Giáo pháp của Phật- hãy cầu cho người đừng cầu cho mình!

emdenmuon

Xe buýt
Mợ cho em xin 1 bộ với ah. Thứ 4 em sẽ liên lạc với mợ ah. Em xin phát tâm in thêm 1 số để tặng lại cho những người mới bắt đầu tập tu Tịnh Độ.

Nam mô hoan hỷ Bồ Tát Ma Ha Tát !
Cụ cứ lấy ở chỗ em mà ấn tống. Chỗ em còn nhiều sách/đĩa lắm.

Cảm ơn Cụ!

OxIT

Xe buýt
Em cảm tưởng Bác chủ Topic không biết mình Tu gì và theo dòng gì. Mật Tông thế thì lạ thật.

Viva la vida

Xe tăng
Đừng nghe sư nói, hãy nhìn sư làm.
Sư nói đạo, thiện, từ bi hỷ xả....Việc sư làm là nhận tiền.
Trước kia đỡ, bây giờ lan như dịch bệnh.

5599

Xe buýt
Cháu hỏi ngu tí:
Cháu thấy người ta gặp nhau hay nói: A di đà phật mà chả hiểu gì cả ??
Ông A di đà và ông Thích ca mô ni quan hệ với nhau thế nào ??
Các cụ chỉ bảo giúp cháu với .

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em tự nhận là người vô thần. Vô thần 1 cách không tự nguyện, đạo thiên chúa thì quá xa vời với văn hoá và cuộc sống của em, mặc dù em thấy họ đúng là 1 thứ tôn giáo đúng nghĩa khi quan sát hành xử của tín đồ, của các cha đạo. Đạo phật thì gần gũi với văn hoá với cộng đồng nơi em đang sống. Một cách tự nhiên, thi thoảng em vẫn ngẫm nghĩ và tâm niệm giáo lý của nhà Phật được tiếp cận qua trao đổi với các bậc cao niên, qua sách báo hoặc mạng. Nhưng ở ngoài đời, nhưng hình ảnh của mấy ông đệ tử Phật tổ và không ít tín đồ phật giáo là quá xấu theo đánh giá của em- em không phải là tín đồ của thứ phật giáo ấy!.
Mấy bà bán hàng ở chợ chửi khách ầm ầm đến ngày rằm mùng 1 vẫn đi Chùa đều, nhiều vị tín đồ hay đệ tử phật giáo hiện nay thương mại hoá nhiều quá nên em nói thật em cũng giống bác

minhchi233

Xe điện
Mấy bà bán hàng ở chợ chửi khách ầm ầm đến ngày rằm mùng 1 vẫn đi Chùa đều, nhiều vị tín đồ hay đệ tử phật giáo hiện nay thương mại hoá nhiều quá nên em nói thật em cũng giống bác
Trước khi chửi họ đều lẩm nhẩm:" Nam mô, Adida Phật cho con xin năm phút để con chửi thằng/ con này 1 trận!"

Cuabien

Xe điện
Nói và làm một trời một vực
Nạn diệt vong như bức tường thành
Thoát Thôi một phút tan tành
Đạo đi đằng đạo nhân sinh tiêu tùng

Chả còn gì hư không ráo rốt
Có hay đâu mà bốc lời văn
Làm người cho xứng lương tâm
Cũng là đắc được đạo trong đời thường

Hay ho gì vênh vương mặt mũi
Tại sao không hổ với lòng mình
Ông bà bố mẹ gia đình
Tốt chưa???phận đã tròn vành hay không

Hay chỉ có loa mồm lẻo mép
Như điêu dân,Láo toét đầu môi
Miệng thì khấn phật kêu trời
Mà lòng toan những hại người dao,lê

Thấy được gì 30 năm nữa
Ai bói hay gieo quẻ cho mình
Thiên tại bệnh dịch vô tình
Toi thay cả lũ hết vênh,hết lừa

Tiếc cho kẻ thời tham danh vọng
Tham tiền vàng,lầu ốc ngôi cao
Công đức tiếng bỏ một hào
Mà thu bạc tỷ làm sao bi từ

Ai thừa tiền hám danh hám tiếng
Kẻ có tiếng hám miếng mồi to
Nói rằng chẳng hám chi mô
Âý là phét lác cơ hồ gạt ai

Cần chi nhìn xa xôi,thần thánh
Nhìn chính mình sẽ thấy nhân gian
Thế nên lươn rắn chung đàng
Chúng ta cũng chỉ là thân nợ đời

Ps : Em thấy có cái này hay, chả giáo pháp nào bằng tự giáo pháp chính mình !

fuxe

Xe container
Ở ngoài thấy nhiều bài rối loạn quá, quẫn trí em lại vào thớt này la liếm :D

kienbeu

Xe điện
Cháu hỏi ngu tí:
dạ em xin giải nghĩa chút ạ:
Theo lời Phật dạy, hành pháp môn Niệm Phật như thế nào cho được thành tựu:

Thông thường chúng ta hiểu nghĩa Lục Tự Di Đà hay Niệm Phật cầu Vãng sanh là: Nam Mô A Di Đà Phật có nghĩa như sau:

Nam Mô: Có 6 nghĩa: kính lễ, quy y, phụng thờ, cứu ngã, độ ngã, quy mạng.
A: Có nghĩa là Vô, Không
Di Đà: Nghĩa là lượng
Phật: Người giác ngộ.

Vậy Nam Mô A Di Đà Phật là: Kính lễ đấng giác ngộ vô lượng, cũng có nghĩa là: Con quay về nương tựa vào đấng giác ngộ vô lượng.

Muốn thành tựu bất cứ pháp môn nào, người tu tập trước nhất phải có: Tín, Nguyện, Hành. Nghĩa là chúng ta dứt trừ các mối nghi, tin rằng: Pháp môn niệm Phật thù thắng do chính kim ngôn của đức Thế Tôn, muốn thành tựu chúng ta phải hành rốt ráo và luôn luôn có chí nguyện bền vững cầu vãng sanh về cõi Cực Lạc.
Đôi dòng thiển cận mong chư vị chỉ giáo và bổ xung thêm!

Chỉnh sửa cuối:

Bomva

Xe điện
A - Di - ĐÀ - Phật

Bò Ma

Xe buýt
wildcat74 viết
Em tự nhận là người vô thần. Vô thần 1 cách không tự nguyện, đạo thiên chúa thì quá xa vời với văn hoá và cuộc sống của em, mặc dù em thấy họ đúng là 1 thứ tôn giáo đúng nghĩa khi quan sát hành xử của tín đồ, của các cha đạo. Đạo phật thì gần gũi với văn hoá với cộng đồng nơi em đang sống. Một cách tự nhiên, thi thoảng em vẫn ngẫm nghĩ và tâm niệm giáo lý của nhà Phật được tiếp cận qua trao đổi với các bậc cao niên, qua sách báo hoặc mạng. Nhưng ở ngoài đời, nhưng hình ảnh của mấy ông đệ tử Phật tổ và không ít tín đồ phật giáo là quá xấu theo đánh giá của em- em không phải là tín đồ của thứ phật giáo ấy!.

Y PHÁP BẤT Y NHÂN
Đây là một nguyên tắc đã được nêu ra khá sớm, ngay từ thời đức Phật còn tại thế. Trong giai đoạn hiện nay, nguyên tắc này càng có ý nghĩa quan trọng hơn trong việc xác lập niềm tin vào Tam bảo.
Thế nào là y pháp bất y nhân? Nói một cách đơn giản, đó là chúng ta đặt niềm tin và làm theo chính pháp và không tin theo bất cứ ai nói hoặc làm sai chính pháp.
Chính pháp do đức Phật truyền dạy, trước hết là những chân lý giúp ta nhận thức đúng về mọi sự việc, hiện tượng trong đời sống, và những nguyên tắc hay phương thức sống thiết thực, có thể vận dụng vào cuộc sống hằng ngày để đạt được những kết quả cụ thể trong việc hoàn thiện cuộc sống, làm giảm nhẹ và triệt tiêu những khổ đau vốn có trong đời sống. Những chân lý và nguyên tắc hay phương thức ấy được ghi chép trong kinh điển và được chư tăng giảng giải, lưu truyền từ thế hệ này sang thế hệ khác.
Nhưng một vấn đề không mong muốn có thể xảy ra, đó là có những người tự nhận rằng mình truyền dạy chính pháp của đức Phật, nhưng bản thân lại không có sự thực hành đúng theo chính pháp, và do đó cũng dẫn đến một hệ quả tất yếu là thường giảng giải sai lệch về chính pháp.
Trong trường hợp này, nguyên tắc y pháp bất y nhân có ý nghĩa giúp ta giữ vững được niềm tin vào chính pháp mà không để cho sự sai trái của một vài cá nhân nào đó làm ảnh hưởng đến niềm tin của mình. Bởi vì, những việc làm sai trái hoặc những lời giảng giải không đúng chính pháp của một cá nhân xét cho cùng chỉ là sự sai lầm của riêng cá nhân đó, không liên quan gì đến chính pháp do Phật truyền dạy.
Lấy một ví dụ đơn giản, như có người khuyên ta không nên uống rượu, nhưng bản thân người ấy lại sáng say chiều xỉn, không có được một cuộc sống nghiêm túc. Trong trường hợp này, chúng ta cần phân biệt hai khía cạnh tách biệt của vấn đề.
Trước hết, lời khuyên do người ấy đưa ra là một lời khuyên tốt, đáng để chúng ta nghe theo. Thứ hai, mặc dù tư cách của người ấy không xứng đáng chút nào với lời khuyên tốt đẹp mà ông ta đưa ra cho người khác, nhưng điều đó hoàn toàn không làm mất đi tính chất tốt đẹp của lời khuyên.
Vì vậy, trong trường hợp này, nghe theo lời khuyên của ông ta là y pháp, và không noi theo việc làm của ông ta là bất y nhân. Mặt khác, vì xét thấy lời khuyên của ông ta là đúng đắn, tốt đẹp nên chúng ta tin theo, như vậy là y pháp; dù tư cách của ông ta không xứng đáng với lời khuyên, nhưng chúng ta vẫn không để điều đó làm ảnh hưởng đến niềm tin của ta vào lời khuyên tốt đẹp ấy, như vậy là bất y nhân.
Trong môi trường sống khá phức tạp ngày nay, chúng ta không phải lúc nào cũng được tiếp xúc với những con người tốt đẹp, hướng thượng, mà còn có cả những con người nhỏ nhen, ích kỷ và nhận thức cũng như hành động đều sai lầm. Một đôi khi, những người này cũng đứng trong hàng ngũ truyền dạy giáo pháp của đức Phật.

Mời các cụ tham khảo thêm ở đây :
http://www.phattuvietnam.net/4/5474.html

Chỉnh sửa cuối:

workerbee2006

Xe tải
Tuần mới an lạc các cụ các mợ.

Cháu hỏi ngu tí:
Liên quan đến câu hỏi của cụ, em được biết là ông Phật Thích ca Mâu ni là nhân vật lịch sử có thật. Đã từng thấy cuộc sống là khổ và ngài đã tìm ra con đường thoát khổ. Cụ có thể tham khảo ở đây, người phương Tây nghiên cứu 1 cách rất nghiêm túc và khoa học về ngài:
http://www.youtube.com/watch?v=bo1gj72mUdc
Còn ông A di Đà là ông Phật chỉ được các nước Trung Quốc, Triều tiên, Hàn Quốc, Nhật bản và Việt Nam thờ vì các nước ở khu vực Nam Á, khởi thủy của Đạo Phật và các nước phương Tây không chấp nhận. Theo tích của các nước thờ ông phật A di đà là do Phật Thích ca Mâu Ni có kể lại cho đệ tử nghe về lời nguyện của ông A di đà, nguyện cứu hết chúng sinh về cõi nước Tịnh độ của ông (cụ cứ coi như là 1 hành tinh cực lạc đi) nếu như chúng sinh chịu khó niệm danh hiệu "A di đà" cho đến nhất tâm bất loạn hoặc 10 niệm trước khi chết. Cái tích này cụ cứ google "48 đại nguyện của Phật A di đà" 1 cái là ra hết.

n.bich17

Xe tăng
em vẫn ngô ngê lắm nhưng em dã băt đầu hiểu cái nghe tưởng chừng đơn giản nhất mà ai cũng hiểu đó là "ĐẾN CHÙA LÀ ĐỂ TU THEO PHẬT, HAY LÀ CẦU XIN PHẬT" em mong các cụ các mợ khai sáng thêm cho em với ạ

BMW_6688

Xe container
dạ em xin giải nghĩa chút ạ:
Theo lời Phật dạy, hành pháp môn Niệm Phật như thế nào cho được thành tựu:

Thông thường chúng ta hiểu nghĩa Lục Tự Di Đà hay Niệm Phật cầu Vãng sanh là: Nam Mô A Di Đà Phật có nghĩa như sau:

Nam Mô: Có 6 nghĩa: kính lễ, quy y, phụng thờ, cứu ngã, độ ngã, quy mạng.
A: Có nghĩa là Vô, Không
Di Đà: Nghĩa là lượng
Phật: Người giác ngộ.

Vậy Nam Mô A Di Đà Phật là: Kính lễ đấng giác ngộ vô lượng, cũng có nghĩa là: Con quay về nương tựa vào đấng giác ngộ vô lượng.

Muốn thành tựu bất cứ pháp môn nào, người tu tập trước nhất phải có: Tín, Nguyện, Hành. Nghĩa là chúng ta dứt trừ các mối nghi, tin rằng: Pháp môn niệm Phật thù thắng do chính kim ngôn của đức Thế Tôn, muốn thành tựu chúng ta phải hành rốt ráo và luôn luôn có chí nguyện bền vững cầu vãng sanh về cõi Cực Lạc.
Đôi dòng thiển cận mong chư vị chỉ giáo và bổ xung thêm!
vodka cho chủ toạch 1 ly ợhh

Bò Ma

Xe buýt
em vẫn ngô ngê lắm nhưng em dã băt đầu hiểu cái nghe tưởng chừng đơn giản nhất mà ai cũng hiểu đó là "ĐẾN CHÙA LÀ ĐỂ TU THEO PHẬT, HAY LÀ CẦU XIN PHẬT" em mong các cụ các mợ khai sáng thêm cho em với ạ
Giáo lý của Đạo Phật rất nhiều mợ cứ tìm hiểu dần dần trước tiên mợ cứ đọc mấy quyển nhỏ của Thầy Thích Thanh Từ ... tự mình uyển chuyển áp dụng vào cuộc sống hằng ngày sẽ thấy cuộc sống nó nhẹ nhàng hơn . Tiến xa hơn nữa sẽ thấy sự vi diệu của Đạo Pháp ... Chúc mợ ngày mới an vui !