[Funland] Giải pháp giữ chân nhân sự...các cụ giúp em

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Lương kỹ sư có kinh nghiệm, đi xa nhà mà 10-15 củ/tháng thì so với thời điểm 10 năm trước cũng không phải là cao

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Đây là mức thu nhập trung bình ở KCN tỉnh lẻ mà cụ, em nghĩ ở KCN nào cũng thế thôi ạ. Quản lý như em lĩnh về cũng chỉ đc 20 - 22 triệu/ tháng
Khó cái là dân ở đây ít người có trình độ, mà tuyển các bạn ở dưới xuôi thì các bạn lại có xu hướng chuyển về dần vì không mua đc đất, làm nhà và ổn định cuộc sống
Cụ ko thể so lương của người đi công tác xa với người quanh khu đấy dc. Những người cụ nói ở xuôi giờ họ hoàn toàn về xuôi có thể kiếm dc mức lương hơn thế mà lại ko phải đi xa. Chưa nói đến cái khác ngay cái này bên cụ cũng ko cạnh tranh nổi rồi!

Thanhpt

Xe buýt
Website
suntechvietnam.vn
Xem gần nhà máy cụ có khu nhà ở xã hội nào mà tỉnh sắp đầu tư ko? Xúc tiến có nhà ở ổn định cho anh em và gia đình giữ người dễ hơn.

long.spc

Xe container
kỹ sư chỗ cụ lương nhỉnh hơn công nhân một số chỗ thì công nhận là khó rồi lại là ngành nghề khó đào tạo nữa

tienlong

Xe buýt
Nhà máy em quản lý vừa 1 bạn kỹ thuật nộp đơn nghỉ: vẫn lý do nhà ở xa, phải về xuôi.
Công ty em khi thành lập do điều kiện ở xa, khi tuyển dụng bên em đã tuyển 1 loạt đội ngũ kỹ sư ở xuôi lên dự án mới để đào tạo, vận hành nhà máy.
Bên em hiện trả lương và đãi ngộ so với mặt bằng chung Khu công nghiệp ở tỉnh là không thấp, thuộc dạng ổn: Công nhân: 7 - 9 triệu, Kỹ sư 10 - 15 triệu
Nhưng khổ nỗi, giá nhà đất thì càng ngày càng tăng, các bạn ấy không thể mua nổi cho mình 1 mảnh đất, dựng 1 căn nhà để vợ chồng ổn định tính chuyện lâu dài, gắn bó với Công ty. Chưa kể vợ chồng ở xa, con cái đi gửi cũng tốn kém, rồi cũng hạn chế người chăm sóc, đưa đón con đi học..vvv trăm thứ cuộc sống nó vã vào người.
Nên mỗi năm, nhân viên của em cứ rụng dần...các bạn ấy đề về xuôi cả, các bạn ấy về xuôi làm lương thấp hơn 1 chút, nhưng gần nhà hơn.
Mà kỹ sư thì bên em mất rất nhiều thời gian để đào tạo, mất một người em cảm thấy hụt hẫng lắm các cụ ạ.
Không biết em phải làm gì để các bạn ấy ở lại nữa, tăng lương thì khó, HĐQT bên em nói lương như vậy đã là khá so với mặt bằng chung rồi.
Tuyển người mới vào thì không ổn, dân ở KCN này nói thật là vì ở xa trung tâm, nên dân trí cũng không được cao, để họ làm kỹ thuật thì dạy có mà mất vài năm chưa chắc đã tiếp thu được.
Có 1 chú nghỉ ko sao đâu, tuyển mới đê :D

dealer-ck

Xe tăng
Cty lập dự án xây nhà cho cán bộ là ae gắn bó ngay

fsipraha

Xe hơi
Nhà máy em quản lý vừa 1 bạn kỹ thuật nộp đơn nghỉ: vẫn lý do nhà ở xa, phải về xuôi.
Công ty em khi thành lập do điều kiện ở xa, khi tuyển dụng bên em đã tuyển 1 loạt đội ngũ kỹ sư ở xuôi lên dự án mới để đào tạo, vận hành nhà máy.
Bên em hiện trả lương và đãi ngộ so với mặt bằng chung Khu công nghiệp ở tỉnh là không thấp, thuộc dạng ổn: Công nhân: 7 - 9 triệu, Kỹ sư 10 - 15 triệu
Nhưng khổ nỗi, giá nhà đất thì càng ngày càng tăng, các bạn ấy không thể mua nổi cho mình 1 mảnh đất, dựng 1 căn nhà để vợ chồng ổn định tính chuyện lâu dài, gắn bó với Công ty. Chưa kể vợ chồng ở xa, con cái đi gửi cũng tốn kém, rồi cũng hạn chế người chăm sóc, đưa đón con đi học..vvv trăm thứ cuộc sống nó vã vào người.
Nên mỗi năm, nhân viên của em cứ rụng dần...các bạn ấy đề về xuôi cả, các bạn ấy về xuôi làm lương thấp hơn 1 chút, nhưng gần nhà hơn.
Mà kỹ sư thì bên em mất rất nhiều thời gian để đào tạo, mất một người em cảm thấy hụt hẫng lắm các cụ ạ.
Không biết em phải làm gì để các bạn ấy ở lại nữa, tăng lương thì khó, HĐQT bên em nói lương như vậy đã là khá so với mặt bằng chung rồi.
Tuyển người mới vào thì không ổn, dân ở KCN này nói thật là vì ở xa trung tâm, nên dân trí cũng không được cao, để họ làm kỹ thuật thì dạy có mà mất vài năm chưa chắc đã tiếp thu được.
Những kỹ sư làm việc chủ Cty của chủ thớt xin nghỉ việc ngoài lương thấp ra còn vì họ không thấy được tương lai phát triển của bản thân. Khi mới ra trường, thấy trả cao thì nhẩy vào, một thời gian sau vài năm thấy lương tăng được tối đa 10% năm, trong khi nhu cầu chi tiêu gia đình ngày càng tăng nhất là khi có gia đình, có con lên họ phải xuôi thôi vì mục tiêu lúc này là gia đình hạnh phúc chứ không còn là tiền nữa. Vì vậy muốn giữ được họ phải trả nhiều tiền họ mới chịu khó đi làm xa gia đình.

meotamthe

Xe cút kít
Đây là mức thu nhập trung bình ở KCN tỉnh lẻ mà cụ, em nghĩ ở KCN nào cũng thế thôi ạ. Quản lý như em lĩnh về cũng chỉ đc 20 - 22 triệu/ tháng
Khó cái là dân ở đây ít người có trình độ, mà tuyển các bạn ở dưới xuôi thì các bạn lại có xu hướng chuyển về dần vì không mua đc đất, làm nhà và ổn định cuộc sống
Em góp ý là bên cụ nên tuyển người địa phương, chứ tuyển người ở TP, họ sau 1 thời gian cứng cỏi sẽ lại tìm cách đi về TP tìm công ty tốt hơn, đây là quy luật chung, nếu quỹ lương không thể tăng thì nên đánh giá lại tiêu chí quê quán khi tuyển người và lý lịch cũng như nguyện vọng di cư của ứng viên cụ ạ.

Cụ xây nhà tập thể cho họ

phantkien

Xe hơi
Đây là lý do mà các cty đa phần muốn xây dựng nhà máy quanh các thành phố lớn, dễ tuyển được nhân sự chất lượng cao. Lương chỉ chênh vài triệu mà phải xa gia đình thì chắc không ai buồn đi

matran241091

Xe tăng
Chắc bác thấy ở mấy cái doanh nghiệp sân sau, lập ra để hứng-đón tiền ngân sách thôi.
Người ta đang nói về cái thế giới phẳng, thông tin không chỉ công khai và rất nhanh.
Gần như ngành hàng nào cũng vậy, cạnh tranh rất khốc liệt.
Nên dù chủ sử dụng lao động có muốn trả lương thấp thì người lao động cũng biết so sánh để lựa chọn chỗ định đến làm. Chỉ cần không được như xung quanh thì người lao động sẽ bỏ đi hết, kể cả anh em, người nhà. Ông chủ như vậy thì chỉ ngồi một mình mà yêu cầu cao, tự trả lương thấp cho mình thôi.
Nhiều người vào đây khuyên bác chủ thớt trả lương thật cao lên để giữ người làm, nhưng lại không cụ thể cao bao nhiêu và phải là bao nhiêu mới đủ.
1 doanh nghiệp hoạt động bình thường thì chỉ có thể trả lương theo mức độ đóng góp của người lao động. Mà mức độ đóng góp thì đâu chỉ phụ thuộc vào mỗi khả năng của chính người lao động, mà còn phụ thuộc vào chính cái doanh nghiệp ấy. Doanh nghiệp hoạt động hiệu quả tốt thì đóng góp của người lao động sẽ cao hơn những doanh nghiệp hoạt động không hiệu quả bằng và có thể trả lương cao hơn so với mặt bằng. Nếu cứ mang lương cao hơn đóng góp để giữ người lao động thì chỉ có thể làm được cho đến khi vẫn còn vốn!
chả sân sau gì cả
chẳng qua họ hoạt động ở một số lĩnh vực không đòi hỏi cao về nhân sự như: bán gas gia đình, thu mua nông sản ....
mà doanh thu có ít đâu, công ty ít thì trăm tỷ/ năm, công ty nhiều thì nghìn tỷ/năm

coolpix8700

Xe ngựa
chả sân sau gì cả
chẳng qua họ hoạt động ở một số lĩnh vực không đòi hỏi cao về nhân sự như: bán gas gia đình, thu mua nông sản ....
mà doanh thu có ít đâu, công ty ít thì trăm tỷ/ năm, công ty nhiều thì nghìn tỷ/năm
Họ đã rải gần hết các lĩnh vực từ chở thuê bình ga đến cả chở thuê người bằng máy bay...!

VuQuybn

Xe buýt
e cũng đọc các com của CCCM ở trong này nhưng theo ý kiến cá nhân của em như sau:
1: Cái khó của cụ là Kỹ thuật bỏ việc do lương thấp ( đây là cái chắc chắn, còn cái lý do về xuôi chỉ là cái cớ)
2: HĐQT không chấp nhận tăng lương

Vậy ta sẽ giải quyết từng thứ một

- Vấn đề thứ nhất: Tăng lương, nhưng do HĐQT không cho tăng lương, vậy ta sẽ tìm cách khác cho anh em tăng thu nhập từ các việc tăng ca, hoặc làm thêm các việc khác ngoài giờ làm chính
- Vấn đề thứ 2: Đưa phương án cho HĐQT: nếu mất lao động cần đào tạo lại, chi phí đó cũng chỉ bằng tăng lương, vậy 1 là tăng, 2 là đào tạo.

Còn e thấy lương công ty bác thấp thật

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Lấy giá thuê Nhà xưởng, chi phí nhân công ở TP trừ đi giá thuê, chi phí nhân công ở nơi hiện tại và cộng thêm ưu đãi do đặt NM ở vùng sâu ta được phần lợi do vị trí đặt NM.
Đề xuất trích 10% số này để trả lương ưu đãi cho nhân sự kỹ thuật cao để họ gắn bó thì thừa mứa.
Còn nếu ông chủ bẩu lương thế là cao so với NM xung quanh thì chịu rồi.
Nhân sự thì muốn dùng hàng chất lượng tiêu chuẩn TP, lương thì trả theo tiêu chuẩn vùng sâu + thêm tí tẹo thì khó.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nghệ thụt hắc ám:
Các vị trí văn thư, kế toán, lễ tân.... tuyển các em xinh đẹp chưa chồng.
Kiểu gì chả gài đc vài anh ngon lành. Sau đó thì tìm cách chuyển sang bộ phận khác để tuyển mồi khác.
Độ 3 lứa là có kha khá nhân sự bám rễ.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Em buồn từ sáng đến giờ..
Khi làm kế hoạch nhân sự em cũng tính kỹ đấy chứ ạ
1. Nhân sự là công nhân vận hành các cương vị đơn giản: Em chỉ tuyển lao động ở quanh đây, trẻ khỏe là được
2. Nhân sự là công nhân vận hành các cương vị phức tạp: Em cũng ưu tiên người có trình độ ở quanh đây, một ít lấy dưới xuôi
3. Nhân sự là kỹ thuật - trưởng ca: Em bắt buộc đa phần phải lấy dưới xuôi từ đầu vào, tất nhiên em vẫn đào tạo bọn ở mục 2 lên, nhưng nói thật với cụ, không khác gì cụ dạy một thằng nó ngồi nhầm lớp ấy. Em cũng không trách, vì kiến thức cơ bản (kiến thức nền) họ không có, dạy theo kiểu cầm tay chỉ việc thì chỉ làm công nhân được thôi, làm sao làm kỹ thuật với quản lý được.
mô hình như công ty cám em làm ngày xưa

Thắng Formosa

Xe tăng
Mỗi năm công ty em cũng rụng 1k nhân viên vì lý do như cty cụ chủ.