Giáo pháp của Phật- hãy cầu cho người đừng cầu cho mình!

kienbeu

Xe điện

raotro

Xe container
Em học pháp và tất cả mọi chân ngôn đều giữ nguyên gốc tiếng Phạn cụ ạ! Nhiều lúc nghe các bài chú đọc theo phiên âm tiếng Việt nghe nó lạ lắm ạ!
Nhà cháu chỉ là tự phát thấy nó hợp với suy nghĩ của mình thì nghe thôi mà. Chứ chuyên nghành như kụ thì cháu chệu.

xiaoyong

Xe tải
A Di Đà Phật. Chúc các cụ/mợ thân tâm an lạc, nhất tâm niệm Phật, vãng sanh Cực Lạc [-O<

tratida

Xe container
Em xin phép Min, Mod & các cụ cao tăng được mở thớt này vì em thấy có rất nhiều cụ mợ nhà mình quan tâm đến phật pháp!
Thưa các cụ, mợ chỉ vài năm về trước khi em chưa hiểu gì về giáo lý Nhà Phật....một năm em tốn rất nhiều công sức, thời gian và tiền bạc cho việc cầu cúng, lễ bái...
Nhưng cơ duyên đến và Phật của em thật may mắn, sau vài năm theo học và suy ngẫm em nghiệm ra rằng có đến 60% những việc mình làm trước đây về tâm linh là sai....!
Giáo lý nhà Phật dạy rằng: luôn phải đặt lợi ích của ng khác lên trước, hãy nghĩ đến người khác đừng nghĩ đến mình...
Nói là vậy, đọc là vậy nhưng để đưa vào cuộc sống thì không phải ai cũng làm đc!
Em chỉ cầu mong trong thế gian này có khoảng 30% hiểu và làm theo giáo pháp đã là quá, quá tốt cho chúng sanh rồi...
Ngày xưa nói chuyện đi tu là em nghĩ phải cạo đầu rồi lên chùa, ăn chay...vvv.....thực tế là sai các cụ ạ.
Thầy tu...tu là tu sửa, mà sửa nhiều thì là bậc thầy về sửa chữa những sai lầm của bản thân mình thôi chứ có gì đâu ạ.
Tất cả chúng ta sống trong cõi ta bà này khi làm đc một việc tốt có ích cho người, cho đời thì chúng ta chính là đang hành Bồ Tát Đạo đấy ạ!
Em thấy lý thuyết quá, nhưng em nghĩ bản năng sinh tồn cần được phát huy tối đa, tất cả phải vì MÌNH.

Nhưng như thế nó chung chung quá, như thế nào là "VÌ MÌNH". theo em VÌ MÌNH có nghĩa là đặt lợi ích lâu dài của Mình lên trước tiên:
- Sống lâu hơn --> phải lo mạng sống trước tiên, rồi lo sức khỏe của mình, phải lo cải thiện môi trường cho mình (nhà, khu phố, đất nước, hành tinh, vũ trụ của mình :D)
- Sống thanh thản --> phải đối tốt với mọi người (có thể với mọi người là ko tốt - 9 người 10 ý mà :D, nhưng với suy nghĩ của bản thân phải là tốt,) để thanh thản. Phải nâng cao trình độ AQ cho bản thân (tức là lập luận, tự răn mình thế là tốt, bản thân chập nhận được --> thanh thản --> DONE :D)
- Trải nghiệm nhiều hơn (hiệu suất sử dụng cuộc sống) --> Cuộc sống là trải nghiệm, có tiền trải nghiệm kiểu nhiều tiền,ít tiền có kiểu ít tiền, nhiều trải nghiệm muốn có cũng ko được (ví dụ ông nhà giầu có thể kiếm mãi ko được 1 cô yêu mình thật lòng --> đó là 1 thiệt thòi rất lớn, ko trải nghiệm được cuộc sống vất vả như thế nào.. và ngược lại)

Bản thân mình phải VÌ MÌNH, cá nhân tốt -->tập thể tốt, mọi người theo --> toàn xã hội sẽ "tốt" lên ("tốt" theo nghĩa cảm nhận chung của đa số người, còn cái gì Tồn tại là Hợp lý và phải Hợp lý hóa để tồn tại)

Còn như đọc lý thuyết trên của cụ thì em phân tích nhé:
"Giáo lý nhà Phật dạy rằng: luôn phải đặt lợi ích của ng khác lên trước, hãy nghĩ đến người khác đừng nghĩ đến mình..."
1- Thế nào là lợi ích ? Trả lời được câu này cho bản thân đã rất khó, nếu đối tượng lại là "người khác" lại càng khó hơn
2- Thế nào là "người khác": rõ ràng là người khác có rất nhiều, đa dạng và chẳng ai giống ai cá, cứ cố gắng làm "hài lòng" người khác thì đến bao giờ

Vậy em nghĩ vì mình thì phải:
- Ăn hết mình, chơi hết mìhh, yêu hết mình, làm việc hết mình, sống hết mình ... (chẳng phải ngẫu nhiên mà có nhiều cái câu hết mình thế này ạ)

emdenmuon

Xe buýt
Cụ có thể cho em xin 05 bộ. Cháu đang ở Hà nội. Cụ Pm cháu nhá
Các Cụ/Mợ liên lạc cho em theo số này được không ạ: 090 4227 117. Nhiều Cụ/Mợ quá, em không pm riêng được ạ. Sang tuần em sẽ mang sách đến cơ quan em ạ.

Mong các Cụ/Mợ thông cảm cho em nhé!

khonghighe

Xe tải
Các Cụ/Mợ liên lạc cho em theo số này được không ạ: 090 4227 117. Nhiều Cụ/Mợ quá, em không pm riêng được ạ. Sang tuần em sẽ mang sách đến cơ quan em ạ.

Mong các Cụ/Mợ thông cảm cho em nhé!
cảm ơn mợ,nhà cháu sẽ liên lạc với mợ.
chúc mợ được nhiều sức khỏe,bình an.

duchung_bmw

Xe tăng
thế bây giờ e đi chùa,muốn xin công việc ăn lên làm ra thì trước tiên là phải xin cho chúng sinh cũng ăn lên làm ra hả cụ ơi.xong mới tới lượt mình xin hả.

fiatalbea

Xe buýt
Website
haname.vn

emdenmuon

Xe buýt
thế bây giờ e đi chùa,muốn xin công việc ăn lên làm ra thì trước tiên là phải xin cho chúng sinh cũng ăn lên làm ra hả cụ ơi.xong mới tới lượt mình xin hả.
Cái này cụ tìm đọc cuốn Liễu phàm tứ huấn ạ. http://www.quangduc.com/Nepsong/56lieuphamtuhuan.html

Như luật nhân quả vậy, khi cụ có tâm giúp đỡ nguời khác, thì tự nhiên mình cũng được người khác giúp lại.

Tinh Tam

Xe tải
cho e hỏi, ở thớt mình đã ai đọc kinh Đại Nhật chưa ah?

Tinh Tam

Xe tải
cụ KB đã đọc kinh rồi thì cho e hỏi, e có quen 1 ng học mật tông, nhg ng này lạ lắm , khi nhắc về Kinh Đại Nhật thì k biết gì luôn, lúc đầu còn nói, k phải là Kinh mật tông nữa, vì sao lại vậy ah?

tratida

Xe container
Đúng rồi, đó là win win đấy bạn.
Bạn phải xin thế này:
- Xin cho mọi người đều có nhiều tiền
- Có tiền thì mua hàng của mình
- Mình có nhiều tiền hơn nữa
Gà phải vỗ béo mới thịt, chứ khai thác kiệt quệ tài nguyên thì không bền được :D. Mình giàu mà mọi người xung quanh mình nghèo thì cũng khổ lắm cụ ạ :D.

OxIT

Xe buýt
Em biết nhiều người có nói theo môn nọ môn kia, nhất là Mật Tông rất dễ lầm tưởng, nhưng thực sự họ chưa cả hiểu thế nào là Mật Tông, nhất là khi tìm thông tin về Mật Tông trên mạng hiện nay rất dễ loạn. Có một số trang uy tín như http://www.vietnalanda.org/ hay Drukpavietnam Còn nếu theo Mật Tông mà không biết Kinh Đại Nhật cũng chẳng có gì lạ. :D

thientamnt

Xe điện
Em thấy có nhiều Cụ/ mợ quan tâm và thích tìm hiểu vấn đề này. Hay cụ Thớt tổ chức buổi OFF gặp mặt đê. Em ủng hộ phiếu đầu luôn ah. :D