[Funland] Giảm thuế trước bạ 2024

Duc Anh Tran

Xe đạp
Sóc sơn làm gắt thật, bên Hà Nội làm đơn giản lắm, nhẹ nhàng tầm 60 phút là xong. ko cần ảnh, cán bộ check số khung, số máy là ok
vâng chắc dưới HN cũng nhiều xe hơn cứ cò quay thì xe càng dồn họ càng phải làm nhiều bác ạ. Còn ngoại thành xe cũng ít hơn nên cán bộ rảnh

libra1608

Xe hơi
Có ai như em không ạ.
Ra nộp thuế tay. nộp xong thì CA kêu đợi bên Thuế gửi hồ sơ lên Bộ Công an -> Chờ 5 ngày.
Nay có tin nhắn từ tổng cục Thuế đã chuyển hồ sơ qua CSGT thì lên phòng CSGT lại kêu là đợi cập nhật hồ sơ. -> Đợi tiếp ko biết khi nào họ mới gọi.
Tổng cộng đợi hơn một tuần từ hôm khai hồ sơ nộp thuế mà chưa được bấm biển. Quá nản

civicoraltis

Xe hơi
Em vừa bấm biển xong, nhìn chung thấy không có sale mình cũng vất vả hơn chút. Nếu bác nào ngại mất thời gian thì làm qua sale cũng được mà mình đỡ phải lo. Còn bác nào quyết tâm tự làm cho biết thì đây là tất cả kinh nghiệm của em:

- 2/9 em tranh thủ vào khai đóng thuế online trước:
+ Các bác lưu ý bước điền thuế phải chính xác nhé nếu thông tin sai phải qua thuế làm điều chỉnh/bố sung thông tin.
+ Các bác nên khai thuế online, nhưng ra ngân hàng nộp tiền lấy giấy nộp tiền mặt có dấu đỏ nhé. Không nên nộp online, lí do em sẽ giải thích ở phần ngày đi đăng ký.
+ Bác nào lỡ nộp online rồi thì nhớ phải in biên lai ra nhé, không phải chỉ cần mỗi mã hồ sơ LPTB đâu.

- Sáng 4/9 em check thấy thuế đẩy sang CA rồi thì nộp đăng kí xe online. Sau khi nộp xong sẽ có chỗ để in Giấy khai đăng ký xe theo thông tin các bác đã gửi, các bác nhớ phải in tờ này ra nhé, em sẽ giải thích ở phần sau.

- Sáng 6/9 em ra CA lần 1:
+ Tự làm nên cứ liều mang xe ra cho đủ, đi sớm đỡ lo bị CA bắt. Các anh thường vào làm muộn, cứ khoảng 8h15-8h30 các bác ra là đẹp không cần phải ra sớm quá đâu chờ nóng nực.
+ Hôm em ra là thứ 6, em nghĩ các bác đi đky xe nên tránh các ngày cuối tuần này ra, đi giữa tuần thì ổn hơn. Vì cuối tuần nhiều người nghỉ để đi đăng ký xe lắm. Hôm 6/9 đó thấy bảo xe đông gấp đôi hôm 5/9. Ngoài ra cuối tuần các anh cũng nghỉ sớm/đi họp nữa. 11h đã nghỉ rồi và chiều không làm. Nên bác nào bị thiếu/cần sửa giấy tờ thì xác định là không kịp.
+ Chỗ em bắt buộc vẫn phải mang xe ra bác nhé, kể cả làm qua sale. Em để ý là nếu tự nộp như em sẽ bị bắt đánh vào sân mở nắp máy đàng hoàng. Lúc khám xe các anh sẽ hỏi gài là "Em mang xe ra đây như nào", thì các bác cứ mạnh dạn bảo là "em thuê xe cẩu mang lên sớm". Nếu qua sale chắc có cảm ơn rồi thì các anh chỉ hỏi xe đâu, xong bắt chụp ảnh xe ở ngoài đường chỗ đăng ký là được (không nhận ảnh chụp ở sân nhà đâu các bác nhé, rất nhiều chủ xe hôm đó phải về nhà đánh xe lên), hoặc đánh xe vào thì cũng xem qua loa thôi không đi vòng quanh bị xem kĩ như xe em.
+ Các bác chụp thêm 1 ảnh xe góc 45 độ in màu ra nhé. Chỗ em phải mô tả vị trí số khung số máy vào mặt sau ảnh, còn chỗ các bác thì em không rõ. Không có ảnh hồ sơ sẽ bị trả lại để bổ sung.
+ Giấy khai đăng ký xe: em nhớ có bác nào bảo không cần in, ra CA sẽ phát cho mình tờ để điền lại, nhưng em cẩn thận nên cứ tải về in ra trước. Y như rằng đến hôm đi đăng ký CA báo hiện tại lỗi không in được giấy khai đăng ký xe, ai có sẵn thì nộp họ làm được. Rất nhiều người làm dịch vụ hôm đó mà sale cũng bị mắc đoạn thiếu giấy đăng ký xe này.
+ Nộp thuế online: Như trên, hôm đó CA báo là lỗi hệ thống không in được thông tin lệ phí trước bạ, ai nộp tiền qua ngân hàng có biên lai nộp tiền đóng dấu đỏ thì họ làm được, còn nộp online không có biên lai thì họ chịu. May mà em nộp online nhưng vẫn in biên lai ra nên nói mãi thì họ vẫn nhận. Cũng rất nhiều người làm dịch vụ nộp online qua dichvucong/etax bị mắc đoạn thiếu biên lai này, sau đó họ xử lý thế nào thì em không rõ.
+ Bản cà số khung số máy: Tốt nhất các bác cứ cà lại dịch vụ gần chỗ đăng ký nhé. Em mang 2 bản cả 2 đều bảo bị mờ bị trả hồ sơ làm lại. Mà 90% hôm đó em cũng thấy bị bắt cà lại hết.

Tóm lại chạy đi chạy lại mấy vòng thì 11h10 hồ sơ em đủ quay lại nộp, nhưng các anh nghỉ rồi, chiều cũng nghỉ luôn nên lại phải sang ngày hôm sau.

- Sáng 7/9: em quay lại nộp hồ sơ lại thì 20p sau đến lượt lên bấm biển vào có giấy hẹn, xong việc là khoảng 9h sáng. Trộm vía hôm đó hồ sơ của em cũng đầy đủ rồi và chắc hôm đó mn tránh bão nên cũng chỉ có vài người ngồi chờ làm thôi chứ không đông như 6/9.

Tóm lại, em thấy công an chỗ em làm khá việc mệt mỏi. Mà cứ mỗi lần nộp lại trả về bổ sung thêm 1 cái gì đó, chứ không phải họ check 1 lượt xong báo "đây em thiếu những cái này ". Mấy lượt nộp đi nộp lại xong chờ như thế hết luôn buổi sáng, mà buổi sáng hôm đó còn làm có 2 tiếng rưỡi, chưa kể phải vài ba hồ sơ quen biết chen lên làm trước. Mà hôm đó không chỉ xe em mà rất nhiều xe khác book sale làm mà em thấy cũng không được thuận lợi đâu các bác ạ. Nói chung làm qua sale thì vẫn mất thời gian, chỉ là đoạn chạy đi chạy lại bổ sung hồ sơ thì có người chạy hộ thôi.

Tổng kết em đã có giấy hẹn sau 2 buổi sáng. Hy vọng chia sẻ này giúp các bác sắp tự đi đăng ký tiết kiệm được thời gian và công sức nhé.
Bác cho hỏi là khi nào thì mang xe ra CA đăng ký xe nhỉ? Em nộp online 2 hôm rồi mà nó vẫn ở trạng thái "Mới đăng ký".

laimoibmw

Xe đạp
Em ở Sài Gòn, full tiền bấm biển từ thứ 4 tuần trước mà hôm qua mới xong vụ bấm biển nhưng lại hẹn 5-7 ngày mới có biển. Oải thiệt chứ. 4 cái xe rồi mà đây là con trầy trật nhất. Tiết kiệm dc ít tiền thuế mà tuột luôn cảm xúc

huyy

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi, em đặt cọc xe từ tháng trước rồi. Giờ sale báo xe về rồi, nhưng chưa có giấy kiểm tra chất lượng xuất xưởng. Sale bắt em vào full tiền thì nhà máy mới gửi giấy ra. Mọi người cho em hỏi có vấn đề gì không ạ?

Nguoituhanh126

Xe hơi
Em ở Sài Gòn, full tiền bấm biển từ thứ 4 tuần trước mà hôm qua mới xong vụ bấm biển nhưng lại hẹn 5-7 ngày mới có biển. Oải thiệt chứ. 4 cái xe rồi mà đây là con trầy trật nhất. Tiết kiệm dc ít tiền thuế mà tuột luôn cảm xúc
Cụ làm chỗ nào mà lâu thế? Em làm online hết rồi mang xe đến nộp hồ sơ gốc ở 282 Nơ Trang Long trong buổi chiều là xong, đợi cán bộ xử lý cho cò trước. Bấm xong thì lấy biển ra gắn luôn, hay của cụ là biển đấu giá? biển em là biển thường thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Nguoituhanh126

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi, em đặt cọc xe từ tháng trước rồi. Giờ sale báo xe về rồi, nhưng chưa có giấy kiểm tra chất lượng xuất xưởng. Sale bắt em vào full tiền thì nhà máy mới gửi giấy ra. Mọi người cho em hỏi có vấn đề gì không ạ?
Đúng rồi cụ ơi. Cụ vào full tiền xuất hóa đơn thì mới có đầy đủ giấy tờ nhé.

Bin Bống 201820

Xe đạp
Bác cho hỏi là khi nào thì mang xe ra CA đăng ký xe nhỉ? Em nộp online 2 hôm rồi mà nó vẫn ở trạng thái "Mới đăng ký".
Khi nhận được tin nhắn từ cổng dịch vụ công "Cổng DVC BCA Hồ sơ khai thành công mã xxx. Mời ông bà đến cơ quan đăng kí xe để thực hiện"

ngdoan

Xe máy
Thớt sau vụ giảm thuế xong yên ắng nhỉ.
Giờ các cụ ở đây những ngày tháng 6,7,8 chắc đang thảnh thơi làm việc, liên quan, k thì cũng đi tránh lụt rùi nhỉ.
Em nay mới xong quả biển. Đúng hôm mưa bão.

yeuxe16

Xe buýt
em thấy vô lý nhỉ, giấy kiểm tra chất lượng thì liên quan gì đến đóng tiền, xe đạt chất lượng hay không là bộ phận kiểm tra của hãng, bỏ tiền thì tôi mới đc lấy xe thôi chứ.

dntq83

Xe buýt
Có cụ nào mới lấy đăng ký xe mà bị như bạn em không ạ, có ghi ngày hết hạn của đăng ký xe (mà vừa lấy đã hết hạn rồi), hay do lỗi in các cụ nhỉ

PS: Nhìn cái giấy đăng ký chán quá các cụ ạ :(

Bin Bống 201820

Xe đạp
Có cụ nào mới lấy đăng ký xe mà bị như bạn em không ạ, có ghi ngày hết hạn của đăng ký xe (mà vừa lấy đã hết hạn rồi), hay do lỗi in các cụ nhỉ
View attachment 8730662

PS: Nhìn cái giấy đăng ký chán quá các cụ ạ :(
Có thể do hạn Đăng kí tạm trú

Kijuto

Xe đạp
các cụ cho em hỏi chi phí dịch vụ đăng ký, đăng kiểm + ép biển, cà số khung, số máy mà sale lấy tổng cộng ~5tr thì là giá thông thường hay cao quá vậy ạ?