[Funland] Giáo dục Việt Nam một vòng luẩn quẩn??

hungpb

Xe buýt
Xin lỗi cc chứ thượng bất chính, hạ tắc loạn
Đến thằng đầu sỏ còn đạo luận văn thì còn nói làm gì nữa
Em là em éo tin chúng nó... Có tiền tốt nhất cho con em sang tư bẩn rẫy chết mà học cccm ạ

KhuatNguyên

Xe tải
Dở nhất GD mình ko dạy dc con người làm sai sẽ phải trả giá. Nhiều vụ án lãng nhách mà hậu quả lại khủng khiếp.
Quan trọng phải dạy làm người trước cụ nhỉ. Đã là người thì dù ở bất kỳ cương vị nào cũng sẽ có cách xử lý hợp lý giữa công và tội, giữa pháp luật và đạo đức .v.v.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Những năm vừa rồi bị lọt nhiều chứng tỏ công tác chấm thi và coi thi tại địa phương có vấn đề? Tại sao bộ lại không khắc phục được vấn đề này, thực ra nó rất đơn giản ví dụ như bộ điều động nhân sự của tỉnh này sang coi thi cho tỉnh kia, sau đó đem bài theo khu vực lại chấm chéo nữa.Nhưng bộ không dám làm vì sợ vất vả mà ít màu, đẩy sự khó khăn về cho phụ huynh và học sinh là cách làm nhanh nhất.
Năm vừa rồi quay lại từ đầu là các trường ĐH làm phách và chấm thi nên chất lượng ngon ngay.

tieudaovnt

Xe tăng
Thi chung lên phổ điểm cái là lộ ra ngay, tuy nhiên cách này thì trách nhiệm bgd to quá, mà năng lực quản lí yếu kém, sợ trách nhiệm, nên rút kinh nghiệm vụ năm ngoái giờ giao cho các trường, tội vạ đâu các trường tự chịu. Đến BGD làm có công an, an ninh vào cùng mà còn sơ hở khắp chỗ, vẫn có cách chạy được thì đừng hỏi về trường nó sẽ loạn thế nào, đặc biệt mấy trường ngành xxx. Giữ như năm 2019 nhưng kiểm soát khâu thi cử và chấm bài, ứng dụng công nghệ vào chả ngon ngay, camera thì soi khắp nơi việc gian lận ngày càng khó.

moly

Xe điện
Thi chung lên phổ điểm cái là lộ ra ngay, tuy nhiên cách này thì trách nhiệm bgd to quá, mà năng lực quản lí yếu kém, sợ trách nhiệm, nên rút kinh nghiệm vụ năm ngoái giờ giao cho các trường, tội vạ đâu các trường tự chịu. Đến BGD làm có công an, an ninh vào cùng mà còn sơ hở khắp chỗ, vẫn có cách chạy được thì đừng hỏi về trường nó sẽ loạn thế nào, đặc biệt mấy trường ngành xxx. Giữ như năm 2019 nhưng kiểm soát khâu thi cử và chấm bài, ứng dụng công nghệ vào chả ngon ngay, camera thì soi khắp nơi việc gian lận ngày càng khó.
em cũng nghĩ phải ứng dụng công nghệ vào cho học sinh đỡ phải lều chõng đi thi, Như hồi xưa thì 2,3 trường đi khắp nơi cũng đến khổ. Trường nào thích ra thêm một đề riêng nào đó thì cho thi thêm đề đó.

banmotnucuoi

Xe lăn
Mở rộng đầu vào xiết chặt đầu ra thì hay hơn. Ngày xưa em học hết 6 năm vì ham chơi. Có anh bạn học hết 9 năm mới có cái bằng.
Giờ thấy vào trường đã dễ ra trường còn dễ hơn

TUCSON9389

Xe điện
Năm nay do Covid đấy chứ.
nếu là do covid thì càng phải thi chung 1 lần chứ cụ. Em nghe xong p án của bộ công bố mà thấy đúng là hài quá. Họ tính là chỉ thi chung 1 lần để dùng kết quả này xét tốt nghiệp, còn các trường đh tuyển sinh như thế nào thì tùy; và các phương án ts đại học của bộ là:
- Thi chung là bắt buộc để xét tốt nghiệp
- Tuyển sinh đại học có thể thực hiện:
+ Các trường tự tổ chức thi tuyển riêng
+ Nhóm các trường liên kết để tổ chức thi tuyển
+ Không tổ chức thi tuyển mà xét hồ sơ.
Cụ thấy là rõ ràng mọi năm ko có covid thì 1 lần, năm nay có covid mà sẽ có hơn 1 lần thì là đón covid chứ đâu phải tránh

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
em cũng nghĩ phải ứng dụng công nghệ vào cho học sinh đỡ phải lều chõng đi thi, Như hồi xưa thì 2,3 trường đi khắp nơi cũng đến khổ. Trường nào thích ra thêm một đề riêng nào đó thì cho thi thêm đề đó.
Công nghệ giời thì khi đi thi là phải tập trung tại 1 địa điểm cụ nhé. Học thì có thể online tại nhà thôi.

TUCSON9389

Xe điện
20 năm trở lại, lợi hại như xưa.
AQ bẩu: sau bao nỗ nực và chí tọe thì giờ anh Ngọng đã làm giáo dục đã tiến bộ như 20 năm trước. Anh này giống anh gì chuyên đóng vai đểu mà không cần hóa trang.
cụ nhận xét chuẩn, nhìn cái mặt như cái mẹt

moly

Xe điện
Công nghệ giời thì khi đi thi là phải tập trung tại 1 địa điểm cụ nhé. Học thì có thể online tại nhà thôi.
vâng cụ ạ, nhưng các tỉnh thành có thể bố trí một số địa điểm học sinh đến thi ko phải đổ hết về hà nội.

TUCSON9389

Xe điện
Xin lỗi cc chứ thượng bất chính, hạ tắc loạn
Đến thằng đầu sỏ còn đạo luận văn thì còn nói làm gì nữa
Em là em éo tin chúng nó... Có tiền tốt nhất cho con em sang tư bẩn rẫy chết mà học cccm ạ
Cụ tưởng cứ có tiền mà xong hả cụ. cũng còn nhiều hệ lụy phải cân nhắc chứ ko đơn thuần là học. Học mà ở lại tiếp thì tính chuyện di dân; học mà về lại VN thì cũng có ối đứa bị sock văn hóa đấy ạ

TUCSON9389

Xe điện
em ưng cái ý kiến camera tận phòng thi của cụ, chứ ko thì các địa phương/trường cũng rồi sẽ làm loạn. Mỗi phòng chỉ cần 1 đứa làm tốt và thi không nghiêm túc thì coi như cả phòng làm được ngay và luôn.
Ngay từ những năm bắt đầu thi chung, các tỉnh có truyền thống yếu kém có hs vào các trường top trên tăng lên đột biến là việc đã có từ lâu; chỉ đến khi mấy vụ Hà giang, HB,... nó làm trắng trợn quá thì mới thành chuyện. Khâu coi thi cũng có không ít vấn đề (dù ở địa phương hay ở trường).

hungpb

Xe buýt
Cụ tưởng cứ có tiền mà xong hả cụ. cũng còn nhiều hệ lụy phải cân nhắc chứ ko đơn thuần là học. Học mà ở lại tiếp thì tính chuyện di dân; học mà về lại VN thì cũng có ối đứa bị sock văn hóa đấy ạ
Cụ nói đúng
Nhưng đã đi du học nếu về VN thì phải làm công ty nước ngoài, hay tổ chức phi chính phủ chứ

TUCSON9389

Xe điện
Cụ nói đúng
Nhưng đã đi du học nếu về VN thì phải làm công ty nước ngoài, hay tổ chức phi chính phủ chứ
Vâng, nhưng cũng có phải đứa nào cũng đủ trình để mà chen vào đâu. Chi phí học nc ngoài (nếu ko có học bổng) đâu đó khoảng 3 -4 tỷ đồng/cho 4 năm học đh. Cũng là chi phí cân nhắc của nhiều gia đình. Về mà làm lương tháng 10 tr thì coi như đầu tư lỗ chổng vó

TUCSON9389

Xe điện
Bộ dục chỉ đạo này vô cùng ấu trĩ và rập khuôn.
Đã ko an toàn thì chưa cho học sinh đi học. Đằng này yêu cầu học sinh ngồi cách nhau 1,5m, mỗi lớp ko quá 20 học sinh thì cả nước may ra có mấy trường quốc tế học được.
Ông nào ký mấy cái này cực kỳ quan liêu, vô trách nhiệm.
ôi thật hả cụ, đúng là quan Vnam; dân chửi cho cũng chả sai.

Vova

Xe container
Theo như em hiểu năm nay có nhiều trường đại học sẽ chỉ xét tuyển đầu vào theo học bạ chứ không thi. Link các trường ở SG đây chẳng hạn:

Danh sách các trường ĐH, Học viện xét học bạ năm 2020 ở TP.HCM

Còn nhiều trường top trên muốn tự tổ chức tuyển để đảm bảo chất lượng đầu vào. Giờ cũng đã gần hết tháng 4, các trường đại học thực ra cũng phải quyết để còn lên kế hoạch, nếu không sẽ khá bị động nếu chỉ trông đợi vào kỳ thi tốt nghiệp THPT (chỉ cần dịch bệnh diễn biến khó lường là khó tổ chức chẳng hạn).

Như vậy em thấy thi năm nay hoàn toàn là do tình hình dịch bệnh. Cụ chủ và một số cụ khác chỉ trích vì kiểu gì các cụ cũng đã ác cảm sẵn rồi, có thi thế nào thì các cụ vẫn cứ chỉ trích và kêu ca giáo dục thôi :). Em không bênh gì anh Ngọng đâu nhá, em chỉ nói khách quan thôi đấy :P.

ngocquybk

Xe điện
Em thấy toàn cải lùi chứ k cải tiến đâu, giáo với chả dục =))