[Funland] Giao mùa nhiều dịch quá, các con đi học lây nhau gần cả lớp

Xe nội lước

Xe container
Em không biết ở miền Nam và miền Trung thế nào, còn miền Bắc thì sức đề kháng của người dân ta có vẻ như ngày càng yếu hơn thì phải. Rõ rệt nhất là giao mùa hoặc có gió lạ cái là nhẹ thì sụt sịt, đau họng nặng thì ốm sốt nằm viện. Người lớn và trẻ con đều dính hết.

Các cụ nhà mình hay nói "dính vài hạt mưa", "gió nó đớp" đúng là cấm có sai bao giờ.
Đề kháng có vẻ yếu hơn và các thứ virus, vi khuẩn có vẻ ngày càng mạnh lên cụ ạ.

trantien

Xe tăng
Sau tiêm vắc xin Covid thì đề kháng giảm đi nên thế thôi.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em thấy có vẻ như từ sau đợt Covid, y tế dự phòng có chiều hướng đi xuống.

Nhớ thời trước covid, cứ khi nào khu dân cư nhà em có từ 3 nhà bị sốt xuất huyết trở lên là Y tế phường xuống xịt thuốc muỗi cả khu. Giờ chả thấy gì.
Vaccin TCMR đợt này còn đang thiếu nữa là .... Chị 3 🌼 nhà e nên xuống đi

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Tháng trc, dịch đau mắt đỏ em ngồi nc với người bị, về mua ngay thuốc cả nhà nhỏ liên tục 10 ngày và ko ai bị. Sau đó vài ngày bạn lớn nhà em sốt 39 độ, nghỉ học đúng 1 ngày, hsau vẫn mệt nhưng hết sốt đi học bth, may mắn do đề kháng tốt. Bạn bé sốt 39 vs 40⁰ hẳn 3 ngày, may theo dõi 2 đêm ko phải đi viện, sổ mũi nhẹ, ko ăn gì ngoài nước và thi thoảng hớp sữa, nghỉ học đúng 1 tuần, tụt 2kg. Khu nhà em đã phun thuốc. Nói chung là hên xui, đề kháng tốt thì khỏe, còn ko cần may mắn hơn để đỡ chui vô viện lớ ngớ làm mấy triệu bạc. Ông xe ôm gần nhà em cũng đau sốt, yếu vía ra viện làm nhát nhập viện 4 triệu, ngay hsau đã về nói oang oang, tự dưng mất tiền ko đúng lúc.

dzoro

Xe điện
Nhà em trộm vía chưa ai ốm đau gì cả. Chắc do sức đề kháng mỗi người thôi. Cứ chăm chỉ thể dục thể thao là có hiệu quả lắm đấy ạ. F1 nhà em bơi, đá bóng tuần 2-3 buổi, em chẳng thấy chúng nó làm sao cả.

beSuSu

Xe điện
Lớp con em bị lây nhiễm cúm A 2/3 lớp và lây nhanh quá. Sốt cao, đau đầu, đau họng. Có bạn lại còn sốt xuất huyết, Mới qua dịch đau mắt đỏ xong. Sau dịch bệnh dạo này càn quét mạnh thế. Không biết có phải các thể loại vi rút ngày càng thích nghi và trở lên mạnh hơn không. Con sốt cao cứ 40 độ, li bì, kêu đau đầu, đau họng
Dịch năm nào cũng có. Nhưng 1 2 năm này tự dưng mọi thứ trở nặng hơn thì phải.
Ko rõ lý do chung là gì.

beSuSu

Xe điện
Chuẩn cụ, con gái em đi học lây nhau gần như cả lớp thay nhau nghỉ. Chả biết cúm gì cứ kêu đau họng. Cho uống kháng sinh 5 ngày rồi vẫn ko hết...
Cúm uống ks làm gì vậy cụ

beSuSu

Xe điện
là nạo đờm đó cụ. nghĩa là Bsi họ lấy cái banh hay cái kẹp ấy, nạo đờm trong cuống họng ra.
việc nạo đờm để đờm k rơi xuống cổ họng và ho kéo dài. việc này vào mùa giao mùa đông này hay có đó ạ. bản chất trẻ em nó ho khan nhiều là do đờm đọng ở cổ, uống acemuc nong đờm hay vỗ đờm chỉ là 1 cách, rửa mũi cũng là 1 cách nhưng để 2 3 hôm hết ngay thì đi nong đờm ở cổ là xong ạ.
Bản chất là cơ thể bị nhiễm lạnh, họng chủ là nơi phát vấn đề thôi.
Ko chữa gốc vấn đề thì cụ nạo đến bao giờ. Hết đợt này qua đợt khác à.

tdtd

Xe điện
Lớp con em bị lây nhiễm cúm A 2/3 lớp và lây nhanh quá. Sốt cao, đau đầu, đau họng. Có bạn lại còn sốt xuất huyết, Mới qua dịch đau mắt đỏ xong. Sau dịch bệnh dạo này càn quét mạnh thế. Không biết có phải các thể loại vi rút ngày càng thích nghi và trở lên mạnh hơn không. Con sốt cao cứ 40 độ, li bì, kêu đau đầu, đau họng
Lớp cu lớn nhà mình 13 đứa sốt, cu nhà mình sốt 1 ngày đêm là khỏi.

L.C.D

Xe container
Em mới sốt tháng trước. Tháng này tưởng yên lành, thì hôm kia e ngồi họp cạnh thằng cu bị sốt. Từ hqua e bắt đầu sốt cao. Em cứ sốt lên 39,2 độ, đầu đau như búa bổ và người lờ đờ choáng váng. Uống hạ sốt xong mấy tiếng lại sốt cao lên. Nhọ vãi 🥲

meodenminh

Xe điện
Em mới sốt tháng trước. Tháng này tưởng yên lành, thì hôm kia e ngồi họp cạnh thằng cu bị sốt. Từ hqua e bắt đầu sốt cao. Em cứ sốt lên 39,2 độ, đầu đau như búa bổ và người lờ đờ choáng váng. Uống hạ sốt xong mấy tiếng lại sốt cao lên. Nhọ vãi 🥲
Sốt nhiều hại người lắm

L.C.D

Xe container
Sốt nhiều hại người lắm
Đúng rồi cụ. Ng lớn sốt cao nguy hiểm hơn trẻ con. E sốt cao lên cảm giác trên đầu cứ giật giật, nên thấy ng rét run (dấu hiệu sốt cao) là e cặp nhiệt độ và uống hạ sốt luôn.

Chelski

Xe điện
F2 nhà cháu 20 tháng, nó đi nhà trẻ lúc 18 tháng. Lớp lứa này có hơn chục bé, thế mà từ hồi đi nhà trẻ đến giờ mà thèng cu F2 nhà cháu phải ốm 4-5 trận rồi. Bọn nó toàn lây lẫn nhau. Loanh quanh toàn bị viêm đường hô hấp, chân tay miệng. Tuần vừa rồi sau đợt ốm, thèng bé vừa mới khoẻ lại, nghịch ngợm chạy nhảy được mấy hôm, ông bà đang phấn khởi thì đùng cái cuối tuần con mẹ lại báo, cháu sốt gần 39 độ, lại viêm họng. Tuy nhiên, trộm vía bọn trẻ con nó cũng hồi phục nhanh, và nhất là cứ sau đợt ốm là bọn nó lại phát triển, bật ra 1 thứ gì đó. Như t cu F2 nhà cháu chỉ có 1 tuần thôi, khi đỡ bệnh, mẹ nó quay clip thấy ông cu con bật ra nói sõi được khá nhiều từ.
Trẻ con nó phải ngoài 3 tuổi tự nhiên sẽ đỡ ốm vặt cụ à, cũng phải chấp nhận thôi vì đi nhà trẻ nó sẽ lây nhau, nhưng biết nhiều, bây giờ xu hướng là cho đi nhà trẻ sớm, ngày xưa thì " Cháu lên ba cháu đi mẫu giáo..."

badman1

Xe tải
Vang càng ngày dịch càng nhiều, càng nặng hơn thì phải. Ngay giữa khu trung hòa bọn trẻ đi học thì lớp toàn bạn cúm A, khu dân cư thì sxh nhiều dã man, chẳng thấy vai trò các tổ chức yt cộng đồng đâu cả...

dinhan3001

Xe tải
Đúng rồi cụ. Ng lớn sốt cao nguy hiểm hơn trẻ con. E sốt cao lên cảm giác trên đầu cứ giật giật, nên thấy ng rét run (dấu hiệu sốt cao) là e cặp nhiệt độ và uống hạ sốt luôn.
Cụ nên đi xn sốt xh và cúm.

chaunhuado1

Xe tải
Lớp con em bị lây nhiễm cúm A 2/3 lớp và lây nhanh quá. Sốt cao, đau đầu, đau họng. Có bạn lại còn sốt xuất huyết, Mới qua dịch đau mắt đỏ xong.
Có nên tiêm phòng dịch cúm mùa cho người lớn ko cụ/mợ?

dinhan3001

Xe tải
Sáng mai e xét nghiệm vì sau 2 ngày sốt thì xn mới chuẩn. Lần trc sốt e cũng làm xn 2 lần. Ko dính sxh nhưng ho cả tháng ko khỏi. Hic
Khả năng cụ bị cúm a/b. Em bị lây cúm a từ cu con, khỏi rồi mà cũng ho suốt.