cũng ít mó điện thoại , thấy cũng nhẹ nhõm hơn nhiều. Xong đợt nghỉ trở về thành phố . Vừa lái xe vừa hỏi bọn nhỏ về quê thích không, ông cu con nghịch ngợm chém luôn con thích ở quê hơn có chó con với đỡ phải học bố a. Em tí phọt cơm vì cười. Nghĩ đến cảnh quay lại thành phố quay cuồng, giá nhà , giá sinh hoạt chi phí, học hành trẻ con.... thì đúng là bố còn thích ở quê chứ nói gì mày. Vừa lướt thướt thì lại thấy https://vietnamnet.vn/ong-nguyen-thien-nhan-hanh-phuc-khong-phu-thuoc-vao-su-giau-co-2318305.html các bác thấy thế nào ạ!
Cụ về quê đi thôi. Chứ em giờ về quê không còn nhà còn đất nữa

E đã gặp những ng nghèo: tài sàn tầm chục tỷ mà họ rên như mìn rồi lao đầu vào ck, cờ bạc, làm ăn để tìm hạnh phúc bằng tiền. Nhà Phật nói họ như kẻ khát mà uống nước mặn, càng nhiều càng khát. Gặp bà già giầu có: thu nhập 2tr/thg nhg từ thiện hết 1 nửa, chỉ thích cho đi. Ở nhà ra vườn hái rau với ít gạo nấu cơm, lúc nào cũng vui vẻ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đùa chứ, đọc bài của cụ thớt thì có thể hiểu là chia sẻ và cảm nhận khi về quê ntn. Chứ đọc cái tiêu đề thớt "Giàu - hay Nghèo mới sướng" thì em thấy nó hơi hơi ngộ kiểu gì á :))

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Em cho bọn trẻ về quê chơi, hỏi thích ko? Nó bảo không thích vì nhiều ruồi.:))

bspvietnam

Xe tăng
Thế theo cụ người ăn mày, vô gia cư có thấy cuộc sống họ Hạnh phúc không ?

Tôi cam đoan với cụ, dù người lạc quan đến mấy cũng không thể ngộ nhận người ăn mày và vô gia cư có cuộc sống hạnh phúc.
=))

Tôi thì vẫn bảo lưu quan điểm : Hạnh phúc có thể không phụ thuộc mức độ giàu có, nhưng nghèo khó thì không thể có hạnh phúc.
Em đồng ý với quan điểm của cụ.
Chưa ai nói nghèo là sướng, không ai cổ vũ cái nghèo và không ai xác định mình sẽ sống trong cảnh nghèo khó.
Nghèo là tình thế bắt buộc do cả nguyên nhân chủ quan hoặc khách quan.
Tuy nhiên, có một điều chắc chắn rằng những người nghèo vẫn có thể tìm thấy cái sướng, niềm vui dù là ít ỏi trong tình thế bắt buộc họ phải chịu đó, đây thuộc vấn đề cảm xúc. Người giầu vào nhà hàng sang trọng thưởng thức món ăn hảo hạng họ thấy sướng, người ăn mày tìm thấy một ít thức ăn thừa trong thùng rác, họ cũng thấy sướng rồi.
Nếu có công cụ đo độ sướng, em tin là 2 cái sướng này tương đương.

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Về quê chơi một hai ngày còn được chứ bảo ở lâu thì e xin kiếu. Riêng cái khoản ăn sáng không có phở, không có phố TDH, không có Karaoke tay vịn là thua mợ nó rùi.:))

Xolabaque

Xe tăng
Chả là mấy hôm nghỉ lễ vừa rồi em lại về quê nóc nhà chơi, không biết lần thứ bao nhiêu rồi mà không hiểu vì sao em vẫn thấy khoái làng quê nghèo này thế. Về đến nhà một màu xanh từ cây cối , đồng lúa bao phủ khắp làng. Không khí trong lành , mặt hồ phẳng lặng. Mấy con chó cả lớn cả nhỏ chạy ra mừng quýnh. Một con gà lên đường, làm vài món. Ra vườn vặt dổ rau đủ các loại về làm bát canh cá rô đồng. Trời không hiểu sao nó ngon đến thế. Ngủ một giấc không biết trời đất là gì, tỉnh dậy thấy bụng đói meo, cảm giá mà trên thành phố em không bao giờ có. Tối đến có mấy cụ hàng xóm sang chơi nói chuyện làm ấm chè. Các cụ toàn nói chuyện đồng áng, bơm nước .. cười khà khà bên cái điếu cày hôi rình. Nhưng không khí tự nhiên trầm lại và căng thẳng khi một cụ nói về một đứa trong làng mở công ty tuyển lao động cho các khu công nghiệp (tỉnh em nhiều khu công nghiệp) nhiều tiền quá ăn chơi rồi vợ chồng bỏ nhau, không con cái gì, bây giờ vỡ nợ về bán cả đất cát của ông bà, bố mẹ. Tự nhiên thấy các cụ căng như dây đàn rồi ai về nhà đấy . Em thấy đụng đến tiền cái thấy mất vui liền. Tối đi ngủ mà nghe các cụ vừa nằm cái ngáy cứ khò khò, sướng thật. Bọn nhỏ nhà em gặp mấy đứa nhà dì nó thì thôi rồi chơi bung bét cả, thấy thằng nào thằng đấy cười váng trời đất mà quên mất điện thoại , ti vi. Mấy ngày liền em cũng ít mó điện thoại , thấy cũng nhẹ nhõm hơn nhiều. Xong đợt nghỉ trở về thành phố . Vừa lái xe vừa hỏi bọn nhỏ về quê thích không, ông cu con nghịch ngợm chém luôn con thích ở quê hơn có chó con với đỡ phải học bố a. Em tí phọt cơm vì cười. Nghĩ đến cảnh quay lại thành phố quay cuồng, giá nhà , giá sinh hoạt chi phí, học hành trẻ con.... thì đúng là bố còn thích ở quê chứ nói gì mày. Vừa lướt thướt thì lại thấy https://vietnamnet.vn/ong-nguyen-thien-nhan-hanh-phuc-khong-phu-thuoc-vao-su-giau-co-2318305.html các bác thấy thế nào ạ!
Sau vụ cọng cỏ chùa 3 gold thấy im ắng tí, giờ lại thấy bi bô nổi lên, chắc sợ mọi người lãng quên chăng...

The Silent

Xe tăng
Em nhớ cái câu này: Giàu thì nó Ghét, Đói rét thì nó khinh…. Thôi nếu có cơ em thà bị ghét còn hơn là bị khinh. :))

Khoanglang1990

Xe máy
Biết đủ là sướng thôi ! Nhưng cuộc sống phải luôn cố gắng phấn đấu !

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
em đố cụ bỏ thành phố về quê ở được đấy
về chơi mấy hôm tất nhiên là vui sướng rồi :))

bau67

Xe container
Nghèo mong trở nên giầu thì khó chứ đang giầu muốn thành nghèo thì phút mốt !
Thớt này toàn Cụ nhận mình nghèo, khổ. Hay chúng mình lập “Hội nghèo mà không sướng“ đê ! =))

lucas lee 946

Xe hơi
đủ là đủ mà chưa đủ là chưa đủ cụ ah.tuỳ theo cảm nhận mỗi ng

STElectrics

Xe lăn
Người giàu chỉ cần giấu tiền đi không động đến cũng có thể biến mình thành người nghèo, người nghèo muốn có tiền như người giàu thì khó. Câu trả lời của em đấy ạ.

congngo

Xe điện
Ko cày cuốc trên tp ko có tý vốn lận lưng, cái nhà để ở, cái xe để đi thì thử xem cụ còn thấy hạnh phúc ko. Giờ cơ bản cụ đã có đủ thỉnh thoảng đi đổi gió thì thấy sướng thôi ;))
Cái quan niệm cứ phải bon chen ra thành phố mới kiếm được tiền xưa rồi cụ, quê em cách HN 60Km, cũng mới lên thành phố trực thuộc tỉnh, chỗ nhà em tuy gọi là phường nhưng cuộc sống vẫn có thể gọi là "quê", mấy đứa em, đứa cháu ở nhà giờ kiếm tiền còn bằng mấy ông lăn lóc ngoài thành phố lớn, chỉ trên dưới 30 tuổi hai vợ chống đã xây nhà kiểu mái Thái, mái Nhật mà toàn diện tích 150 đến 200m2, tiện nghi chả kém gì nhà phố. Xe ô tô nhiều khi thấy hàng xóm có cũng mua một cái đi chơi chứ cũng không có nhu cầu cấp thiết (như thằng cháu em gia đình nội ngoại cả hai bên vợ chồng đều cùng xóm, công việc hàng ngày cũng gần toàn đi xe máy cũng mua xe ô tô để sân cho bằng anh, bằng em)