[Funland] Giãn cách toàn TP Hà Nội năm 2021

Phỗng new

Xe điện
Một trong những cái ấu trĩ buồn cười nhất giai đoạn này là quả vaccin ông ngoại.
Mệ, em cũng ngoại giao ngoại thớt tiêm phát mà phải giấu như mèo giấu...

moly

Xe điện
nhớ lai ngày cả hà nội thức đêm ngóng vụ em Nhung 17. sáng hôm sau dậy muộn nghĩ bụng chắc mua dự trữ ít đồ. Hc, ra chợ thtj cá ko còn gì luôn. ra hàng tạp hóa bà con đang chen nha khuân đồ. Em nghĩ cũng hoảng lại nghx đến TQ thế là cũng mua mì tôm, thấy thiên hạ mua gjaays vệ snh cũng mua mặc dù nhà mới mua. xem trên TV thấy bọn tây cũng tranh nhau giấy vệ sinh thôi thì cũng mua nhưng thực sự cũng băn khoăn ko hiểu có tác dụng chống covid thế nào. nươc rử a tay rồi rửa tay khô ko có mà mua, giá cả như lên đồng. hazi, một trải nghiêm đang nhớ về dịch bệnh

Lái xe máy

Xe tăng
Cụ quên nhanh quá, cả chục ngàn người đói rách tháo chạy từ Nam ra Bắc bằng xe máy, xe đạp, thậm chí đi bộ, ăn đường ngủ chợ, trong túi không một đồng một cắc...
Thế ý cụ là muốn như thế nào? Chiến thắng đẹp như tranh vẽ chăng?
Chiến thắng nào chả có mất mát hi sinh.

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ quên nhanh quá, cả chục ngàn người đói rách tháo chạy từ Nam ra Bắc bằng xe máy, xe đạp, thậm chí đi bộ, ăn đường ngủ chợ, trong túi không một đồng một cắc...
Nghĩ đến mà kinh hoàng cho chính sách sai lầm của lờ đờ dù đi sau thế giới.

moly

Xe điện
thật sự bệnh dchj lúc đố qúa đáng sợ, lúc đầu hóng sang các nc châu âu chết như ngả rạ. rồi đang hóng ấn ấn độ , đang tự sướng thấy ôi sao minh giỏi thế , thế mới gọi là chống dịch thì ujp phát sg dính luôn. KInh khủng. . Ở hà nội bắt đầu đổ quân vào sg, ngoài hafnooij cũng nơm nớp nhỡ bị phát là xong cả nước vì hết nguồn lực. bọn trẻ như tụ kỷ trong nhà. thật sự rất thông cảm thời kỳ đó của cacs lđ. khi vừa chống dịch vừa rút kinh nghiệm. khi chưa có vx đành chống dịch kiểu TQ thôi biêt sao

mabu44

Xe điện
Giai đoạn của lịch sử, em nghĩ ko hẳn là sai lầm đâu. Lúc đó VN chưa tiêm nhiều, nếu để bùng phát chắc là vỡ trận. Kìm hãm để chờ thuốc vể tiêm là hợp lý. Chỉ có điều là bọn tham nhũng cấu kết ăn chặn tiền của dân nhiều quá. Đội giá test làm tiêu tốn ko biết bao nhiêu tiền của người dân.

BMW R60

Xe tăng
Trên đường tắt về quê chỗ tôi có bốt gác di động nằm ngay dưới gốc cây, mấy anh láng bê tông rồi dựng lên lều bạt làm chỗ soát giấy đi đường, giấy test cô vít. Nhưng ngày đó các anh ấy oai lắm, nằm trên võng check điện thoại, có xe đi qua thì chặn lại soát giấy hoặc bắt quay lại vì đang chỉ thị 16. Sau này ra nghị quyết 28 thích ứng an toàn thì các ảnh vẫn bám lại một thời gian, ko soát giấy nữa nhưng chắc thèm ở đó quá, ko muốn rời.Vì ở đó chắc thi thoảng đc đội tình nguyện tiếp đồ ăn, thức uống và trợ cấp đầy đủ quá.

Giờ đi qua tôi hay nói với mọi người "Nên giữ cái cây này lại để đời sau biết được một thời như thế".
Chỗ em ngày ấy còn có đội lập chốt ở đầu vào chung cư nữa chứ. Có mấy anh, làm cái bàn, chốt chặn. Thời đại 4.0 mà các anh ấy chặn xe, bắt hạ kính, dí súng vào trán, bắt khai tên tuổi, căn hộ, lịch trình di chuyển để ghi vào quyển sổ. Đến chiều về, lại ặp các anh, lại hạ kính, dí súng, lại khai báo... :)) :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

maximax903

Xe điện
Chỗ em ngày ấy còn có đội lập chốt ở đầu vào chung cư nữa chứ. Có máy anh, làm cái bàn, chjốt chặn. Thời đại 4.0 mà các anh ấy chặn xe, bắt hạ kính, dí súng vào trán, bắt khai tên tuổi, căn hộ, lịch trình di chuyển để ghi vào quyển sổ. Đến chiều về, lại ặp các anh, lại hạ kính, dí súng, lại khai báo... :)) :)) :)) :))
Thời điểm đó mỗi nơi làm 1 kiểu, áp dụng cực máy móc. Lúc yêu cầu giấy đi đường người ta đi ra khỏi khu nhà cũng hỏi đi đâu :D. Quan tâm làm gì khi họ đi ra ngoài, mà họ có giấy đi đường cơ quan cấp, khai thật hay ko mấy ông bảo vệ hay tổ dân phố ko biết được, chỉ cần kiểm tra chặt lúc họ về thôi là được. Lại còn quả người cách người tối thiểu 2 mét. Đến lúc đi tiêm vắc xin mũi 1 thì mọi người cũng ngồi sát sạt. Mà gần nhất là lúc gặp cô y tá tiêm.

congdanhang3

Xe tải
Thời kỳ đáng quên, cầu mong cho đừng bao giờ quay lại cái thời kỳ đáng sợ đó nữa.
Hồi đó các chị em đua nhau mua thuốc chống covid của Nga với Ấn Độ gì đó bán chui, em thấy nhiều nhà tốn đến cả chục củ. Sau thì lại đồn là dùng thuốc đó bị vô sinh, nên nhiều nhà có thuốc nhưng không dám dùng, đến khi bị covid mua cảm xuyên hương có mấy chục khìn là ổn, đến khổ

QUANG1970

Xe lăn
Em ở ngay cái trốn "Trái tim hồng" còn bị lôi ra ngoáy mũi xét nghiệm sàng lọc tuần 1-2 lần... mà mãi không tìm được con covid nào.

Tất cả đều chưa tiêm vx!

Trong khi chung cư em lúc đó chỉ có mấy người bị covid (đều lây từ chỗ làm), về có triệu chứng mới đi xét nghiệm ra covid.

Câu chuyện xếp hàng xét nghiệm mới kinh (nhìn cân dân SG, BD tập trung xếp hàng kinh hoàng hơn): tập trung vào một phòng, khoảng cách san sát, tán chuyện bi bô, tranh nhau lên trước, ... Nghe dân SG, BD (vc em gái em ở trong đó) đồn bảo phần lớn lây nhiễm khi đi xét nghiệm.

Thời đó em nói chuyện kín với vợ em lf (nguyên văn):
- Anh dự là bọn buôn bán kit test câu kết nhau từ trên xuống dưới để tiêu thụ sản phẩm đây mà. Mỗi lần đến kỳ xét nghiệm, bọn y tế phường thông báo nghe hồ hởi lắm, như được chia quà.
- Anh cứ nói linh, người ta nghe thấy lại...! Vợ em nói.
- Còn anh, còn em, để mà xem! Em bảo.
Và, y như là... mà... rằng...

Cả khu chung cư em hơn nghìn hộ dân, có 3 ca covid (nguồn đi công tác SG về) nằm rải rác ở 3 tầng, 2 toà khác nhau. Thế mà chúng nó phong toả 14 ngày, tại căn hộ có ca covid trước đó phát sinh thêm ca covid tiếp (không hiểu sao không bị đưa đi cách ly?) thì lại tiếp tục phong toả thêm 14 ngày nữa, thế là cả khu bị phong toả tuyệt đối tròn tháng zời. TSB.

Các ca covid đi cách ly, ai cũng khoẻ mạnh rồi về.

Đợt đấy em nằm trong nhóm hơn chục F1 (đều do camera soi ra) bị mang đi cách ly, em chỉ tiếp xúc với F0 trong TM chưa đến nửa phút (đeo khẩu trang và không nói chuyện vì đeo khẩu trang kín nên không biết ai với ai). Sau mới biết em đó là single-mom có tx gần với anh single-dad - là dân lái xe đưa nhóm cán bộ đi SG về.

Câu chuyện chuẩn bị đi cách ly, vận chuyển F1 đi cách ly (15 người nhồi trong xe 16 chỗ cơi nới), ở khu cách ly 14 ngày, vận chuyển F1 ở khu cách ly về nó mới hài hước. Tính em lọ mọ nên hay tìm hiểu, thấy chúng nó chén cả trong khu cách ly.

Thôi thì cũng được Chú phỉnh nuôi nửa tháng, về chủ đầu tư dự án có quà 1 tr.đ.

Sau này tầng em bị thêm 2 đợt phong toả nữa (rõ nhiều F0 mà chỉ phong toả tầng), cả 2 đợt đó em đều lang thang ở ngoài để đi cày cuốc. Sau nữa... đến giờ F0 chả ai thèm quan tâm.

TSB. Cty con con bên em cũng tốn mớ tiền test và test.

Nhà em người lớn đã tiêm vx 3 mũi, trẻ nhớn tiêm 2 mũi, trẻ bé chưa tiêm. Với tình hình này nhà em sẽ chưa đi tiêm vx tiếp. Em lại nói chuyện kín với vợ em:
- Chú phỉnh và nhân dân tốn kém tiền một nhẽ, bọn buôn bán vx mới kiếm bẫm. Đợt tồn kho chắc chúng nó sốt ruột lắm, mới câu kết nhau tăng hạn hết L1 rồi đến L2.
- Vợ em chả nói gì :)) :))

Còn nói gì nữa hở bác???
Đã cạn lời rồi thì mồm mép nào mà còn mở ra được???
Họa là cái mép dưới! :P
Nhưng mở ra không phải là để ..... mà để tống hết cái lũ "quan nhớn quan bé" vào mà ................. =))

Mả cha nhà chúng! Một lũ khốn nạn, tội đồ của lịch sử nhân gian !!!

QUANG1970

Xe lăn
Cái gì đã qua cho qua đi, bây giờ bình yên vô sự rồi nhiều cụ lên đây kêu ca lắm thế. Các cụ không nhớ rất nhiều ca nặng, tử vong ... Biện pháp giãn cách này cũng phát huy tác dụng đấy chứ.
Nghĩ lại kỷ niệm có một không hai này với ý nghĩ tích cực có hơn không ?

Bác Song Thanh (Doublegreen) ơi! hãy nghe thơ Tố Hữu nhé:

Ngọt bùi nhớ lúc đắng cay,
Ra sông nhớ suối, có ngày nhớ đêm.
Đời ta gương vỡ lại lành
Cây khô cây lại đâm cành nở hoa.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Vaccine có tác dụng trong khoảng 6 tháng mà bây giờ cũng ít ngừoi tiêm mũi nhắc lại để em xem ko giãn cách ko cách ly noa bung toang thế nào? Bản thân em cũng bị covid lúc chưa tiêm cũng bình thường như cảm cúm nên e ko nghĩ noa khủng khiếp như mình đc nghe! Nhớ lúc đang cao trào có ý kiến bảo cho trẻ e đi học nhiều ngừoi còn phát rồ lên cơ! Mà lúc trẻ em đi học bình thường khi chưa đc tiêm và mọi thứ vẫn bình thường! Nên quan điểm nó dựa trên góc nhìn! Câu cửa miệng lúc đang giãn cách là “ nhìn Ấn độ mà xem” sau tìm hiểu thêm thấy Ấn độ vẫn bình thường chỉ là mình đang lo hộ cho họ mà thôi! Quá tải mai táng ở HCM vì bắt buộc phải hoả thiêu và phải thiêu ở chỗ bắt buộc bên quá tải
Cái này nó đúng với cái nhìn của cá nhân cụ.
Cụ chưa có người nhà bị vào viện vì covid nặng hoặc chưa chăm người trong phòng cấp cứu covid thì suy nghĩ của cụ như thế nó cũng dễ hiểu.

QUANG1970

Xe lăn
Không phủ nhận tác dụng của vaccine, nhưng số người chết ở SG tăng cao là do chống dịch cực đoan sai lầm, rất nhiều người chỉ vì ngồi chung bàn ăn với F0, hay trò chuyện vài câu với người bệnh mà bị quy thành F1, cả gia đình bị đưa vào khu cách ly, từ đó lây nhiễm chéo, không có bệnh lại bị lây bệnh, nhiều người chết trong khu cách ly vì bệnh nền như huyết áp, tiểu đường...chứ không phải vì Covid.
Đúng là chuyện gì đã qua thì nên cho qua, nhưng cách nhìn nhận thì phải sòng phẳng, thẳng thắn để rút ra bài học, người nào làm sai, người nào có lỗi thì phải chỉ mặt đặt tên rõ ràng chứ không phải ù xọe nhập nhèm

Hoàn toàn đống ý với ý kiến của bác hanaka888. tâm đắc nhất là những câu:

"Đúng là chuyện gì đã qua thì nên cho qua, nhưng cách nhìn nhận thì phải sòng phẳng, thẳng thắn để rút ra bài học, người nào làm sai, người nào có lỗi thì phải chỉ mặt đặt tên rõ ràng chứ không phải ù xọe nhập nhèm".

coquay

Xe container
Giai đoạn của lịch sử, em nghĩ ko hẳn là sai lầm đâu. Lúc đó VN chưa tiêm nhiều, nếu để bùng phát chắc là vỡ trận. Kìm hãm để chờ thuốc vể tiêm là hợp lý. Chỉ có điều là bọn tham nhũng cấu kết ăn chặn tiền của dân nhiều quá. Đội giá test làm tiêu tốn ko biết bao nhiêu tiền của người dân.
E nghĩ là làm đúng mà, đợt đấy hầu như các y bs đều đc tăng cường vào miền nam hết cả và cũng chỉ có vài % là đc tiêm vx ko dãn cách thì toi ngay

moly

Xe điện
Cái này nó đúng với cái nhìn của cá nhân cụ.
Cụ chưa có người nhà bị vào viện vì covid nặng hoặc chưa chăm người trong phòng cấp cứu covid thì suy nghĩ của cụ như thế nó cũng dễ hiểu.
sau cái chết ko kip chôn của người dân sg, cảnh bác sỹ ytas làm việc đến kiệt sức, bệnh nhân chạy tứ lung tyng ko có giường bệnh, Hà nội vội vàng ra 16 dù chỉ ít ca đến 2 tháng chỉ vì các bác sỹ đi tăng cường trong sg và kéo dài chờ vacxin mà cụ ấy còn nói ko đáng sợ. ko có vacxin xem

kienvinh

Xe lăn
Vaccine có tác dụng trong khoảng 6 tháng mà bây giờ cũng ít ngừoi tiêm mũi nhắc lại để em xem ko giãn cách ko cách ly noa bung toang thế nào? Bản thân em cũng bị covid lúc chưa tiêm cũng bình thường như cảm cúm nên e ko nghĩ noa khủng khiếp như mình đc nghe! Nhớ lúc đang cao trào có ý kiến bảo cho trẻ e đi học nhiều ngừoi còn phát rồ lên cơ! Mà lúc trẻ em đi học bình thường khi chưa đc tiêm và mọi thứ vẫn bình thường! Nên quan điểm nó dựa trên góc nhìn! Câu cửa miệng lúc đang giãn cách là “ nhìn Ấn độ mà xem” sau tìm hiểu thêm thấy Ấn độ vẫn bình thường chỉ là mình đang lo hộ cho họ mà thôi! Quá tải mai táng ở HCM vì bắt buộc phải hoả thiêu và phải thiêu ở chỗ bắt buộc bên quá tải
Không cơ thể (người) nào giống cơ thể nào. Bị rồi mới biết, mong là triệu chứng nhẹ. Nếu chưa bị thì không ai dám nói đến lượt mình sẽ bị nó vật ra sao.

Nói đến một bệnh khác cũng do virus mà lại chưa có vắc xin là sốt xuất huyết làm ví dụ. Năm ngoái tôi phải vào viện vì sốt xuất huyết. Trong đó, tôi gặp những người 50 tuổi mà triệu chứng nhẹ hều, trong khi đó lại có thanh niên 30 tuổi phải chuyển lên A9 Bạch Mai...

phuongmit

Xe cút kít
Lịch sử qua rồi, may mắn ngồi còm trong này mà nhiều ông vẫn moãn, vẫn chổng mông vào quá khứ với tâm thế luận đề sau giờ quay thì chịu rồi ;))