[Funland] Giáo viên Pháp bị chặt đầu sau buổi học về tự do ngôn luận

XSim

Xe container
Hàng chục nghìn người Pháp biểu tình với những khẩu hiệu và tranh châm biếm tôn giáo, đoàn kết cùng thầy giáo bị chặt đầu, bảo vệ giá trị tự do về ngôn luận - một trong những giá trị nền tảng của xã hội Pháp.

Thế họ ngu nhỉ, mấy chục nghìn thì chặt đầu không hết, nhưng vẫn có rủi ro về đánh bom, xả súng etc... cứ im im có phải yên thân không :)

Tự nhiên em có câu hỏi nghĩ mãi *** ra. Thế giá trị gì dân Việt mình sẵn sàng chấp nhận rủi ro để bảo vệ nhỉ - trừ độc lập dân tộc và toàn vẹn lãnh thổ ? Ngoài cái đó ra thì giá trị gì là nền tảng của xã hội Đông Lào để em hô cho nó sang mồm ???
Cụ đang hiểu sai cái chữ "tự do" thôi. Tự do ở mức đơn giản nhất nghĩa là cụ có thể làm mọi điều mình thích, nhưng thực tế thì không bao giờ có điều đó vì:
+ Cụ muốn nhưng khả năng cụ không có: ví dụ cụ muốn lên sao Hỏa, không ai cấm nhưng cụ không có khả năng để lên
+ Tự do của cụ xâm phạm lên tự do của người khác, trừ khi cụ ở một mình trên sao Hỏa chứ đã tương tác với người khác thì ít nhiều cụ đều ảnh hưởng đến họ, từ việc cụ khai thác tài nguyên, xả rác ra môi trường, đến những vẫn đề xã hội như chém gió làm người khác cảm thấy tốn thương, etc.

Như vậy để xã hội ổn định thì nhà nước kiểu gì cũng giới hạn tự do của các cụ, các cụ thấy không hài lòng với sự trói buộc đó thì lại đấu tranh. Đấu tranh thất bại không nói, nếu thành công cũng có hai trường hợp:
+ Sự thay đổi đó hợp lý: xã hội có chuẩn mực mới, điều trước bị cấm giờ sẽ không còn nữa, cụ được thêm tự do.
+ Sự thay đổi đó dẫn đến rối loạn xã hội: các cụ khác (hoặc chính cụ) thấy không ổn, lại cấm trở lại. Ví dụ cụ nào ở trên đòi quyền hét lên ĐMM với bất kỳ ai :D

P/S: Không thấy cụ cột điện Việt nào bên trời Âu-Mỹ đấu tranh cho quyền được ăn thịt chó nhỉ, em nghĩ quyền đó cũng chính đáng mà =))

SesameStreet

Xe điện
+ Tự do của cụ xâm phạm lên tự do của người khác, trừ khi cụ ở một mình trên sao Hỏa chứ đã tương tác với người khác thì ít nhiều cụ đều ảnh hưởng đến họ, từ việc cụ khai thác tài
+ Sự thay đổi đó dẫn đến rối loạn xã hội: các cụ khác (hoặc chính cụ) thấy không ổn, lại cấm trở lại. Ví dụ cụ nào ở trên đòi quyền hét lên ĐMM với bất kỳ ai :D

P/S: Không thấy cụ cột điện Việt nào bên trời Âu-Mỹ đấu tranh cho quyền được ăn thịt chó nhỉ, em nghĩ quyền đó cũng chính đáng mà =))
Tự do của người này hạn chế tự do của người khác cụ ạ.
Thế nên mới sinh ra bỏ phiếu, phục vụ lợi ích số đông.
Ở trường hợp của Pháp, số đông muốn tự do, muốn biểu đạt cái họ muốn.
Trong khi chỉ rất rất ít bọn cực đoan Hồi giáo có cái ý muốn quái gở là không được vẽ hình Mohammed.

hatngonon

Xe buýt
Đứng trên góc độ của người thày giảng bài cho học sinh, thì ông thày này đã làm đúng cụ ạ.
Sai lầm của ông thày này là không ngờ lại có những thằng thần kinh điên cuồng ngu ngộ như là cái thằng giết người kia.
Coi như số đen. Cũng giống như khi cụ bị một thằng vượt đèn đỏ nó đâm vào rồi nó lại còn hùng hổ định đánh cụ.
Mọi sự sai lầm đều phải trả giá cụ nhỉ?
Phân tích nhân vật lịch sử và các vấn đề liên quan nhân vật đó là trách nhiệm của ông giáo lịch sử - địa lý cụ ạ. Không có vấn đề cá nhân ở đây. Tránh tổn thương hs đạo Hồi nên nói rõ và mời các hs đó ra khỏi lớp rồi. Cuồng đạo khủng bố lại là việc khác, không phải cứ trái ý là giết người. Nó không giết người này sẽ giết nhiều người khác.
Cụ nói đánh đồng 2 sự việc theo em ko hợp lý.
Không phải lần đầu xuất hiện sát thủ cuồng tín ở EU
Một người thầy giáo giỏi thì có cả kho ví dụ. Trừ khi..
Một người tọc mạch thì mượn ví dụ để nói lên ý kiến riêng của mình( đã nhiều lần bị phụ huynh phản đối)
Ông Thầy kia không phải phân tích 1 nhân vật lịch sử, cái mà ông ta làm là chê bai người khác bằng biếm họa.
Chính cụ mới đang cố hiểu hoặc đánh đồng sai vấn đề giảng dạy và vấn đề bêu riếu 1 người khác theo cách nghĩ chủ quan của mình. Kết quả thì đã có
Đúng.

Một phụ nữ bị chồng đánh ngay trên phố. Chồng cho thế là đúng vì chồng được quyền táng vợ tin quan điểm gia đình truyền thống.

Một người vào can - vì tin đánh phụ nữ là sai và bị chồng xiên chết. Chồng bị tử hình vì tội giết người - 2 mạng người ra đi.

Thế bài học rút ra là kệ mẹ cho chúng nó táng nhau vì đó là tôn giáo gia đình của chúng nó. Mình không tin vào việc đánh phụ nữ nhưng động vào nhỡ lại có mạng người ra đi.

Và từ đó xã hội thờ ơ dần với bạo lực ....

Ông thầy người Pháp lớn lên trong một xã hội freedom of expression. Và bị xiên chết ở trường - khu vực mặc định là không tôn giáo.

Và từ đó các thầy giáo khác không dám động đến vấn đề tôn giáo nữa và cái gọi freedom of expression chả còn ý nghĩa nữa. Tôn giáo vượt lên pháp quyền
Từ khi có loài người đến nay, loài người tàn sát lẫn nhau, sát hại bao nhiêu mạng? cụ khống thể đếm xuể, cho dù hết đời cụ
Tại sao ngày nay loài người lại lên án hành vi giết người, nhưng hàng ngày vẫn nhân danh nhân quyền để giết người?
Pháp sao lại là khu vực mặc định là không có tôn giáo? ( kể cả các trường học ở P) Cụ có hiểu cụ đang nói gì không? Ông thầy bị chết là người có tôn giáo theo Cơ Đốc.
Cụ cố tình đưa ý kiên chủ quan của cụ vào hay cố tình xuyên tạc? Một ý kiến khiếm khuyết thế này cháu sẽ hiếm khi quote lại

tieuvuong

Xe buýt
Nói chung em chả ủng hộ gì thằng ku em bên đạo Hồi, nhưng em cũng chả ủng hộ quan điểm của ông gõ đầu trẻ bên Mẫu quốc. Mình làm gì thì làm cũng nên tôn trọng từ những cái đơn giản là tâm tư tình cảm rồi đến cái lớn hơn là tín ngưỡng của họ. Lấy ví dụ về tự do ngôn luận thì hàng ngàn hàng tỷ cái ngoài kia đâu có thiếu, cứ phải động vào niềm tin của một cộng đồng làm cái gì??? Đặc biệt đã có những tiền lệ như Charlie Hebdo trước đây :D

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Một người tọc mạch thì mượn ví dụ để nói lên ý kiến riêng của mình( đã nhiều lần bị phụ huynh phản đối)
Ông Thầy kia không phải phân tích 1 nhân vật lịch sử, cái mà ông ta làm là chê bai người khác bằng biếm họa.
Chính cụ mới đang cố hiểu hoặc đánh đồng sai vấn đề giảng dạy và vấn đề bêu riếu 1 người khác theo cách nghĩ chủ quan của mình. Kết quả thì đã có

Từ khi có loài người đến nay, loài người tàn sát lẫn nhau, sát hại bao nhiêu mạng? cụ khống thể đếm xuể, cho dù hết đời cụ
Tại sao ngày nay loài người lại lên án hành vi giết người, nhưng hàng ngày vẫn nhân danh nhân quyền để giết người?
Pháp sao lại là khu vực mặc định là không có tôn giáo? ( kể cả các trường học ở P) Cụ có hiểu cụ đang nói gì không? Ông thầy bị chết là người có tôn giáo theo Cơ Đốc.
Cụ cố tình đưa ý kiên chủ quan của cụ vào hay cố tình xuyên tạc? Một ý kiến khiếm khuyết thế này cháu sẽ hiếm khi quote lại
Biếm họa cũng là một góc nhìn . Văn hóa của họ là vậy, quan điểm chung Chính phủ Pháp và XH là không sợ hãi trước khủng bố cực đoan. Và họ chập nhận đối đồi với nó dù nguy hiểm. Thế nên tạp chí Pháp mới dám đăng tranh biếm họa.

juve99

Xe cút kít
Hôm qua cụ / mợ juve99 chửi em "Mày ngu như bò", thế là sáng nay nhận được một câu đe dọa chặt đầu.
Không phải em dọa, mà là một người Ấn độ dọa.
Người này đi ngang qua tình cờ nghe được câu đó.
Ông ta nghĩ trong đầu "So sánh con bò thiêng liêng với thằng Policeman thì rõ ràng là sỉ nhục con bò, báng bổ tôn giáo của một tỷ dân Ấn độ chúng tao rồi còn gì"
Vậy ngu như lợn có bị sao k cụ ~X(

i_am_invisible

Xe máy

Một ý kiếm khiếm khuyết thể này cũng hiếm hi mình quote lại.

Ông thầy theo đạo nào cũng được, nhưng không practice cái niềm tin đó trong trường học. Phi tôn giáo theo nghĩa đó. Cụ hiểu sai hay hay em giải thích không rõ ?

Con người vẫn lên án hành vi giết người nhưng vẫn nhân danh ... ???? Cụ thể ý cụ thế nào, là không nên lên án hành vi giết người hay vẫn giết người mà nhân danh tự do ngôn luận... Cụ thử nói rõ ra xem nào.

hatngonon

Xe buýt
Biếm họa cũng là một góc nhìn . Văn hóa của họ là vậy, quan điểm chung Chính phủ Pháp và XH là không sợ hãi trước khủng bố cực đoan. Và họ chập nhận đối đồi với nó dù nguy hiểm. Thế nên tạp chí Pháp mới dám đăng tranh biếm họa.
Văn hóa của Pháp không phải là VH của VN hay Hồi giáo. nên đúng với người này mà không đúng với người khác.Cụ là người nước Lào?
Khi vô cớ chửi bới người khác, thì hậu quả sẽ bị chửi lại hoặc là chết như ông thầy kia. Chết mà để lại hậu quả là tốn thời gian của Ofer, là cái chết rất là vô giá trị, nếu không muốn nói là làm ảnh hưởng xấu đến XH

Voi đi bộ

Xe buýt
Chả biết cụ bảo Hồi giáo buộc phải thay đổi là thế nào chứ hiện tại nó là tôn giáo phát triển nhanh nhất đấy, chứng tỏ nó có sức hấp dẫn lớn hoặc công tác tuyên truyền vận động khá tốt. Nó phát triển mạnh ngay cả ở trong lòng thế giới "tự do".

Screenshot_2020-10-19 Muslims and Islam Key findings in the U S and around the world.png

Nguồn https://www.pewresearch.org/fact-tank/2017/08/09/muslims-and-islam-key-findings-in-the-u-s-and-around-the-world/
Em nói là đạo Hồi phải thay đổi nếu muốn sống trong thế giới văn minh, nó khác với việc phải thay đổi nếu muốn tồn tại.
Như còm trên của em, chính vì đạo Hồi rất cực đoan nên nó dễ phát triển bởi vì nếu là người Hồi thì ko được cải đạo, ko được kết hôn với người thuộc tôn giáo khác.
Cụ xem các quốc gia theo đạo Hồi, họ không chấp nhận tôn giáo khác, bắt buộc theo luật Hồi giáo. Nhưng ở các nước mà đạo Hồi là thiểu số thì họ lại đòi tự do tôn giáo. Chính vì vậy nên Hồi giáo ngày càng tăng chứ không giảm.
Ngược lại, TCG trong thời hiện đại ngày càng ít tín đồ vì hiện tại hầu như các quốc gia theo TCG thì đều là các quốc gia dân chủ phương Tây nên TCG mất dần ảnh hưởng.
Nói cách khác, người Hồi giáo đòi các tôn giáo/nền văn minh khác tôn trọng quyền của họ, nhưng chính họ lại không tôn trọng các quyền của các tôn giáo/nền văn minh khác. Nhìn chung, theo em Hồi giáo hiện tại là đi ngược lại với thế giới văn minh.

i_am_invisible

Xe máy
Văn hóa của Pháp không phải là VH của VN hay Hồi giáo. nên đúng với người này mà không đúng với người khác.Cụ là người nước Lào?
Khi vô cớ chửi bới người khác, thì hậu quả sẽ bị chửi lại hoặc là chết như ông thầy kia. Chết mà để lại hậu quả là tốn thời gian của Ofer, là cái chết rất là vô giá trị, nếu không muốn nói là làm ảnh hưởng xấu đến XH
Thế nó xảy ra ở nước Pháp hay ở nước Hồi. Tức là văn hóa Pháp trên nước Pháp phải lùi bước trước văn hóa Hồi ?

Tốn thời gian ofer thì cụ đừng vào comment. Thời gian mình nhiều mà. Mình tốn được.

Gato2009

Xe điện
Li-băng từ một trong những nước giàu nhất Trung Đông và Nam Âu, những năm 1960 là nơi người giàu chọn làm nơi nghỉ hưu, nay đói đến mức người dân trung lưu phải ra móc rác ở thùng rác lên để ăn (vẫn mặc comple và quần áo lịch sự), còn tệ hơn Venezuela, nhưng hoàn toàn không phải do quốc hữu hóa gì cả cụ nhé. Chính phủ này thân phương Tây (từ khi có vụ nổ ở cảng Beirut đến nay, TT Pháp Macron qua Li-băng 02 lần rồi).

Về bản chất cũng giống như ở Venezuela hay Argentina, Brazil, vẫn là dân làm ít chơi nhiều, lúc bình thường có tài nguyên xuất khẩu được thì chính phủ chi tiêu vô tội vạ, lúc tình hình thế giới có chuyển biến theo hướng bất lợi là khủng hoảng thôi (và cũng được dự đoán từ 5 – 7 năm trước rồi)
Em có cảm giác nam Mỹ khó trở thành các nước phát triển được,

mn2t

Xe điện
Đừng nhầm giữa dũng cảm và vô văn hóa khi xúc phạm tôn giáo của người khác
Em không có tôn giáo nên không ý kiến về vụ châm biếm này.
Nhưng cụ có thể cho nhận xét về việc châm biếm kiểu biếm họa 1 tôn giáo với châm biếm 1 cá nhân (cụ thể như với ông Trump chẳng hạn), liệu có gì khác nhau không, hay cùng hành vi đó, cái nào được gọi là vô văn hóa, còn dũng cảm thì chả liên quan gì ở đây rồi.

mn2t

Xe điện
Thế nó xảy ra ở nước Pháp hay ở nước Hồi. Tức là văn hóa Pháp trên nước Pháp phải lùi bước trước văn hóa Hồi ?

Tốn thời gian ofer thì cụ đừng vào comment. Thời gian mình nhiều mà. Mình tốn được.
chuẩn vậy, nhập gia tùy tục, nhà người ta yêu cầu bỏ dép ở ngoài, mình cứ đi nguyên cả đôi vào chỉ vì lý do tôi vẫn thế. Người ta văn minh, tôn trọng quyền con người, được thể hiện nó nằm luôn trong bài giảng và được truyền đạt tại trường học, như vậy nó được văn hóa, truyền thống và pháp luật của Pháp công nhận.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ta đang bàn về một vụ việc trên đất Pháp thì cũng nên nhìn nhận ở góc độ của họ. Khi nào xảy ra ở VN mới nhìn nhận theo góc độ VN.
Việc cụ đánh đồng 2 cái chết cá nhân em thấy sai lầm (theo góc độ VN cụ nhé).

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đang hiểu sai cái chữ "tự do" thôi. Tự do ở mức đơn giản nhất nghĩa là cụ có thể làm mọi điều mình thích, nhưng thực tế thì không bao giờ có điều đó vì:
+ Cụ muốn nhưng khả năng cụ không có: ví dụ cụ muốn lên sao Hỏa, không ai cấm nhưng cụ không có khả năng để lên
+ Tự do của cụ xâm phạm lên tự do của người khác, trừ khi cụ ở một mình trên sao Hỏa chứ đã tương tác với người khác thì ít nhiều cụ đều ảnh hưởng đến họ, từ việc cụ khai thác tài nguyên, xả rác ra môi trường, đến những vẫn đề xã hội như chém gió làm người khác cảm thấy tốn thương, etc.

Như vậy để xã hội ổn định thì nhà nước kiểu gì cũng giới hạn tự do của các cụ, các cụ thấy không hài lòng với sự trói buộc đó thì lại đấu tranh. Đấu tranh thất bại không nói, nếu thành công cũng có hai trường hợp:
+ Sự thay đổi đó hợp lý: xã hội có chuẩn mực mới, điều trước bị cấm giờ sẽ không còn nữa, cụ được thêm tự do.

Với em quyền được ăn thịt chó chỉ hơi thiêng liêng thôi chứ chưa đến mức thiêng liêng tuyệt đối như tôn giáo.

XSim

Xe container
Với em quyền được ăn thịt chó chỉ hơi thiêng liêng thôi chứ chưa đến mức thiêng liêng tuyệt đối như tôn giáo.
Vâng không thiêng liêng bằng, em thấy chỉ ngang quyền được show ảnh tiên tri Mohamed cởi truồng thôi mà cụ, đơn giản vì tôi thích thế, tôi có quyền tự do đó mà.

XSim

Xe container
chuẩn vậy, nhập gia tùy tục, nhà người ta yêu cầu bỏ dép ở ngoài, mình cứ đi nguyên cả đôi vào chỉ vì lý do tôi vẫn thế. Người ta văn minh, tôn trọng quyền con người, được thể hiện nó nằm luôn trong bài giảng và được truyền đạt tại trường học, như vậy nó được văn hóa, truyền thống và pháp luật của Pháp công nhận.
Cụ gọi nhập gia tùy tục cũng không hẳn đúng lắm, vì cộng đồng HG này có quốc tịch Pháp rồi, thậm chí vài đời rồi, nên là một phần của nước Pháp và có đầy đủ quyền như là dân gốc bản xứ. Do đó, chuẩn thì nhà nước phải đối xử với họ như một tôn giáo có sẵn, giống như chính quyền VN đối xử với cộng đồng Công giáo hay Hồi giáo ấy.

XSim

Xe container
Tự do của người này hạn chế tự do của người khác cụ ạ.
Thế nên mới sinh ra bỏ phiếu, phục vụ lợi ích số đông.
Ở trường hợp của Pháp, số đông muốn tự do, muốn biểu đạt cái họ muốn.
Trong khi chỉ rất rất ít bọn cực đoan Hồi giáo có cái ý muốn quái gở là không được vẽ hình Mohammed.
Không phải lúc nào cũng lấy số đông áp đặt thiểu số được, đó không phải là tự do hay dân chủ đúng nghĩa nhân văn của nó. Một xã hội văn minh là phải hài hòa các nhòm quyền lợi / văn hóa / tôn giáo khác nhau, để cộng đồng thiểu số không bao giờ cảm thấy mình bị chèn ép.

Thử tưởng tượng dân Việt đa số là pro-Phật giáo, muốn bỏ phiếu cấm Công giáo hoạt động xem, dù được đa số thông qua nhưng nếu áp dụng sẽ làm loạn xã hội ngay. Ở Pháp thì HG đang chiếm 8.8% dân số, là con số không nhỏ đâu để muốn áp đặt tự do thế nào là họ phải theo thế đâu.

vitngoc

Xe điện
Ta đang bàn về một vụ việc trên đất Pháp thì cũng nên nhìn nhận ở góc độ của họ. Khi nào xảy ra ở VN mới nhìn nhận theo góc độ VN.
Việc cụ đánh đồng 2 cái chết cá nhân em thấy sai lầm (theo góc độ VN cụ nhé).
Thế giới bây giờ một ông ở Pháp ngồi live mà ông ở Afghanistan còn xem được rồi cụ!