[Funland] Giải vô địch bóng đá Đông Nam Á - AFF Cup 2022 🏆

Mời cụ mợ cho ý kiến về phong độ thi đấu của Văn Hậu

• Rất máu lửa, quyết liệt, nên tiếp tục phát huy👍

Lượt chọn: 132 45.5%
  • Có thiên hướng bạo lực, cần rút kinh nghiệm👍

Lượt chọn: 158 54.5%

• Tổng bình chọn
    290

Sungtazin

Xe tăng
Trước tiên, xin chúc mừng Thái Lan đã đoạt chiếc cúp AFF Cup lần thứ bẩy của mình.

Trận đấu hôm nay phải nói Thái Lan đã khá may mắn khi cú sút xa bằng chân không thuận của Theerathon đã thành bàn. Tuy nhiên, loại trừ yếu tố may mắn thì Thái Lan thắng xứng đáng.

Về phần đội tuyển Việt Nam, em xin có một vài nhận xét như sau:
Trận đấu hôm nay là trận lượt về của trận Chung kết. Chúng ta tuy có chút bất lợi nho nhỏ ở lượt đi, nhưng điều kiện ở lượt về không phải quá khó, khi chỉ cần ghi 1 bàn thắng mà không để thủng lưới. Chúng ta cũng có nhiều cơ hội, hẳn là người hâm mộ khá là tiếc nuối. Tuy nhiên, điều em muốn nói ở đây là:

Đội tuyển hôm nay đã đánh mất bản sắc một cách khó tin. Như chúng ta đã biết, lối đá của cụ Park là lối đá bóng ngắn, cự ly đội hình đứng gần nhau, và ban bật nhóm. Các cầu thủ liên tục chạy không bóng, đảo vị trí cho nhau. Đây là điều chúng ta đã thấy 5 năm qua. Nhưng ở trận hôm nay, chúng ta không hề thấy điều đó. Những gì ta nhìn thấy là những đường bóng dài. Tuy nhiên, các cầu thủ lại không hề chạy chỗ. Chúng ta còn đứng im để nhận bóng. Đây là một kiểu đá khó chấp nhận được.

Đây cũng là lý do tại sao chúng ta hay bị cắt bóng và hay bị chuyền sai. Trong bóng đá, việc chạy chỗ, cắt mặt đối phương để nhận bóng hoặc tạo thuận lợi cho đồng đội đi bóng là điều rất quan trọng. Nhưng ở trận hôm nay, cầu thủ chúng ta khi có bóng đều được đồng đội xung quanh ngắm nhìn rất trìu mến.

Vậy thì, lối chơi bóng phối hợp nhóm, lên cùng lên, xuống cùng xuống đã đi đâu mất rồi?

Có những pha chuyền bóng vào chân đối thủ, có những pha chuyền bóng vào khoảng không, có những pha không thể mở quả bóng rộng ra biên, v.v. Những điều này rất là hiếm thấy trong 5 năm qua, nhưng tất cả đều thể hiện ở trận đấu ngày hôm nay.

Tại sao lại như vậy? Không ai biết ngoại trừ các cầu thủ.

Thật đáng tiếc khi trận cuối cùng của cụ Park không được như ý. Tuy nhiên, đây cũng không phải là sự đánh dấu đi xuống của bóng đá Việt Nam. Vì sự thực, trận hôm nay không cho thấy các cầu thủ chơi một trận bóng tận hiến. Rất đáng tiếc.

Sau kỉ nguyên của cụ Park sẽ là kỉ nguyên của một HLV mới. Em rất hy vọng HLV mới sẽ đầu tư thời gian để nghiên cứu về khoảng thời gian 5 năm của cụ Park tại Việt Nam để rút ra những nhận định cho riêng mình mà em đoan chắc rằng sẽ rất có ích cho ông để xây dựng một Đội tuyển Quốc gia mạnh mẽ, tận hiến và đoàn kết.

Sau cùng, xin cám ơn ông, thày Park, người đã đem lại cho bóng đá Việt Nam nhiều thành tích và nhiều bài học đáng giá. Kính chúc ông và gia đình luôn mạnh khỏe, vui tươi.

Tái phím dành cho những cụ chỉ trích em:
Em chưa bao giờ cảm thấy xấu hổ khi cổ vũ cho Đội tuyển Quốc gia, một đội bóng em yêu thích và nguyện cổ vũ vô điều kiện cả. Và em cũng chưa bao giờ thay đổi quan điểm của em là bóng đá Thái Lan hiện nay vẫn đang ở dưới bóng đá Việt Nam một bậc. Xét một nền bóng đá, người ta chẳng bao giờ đi nhìn vào một trận đấu. Và em hẹn các cụ vào Asian Cup 2023 diễn ra vào tháng sáu năm nay. Em vẫn cứ dự Việt Nam ta có thành tích tốt hơn Thái Lan ở giải đấu cấp độ Châu Lục này. Còn về cấp độ trẻ, ngoại trừ giải U20 Châu Á, Thái Lan không được tham gia, còn các giải khác nếu có Thái Lan tham gia, em vẫn luôn luôn dự Việt Nam có thành tích tốt hơn Thái Lan.
Tất cả các điều cụ nói em đều đồng ý, trừ mỗi ý là Thái dưới Việt Nam ta 1 bậc. Em vẫn bảo lưu ý kiến ở ĐNA hiện nay Thái và Việt Nam cùng đứng đầu, lúc nọ lúc kia thôi, không ai hơn ai đáng kể.

Totti2911

Xe buýt
2 lượt đi và về, những pha bóng đáng tiếc nhất:
Tuấn Hải sút chéo góc chệch cột
Hoàng Đức cứa bóng vọt xà
Hoàng Đức sút xa chệch cột

Gì nữa e ko nhớ....

vicky615

Xe hơi

Năm ngoái đội hình 5 cháu bầu Đức đá còn ép sân đội hình 1 Thái Lan, bao nhiêu cơ hội, trọng tài ko xử ép trắng trợn thì chưa biết thế nào. Xong thua thì đổ hẳn là do có cầu thủ Gia Lai đá. Năm nay đội hình ta luôn có 7-8 cháu bầu Hiển, gặp đội hình 2 Thái Lan thì như con gặp bố, cháu gặp ông nội 😀 Giờ thì nín thôi chứ biết nói gì nữa nhỉ? 🙂

qazwsxedc

Xe tăng
Thua nhưng phải gửi lời cảm ơn HLV Park, người đã nâng tầm nóng đá việt. Kỹ thuật cơ bản HLV ko dạy nhiều cho cầu thủ đc mà đấy là công tác đào tạo của cả một nền bóng đá.
Hy vọng sau giải này chúng ta sẽ tìm đc một HLV có tâm, có tầm như thầy Park để tiếp tục đưa bd VN tiến lên.
Park Hang Seo, trân trọng cám ơn ông, chúc ô sức khỏe.

Nikola.Tesla

Xe buýt
Những người thực sự “chơi” bóng hôm nay là Thái Lan. Tuyển VN giống như những anh thợ vụng về đá bóng vậy. Xem 1 cầu thủ Thái giữ bóng luôn đem lại cảm giác chắc chắn, yên tâm, còn VN đá theo bài và ngoài Hoàng Đức, không ai thực sự dám cầm và triển khai bóng mạch lạc.
Điểm mạnh của tuyển VN là thể lực, pressing, cướp bóng phản công nhanh, tình huống cố định, đá phạt đều không được phát huy. Có lẽ do khâu chuẩn bị không thực sự tốt, thể lực bị bào mòn và dấu hiệu đi xuống sau một chu kỳ thành công.
Thẳng thắn mà nói tuyển VN cần nâng cấp tư duy chơi bóng hiện đại và kỹ thuật cơ bản nếu muốn đi xa hơn nữa. Tinh thần và ý chí là điểm mạnh của chúng ta, nhưng chừng đó là chưa đủ.

nhim24

Xe máy
2 lượt đi và về, những pha bóng đáng tiếc nhất:
Tuấn Hải sút chéo góc chệch cột
Hoàng Đức cứa bóng vọt xà
Hoàng Đức sút xa chệch cột

Gì nữa e ko nhớ....
Tien Linh sut lech han ve goc xa khi nhan duong chuyen choc khe nhu don co cua Viet Anh.

TamchieumoI

Xe buýt
Trận chung kết thì khó nói về trình độ với đẳng cấp lắm. Pháp 80 phút đầu đá với Ag có cơ hội nào đâu. Trình độ kỹ thuật thì Thon với Hoàng Đức cũng 9-10 chứ làm gì chênh lệch quá. Cứ vào chung kết là 50-50 thôi. Nhiều cụ cứ thua Thái là mặc định trình độ với đẳng cấp, trong khi thua chung kết Thái, Mã hay Sing thì đều là thua. Thái nó nhiều năm thua Mã đến nó còn sợ Mã ra mặt mà có ai bảo Mã trình cao gì hơn Thái đâu
Không hiểu cụ so sánh kỹ thuật giữa Hoàng Đức và Bunmathan để làm gì, hai cầu thủ này rất ít tình huống đối đầu trực tiếp trên sân và nếu có thì Hoàng Đức cũng không hơn được Bunmathan, còn về gánh team thì kết quả nó thể hiện rồi đấy cụ. Trận chung kết lượt đi Bunmathan nó làm bóng cho tuyến trên ăn 2 bàn, chưa phục thì trận lượt về nó tự ghi bàn định đoạt chức vô địch luôn.

thx4lovinmi

Xe đạp
Kỹ chiến thuật em ko dám bàn nhưng vấn đề tâm lý Thái nó trên mình một bậc. Nó biết cách gây ức chế tâm lý để mình giảm sự hưng phấn và dành kiểm soát thế trận. Có lẽ đó cũng là lí do mọi người nói mình bị kị dơ với Thái. BHL của mình chắc ko có bộ phận chuyên biệt về vấn đề này, ngay cả thầy Park cũng bi sa bẫy vào đòn tâm lý của Thái bằng những phản ứng nóng giận của mình theo diễn biến trên sân, điều đó chỉ làm hại cho cầu thủ của mình vì mất đi sự tỉnh táo. Trên sân quyết định của TT nó ko phụ thuộc vào phản ứng của HLV.

Lam garden

Xe tăng
Trước trận hôm nay clb CAHN tuyên bố chiêu mộ HT Tài, rất ngạc nhiên là khi đội đang đá giải mà rất nhiều vụ chuyển nhượng các tuyển thủ đc công bố và nhiều tin đồn chuyển nhượng khác liên quan đến ct thuộc đt. Hai ct chơi tốt nhất ở giải lần này là V Lâm và T Linh thì lại ko liên quan đến tin đồn chuyện nhượng nào.

NewVegas

Xe tải
Trước tiên, xin chúc mừng Thái Lan đã đoạt chiếc cúp AFF Cup lần thứ bẩy của mình.

Trận đấu hôm nay phải nói Thái Lan đã khá may mắn khi cú sút xa bằng chân không thuận của Theerathon đã thành bàn. Tuy nhiên, loại trừ yếu tố may mắn thì Thái Lan thắng xứng đáng.

Trận đấu hôm nay là trận lượt về của trận Chung kết. Chúng ta tuy có chút bất lợi nho nhỏ ở lượt đi, nhưng điều kiện ở lượt về không phải quá khó, khi chỉ cần ghi 1 bàn thắng mà không để thủng lưới. Chúng ta cũng có nhiều cơ hội, hẳn là người hâm mộ khá là tiếc nuối. Tuy nhiên, điều em muốn nói ở đây là:

Đội tuyển hôm nay đã đánh mất bản sắc một cách khó tin. Như chúng ta đã biết, lối đá của cụ Park là lối đá bóng ngắn, cự ly đội hình đứng gần nhau, và ban bật nhóm. Các cầu thủ liên tục chạy không bóng, đảo vị trí cho nhau. Đây là điều chúng ta đã thấy 5 năm qua. Nhưng ở trận hôm nay, chúng ta không hề thấy điều đó. Những gì ta nhìn thấy là những đường bóng dài. Tuy nhiên, các cầu thủ lại không hề chạy chỗ. Chúng ta còn đứng im để nhận bóng. Đây là một kiểu đá khó chấp nhận được.

Đây cũng là lý do tại sao chúng ta hay bị cắt bóng và hay bị chuyền sai. Trong bóng đá, việc chạy chỗ, cắt mặt đối phương để nhận bóng hoặc tạo thuận lợi cho đồng đội đi bóng là điều rất quan trọng. Nhưng ở trận hôm nay, cầu thủ chúng ta khi có bóng đều được đồng đội xung quanh ngắm nhìn rất trìu mến.

Vậy thì, lối chơi bóng phối hợp nhóm, lên cùng lên, xuống cùng xuống đã đi đâu mất rồi?

Có những pha chuyền bóng vào chân đối thủ, có những pha chuyền bóng vào khoảng không, có những pha không thể mở quả bóng rộng ra biên, v.v. Những điều này rất là hiếm thấy trong 5 năm qua, nhưng tất cả đều thể hiện ở trận đấu ngày hôm nay.

Thật đáng tiếc khi trận cuối cùng của cụ Park không được như ý. Tuy nhiên, đây cũng không phải là sự đánh dấu đi xuống của bóng đá Việt Nam. Vì sự thực, trận hôm nay không cho thấy các cầu thủ chơi một trận bóng tận hiến. Rất đáng tiếc.

Sau kỉ nguyên của cụ Park sẽ là kỉ nguyên của một HLV mới. Em rất hy vọng HLV mới sẽ đầu tư thời gian để nghiên cứu về khoảng thời gian 5 năm của cụ Park tại Việt Nam để rút ra những nhận định cho riêng mình mà em đoan chắc rằng sẽ rất có ích cho ông để xây dựng một Đội tuyển Quốc gia mạnh mẽ, tận hiến và đoàn kết.

Sau cùng, xin cám ơn ông, thày Park, người đã đem lại cho bóng đá Việt Nam nhiều thành tích và nhiều bài học đáng giá. Kính chúc ông và gia đình luôn mạnh khỏe, vui tươi.

Em chưa bao giờ cảm thấy xấu hổ khi cổ vũ cho Đội tuyển Quốc gia, một đội bóng em yêu thích và nguyện cổ vũ vô điều kiện cả. Và em cũng chưa bao giờ thay đổi quan điểm của em là bóng đá Thái Lan hiện nay vẫn đang ở dưới bóng đá Việt Nam một bậc. Xét một nền bóng đá, người ta chẳng bao giờ đi nhìn vào một trận đấu. Và em hẹn các cụ vào Asian Cup 2023 diễn ra vào tháng sáu năm nay. Em vẫn cứ dự Việt Nam ta có thành tích tốt hơn Thái Lan ở giải đấu cấp độ Châu Lục này. Còn về cấp độ trẻ, ngoại trừ giải U20 Châu Á, Thái Lan không được tham gia, còn các giải khác nếu có Thái Lan tham gia, em vẫn luôn luôn dự Việt Nam có thành tích tốt hơn Thái Lan.
Em rất thích còm của cụ và luôn ủng hộ. Buồn thật đấy nhưng e nghĩ vấn đề nằm ở tâm lý của cả thầy và trò vào giai đoạn cuối của hành trình. Cả trên thế giới em nghĩ hiếm có đội nào vô địch được khi biết trước đó là cuộc chia tay, là trận đấu cuối cùng của người thuyền trưởng. Có thứ gì đó đè nặng lên cái đầu và đôi chân của các cầu thủ. Cánh cửa này khép lại để mở ra một cánh cửa khác. Cầu thủ vẫn tiếp tục chơi bóng đỉnh cao và người hâm mộ vẫn luôn mong chờ những điều tươi mới. Hy vọng kinh tế nước nhà khởi sắc để đam mê được nuôi dưỡng lâu bền! Hy vọng dân trí của người hâm mộ ngày càng đi lên. Các còm chất lượng của cụ luôn là điều cần thiết! Em chân thành cám ơn!

Sungtazin

Xe tăng
Trước trận hôm nay clb CAHN tuyên bố chiêu mộ HT Tài, rất ngạc nhiên là khi đội đang đá giải mà rất nhiều vụ chuyển nhượng các tuyển thủ đc công bố và nhiều tin đồn chuyển nhượng khác liên quan đến ct thuộc đt. Hai ct chơi tốt nhất ở giải lần này là V Lâm và T Linh thì lại ko liên quan đến tin đồn chuyện nhượng nào.
Các cầu thủ Vietel Tiến Dũng, Hoàng Đức, Thanh Bình cũng không ai đồn chuyển đi đâu cả vì không được chuyển thì phải, và họ cũng thi đấu khá tốt.

Không hiểu cụ so sánh kỹ thuật giữa Hoàng Đức và Bunmathan để làm gì, hai cầu thủ này rất ít tình huống đối đầu trực tiếp trên sân và nếu có thì Hoàng Đức cũng không hơn được Bunmathan, còn về gánh team thì kết quả nó thể hiện rồi đấy cụ. Trận chung kết lượt đi Bunmathan nó làm bóng cho tuyến trên ăn 2 bàn, chưa phục thì trận lượt về nó tự ghi bàn định đoạt chức vô địch luôn.
Oh giải này phong độ Bunmathan nó tốt, giải sau phong độ Hoàng Đức nó tốt thì sao. Về chuyên môn, kỹ thuật cá nhân 2 cầu thủ nổi bật cụ thấy có chênh lệch nhau nhiều không? Kết quả của cả tập thể, vào chung kết là tốt rồi. Còn đã vào chung kết là 50-50 thôi, hy lạp thắng Pháp, Mancity thua chel ở C1 khi phong độ cao nhất. Có ai nói họ ở đẳng cấp thấp hơn đâu

BVTL

Xe điện
Người OF

Cảm ơn cụ, cungz như cụ hat.tieu luôn đồng hành và cổ vũ hết mình cho đội tuyển! Không có các cụ thì chả mấy ai dám cầm cờ xông lên chiến đấu nữa!
Chính uỷ nó phải thế! 🇻🇳🇻🇳🇻🇳

Kaikom

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
divinesstore.com
Một lần nữa, nhà cháu lại phải nói lời khen ngợi số 3 đầu Vàng của tuyển Thái. Hai trận chung kết, 3 bàn thắng của Thái đều đến từ chân anh ta…!
Nhân tố đột biến trong những trận cầu lớn.
Năm nay chúng ta thiếu 1 người như vậy.

quochiep

Xe tăng

Năm ngoái đội hình 5 cháu bầu Đức đá còn ép sân đội hình 1 Thái Lan, bao nhiêu cơ hội, trọng tài ko xử ép trắng trợn thì chưa biết thế nào. Xong thua thì đổ hẳn là do có cầu thủ Gia Lai đá. Năm nay đội hình ta luôn có 7-8 cháu bầu Hiển, gặp đội hình 2 Thái Lan thì như con gặp bố, cháu gặp ông nội 😀 Giờ thì nín thôi chứ biết nói gì nữa nhỉ? 🙂
Nhớ ko lầm thì đội hình Việt Nam xuất phát lượt về có 3 cầu thủ HN là VH , HD , BHVA thôi lấy đâu ra 7,8 cầu thủ thế . HAGL cũng có VT , TA .

Lam garden

Xe tăng
Các cầu thủ Vietel Tiến Dũng, Hoàng Đức, Thanh Bình cũng không ai đồn chuyển đi đâu cả vì không được chuyển thì phải, và họ cũng thi đấu khá tốt.
T Dũng cũng có tin đồn mà cụ. Hoàng Đức và V Hậu hai cầu thủ đáng xem nhất của VN hiện tại, rất tiếc giải này chỉ chơi tròn vai.

victory_1980

Xe điện
Giải này sao ko gọi Nhâm Mạnh Dũng vs Tuấn Tài nhỉ?
Cầu thủ trẻ, đá hay. Cứ gọi mấy cầu thủ HAGL mà có đá đc mấy đâu, trừ Văn Thanh.
Dù sao thua cũng thua rồi, ta bầy keo khác.
Xem chỉ thấy Hoàng Đức là đá hay, nhưng ko thể gánh đc.

maitrang1972

Xe điện
VN thua Thái trận này em không buồn, với em nó chỉ làm cho các trận sau ( VN - Thái ) thêm phần kích thích và hấp dẫn hon thôi . Cái em buồn nhất là ở vòng knock-out, em cùng vài cụ Offer mong 3 anh Hàn vả cho chú Polking láo toét 1 phát , nhưng đáng tiếc, chỉ HLV Mã búng nhẹ được phát vào chim :P , còn lại bị Polking đạp cho lên bờ xuống ruộng . :D

vicky615

Xe hơi
Oh giải này phong độ Bunmathan nó tốt, giải sau phong độ Hoàng Đức nó tốt thì sao. Về chuyên môn, kỹ thuật cá nhân 2 cầu thủ nổi bật cụ thấy có chênh lệch nhau nhiều không? Kết quả của cả tập thể, vào chung kết là tốt rồi. Còn đã vào chung kết là 50-50 thôi, hy lạp thắng Pháp, Mancity thua chel ở C1 khi phong độ cao nhất. Có ai nói họ ở đẳng cấp thấp hơn đâu
Hđ tranh chấp kém, đá như kiểu công tử ợ?😜