[Funland] Giao mùa nhiều dịch quá, các con đi học lây nhau gần cả lớp

3077

Xe container
Chuẩn cụ, con gái em đi học lây nhau gần như cả lớp thay nhau nghỉ. Chả biết cúm gì cứ kêu đau họng. Cho uống kháng sinh 5 ngày rồi vẫn ko hết...
Cụ nên xn máu xem có phải cúm không, cúm thì đâu cần kháng sinh. Hoặc mua que test nhanh cúm a, b và covid. Giờ có loại test all in one

Khoai Cún

Xe tăng
Năm nay y tế dự phòng có vẻ xuống trầm trọng hay là do sức đề kháng nhân dân giảm sút?. Liên tiếp từ đầu năm đến giờ đủ các dịch. Ở thủ đô mà em như sống lại thời thiếu niên còn ở quê, hết toét mắt lại đến sốt xuất huyết 😔

TTXVH

Xe hơi
Cụ nên xn máu xem có phải cúm không, cúm thì đâu cần kháng sinh. Hoặc mua que test nhanh cúm a, b và covid. Giờ có loại test all in one
Em đâu nghĩ bị cúm vì nó đi bơi ở khu du lịch Khoang Xanh về thì mình nghĩ do nước bể bơi bẩn gây viêm họng thôi... nhà em vẫn còn 1 hộp que thử Covid cơ quan phát cho mới dùng mấy cái

3077

Xe container
Em đâu nghĩ bị cúm vì nó đi bơi ở khu du lịch Khoang Xanh về thì mình nghĩ do nước bể bơi bẩn gây viêm họng thôi... nhà em vẫn còn 1 hộp que thử Covid cơ quan phát cho mới dùng mấy cái
Giờ nó có cái test 3 loại trong 1 kit luôn, giờ em thấy cúm A, B nhiều hơn covid

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
em google thấy bảo thế này:
Tiến sĩ, bác sĩ Trần Anh Tuấn, Phó chủ tịch Hội Hô hấp TP HCM, Trưởng khoa hô hấp Bệnh viện Nhi đồng 1 cho biết, kháng sinh có thể tiêu diệt vi khuẩn nhưng không có tác dụng với virus - nguyên nhân gây cúm. Vì thế, bác sĩ khẳng định uống kháng sinh không có khả năng điều trị cúm.
KS không dùng trị cúm , nhưng trị viêm họng cụ ạ ! Con cụ ý viêm họng mà .

meodenminh

Xe điện
Cúm thì chỉ sốt thôi chứ, sao lại viêm họng nhỉ?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

maximax903

Xe điện
Đang có dịch sốt xuất huyết thì mình chủ động gọi thợ phun thuốc muỗi về thôi, chờ gì ở khu mất thời gian các cụ ơi.

Dở người

Xe điện
Em không biết ở miền Nam và miền Trung thế nào, còn miền Bắc thì sức đề kháng của người dân ta có vẻ như ngày càng yếu hơn thì phải. Rõ rệt nhất là giao mùa hoặc có gió lạ cái là nhẹ thì sụt sịt, đau họng nặng thì ốm sốt nằm viện. Người lớn và trẻ con đều dính hết.

Các cụ nhà mình hay nói "dính vài hạt mưa", "gió nó đớp" đúng là cấm có sai bao giờ.
Cũng không khác mấy đâu cụ, tình hình chung. Sau dịch em thấy tình trạng kêu ca về sức khoẻ diễn ra nhiều một cách trông thấy. Bản thân em cũng như gia đình, bạn bè xung quanh thấy ảnh hưởng nặng, hay bệnh vặt, bệnh lâu khỏi hơn dù vitamins và tập tành đều đặn.

Có lẽ con covid này dã man thật các cụ mợ ạ. Sau dịch sức khoẻ cộng đồng đi xuống dã man. Hôm rồi một hiệu trưởng trường mầm non bảo, cô ấy theo dõi học trò thì sau dịch, các cháu đề kháng giảm rõ rệt. Trước các con cũng hay bệnh lây lặt vặt nhưng ít hơn bây giờ rất nhiều. Còn bây giờ, có lớp nghỉ tới 30-40% học trò vì bệnh đơn giản như cúm, ho hen... Cô này nói chắc có giá trị thống kê vì cổ làm hiệu trưởng một trường mầm non tư thục khá lớn của nhà sơ gần 15 năm.

sakai_yo

Xe lăn
Con nhà em 11t rồi, mấy năm gần đây mỗi năm nó thường ốm 1 lần (cũng nhẹ nhàng thôi). Đợt vừa rồi đã dính, em đến trường đón thì thấy ở phòng y tế đông phết.
Em dùng tới 3 lần hạ sốt, vừa dùng vừa nghe ngóng xem các đợt sốt có thưa dần ra không và biên độ có giảm dần không. Sau đó nó vẫn còn sốt nhưng em cho cơ thể tự giải quyết vì không còn sốt cao nữa, đương nhiên như thế em chuẩn đoán là không kháng sinh. Tóm lại nghỉ học 3 ngày ạ. May mà giờ nước bù điện giải họ làm nhiều vị hoa quả nên dễ uống hơn ngày xưa rất nhiều.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Bé nhà em cứ mãi không khỏi cái đờm,ho,thay bao thuốc rồi mãi không khỏi
Chán lắm cụ thay đổi thời tiết là dính ngay

Vomoicuoi

Xe tăng
F2 nhà cháu 20 tháng, nó đi nhà trẻ lúc 18 tháng. Lớp lứa này có hơn chục bé, thế mà từ hồi đi nhà trẻ đến giờ mà thèng cu F2 nhà cháu phải ốm 4-5 trận rồi. Bọn nó toàn lây lẫn nhau. Loanh quanh toàn bị viêm đường hô hấp, chân tay miệng. Tuần vừa rồi sau đợt ốm, thèng bé vừa mới khoẻ lại, nghịch ngợm chạy nhảy được mấy hôm, ông bà đang phấn khởi thì đùng cái cuối tuần con mẹ lại báo, cháu sốt gần 39 độ, lại viêm họng. Tuy nhiên, trộm vía bọn trẻ con nó cũng hồi phục nhanh, và nhất là cứ sau đợt ốm là bọn nó lại phát triển, bật ra 1 thứ gì đó. Như t cu F2 nhà cháu chỉ có 1 tuần thôi, khi đỡ bệnh, mẹ nó quay clip thấy ông cu con bật ra nói sõi được khá nhiều từ.
Trẻ con giống với cây non. Nó phục hồi rất nhanh sau mỗi đợt ốm. Ko giống người cao tuổi. Có người đã bị là gục hẳn

honglongit

Xe buýt
em thấy nhà có con nhỏ mỗi năm nên cho bọn nhóc đi tiêm cúm 1 lần, trước nhà e cứ dịp này là ôm con trong viện toàn cúm A, cúm B đủ cả, trộm vía đợt này tiêm cúm cho mấy đứa thấy đỡ hẳn, các bạn bị dính hết mà 2 đứa nhà e thoát :D

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy có vẻ như từ sau đợt Covid, y tế dự phòng có chiều hướng đi xuống.

Nhớ thời trước covid, cứ khi nào khu dân cư nhà em có từ 3 nhà bị sốt xuất huyết trở lên là Y tế phường xuống xịt thuốc muỗi cả khu. Giờ chả thấy gì.
Bùng sxh với các loại dịch là do chuyện nhập thuốc đấy. Có ai dám nhập với cấp phép nhập thuốc nữa đâu sau vụ covid. Làm gì có thuốc mà phun với tiêm vắc xin.

Mr David

Xe máy
Bé nhà em cứ mãi không khỏi cái đờm,ho,thay bao thuốc rồi mãi không khỏi
Chán lắm cụ thay đổi thời tiết là dính ngay
đi nạo đờm đi cụ, 3 4 phát là khỏi liền. với cả sau này đỡ hẳn đờm và ho trong cổ đó ạ.
ng lớn mình mãi k khỏi đi nạo đờm phát 2 3 lần là ngon ngay đỡ phải khục khặc cả tuần.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
đi nạo đờm đi cụ, 3 4 phát là khỏi liền. với cả sau này đỡ hẳn đờm và ho trong cổ đó ạ.
ng lớn mình mãi k khỏi đi nạo đờm phát 2 3 lần là ngon ngay đỡ phải khục khặc cả tuần.
Chắc cụ muốn nói nạo VA ? chứ đờm làm sao mà nạo

• Vodka
Reactions: Xep

pham minh

Xe container
Lớp con em bị lây nhiễm cúm A 2/3 lớp và lây nhanh quá. Sốt cao, đau đầu, đau họng. Có bạn lại còn sốt xuất huyết, Mới qua dịch đau mắt đỏ xong. Sau dịch bệnh dạo này càn quét mạnh thế. Không biết có phải các thể loại vi rút ngày càng thích nghi và trở lên mạnh hơn không. Con sốt cao cứ 40 độ, li bì, kêu đau đầu, đau họng
Gái nhà em tuần trước cũng sốt gần 40 độ 2 ngày liền, sợ quá. Về nhà lây lung tung cả nhà

Mr David

Xe máy
Chắc cụ muốn nói nạo VA ? chứ đờm làm sao mà nạo
là nạo đờm đó cụ. nghĩa là Bsi họ lấy cái banh hay cái kẹp ấy, nạo đờm trong cuống họng ra.
việc nạo đờm để đờm k rơi xuống cổ họng và ho kéo dài. việc này vào mùa giao mùa đông này hay có đó ạ. bản chất trẻ em nó ho khan nhiều là do đờm đọng ở cổ, uống acemuc nong đờm hay vỗ đờm chỉ là 1 cách, rửa mũi cũng là 1 cách nhưng để 2 3 hôm hết ngay thì đi nong đờm ở cổ là xong ạ.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Dạ tự dưng đi nạo à cụ?hay phải khám bs bảo nạo với nạo chứ ạ

Steven

Xe tăng
hôm nay cũng thấy gần chục đứa lớp con em nghỉ