[Funland] Giao thông bát nháo và ý kiến riêng

hanoistreet

Xe tải
Nhà dột từ nóc, các cụ cứ ra ngã tư với chốt xem csgt làm gì cả ngày là rõ. Một là cắm đầu xem cam trên đt để bắt lỗi oto vi phạm theo chiều sắp đến, mặc kệ giao thông thậm chí xe đạp đi ngược chiều luôn bên cạnh. Hai là chống nạnh bắt xe máy ko đội mũ, việc vượt đèn hay ko cũng ko quan tâm vì đằng nào cũng ko bắt được. Ba là bắt được thì các anh cho làm việc góc tối nhất, kín nhất, kể cả liên ngành lập chốt.
Hành pháp mà như vậy thì dân đen cần gì quan tâm luật lá cứ đi theo bản tính, văn hóa bản thân thôi.

caisua

Xe lăn
Ảnh hưởng đến miếng cơm manh áo của các A Pikachu =))
Chúng ta cần chứ các anh đâu có cần, nước trong thì làm gì có cá. Nghe đâu gần 4 chục con CAM đường vành đai 3 trên cao chả có con nào được hoạt động nữa

berryfun

Xe điện
Ô tô giờ tốt hơn rồi, hiếm vượt đèn vàng-đỏ lắm, vì giờ camera nguội khắp nơi, cái này nhận thấy rõ nếu cụ quan sát.
Vượt vàng-đỏ, đợi đèn xanh đỗ lấn sang làn đối diện, luồn lách tạt qua đầu xe khác, v.v... thì xe máy là chủ yếu (như ngã tư Trần Phú- Điện Biên Phủ HN 100% xe máy lấn làn) nhưng CSGT nhìn thấy 24/24 cũng mặc kệ ko nhắc nhở, nói gì đến phạt, các anh chỉ chăm chăm rình xe ô tu thôi.
Xe đỗ đèn đỏ mà có còi phía sau thì cụ cũng phải xem lại xem có dứng đỗ vào làn dành cho rẽ phải (có chỗ kẻ lưới, chỗ không) hay không, cái này do xe đi thẳng lấn chiếm làn dành cho xe rẽ phải, đứng như 1 bầy ngỗng nhưng lại vẫn nghĩ là "mình đỗ vậy không sai" đấy.
Cháu nói vế phân nàn thôi cụ chứ ô tu nhà các cụ thì ít vượt đèn đỏ rồi nên giờ mí sinh ra thói che biển.
csgt giờ bất lực chăng? Cụ otu đi chuẩn sao phải lo csgt họ chăm chăm rình mình.
Còn về còi phía sau thì cháu là người luôn tuân thủ trượt để lane ko ngáo ngơ ngẫn đến mức đứng vào chỗ mắt lưới cụ ợ

amour05

Xe hơi
Chúng ta cần chứ các anh đâu có cần, nước trong thì làm gì có cá. Nghe đâu gần 4 chục con CAM đường vành đai 3 trên cao chả có con nào được hoạt động nữa
Thông tin này có chính xác không cụ? Gần đây vào đầu giờ sáng đường trên cao các xe lại phi hết vào làn khẩn cấp để đi, chỉ khổ những người tuân thủ đi đúng làn thì toàn bị vượt lên rồi chèn vào đầu ở các nút giao, đường dẫn xuống. Em sáng nào cũng đi và thấy khá ức chế, các anh PKC rình bắt các ngã tư làm gì nhỉ, chỉ cần sáng sáng lên đó làm 1 lượt mỗi xe 5tr thì tha hồ rồi.

caisua

Xe lăn
Thông tin này có chính xác không cụ? Gần đây vào đầu giờ sáng đường trên cao các xe lại phi hết vào làn khẩn cấp để đi, chỉ khổ những người tuân thủ đi đúng làn thì toàn bị vượt lên rồi chèn vào đầu ở các nút giao, đường dẫn xuống. Em sáng nào cũng đi và thấy khá ức chế, các anh PKC rình bắt các ngã tư làm gì nhỉ, chỉ cần sáng sáng lên đó làm 1 lượt mỗi xe 5tr thì tha hồ rồi.
Độ chính xác thì em chịu nhưng độ logic thì có thể vì các xe vua chạy trên này nên ... phải vậy thôi

lanhpham

Xe điện
Dân nó nhờn rồi cụ ơi, giờ chỉ có phạt thật nặng, bỏ ngay cái luật xe to đền xe bé ,với cái Luật ko làm chủ tốc độ

bau67

Xe container
Với 1 vài điều trong Luật GTĐB và cách xử lý sau tai nạn như hiện nay thì tình trạng giao thông ngày càng trở nên bát nháo hơn mà thôi !

cdcn

Xe điện
em ko hiểu CAM giao thông đắt đỏ cỡ nào mà ko trang bị tại các nút giao mà phạt nguội nhỉ. cần gì quá nhiều csgt điều tiết đâu. cứ oánh vào kinh tế là chờn ngay. có khi thu tiền phạt 1 tháng là thừa tiền đầu tư cơ sở hạ tầng ý
Cơ bản là không phạt được cụ ạ! Đội đi ô tô còn nắm được tóc lúc đi đăng kiểm. Còn đội xe máy thì chịu.

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Những gì cụ viết ra rất rất đúng với thực trạng hiện nay, phải nói là quá tệ.
Thời điểm mới làm nghiêm mũ BH là thời điểm giao thông ổn nhất, ông nào thò mặt ra đường cũng phải đội nồi cơm điện lên đầu, như 1 thói quen. Nhưng gần đây chả thấy mấy người đội mũ nữa, nhất là mấy ông thanh niên, xe chả gương chả mũ gì, đèn đỏ cũng là đèn xanh.
Ai đời dừng đợi đèn đỏ mà không ở dưới vạch, toàn tràn ra tận giữa đường, gây cản trở giao thông cho hướng đang đi, cũng chả có hình thức nhắc nhở, xử phạt nào.
Xe đi cao tốc thì đúng như cụ nói, nhất là xe biển vàng, Limusine, xe khách toàn phi như tên bắn ở làn khẩn cấp, rồi tạt ngang ra. Xe dừng đèn đỏ nuối đuôi chờ, ở đâu 1 ông phi vào làn ngược chiều lên cướp đường... Nói nhiều chán quá

duongphong

Xe container
em chạy đường 5B mà toàn phải phi vào làn 100 mới chạy nổi vì 2 làn 120 phần lớn đi 80-90 xin vượt các kiểu cũng ko cho, không hiểu các ông bà ấy nghĩ cái gì nữa
Nhiều thằng đi VD3 chậm như rùa, vượt lên kiểu gì cũng đang buôn đt hoặc nhắn tin :))

Natsumi07

Xe tải
Đơn giản nhất là vượt đèn đỏ sẽ bị đâm chết mà không được đền bù và phải bồi thường cho người đâm. Thế có nhanh hơn mọi giải pháp kia không?
Việc này là do mọi người tự dàn xếp chứ có luật nào là phải bồi thường cho người vi phạm bị nạn đâu nhỉ? Xưa nay toàn là gq kiểu dĩ hoà vi quí, nặng về cảm tính rồi nó thành ra vấn nạn. Bây giờ mọi người hãy kiên quyết không cho người phạm lỗi dẫn đến bị thương hoặc chết một xu nào cả xem, đã là luật thì phải thực thi nghiêm chỉnh, cùng lắm thì ra toà. Sẽ có những trường hợp n vi phạm có thế lực hoặc nhiều tiền chạy chọt nhưng không thể là tất cả, rồi chúng sẽ ra ánh sáng nếu dư luận xh đồng lòng lên án, chúng không thể một tay che trời mãi được.

bmt1986

Xe tăng
Ý thức cả thôi, dân mình thì các cụ còn lạ gì, ông nào cũng nghĩ mình khôn hơn người khác thì chả loạn.

Cứ học TQ nắp cam khắp nơi chấm điểm công dân là ngoan ngay :))

windmill

Xe buýt
Thả mấy chú CSCĐ ra là nghiêm ngay.

cucnguyen2186

Xe hơi
Mấy anh grab thì quá gọi là bát nháo đi chứ lị. Dân trí thấp, lười suy nghĩ, muốn một tháng mười mấy triệu bằng cách đơn giản là chạy ngoài đường vài tiếng thì ối giời ơi các cụ đòi tuân thủ sao được luật lệ lề thói ? Em có động chạm cụ nào ở đây thì em xin lỗi, nhưng phải nhìn thẳng vào sự thật nó là như vậy.

poiuy

Xe ba gác
Việc này là do mọi người tự dàn xếp chứ có luật nào là phải bồi thường cho người vi phạm bị nạn đâu nhỉ? Xưa nay toàn là gq kiểu dĩ hoà vi quí, nặng về cảm tính rồi nó thành ra vấn nạn. Bây giờ mọi người hãy kiên quyết không cho người phạm lỗi dẫn đến bị thương hoặc chết một xu nào cả xem, đã là luật thì phải thực thi nghiêm chỉnh, cùng lắm thì ra toà. Sẽ có những trường hợp n vi phạm có thế lực hoặc nhiều tiền chạy chọt nhưng không thể là tất cả, rồi chúng sẽ ra ánh sáng nếu dư luận xh đồng lòng lên án, chúng không thể một tay che trời mãi được.
Ra toà nó sẽ là lỗi hỗn hợp và kết quả không khác gì cụ ạ. Điển hình vụ cao tốc TN đó.

duonglamkhoa

Xe tăng
Cụ nhầm rồi.
Nếu 1 xe vượt đèn đỏ bị xe đi đúng đâm trúng => tai nạn. Nếu xe đi đúng đèn không chứng minh được là đã giảm tốc độ hoặc né tránh thì xe đi đúng đèn xanh vẫn sai. Kể cả trên cao tốc, nếu có xe đi ngược chiều bị xe đi đúng chiều đâm trúng mà xe đi đúng chiều không chứng minh được là đã né tránh hoặc giảm tốc độ thì xe đi đúng chiều vẫn sai. Xe đi đúng bị quy vào tội: không làm chủ tốc độ để xảy ra tai nạn. Trong mọi trường hợp, cụ phải hết sức để không xảy ra tai nạn, không thể lấy cái sai này đè cái sai khác. Luật quy định vậy cụ ạ.
Chính vì vậy nên dạo này rất nhiều xe vượt đèn đỏ, ngược chiều trên cao tốc. Vì bọn nó biết nếu có xảy ra tai nạn thì cả 2 thằng cùng dính chứ chẳng phải 1 mình nó. Và, người đi đúng vẫn phải đi lom dom còn bọn đi sai thì ngày càng làm tới.

Chỉnh sửa cuối:

TrongHN

Xe tải
em ko hiểu CAM giao thông đắt đỏ cỡ nào mà ko trang bị tại các nút giao mà phạt nguội nhỉ. cần gì quá nhiều csgt điều tiết đâu. cứ oánh vào kinh tế là chờn ngay. có khi thu tiền phạt 1 tháng là thừa tiền đầu tư cơ sở hạ tầng ý
CAM phạt nguội hay nóng thì chủ yếu vẫn phạt ô tô, hầu như không phạt xe máy, người đi bộ vi phạm.
Nên theo em cần thêm hình thức truyền thông đến các trường học, tại khu dân cư về các mức phạt đối với tất cả các trường hợp vi phạm giao thông. Em ủng hộ đánh thẳng vào túi tiền

BMW X10

Xe điện
CAM phạt nguội hay nóng thì chủ yếu vẫn phạt ô tô, hầu như không phạt xe máy, người đi bộ vi phạm.
Nên theo em cần thêm hình thức truyền thông đến các trường học, tại khu dân cư về các mức phạt đối với tất cả các trường hợp vi phạm giao thông. Em ủng hộ đánh thẳng vào túi tiền
"Nên theo em cần thêm hình thức truyền thông đến các trường học, tại khu dân cư về các mức phạt đối với tất cả các trường hợp vi phạm giao thông": Tốt rồi, truyền thông thì quá toẹt vời bác ạ.

Thế, có phạt xe máy - oánh vào túi tiền xe máy không bác?

hm.tuan

Xì hơi lốp
Em dạo này chỉ loanh quanh ngày tầm 30-50km nhưng phải lầm bầm đ.m hàng ngày luôn. Mụ ngan kéo khóa mồm em luôn.

Natsumi07

Xe tải
Tôi thấy rất nhiều trường hợp những ông bố bà mẹ chở con đi đường thản nhiên làm những việc vi phạm pháp luật, vậy thì truyền thông với tuyên truyền trong trường học cũng không lại được. Đúng là chỉ còn cách khoét sâu vào túi các vị ấy mới tỉnh ra,