[Funland] Giáo viên cắt tóc học sinh trong lớp học

kienvinh

Xe lăn
Trong trường học bây giờ vẫn có quy định về đầu tóc quần áo móng chân móng tay. Thời xưa 7x bọn em đi học cấm con giai để tóc dài lẫn cả đầu trọc, chỉ có một thằng tên Vượng để tóc dài bị gọi lên ban giám hiệu nhưng hóa ra mẹ nó làm cửa hàng gạo giữa phố nên nó để dài quăn như phi dê mẹ luôn, sau vì nhiều chấy quá nên mới húi cua đi.

Giáo dục ta hô hào là rèn nhân cách nhưng thực ra mấy cái quy định chỉ để cho có thôi. Giáo viên ngứa đèn đứa nào thì đứa nấy rách việc. Cô giáo này chắc cũng a cay cái gì con bé kia mới làm thế. Chứ bình thường kề mè mày, tử tế ấm vào thân phúc phích nhà mày chứ ai hơi đâu mua bận vào người.

Nhưng phụ huynh con bé kia mà tốc xịp lên thì cô giáo cũng bách nhục về xâm hại đến cơ thể trẻ con. ̀Rồi đồng nghiệp ganh ghét hoặc hiệu trưởng nó trù úm hoặc cấp trên nó bực mình thì mất nghiệp như bỡn, một cái giáo viên trường công nhẽ cũng bạc trăm chứ dễ mà được kỹ hợp đồng đâu. Khổ thân cô giáo.
Nhẽ cô giáo viên này cũng acay cái gì con bé học sinh kia thật.

huyhung123

Xe điện
Nhận thức của mỗi người một khác, khi phụ huynh nghĩ thầy cô giáo cùng 1 "phe" với mình để dạy dỗ con cái thành người thì sẽ có suy nghĩ khác, còn khi phụ huynh nghĩ thầy cô ở 1 "phe" khác thì lại cố gắng bảo vệ con cái mình khỏi sự nghiêm khắc của nhà trường.
Tất nhiên, để là liên minh hay phe đối lập thì nó còn phụ thuộc vào tư cách của người cầm phấn và trách nhiệm của nhà trường.
Nhưng:
Nếu coi nhà giáo là 1 nghề bán kiến thức thì tự hỏi nhiều trường hợp, sao nhà tôi giàu thế mà không thể mua kiến thức được cho con tôi, nhà tôi không thiếu tiền nhưng sao con cái lại hư hỏng.
Có những thứ có thể mua bán, nhưng có những thứ mua cũng không được, bán cũng không xong. Bố mẹ, gia đình là tấm gương, thầy cô, nhà trường có công uốn nắn. Ở trường còn nhiều hơn ở nhà. Nếu gia đình là 1 đường thẳng, nhà trường là 1 đường thẳng song song, khoảng cách 2 đường thẳng đó càng ngắn thì con cái ở giữa 2 đường thẳng đó, muốn nguệch ngoạc cũng chẳng được. Nhưng bố mẹ là đường cong, nhà trường là đường vẹo, con cái nó sẽ cong chỗ này, cong chỗ kia, khó mà thẳng. Đúng không cụ nhỉ
Kiến thức vào người hay ko thì do người học + gia đình chứ cụ? Nhà trường mà uốn nắn học sinh lúc nào cụ? Bậc PT thì thuần dạy kiến thức, mỗi giáo viên 1 môn. Lên ĐH thì đào tạo, thi qua môn là ok.
Hiện tại thì chính khoá buổi sáng, chiều học các môn tào lao mục đích tăng doanh thu cho trường. Tối căng đầu ra làm bài tập về nhà, làm ko xong thì ăn phạt, bêu rếu trước lớp...
Tất cả việc 1 đứa trẻ thành người hay ko là do gia đình + xã hội, nhà trường chỉ bán kiến thức thôi. Tự nhận vơ các thứ vào mình rồi cho mình hành xử vi phạm pháp luật là vấn đề lớn của 1 số giáo viên. Đầy đứa học giỏi, ngoan theo tiêu chí nhà trường nhưng học xong chả biết làm gì; mà những đứa thầy cô cho là nghịch, phá... ra đời lại sống tốt, thành đạt!

phuongmit

Xe cút kít
Thời nay học sinh nhiều đứa xấc xược, quái thủ hơn và bố mẹ chúng cũng vậy nên gv cũng phải lựa thì mới chung sống với chúng nó dc. Mọi thứ hãy dùng quy định và luật pháp mà soi chiếu, còn cảm xúc thì phải kiềm chế k thì mệt lắm

Suri15

Xe Cứu Trợ
Kiến thức vào người hay ko thì do người học + gia đình chứ cụ? Nhà trường mà uốn nắn học sinh lúc nào cụ? Bậc PT thì thuần dạy kiến thức, mỗi giáo viên 1 môn. Lên ĐH thì đào tạo, thi qua môn là ok.
Hiện tại thì chính khoá buổi sáng, chiều học các môn tào lao mục đích tăng doanh thu cho trường. Tối căng đầu ra làm bài tập về nhà, làm ko xong thì ăn phạt, bêu rếu trước lớp...
Tất cả việc 1 đứa trẻ thành người hay ko là do gia đình + xã hội, nhà trường chỉ bán kiến thức thôi. Tự nhận vơ các thứ vào mình rồi cho mình hành xử vi phạm pháp luật là vấn đề lớn của 1 số giáo viên. Đầy đứa học giỏi, ngoan theo tiêu chí nhà trường nhưng học xong chả biết làm gì; mà những đứa thầy cô cho là nghịch, phá... ra đời lại sống tốt, thành đạt!
Em đoán cụ sống tốt và thành đạt. Hehe.
Em biết ơn các thầy cô từ lớp 1 đến hết đại học, có người em học được nhiều, có người em học được ít, có người em quý, có người em không ưa. Nhưng dù không còn trẻ nhưng em vẫn nhớ nhiều thứ được dạy bảo khi còn ngồi trên ghế nhà trường. Em học trường làng và thế hệ cũ, nên có thể nó khác.
Quan điểm của em và cụ khác nhau, nên có tranh luận cũng không ra được điểm chung.

Dungha

Xe điện

Đầu tóc học sinh rất bình thường so với thời bây giờ. Còn cô giáo thì như bình luận.

Mr.Alo

Xe lăn
Em đọc thấy bảo nhắc nhở nhiều mà ko nghe , cắt tóc như kia là sai rồi , cứ kỷ luật hoặc mời ph đến làm việc rồi làm mạnh có lẽ ổn hơn
Trang phục tuy chưa có văn bản chi ly nhưng cũng có cái khung để hs làm theo rồi , như f1 nhà em đợt bị gầu nhiều em túm ra hiệu kêu cắt ngắn hẳn mà nó kêu sợ bị phạt lên cũng phải theo ko cắt ngắn

sắt con

Xe điện
Giáo viên hành xử man rợ như ngoài đường, ngoài chợ vậy

phuongmit

Xe cút kít
Em đọc thấy bảo nhắc nhở nhiều mà ko nghe , cắt tóc như kia là sai rồi , cứ kỷ luật hoặc mời ph đến làm việc rồi làm mạnh có lẽ ổn hơn
Trang phục tuy chưa có văn bản chi ly nhưng cũng có cái khung để hs làm theo rồi , như f1 nhà em đợt bị gầu nhiều em túm ra hiệu kêu cắt ngắn hẳn mà nó kêu sợ bị phạt lên cũng phải theo ko cắt ngắn
Đợt e học cấp 3 PĐP, có quy định về trang phục tóc tai rồi, cứ vi phạm thì sáng thứ 2 chào cờ mời lên xếp hàng bêu tên, cho nghỉ ngay và luôn 1/2 hoặc cả ngày về khắc phục. Tái phạm mời bố mẹ và cố tình vi phạm có thể bị buộc thôi học. Cách đây 20 năm đã luật hoá như thế rồi, k đứa nào dám láo

Tuongtien1977

Xe điện
thời AE 7x nhà trường cô giáo vẫn quan tâm tóc tai, móng tay móng chân quần áo cho học sinh bình thường mà, cắt tóc, lấy thước vụt vào ngón tay suốt ngày

motthoidongbim

Xe điện
Riêng phần này em không đồng ý vs cụ “Đầy đứa học giỏi, ngoan theo tiêu chí nhà trường nhưng học xong chả biết làm gì; mà những đứa thầy cô cho là nghịch, phá... ra đời lại sống tốt, thành đạt!”. Số ít thôi cụ vs không bền nếu học hành không ra gì.
Giờ bọn trẻ con nó hiểu biết nhiều lắm, cái gì nó đúng- sai nó biết đấy. Cô giáo dạy Nn lớp f1 nhà em lớp 3, nó về kể “cô bảo bọn con : im mồm đi...”. Sau cnó lên fanpage của trung tâm đấy cno tố gv, đánh giá sao -> phải đổi gv vs cno đấy.

Lelong1411

Xe tăng
Thể thống là cái gì cụ? Ngoan, học tốt và có đủ kỹ năng, kiến thức là ok rồi. Ra đời e thấy mấy anh ăn mặc bụi đời lại tử tế, bọn sơ vin tóc bóng mượt lại lắm mưu mô!
Cụ ko đủ dữ kiện để đánh giá cháu này ngoan hay ko. Nhưng cháu nó vi phạm kỷ luật là có. Nơi tập thể nó có nội quy chứ k phải là cái chợ cụ ạ. Còn cái thứ cụ thấy nó cũng chỉ là cảm giác của cụ, nó k thể hiện cho số đông. Ít nhất về mặt lực lượng lao động thì bọn sơ vin bóng mượt kia nó đang đóng góp cho xã hội nhiều hơn mấy ông ăn mặc bụi đời :))

Ớt xanh

Xe điện
Bao đời qua VN làm được gì để thế giới ngưỡng mộ chưa cụ? Hậu quả của tôn sư trọng đạo đấy!
Giáo chỉ là 1 nghề, rất dễ vì đơn thuần đọc sách rồi nói lại; ko có quyền gì mà xúc phạm học sinh cả. Nếu thấy học sinh vi phạm nội quy thì báo nhà trường. Giáo cũng ko có chức năng dạy trẻ con thành người, đấy là việc của gia đình. Giáo đơn thuần là bán kiến thức, làm sao để học sinh làm được Toán, Lý, Hoá... và thi đỗ đại học.
Cũng là một nghề nhưng người lao động phải có những tiêu chuẩn cần và đủ để được hành nghề.
Em nghĩ bộ dục của chúng ta nên có những quy định ứng xử sát với thực tế để tránh những va chạm giữa gv và hs như trên, thời nay cả hai phía đều không phải đậu vừa rang...

TZM33

Xe máy
Nhà Trường có nội quy và quy định nhưng đáng Cô Giáo nhắc nhở và báo Phụ Huynh để giải quyết vấn đề thì hợp lý hơn.

nguyen_kia

Xe điện
Làm cô giáo bây giờ chịu nhiều áp lực thật.
ở nhà mình, nhắc con ngủ dậy dọn gọn gàng phòng ngủ, thức ngủ điều độ đã cực kỳ nan giải rồi.

xitruman

Xe tăng
Em ngày xư đi học, hồi cấp 2 còn bị thầy giáo rút dép ném. Nhưng thầy u em chả bênh em, cũng kg kiện thầy giáo.
Sau này lớn lên, mỗi lần về thăm thầy là thầy trò lại nhắc lại. Thầy cũng nói là thầy làm thế là kg đúng, trò cũng nhận sai.

HTlangtu

Xe điện
thế đ.éo nào mà những năm này vẫn còn có chị giáo gìn giữ đc cái tư duy dạy trẻ kiểu này từ những năm 1960 đc nhỉ?
Hơ, e phải cho ngay mấy thằng cu chỗ em, xem còm này
Đậu móa, bọn e vừa tranh cãi mối quan hệ thầy cô giáo với học sinh thời nay
Có ng bảo "giáo viên sợ học sinh" nọ kia, rồi "không làm biện pháp mạnh, nghiêm khắc thì hoc sinh hư"
Thế các nước tư bản tốt nghiệp ra trường toàn cướp à?
Chứ k lẽ giờ các ông bà vẫn muốn phạt các cháu quỳ gai mít như thổ dân nữa chắc???
Xã hội phải văn minh dần, chứ giáo dục kiểu hủ nho, thì lại thêm 1000 năm Bắc thuộc nữa.

skype0211

Xe tăng
Xưa có thầy giáo dạy tiểu học có cách phạt là cầm thước kẻ gỗ dài vụt vào tay, tùy lỗi nặng nhẹ mà x lên, mình bị vụt có 1 lần duy nhất vì lỗi dời ơi đất hỡi mà vẫn ám ảnh cái tay đau. Sau thầy chuyển trường lên hiệu phó, bố mình là hiệu trưởng, thầy đến nhà chơi có bóng gió là thầy giờ ko vụt học sinh kiểu đó nữa rồi.🤣