Giáo pháp của Phật- hãy cầu cho người đừng cầu cho mình!

hoalocvung

Xe điện
Vô thường, tạm bợ, nổi trôi
Sinh ra rồi diệt, diệt rồi lại sinh(%)

4eyes10

Xe buýt
Xuân khứ bách hoa lạc
Xuân đáo bách hoa khai
Sự trục nhãn tiền quá
Lão tùng đầu thượng lai
Mạc vị xuân tàn hoa lạc tận
Đình tiền tạc dạ nhất chi mai
(Mãn Giác Thiền sư)

quynhanh03

Xe điện
Em chào all các cụ, mợ. Em lôi thớt này lên, để mọi người ( cả em) dễ tìm:D

kienbeu

Xe điện
Chúc mừng ngày 20/10
Chúc các mẹ, các mợ, các chị và các em.....luôn luôn được an vui trong vòng tay từ bi của Đức Phật nhé!

workerbee2006

Xe tải
Chúc mừng ngày 20/10
Chúc các mẹ, các mợ, các chị và các em.....luôn luôn được an vui trong vòng tay từ bi của Đức Phật nhé!
Các mợ các chị để 1 kẽ hở cho em chui vào với nhá

n.bich17

Xe tăng
Chúc mừng ngày 20/10
thay mặt các mợ em cám ơn cụ nhìu nhá

workerbee2006

Xe tải
Đức Phật và phái nữ

Đàn bà có sức quyến rũ lạ thường đối với đàn ông, dù đó là bậc hiền triết cũng khó mà kiềm chế không cho dục vọng sinh khởi. Trong Tăng chi bộ kinh, Đức Phật có dạy rằng: “Này các Tỳ Kheo, ta không thấy một hình sắc nào làm say đắm tâm trí của đàn ông như hình sắc của đàn bà. Ta không thấy một âm thanh, mùi hương, vị, xúc nào làm say đắm tâm trí đàn ông như âm thanh, mùi hương, vị, xúc của đàn bà".
Lúc Phật sắp nhập diệt, thầy A Nan đã đề cập đến vấn đề này với niềm thao thức cho các vị xuất gia sau này khi phải tiếp xúc với phụ nữ.
- Này A Nan, không nên nhìn họ.
- Song nếu chúng con phải đối diện thì làm thế nào?
- Đừng bắt chuyện với họ.
- Nhưng nếu họ nói chuyện với chúng con thì sao?
- Hãy chánh niệm (luôn tỉnh thức để phòng hộ tâm ý).

Nếu chỉ vì thế mà chúng ta kết luận rằng đức Phật ghét phụ nữ là sai lầm.

Ngay cả phương diện đạo đức của họ đức Phật cũng chưa bao giờ khẳng định là yếu kém tuyệt đối. Đại vương Pasenadi thất vọng vì hoàng hậu Mallikà đã sinh ra một công chúa thay vì một hoàng tử như hằng mong ước. Đức Phật an ủi bằng cách nói rằng một người nữ nếu thông minh và đức hạnh, biết tôn kính cha mẹ, trung thành tận tụy với chồng thì còn đáng quý hơn một nam nhi.
Ngài là giáo chủ đầu tiên cho thành lập tỳ kheo ni đoàn (hoàn toàn khác với các tôn giáo khác lúc đó, coi thường và chà đạp phụ nữ). Đức Phật đã công khai xác nhận phụ nữ có khả năng chứng Niết Bàn, thực chất thì khắp trong kinh tạng nói đến vô số các vị Tỳ Kheo ni và nữ đệ tử tại gia dự vào các quả vị Thánh. Dù hiện kiếp quả vị Vô thượng Bồ Đề không có phần của họ, nhưng không ít vị Ni vừa xuất gia tu tập đã nhanh chóng tiến đến quả vị cao nhất của bậc Thánh, A La Hán, bỏ xa nhiều thầy Tỳ Kheo công phu lâu năm.
Trong kinh tạng Palì, tất cả những câu chuyện kể những cuộc hội kiến giữa đức Phật và phụ nữ đều chứng tỏ Ngài xem họ bình đẳng với nam giới. Sự kiện một số nữ nhân ác hạnh hay tranh cãi và một số nữ nhân đã lôi cuốn các thầy Tỳ Kheo ra khỏi chánh đạo, vẫn không cản trở Ngài công nhận rằng: “ Nữ giới có khả năng đạt kiến thức cao và nhiều nữ nhân còn vượt hẳn nam nhi về lòng nhân từ và tận tụy hy sinh”. Ngài cũng biết rằng thông thường chính phụ nữ quyết định bầu không khí mộ đạo trong gia đình và dạy bảo con cháu các nguyên tắc đạo đức. Thực tế cho thấy có nhiều phụ nữ trong số người hộ trì Phật Pháp phần lớn là do đức Phật đã công nhận nữ giới có ý thức trách nhiệm và đầy đủ khả năng giải thoát mà các ngoại đạo sư đương thời kịch liệt phản đối.

Tinh Tam

Xe tải

Happy Woment's day các cụ/ các mợ, chúc các cụ/mợ thành tựu viên mãn!

emdenmuon

Xe buýt
Cảm ơn các Cụ đã quan tâm đến chị em nhé!

Chúc các Cụ cũng luôn an lạc trong ánh từ bi của Đức Phật! [-O<

Tdthang1234

Xe buýt
phật tại tâm, hướng tâm về thiện ắt về với phật

thientamnt

Xe điện
Bác Kiên dự kiến hôm lào cho các Cụ/ mợ gặp mặt ý nhờ :D

hoalocvung

Xe điện
Em cũng theo các Cụ : Xin Chúc Một Nửa Thế Giới luôn xinh tươi và gặp nhiều may mắn @};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-

kienbeu

Xe điện
[FONT=arial,helvetica,sans-serif] Theo Phật, nếu khởi lên những ý ác như vậy, chúng ta phải biết đó là nghiệp ác phát xuất từ A lại da thức cần phải cắt bỏ; vì khi nhớ nghĩ đến điều gì khiến cho lòng bực tức, oán thù nổi lên thì liền có bạn ác tìm đến tác động chúng ta làm việc ác đó. Kinh Dược Sư gọi là “Làm bạn với ma”. Tu hành, không khéo sẽ dễ lầm A lại da duyên khởi và chơn như duyên khởi.
Trên bước đường tu, phải loại khỏi Thức tất cả những hạt giống xấu còn tồn đọng trong tâm, bằng cách đem pháp Phật vào lòng để rửa sạch trần tâm mới tiến tu và thâm nhập được pháp Không. Tôi xin nhắc lại rằng quý vị vào pháp Không thì không có sáu đường sinh tử, không có phân biệt nam nữ, nhưng tất cả chúng ta đều là pháp lữ đồng hành đáng tin cậy. Không vào bể Không thì còn có người chúng ta thương, có người chúng ta ghét, chắc chắn chúng ta sẽ rơi vào con đường sinh tử.
Không có sáu đường sinh tử thì thấy ai cũng dễ thương, vì không thấy nghiệp của họ, nhưng thấy tánh tốt của họ và cũng không phân biệt giới tính. Có Phật tử nói rằng họ tu Bát quan trai, tâm thanh tịnh nên quên mất người đối diện là “bà xã”, nên gọi vợ là đạo hữu, đến cha của họ cũng gọi là đạo hữu.
Quên cả giới tính, coi tất cả là bạn đồng tu và không khởi ý niệm giới tính thì dục tánh của chúng ta cũng tạm thời lắng yên. Dục tánh không khởi là A la hán, nhưng dục khởi thì thành chúng sinh. Một niệm trước của chúng ta thanh tịnh là Phật, niệm sau vọng động là rơi vô sáu đường sinh tử. Hành giả giữ niệm tâm nối kết liên tục và miên mật với Phật thì sẽ an trú được trong thế giới thánh thiện của Ngài. Cầu mong tất cả đệ tử Phật luôn sống với Phật tâm, thể hiện lời nói và việc làm giống Phật.
[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]HT.Thích Trí Quảng[/FONT]

Chỉnh sửa cuối:

pategan

Xe hơi
Con người khi còn cầu là còn tham, cầu cho ng hay cầu cho mình cũng như nhau cũng là cầu mà thôi :)

hoalocvung

Xe điện
Nhà Phật có câu : Vô Sở Hữu Pháp Tức Kiến Như Lai

Câu này em vẫn đọc và ngẫm hàng ngày và thấy đúng là Vô Lượng.

miu189

Xe buýt
Vâng, trên bước đường vươn tới đỉnh cao của buông xả...chúng ta cần đi qua nấc thang của giã từ lòng tham...
Ngay như tham lam cũng chia thành nhiều cấp bậc...
Chúng ta đang phải lần lượt vượt qua từng cấp bậc đó...
Bạn có thể đã hết tham lam để không còn cầu cho mình cũng như chẳng cầu cho mọi người...
Nhưng cũng còn nhiều ngưỡi vẫn đang cầu cho mình mà chưa nhớ đến người khác...
Vậy hướng đạo cho biết bao nhiêu con người chưa biết đến Phật pháp, có thể không là bạn...
Nhưng mong bạn hãy ủng hộ Phật pháp...hãy tìm cho mình 1 cách thức phù hợp để giúp nhiều người hiểu và tu cho đúng đường...
Đôi khi im lặng...im lặng cũng là sự ủng hộ nhiệt tình nhất của bạn đối với nhân loại...
Và khi còn là con người, hãy chọn cho mình cách tham lam nào để có lợi nhất cho tất cả...
Có thể là: "Hãy cầu cho người đừng cầu cho mình..."...
Còn khi bạn hiểu và thực hành được như những gì bạn đã trình bày ở trên...
Nghĩa là bạn nên gặp gỡ riệng cụ chủ thớt hay đi OF với nhau để đàm đạo riêng chứ không nên trình bày ở đây...
Người tu tập đạt được mức hiểu biết như bạn mà thực hành vào cuộc sống hôm nay như vậy thì mình thấy tiếc quá...
Miu còn rất yếu kém...mong được bạn chỉ bảo thêm nhiều...

Con người khi còn cầu là còn tham, cầu cho ng hay cầu cho mình cũng như nhau cũng là cầu mà thôi :)

Chỉnh sửa cuối: