[Funland] Gian nan làm CCCD cho trẻ em

vihali

Xe container
Em cũng ở HĐ, hôm kia cũng đưa 2F1 qua Yên Nghĩa làm theo đợt của trường, 2 đứa 2 tờ bưu điện khác nhau.
Hôm qua e lên làm vì cc của e nay hết hạn, cán bộ bảo phải hơn tháng mái có cc mới (cc cũ cán bộ thu) ko biết trong khi chờ cc mới e dùng giấy tờ gì để giao dịch đây, cái app VNeID của e cũng tự động về định danh cấp 1 vì hết hạn cc.
Cụ cho em hỏi Yên Nghĩa có đông ko? Vợ em mới qua 40t nên phải ra đó làm chứ ko làm đc ở phường.

Em ở Văn Quán, Hà Đông. CA họ thông báo lịch qua trường của con, làm nhanh cực kỳ, không phải chờ đợi gì cả (làm ở CA phường).
Chào cụ, em với cụ cùng phường. Công nhận VQ làm gì cũng ổn.

vihali

Xe container
Ra phường cần giấy tờ gì k cụ. Có cụ trên này làm cần photo khai sinh của con với CCCD của bố. Mà e hỏi thì tổ trưởng dân phố laii bảo k cần gì :(

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun
Có vẻ tùy phường, quận. Như phường chỗ em bảo mang gks để đối chiếu nếu cần chứ ko bắt buộc. Em chả mang gì, chỉ cần mang số định danh để ghi thông tin mà ko có thì kêu CAKV tra giúp.

toechuoi

Xe tăng
Có vẻ tùy phường, quận. Như phường chỗ em bảo mang gks để đối chiếu nếu cần chứ ko bắt buộc. Em chả mang gì, chỉ cần mang số định danh để ghi thông tin mà ko có thì kêu CAKV tra giúp.
Vâng cụ. Nay em làm cho F1 thì k cần gì, chỉ cần khai hồ sơ trên dịch vụ công bộ công an. Xong đấy ra họ lấy thông tin hồ sơ.

Làm mất khoảng 2h vì xếp hàng + chờ lấy vân tay. Cái vân tay rất hên xui nên cháu nào ok thì nhanh, chứ cháu nào mờ hoặc mồ hôi nhiều, k lấy đc rất mất thời gian ợ

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun

tieunhupha

Xe điện
Em chờ lúc nào trường tổ chức làm thì cho các con đi vì sẽ có kế hoạch thời gian cho các con đỡ phải chờ lâu. Mọi khi làm số lượng ít nên chỉ có vài người làm chứ những đợt làm huy động thế này vừa trải qua liên tục mà họ cũng ko biết đường tổ chức sao cho gọn gàng. Em lấy ví dụ như khi nộp hồ sơ vào xong sẽ trải qua các khâu chờ gọi tên lên lấy nhận dạng- chờ- gọi lên chụp ảnh và lấy mống mắt- chờ- lấy vân tay, mà caq (quận làm chuyên nghiệp hơn phường mà còn như hạch) ko biết đường nhận xong cái hồ sơ thì phát số rồi gọi theo số cho gọn. Mọi người dựa vào thứ tự có thể căn xem có thể chạy đi đâu rồi quay lại ko. Đằng này cứ gọi tên loạn hết lên mà 3 cửa đều gọi nên càng loạn.
Vậy nên con nhà em cứ từ từ cho đỡ mất thời gian dù em cũng thích cho các cháu đi làm căn cước.

TVPL

Xe container
Nhóc nhà em làm theo trường, có mà có tận mười mấy lớp... phụ huynh vật vờ từ sáng đến tối :(

tommy2015

Xe tăng
Cụ ơi, cụ đến CA Quận giờ nào vậy? Chờ có lâu không ạ? Em tính làm cho con 12 tuổi nhưng cũng không quá vội vì cháu có hộ chiếu rồi.
Em làm hôm mưa gió nên vắng cụ ạ.
Cụ căn giờ và lúc đi bước chân phải ra khỏi cửa trước, có khi đến làm chẳng phải chờ ai. 😁😁
Fun vậy thôi, cụ nhớ mang bản photo căn cước của bố/mẹ (người đi làm cùng bé) và số định danh của con.

polizia

Xe container
Chiều t7 tuần trước em mới dẫn F1 qua làm, mất 30' vì phải chờ mấy trường hợp bố mẹ không nhớ định danh của con, phải gọi CAKV cầu cứu.
Nói chung là nhanh gọn, nếu nhớ đầy đủ thông tin thì cứ phút mốt là xong, hẹn 5/8 là trả.
Chắc bố mẹ cháu này hơi lowtech 1 chút vì mở app VNeid ra có đủ hết các nhân khẩu trong hộ khẩu, quan hệ vs chủ hộ và mã định danh cũng như cccd của những người trong hộ.

ip8plus

Xe tải
Nhóc nhà em làm theo trường, có mà có tận mười mấy lớp... phụ huynh vật vờ từ sáng đến tối :(
Thế cũng quá tội. Em muốn thực hiện lắm mà đông và bận nên thui, chờ tiếp khi nào vắng thì làm.

ip8plus

Xe tải
Em chờ lúc nào trường tổ chức làm thì cho các con đi vì sẽ có kế hoạch thời gian cho các con đỡ phải chờ lâu. Mọi khi làm số lượng ít nên chỉ có vài người làm chứ những đợt làm huy động thế này vừa trải qua liên tục mà họ cũng ko biết đường tổ chức sao cho gọn gàng. Em lấy ví dụ như khi nộp hồ sơ vào xong sẽ trải qua các khâu chờ gọi tên lên lấy nhận dạng- chờ- gọi lên chụp ảnh và lấy mống mắt- chờ- lấy vân tay, mà caq (quận làm chuyên nghiệp hơn phường mà còn như hạch) ko biết đường nhận xong cái hồ sơ thì phát số rồi gọi theo số cho gọn. Mọi người dựa vào thứ tự có thể căn xem có thể chạy đi đâu rồi quay lại ko. Đằng này cứ gọi tên loạn hết lên mà 3 cửa đều gọi nên càng loạn.
Vậy nên con nhà em cứ từ từ cho đỡ mất thời gian dù em cũng thích cho các cháu đi làm căn cước.
Đúng đấy cụ.Có vẻ mỗi Quận/ Phường triển khai một kiểu. Nhớ năm 2021 vẫn covid mà phải đi xếp hàng để đổi CCCD vì ko đi thì cskv nt gọi miết. Giờ thì lại làm cho trẻ cũng vậy, chả tổ chức khoa học j cả

onano69

Xe container
Cứ từ từ cho nhà nào cần họ làm trước xong CAP sẽ gọi mời ra làm để hoàn thành chỉ tiêu, giống đợt làm CCCD gắn chíp, em lần đầu có cảm giác được phục vụ ở phường ;))

xedaprach

Xe điện
Chắc bố mẹ cháu này hơi lowtech 1 chút vì mở app VNeid ra có đủ hết các nhân khẩu trong hộ khẩu, quan hệ vs chủ hộ và mã định danh cũng như cccd của những người trong hộ.
Em nghĩ khả năng là không có ah, vì chính bên CA làm thủ tục họ tư vấn cho vậy, với lại mỗi cháu đều phải cần 2 thông tin là CCCD của bố hoặc mẹ và số định danh của con.

chemvovan

Xe buýt
Dưới 14 tuổi thì giấy khai sinh dùng thay CCCD các cụ nhé. Đi làm cái CCCD làm gì cho mệt người ra.

Euro2CityStar

Xe lăn
Cứ từ từ cho nhà nào cần họ làm trước xong CAP sẽ gọi mời ra làm để hoàn thành chỉ tiêu, giống đợt làm CCCD gắn chíp, em lần đầu có cảm giác được phục vụ ở phường ;))
vào tận nhà chở xe luôn .
vì dân phục vụ

vt2phuc

Xe điện
Ủa, em tưởng quy định là không bắt buộc.
Vợ em giục em đi làm. Em bảo đã bắt buộc đâu mà cần làm. Đi máy bay có hộ chiếu rồi. Hôm trước em đi làm lại cccd do bị mất. Đông nghịt xếp hàng cả buổi luôn.
Quy định ko bắt buộc nhưng các đồng chí xxx bị ép chỉ tiêu (nôm na là KPI ợ).
đợt cập nhập thêm thông tin từ tháng 7 em cũng được mấy chú phường, quận gọi về cập nhập, em bảo cái này đếch bắt buộc nha, nên các chú cứ báo anh ko có nhà để mà tới làm được. Thích chuyển cấp cao hơn gọi thì cứ chuyển. Rách việc. Cần thì tự làm sau.

Isu_zu

Tháo bánh
Trong trường hợp này em tin bank hơn 😂. Ảnh cccd của em nhìn như tội phạm ấy :((. Hôm qua, sau khi đọc còm của cụ, em gọi lên tổng đài bank em đang sử dụng. Có vẻ không hiếm trường hợp bị như cụ.
Vâng mợ, em nghĩ do ca chạy doanh số nên giờ em tiến thoái lưỡng nan đây, thật sự bó tay với cách làm việc quan liêu của mấy chú cap. Chán vl.

Matizcoi

Xe cút kít
Nhà em thì chưa bắt buộc nên em chưa đi làm.
Em thấy bên Long Biên làm như thế này:
1. Mời cha mẹ đăng kí trên dịch vụ công
2. Lập danh sách theo lớp, cập nhật số dịch vụ công trên danh sách lớp
3. Công an và trường chốt ngày đến làm
4. Tới ngày hẹn, công an đến trường làm căn cước công dân.

P.s. Vì sao bắt buộc cha mẹ phải đến khi con làm căn cước công dân vậy ạ?
Vì cha mẹ là người giám hộ cho con cụ ạ - cái này em suy từ các việc khác ra thôi chứ cụ thể em cũng ko biết :D

dragon2

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
bé nhà em gần 12 tuổi làm cccd hsd đến đúng sinh nhật 14 tuổi là hết hạn.em vừa hỏi cậu hộ khẩu thì họ bảo để quá 12 tuổi 1 tý làm cccd thì hsd đến năm 25t.