Giáo pháp của Phật- hãy cầu cho người đừng cầu cho mình!

emdenmuon

Xe buýt

công nông tàu

Xe container
Chào các cụ , các mợ ! Sư phụ của em cho bài kệ sau em muốn cùng các cụ các mợ phân tích thêm để chúng ta cùng hiểu cho thấu đáo , em xin rót rượu mời
Học đạo quí vô tâm
Làm, nói, nghĩ không lầm
Sáng trong và lặng lẽ
Được vậy mới uyên thâm .

kienbeu

Xe điện
Chào các cụ , các mợ ! Sư phụ của em cho bài kệ sau em muốn cùng các cụ các mợ phân tích thêm để chúng ta cùng hiểu cho thấu đáo , em xin rót rượu mời
Học đạo quí vô tâm
Làm, nói, nghĩ không lầm
Sáng trong và lặng lẽ
Được vậy mới uyên thâm .
Chào cả nhà chúc cả nhà một ngày an lành và hoan hỉ nhé!
@ cụ Congnong: mấy dòng thơ của cụ rất chí lí!

workerbee2006

Xe tải
Học đạo quí vô tâm
Làm, nói, nghĩ không lầm
Sáng trong và lặng lẽ
Được vậy mới uyên thâm .
Bài thơ thiền quá hay cụ ạ!
Em chỉ hiểu được rằng, là người học đạo, những điều tưởng nhỏ nhặt như hành động từ thân, khẩu, ý cũng cần phải đúng đắn. Thế nào là đúng đắn? Là sự tác ý mang lại lợi ích cho mình, cho người, không làm tổn hại đến bất cứ chúng sinh nào. Suy nghĩ, lời nói và hành động đều trong sáng.
Bản chất Tâm ta vốn là 1 con vật bất kham, khó chế ngự và nó luôn hoạt động theo bản năng khát ái, sân hận và ngã mạn của nó. Đây chính là nhân để đưa chúng sinh xuống khổ cảnh và quay tròn trong vòng quay vô thủy vô chung của luân hồi. Điều phục và chế ngự được Tâm, Tâm bất động trước trần cảnh là cái đích của Học Đạo, là cái gọi là Vô Tâm vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Tinh Tam

Xe tải
Em đến chùa Phước Tường ăn chay à ( ở Sài gòn)
và chùa Thọ Cầu và Phúc Khánh ( ở HN)
Em thì có ăn vài lần ở chùa Hai Bà và chùa Bồ Đề cụ ah, chùa PK e cũng hay đi nhg lại k biết có ăn chay nữa, vì mỗi lần đi chùa đều đông đến nghẹt thở, nênk nghĩ chùa có ăn chay, khi nào có cụ thông tin lên đây nhé.

Hôm trtc em ăn ở Bồ Đề Tâm, ăn thấy cũng bthg, k gian, phục vụ cũng bthg, chẳng giống như PR chút nào. Ở Bồ đề tâm thì đồ ăn ngon hơn, nhg cách phục vụ em k khoái, cứ thấy ăn gần xong là xì xào chỉ chỏ, nhìn nhìn để muốn minh thanh toán nhanhn nhanh ý.

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Tu đạo có uyên thâm
Giáo lý phải thấm nhuần
Áp dụng trong cuộc sống
Làm những điều thiện tâm

workerbee2006

Xe tải
Tu đạo đã uyên thâm
Giáo lý tất thấm nhuần
Cuộc sống không phiền não
Hành thiện là tự nhiên

Bò Ma

Xe buýt
Học đạo quí vô tâm
Làm, nói, nghĩ không lầm
Sáng trong và lặng lẽ
Được vậy mới uyên thâm .
Bài thơ thiền rất hay theo em hiểu cái tâm khi đã định( chân tâm ) , trí tuệ phát sinh ( trí phân biệt ) chúng ta nhận diên mỗi hành động ,lời nói , ý nghĩ ( ba nghiệp thân , khẩu , ý ) đều đúng đắn trong cuộc sống và trên con đường tu tập của mình ...

Viva la vida

Xe tăng
"Theo Thượng tọa Thích Gia Quang, Giáo hội Phật giáo là chủ thể duy nhất có sứ mệnh truyền trì đạo mạch nối tiếp lịch sử 2.000 năm Phật giáo Việt Nam, đồng hành với dân tộc và mãi mãi là thành viên tích cực trong khối đại đoàn kết toàn dân tộc và hộ quốc an dân."
http://tintuc.vnn.vn/vdco/xa_hoi/284447/ky-niem-30-nam-thanh-lap-giao-hoi-phat-giao-viet-nam.htm
Một cái tổ chức 30 năm tuổi mà tự cho mình là "duy nhất" có sứ mệnh...nghe như ma giáo trong chuyện Kim Dung.
Ở đâu độc quyền, ở đó mục nát suy thoái.

Tinh Tam

Xe tải
Các cụ xử lý sao tình trạng năng lượng xuống nhiều vậy nhỉ?

kienbeu

Xe điện
Thể Theo nguyện vọng của cá nhân em và các cụ mợ có tâm với PP! Em hoan hỉ đề nghị các cụ, mợ nhà mìnhn up cho em cái TT cá nhân để em lên danh sách chuẩn bị cho buổi gặp mặt nhé!

Tinh Tam

Xe tải
Năng lượng gì đang xuống thế cụ~X(~X(~X(
em thỉnh thoảng hay được nhận năng lượng lắm, bthg thì k sao, e co thể chủ động, nhg h đó e có chuyện k ức k chịu đc, thế là như đc tiếp thêm sức, du đnag tỉnh táo e cũng lăn quay ra ngủ ngon lành mà k thể tỉnh đc và ngủ rất nhiều.

Em cũng sám hối, lỗi do em, đã k giữ đc tâm bình mà để cho sân lên, nên hôm nay cũng đỡ hơn, e k còn lả ng, hay tự nhiên vô cớ cáu gắt, tính tình cũng k nóng như hqua nữa.

emdenmuon

Xe buýt
Thể Theo nguyện vọng của cá nhân em và các cụ mợ có tâm với PP! Em hoan hỉ đề nghị các cụ, mợ nhà mìnhn up cho em cái TT cá nhân để em lên danh sách chuẩn bị cho buổi gặp mặt nhé!
Up lên đây luôn hả Cụ, hay là pm cho Cụ thôi ạ?

Em xin đăng ký 01 suất ạ.

A DI ĐÀ PHẬT!

emdenmuon

Xe buýt
em thỉnh thoảng hay được nhận năng lượng lắm, bthg thì k sao, e co thể chủ động, nhg h đó e có chuyện k ức k chịu đc, thế là như đc tiếp thêm sức, du đnag tỉnh táo e cũng lăn quay ra ngủ ngon lành mà k thể tỉnh đc và ngủ rất nhiều.

Em cũng sám hối, lỗi do em, đã k giữ đc tâm bình mà để cho sân lên, nên hôm nay cũng đỡ hơn, e k còn lả ng, hay tự nhiên vô cớ cáu gắt, tính tình cũng k nóng như hqua nữa.
Em không thấy Cụ đến lấy sách gì ạ. Nếu Cụ bận em gửi qua Mợ Nbich ạ. Nhưng mà Cụ cần số lượng bn ạ?