[Funland] Giáo viên môn chính thật có giá, gv vùng cao thì…

zinhaicau

Xe điện
Hình như cụ cùng quê em hay sao mà thấy giống quá.
Nick cụ chắc HN rồi. E ở trung du. Cá nhân e thấy tự nguyện học - có người quản lý, kèm cặp và chi phí cỡ 25-35k/ buổi học ở quê là hợp lý và bố mẹ còn an tâm đi làm. Chứ bỏ mặc 2 đứa ở nhà cho ông bà buổi chiều thì lo thấp thỏm. Chưa kể buổi tối phần lớn bố mẹ cũng ko dành đc nhiều thời gian kèm, chưa đừng nói dạy con.
Em ủng hộ việc dạy thêm chân chính, con mình có ai dí súng vào bắt đi học đâu.
Còn thầy cô mà bỏ ko dạy chính khoá, để dành kiến thức dạy thêm thì hs đều biết, các bố mẹ bật cho lại chả sáng mắt ra... ko đơn giản các cụ ạ.
Em có 1 đứa học Cấp 2 mà cũng sốt vó vì kiến thức, vì ý thức..

Mytv

Xe điện
Quê em NQ của tỉnh đc thu có 18k/buổi học thêm tại trường. Ngoài trường có 25k/buổi mà hs còn đầy cháu xin khất, thấy GV nói cũng miễn luôn cho các cháu khó khăn này.
Con mình ko có ý thức tự học được thì có ng quản lý - kèm cặp ở mức đó cũng hợp lý. Bố mẹ đi làm đỡ lo tụ tập chơi bời láo.
Em vừa đóng 960k tiền học tăng cường (thêm) tháng rồi. Học 4 môn T, V, TA và KHTN. Tính ra cũng chỉ 25-30k/buổi. Thầy cô trường con em không được mở lớp hay dạy thêm bên ngoài. Cũng có thầy cô bất chấp lệnh mồm của HT tăng gia. Em nghe nói các lớp này thu 100k/buổi. Mỗi buổi học 2h và mỗi lớp khoảng 15-20hs. Các thầy cô tăng gia này em thực sự phục họ. Vì đi dạy cả ngày ở trường tối về chạy sô từ 6h-10h đêm.
Con em học 1 trường C2 ở quận 2 bà.

fanmu1234

Xe container
Chào các cụ,mợ.
Không biết Giáo viên (gv) ở khu vực các bác như nào, ở HN em thấy nghề giáo dạy các môn Toán, Văn, Anh, Lý, Hoá.. bây giờ phải nói là lên ngôi thực sự.
- Một cậu sinh năm 1994, học ngoại ngữ xong ra xin làm hợp đồng ở một trường và từ đó mở 1 lớp TA ở nhà, sau 3 tháng mở lớp thứ 2 và sau khoảng 5 tháng thì nghỉ dạy hợp đồng, chỉ dạy thêm ở nhà, mỗi tuần giờ có tầm 6 lớp x2 buổi/ tuần x 120k/người x 18-22 người/buổi (gần trăm tr/tháng); Hay GV dạy văn, toán ở trường cấp 2 thôi thì cũng thu nhập như vd nêu trên.
- E thấy các gv cấp 2 lại là thu nhập tốt nhất, vì ngoài dạy ở “trung tâm” rồi còn mở ở nhà các hs lũ lượt đến học vì (….). Giờ vào công lập cấp 3 cũng khó hơn là vào đại học nên theo em thấy là các PH thường rất đầu tư cho con ở cấp 2 hy vọng vào c3 trường công tốt một chút. Ấy thế mà GV dạy thêm ko phải nộp thu nhập cá nhân.
- Nhưng một số gv dạy các môn phụ thì thu nhập kém vì ko dạy thêm như các môn kia.
Tuy nhiên, đối với gv vùng cao, ko có dạy thêm, ít hs, lễ tết, 20/10, 20/11, 8/3 nhiều khi ko có j, em thấy sự khác biệt quá lớn, cứ mỗi lần lên miền núi hoặc xem TV thấy các gv trên vùng cao thấy thật thán phục.
- Nếu nói miễn hp cho con gv thì em nghĩ không nên mà cần tạo sự công bằng cho các ngành nghề, các ngành cứ miễn như thế thì con bs cũng miễn tiền khám bệnh à? con thợ điện miễn tiền điện à,….
=>>>Theo em nghiên cứu tổng thể tạo sự công bằng và cần tăng chế độ cho gv vùng cao, gv dạy các môn ko có dạy thêm và quản lý chặt chẽ viẹc dạy thêm, thực hiện thu thuế thu nhập đối với gv dạy thêm.
☘☘☘Các cụ mợ nghĩ sao ạ??
Gần nhà e có ông thầy giáo bị liệt 2 chân. Năm này khoảng 60 tuổi. Từ lúc e biết ông ấy đến này là 30 Năm ông ấy chỉ dạy ở nhà, không dạy trường nào.

Từ thứ 2 đến thứ 7 ông ấy dạy 2 ca môn toán cấp 2 mỗi ngày, từ 17g đến 21 giờ, chủ yếu là lớp 8 và lớp 9. Mỗi lớp 1 tuần 2 buổi, tức là ông ấy có 6 lớp.

Mỗi lớp 20-30 HS x 700k/tháng x 6 lớp, tương đương 100-120 triệu/tháng =)) =))

2 đứa con em khi học lớp 7 và lớp 8 cũng học ông thầy này, vì gần nhà. Riêng lớp 9 em tìm GV khác nổi tiếng hơn, học phí cao hơn để có điểm thi tuyển vào lớp 10 tốt.

Em xác nhận ở TP các GV dạy môn chính cấp 2, cấp 3 như Toán, Lý, Hóa, Văn, Ngoại Ngữ đều có thể kiếm từ 30-100 triệu tháng nhờ dạy thêm. Vì con em học Toán, Văn, Ngoại ngữ cấp 2, cấp 3 nên em đếm HS em biết.

3077

Xe container
Em cungz rất rất mong muốn là các hs ko phải đi học thêm và các PH cũng ko cho các con đi học thêm. Nhưng hnay thì điều đó ko thể. Nhiều bạn rất giỏi nhưng vẫn phải đi học thêm vì các thầy cô mở ra mình ko đi ko đc. Khổ thế đấy.
Con em đang học 3 trường, 1 đứa trường tư cấp 1, 1 là cấp 2 cnn, 1 đứa cấp 3 ntt và không trường nào có cô môn chính mở lớp học thêm (hoặc có dạy ở đâu đó nhưng k nói gì trên lớp nên em k biết) nên con e cũng chưa phải học thêm thầy cô nào trên lớp cả

3077

Xe container
Gần nhà e có ông thầy giáo bị liệt 2 chân. Năm này khoảng 60 tuổi. Từ lúc e biết ông ấy đến này là 30 Năm ông ấy chỉ dạy ở nhà, không dạy trường nào.

Từ thứ 2 đến thứ 7 ông ấy dạy 2 ca môn toán cấp 2 mỗi ngày, từ 17g đến 21 giờ, chủ yếu là lớp 8 và lớp 9. Mỗi lớp 1 tuần 2 buổi, tức là ông ấy có 6 lớp.

2 đứa con em khi học lớp 7 và lớp 8 cũng học ông thầy này, vì gần nhà. Riêng lớp 9 em tìm GV khác nổi tiếng hơn, học phí cao hơn để có điểm thi tuyển vào lớp 10 tốt.

Em xác nhận ở TP các GV dạy môn chính cấp 2, cấp 3 như Toán, Lý, Hóa, Văn, Ngoại Ngữ đều có thể kiếm từ 30-100 triệu tháng nhờ dạy thêm. Vì con em học Toán, Văn, Ngoại ngữ cấp 2, cấp 3 nên em đếm HS em biết.
Thầy ở Hà Nội hay ở đâu cụ? 30 năm không dạy ở đâu chỉ dạy ở nhà mà vẫn đông khách thì chắc rất đặc biệt, nếu ở HN có khi em biết

vuanhanghi

Xe điện
Chào các cụ,mợ.
Không biết Giáo viên (gv) ở khu vực các bác như nào, ở HN em thấy nghề giáo dạy các môn Toán, Văn, Anh, Lý, Hoá.. bây giờ phải nói là lên ngôi thực sự.
- Một cậu sinh năm 1994, học ngoại ngữ xong ra xin làm hợp đồng ở một trường và từ đó mở 1 lớp TA ở nhà, sau 3 tháng mở lớp thứ 2 và sau khoảng 5 tháng thì nghỉ dạy hợp đồng, chỉ dạy thêm ở nhà, mỗi tuần giờ có tầm 6 lớp x2 buổi/ tuần x 120k/người x 18-22 người/buổi (gần trăm tr/tháng); Hay GV dạy văn, toán ở trường cấp 2 thôi thì cũng thu nhập như vd nêu trên.
- E thấy các gv cấp 2 lại là thu nhập tốt nhất, vì ngoài dạy ở “trung tâm” rồi còn mở ở nhà các hs lũ lượt đến học vì (….). Giờ vào công lập cấp 3 cũng khó hơn là vào đại học nên theo em thấy là các PH thường rất đầu tư cho con ở cấp 2 hy vọng vào c3 trường công tốt một chút. Ấy thế mà GV dạy thêm ko phải nộp thu nhập cá nhân.
- Nhưng một số gv dạy các môn phụ thì thu nhập kém vì ko dạy thêm như các môn kia.
Tuy nhiên, đối với gv vùng cao, ko có dạy thêm, ít hs, lễ tết, 20/10, 20/11, 8/3 nhiều khi ko có j, em thấy sự khác biệt quá lớn, cứ mỗi lần lên miền núi hoặc xem TV thấy các gv trên vùng cao thấy thật thán phục.
- Nếu nói miễn hp cho con gv thì em nghĩ không nên mà cần tạo sự công bằng cho các ngành nghề, các ngành cứ miễn như thế thì con bs cũng miễn tiền khám bệnh à? con thợ điện miễn tiền điện à,….
=>>>Theo em nghiên cứu tổng thể tạo sự công bằng và cần tăng chế độ cho gv vùng cao, gv dạy các môn ko có dạy thêm và quản lý chặt chẽ viẹc dạy thêm, thực hiện thu thuế thu nhập đối với gv dạy thêm.
Trừ trường hợp gv dạy chính nhưng kết hợp mở lớp phụ đạo, dạy thêm, các em hs ở lớp "tự nguyện" tham gia thì ko nói.
Còn lại, các gv dạy thêm, luyện ôn thi, cụ tưởng ai cũng thu hút, duy trì được học sinh chắc. Ng ta có trình độ, chuyên môn, kinh nghiệm, có duyên dạy học nữa. Cả 1 trường chỉ có vài người đc như vậy.

Mytv

Xe điện

Được như ông giáo gần nhà cụ nói thật là số ít.
Em vừa ngồi đếm thì họ hàng nhà em có 31 ngừoi làm giáo viên. Tất cả đều dạy môn chính. Trong số này chỉ khoảng 1-2 ngừoi có thể (em nhắc lại là có thể) đạt mức thu nhập từ 100tr trở lên. Còn lại đều dao động cỡ 20-40tr tuỳ thâm niên công tác. Mà tất cả đều dạy bục mặt ra chứ không nhàn như mọi ngừoi tưởng tượng đâu.

xegiacmo

Xe container
Phải có năng lực , học trò đỗ trường ngon , 300 k 1 buổi

Mít đen

Xe tăng
Thầy ở Hà Nội hay ở đâu cụ? 30 năm không dạy ở đâu chỉ dạy ở nhà mà vẫn đông khách thì chắc rất đặc biệt, nếu ở HN có khi em biết
Cụ biết thầy Dương Đình Nghiệp ở Thạch Bàn, LB ko?

Hanamlut

Xe buýt
Em vừa đóng 960k tiền học tăng cường (thêm) tháng rồi. Học 4 môn T, V, TA và KHTN. Tính ra cũng chỉ 25-30k/buổi. Thầy cô trường con em không được mở lớp hay dạy thêm bên ngoài. Cũng có thầy cô bất chấp lệnh mồm của HT tăng gia. Em nghe nói các lớp này thu 100k/buổi. Mỗi buổi học 2h và mỗi lớp khoảng 15-20hs. Các thầy cô tăng gia này em thực sự phục họ. Vì đi dạy cả ngày ở trường tối về chạy sô từ 6h-10h đêm.
Con em học 1 trường C2 ở quận 2 bà.
Em ở quê, học ở trường chỉ 18k/buổi. Tuần chỉ học 3 buổi. Một năm tổng tiền học thêm ở trường chỉ 2-3tr thôi. Còn học ở nhà cũng chỉ khoảng 30k/buổi 2 tiếng. Mà thày cô cũng chỉ dạy 1 ca/ngày thôi. Và không bao giờ có chuyện thày cô dạy ở lớp không hết kiến thức đâu. Mà nói thật, mấy ông nói vậy thì chỉ "nghe nói " thôi. Chứ bản thân có con bị vậy mà im thì đúng là ngu.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Chào các cụ,mợ.
Gv môn chính ở Tp nhất là anh, toán, văn thu nhập 50-100 một tháng là phổ biến, hơn rất nhiều ngành nghề. Mặc dù ở vùng cao thì đúng là cũng vất vả, nhưng ở vùng cao thì không chỉ mỗi gv vất và mà cũng nhiều ngành nghề cũng vậy, giờ chính sách như đề nghị thì mất công bằng quá

fanmu1234

Xe container
ông thầy ở quận 1, TPHCM gần nhà em. Ông thầy dạy thường thôi, nhưng vẫn đông khách. Nguyên nhân đông HS là nhà ông ấy cách trường cấp 2 chỉ có 300m, HS 17 giờ tan học là ghé nhà thầy học thêm cho tiện.

Do đó, dù ông ấy không dạy trong trường nhưng vẫn có khoảng 150-180 HS hàng tháng x700k/tháng

Ông thầy có 2 đứa con, dựng vợ gả chồng mua cho mỗi đứa 1 căn nhà vài tỏi

poiuy

Xe ba gác
Vẫn cho mở dậy thêm thì thầy/ cô hơi đâu mà dậy hết trên lớp, ít ra để giữ sức mà dậy thêm chứ. Cái này nó là tự nhiên thôi mà.
Chắc chắn là không thể dạy hết trên lớp được mà chỉ dạy được độ 70%. Trên lớp sức tiếp thu không đồng đều, chỉ 1 bộ phận nhỏ mới đủ khả năng tiếp thu hết nên kiến thức truyền tải phải giảm để hầu hết HS tiếp thu được. Như vậy có thể giúp cho HS đạt tối thiểu 5-6 điểm. HS nào có nhu cầu học hết kiến thức thì mời học thêm hoặc học trường chuyên lớp chọn.

phuongmit

Xe cút kít
Quê em NQ của tỉnh đc thu có 18k/buổi học thêm tại trường. Ngoài trường có 25k/buổi mà hs còn đầy cháu xin khất, thấy GV nói cũng miễn luôn cho các cháu khó khăn này.
Con mình ko có ý thức tự học được thì có ng quản lý - kèm cặp ở mức đó cũng hợp lý. Bố mẹ đi làm đỡ lo tụ tập chơi bời láo.
Ông hô chăm sáu kia là dạy thêm bên ngoài phạm vi nhà trường cụ ạ, cụ tính giá trong trường thế thì xa lắm. Giá học thêm ở Hanoi phổ biến hiện rơi vào tầm 150-200k/buổi 90p, thầy sao cô số thì có thể x lần giá đó nhưng số này chiếm k nhiều. 1 gv dạy thêm kiếm dc chăm sáu 1 tháng thì chắc vợ chồng k nhớ mặt nhau, chó thấy là sủa và cắn :))

meodenminh

Xe điện
Chắc chắn là không thể dạy hết trên lớp được mà chỉ dạy được độ 70%. Trên lớp sức tiếp thu không đồng đều, chỉ 1 bộ phận nhỏ mới đủ khả năng tiếp thu hết nên kiến thức truyền tải phải giảm để hầu hết HS tiếp thu được. Như vậy có thể giúp cho HS đạt tối thiểu 5-6 điểm. HS nào có nhu cầu học hết kiến thức thì mời học thêm hoặc học trường chuyên lớp chọn.
Hóa ra điểm học bạ các em toàn 8 với 9 là tối thiểu là do học thêm😐

Bigcat

Xe buýt
Nghề giáo thực sự rất vất vả và thu nhập rất thấp, chỉ 1 bộ phận rất nhỏ các giáo viên môn chính là có thêm thù lao dayh ngoài để tráng trải chi phí cuộc sống đắt đỏ ở Thủ đô thôi, CCCM tâm tư gì! Giờ cấp 2 gia đình trung lưu nào ở Hà nội hay SG mà chẳng dốc > 30% thu nhập gia đình để đầu tư cho con cái học, với kỳ vọng các cháu đỗ được vào trường cấp 3 công lập. Chẳng lẽ tiền nhiều mà để các cháu học tư thục dân lập hay quốc tế hết à? Hazz..... nghành giáo dục nước mình được quốc tế xêp hạng rất cao đấy nhé, cứ nhìn thành tích thi quốc tế của các cháu hay leo Olympia là thấy cứ cháu nào đạt được điểm cao là tư bản họ mời chào và cung phục sang nước họ làm việc cống hiến ngay tức thì. Giáo viên giờ chuyển nghề sang shipper hay online shopper hêt sạch roài......Hahahahaha...

Matizcoi

Xe cút kít
Các bạn GV vùng cao giờ cũng đỡ rồi.
Gớm những năm 2k em lên Sơn La với Lai Châu nhìn các cô đi dạy mà ngán ngẩm.
Trình lái xe các cô chấp mấy thằng tổ lái 1 mắt.
Đường zích zắc lên núi bằng đất rộng có 50cm mà trời mưa các cô vẫn kẹp đôi phi gần chục km đèo nhiều thế em phục sát đất. Sểnh tay lái cái là lăn cmn xuống núi luôn.
Tăng lương thì em nghĩ nên tăng gấp đôi cho các cô mầm non ấy.
Em trông có mấy đứa ở nhà đã nổ tung đầu ra mà mấy cô trông gần 30 đứa thì không biết thế nào. Trong khi lương gvmn ở thổ đu có 7 củ.
Hồi xưa đặc sản vùng cao có món cô giáo cắm bản - món này do mấy anh chuyên phượt phịch truyền lại, ko rõ thực hư ;))

Koka2015

Xe tăng
Nghề giáo thực sự rất vất vả và thu nhập rất thấp, chỉ 1 bộ phận rất nhỏ các giáo viên môn chính là có thêm thù lao dayh ngoài để tráng trải chi phí cuộc sống đắt đỏ ở Thủ đô thôi, CCCM tâm tư gì! Giờ cấp 2 gia đình trung lưu nào ở Hà nội hay SG mà chẳng dốc > 30% thu nhập gia đình để đầu tư cho con cái học, với kỳ vọng các cháu đỗ được vào trường cấp 3 công lập. Chẳng lẽ tiền nhiều mà để các cháu học tư thục dân lập hay quốc tế hết à? Hazz..... nghành giáo dục nước mình được quốc tế xêp hạng rất cao đấy nhé, cứ nhìn thành tích thi quốc tế của các cháu hay leo Olympia là thấy cứ cháu nào đạt được điểm cao là tư bản họ mời chào và cung phục sang nước họ làm việc cống hiến ngay tức thì. Giáo viên giờ chuyển nghề sang shipper hay online shopper hêt sạch roài......Hahahahaha...
Chả có nước tư bản nào mời cụ nhé, còng lưng nộp hồ sơ xin mới được cấp học bổng.

ip8plus

Xe tải
Con em đang học 3 trường, 1 đứa trường tư cấp 1, 1 là cấp 2 cnn, 1 đứa cấp 3 ntt và không trường nào có cô môn chính mở lớp học thêm (hoặc có dạy ở đâu đó nhưng k nói gì trên lớp nên em k biết) nên con e cũng chưa phải học thêm thầy cô nào trên lớp cả
chắc cụ ko ở khu nội thành HN rùi. Em ước ao đc như cụ, chứ học thêm lại phải đưa đón và tốn kém thêm lại mệt mỏi cho các con lắm.