Giải pháp độ thiết bị xử lý tín hiệu âm thanh trên xe (DSP) - Cần hay Không?

DrHuy81

Xe tăng
Cụ đã dùng Sony XAV-W1 chưa? Còn có bằng Bit one không thì em không rõ nhưng nó chỉnh cho từng vị trí ngồi của người nghe
Em không dùng con này mà dùng Pioneer AVH-X8650.
Con này ông anh em dùng, về âm thanh nó hỗ trợ Dolby Pro Logic II nhưng vì nhiều lý do ông ấy cũng đang muốn chuyển sang dùng Pioneer :D

Chỉnh sửa cuối:

ducanh900

Xe hơi
Em không dùng con này mà dùng Pioneer AVH-X8650.
Con này ông anh em dùng, về âm thanh nó hỗ trợ Dolby Pro Logic II nhưng vì nhiều lý do ông ấy cũng đang muốn chuyển sang dùng Pioneer :D

Mình cũng đang dùng em này và H800 của alpỉne và còn 01 em 8500BHS chưa lắp thử. Hôm nào lắp vào sẽ review cho anh em xem và chất lượng của 2 em này

DrHuy81

Xe tăng
Mình cũng đang dùng em này và H800 của alpỉne và còn 01 em 8500BHS chưa lắp thử. Hôm nào lắp vào sẽ review cho anh em xem và chất lượng của 2 em này
Con Sony này em thấy hạn chế ở chỗ ngay cái 1 cổng USB cũng không có, kết nối với iPod phải thông qua cục Interface và thực chất tín hiệu âm thanh từ iPod qua cục interface vào DVD thông qua cổng AUX, vài trò của Interface giúp DVD nhận diện là đang chơi iPod và hỗ trợ hiển thị bài hát trên màn hình và chuyển bài trên vô lăng thôi.

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Cụ chạy H800 rồi thì chả cần điều chỉnh chức năng DSP trên đầu Sony (Để H800 xử lý tốt hơn nhiều) ..... Trong các loại CarDVD duy nhất bạn này chạy được đĩa SACD >:D<

Chỉnh sửa cuối:

Opan

Xe hơi
Con Sony này em thấy hạn chế ở chỗ ngay cái 1 cổng USB cũng không có, kết nối với iPod phải thông qua cục Interface và thực chất tín hiệu âm thanh từ iPod qua cục interface vào DVD thông qua cổng AUX, vài trò của Interface giúp DVD nhận diện là đang chơi iPod và hỗ trợ hiển thị bài hát trên màn hình và chuyển bài trên vô lăng thôi.
Interface có ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh xuất ra từ ipod không cụ DrHuy81? So với cắm trực tiếp vào cổng usb in thì thế nào cụ nhỉ?

Một cái em băn khoăn nữa là đã có ai thử so sánh giữa cắm ipod vào AUX và ipod vào USB in thì cái nào hay hơn chưa nhỉ? (loại bỏ yếu tố sự thuận tiện trong điều khiển trên màn hình DVD với thao tác trên ipod)?

Opan

Xe hơi
Cụ chia sẻ ít lý do cụ chọn Alpine H800 vs. Bit One, JBL MS8... được không cụ?

PoBeo

Xe điện
Chào các cụ,

Em đang băn khoăn về việc bổ sung thiết bị DSP + time alignment cho hệ thống. Mục đích là để tạo thêm âm hình và sân khấu cho nhạc trên xe. Nhờ các cụ tư vấn giúp có cần hay không và loại nào hợp lý.

Ý em chỉ muốn tập trung vào chức năng làm sạch tín hiệu rồi xử lý độ trễ. Các tính năng khác như chỉnh EQ hay thêm các tính năng như bluetooth, DAC... em không nhu cầu lắm. Đại ý em muốn khi lên xe có thể dễ dàng và linh hoạt thay đổi chế độ nghe: ví dụ chỉ nghe cho người lái; nghe cho 2 người ngồi trên; nghe cho cả xe...

Hệ thống em đang dùng trên xe hiện nay là:
- CD: Ipod classic gen 5.5 http://www.amazon.com/Apple-Player-Generation-Discontinued-Manufacturer/dp/B000EPHR0C
- HU: Fly Audio 66060A01 (CR-V 2013) http://www.flyaudio.net/product_id.asp?id=279&xid=5
- AMP: JL Audio 300/4V3 http://intl.jlaudio.com/300-4v3-car-audio-slash-v3-amplifiers-98351
- SPK: Focal PS 165V (front) + Focal PC 165 (rear) http://focal-america.com/product/ps-165-v/ + http://focal-america.com/product/pc-165/
- SUB: Kenwood KSC SW11 http://www.crutchfield.com/S-Cw9UNUKBzK1/p_113KSCSW11/Kenwood-KSC-SW11.html
- WIREs: Yabo + Knukonceptz
- Ngoài ra, em đang nhờ anh em diy giúp 1 cái tube buffer, dự kiến sẽ kết nối HU-->tube buffer-->amp

Cảm ơn các cụ tư vấn!
Đồ của cụ ngon thế mà vẫn xài cái đầu Fly Audio thì phí cả công đầu tư cụ à :))

Còn xin tư vấn ở đây thì 100% sẽ tư vấn cụ chơi Bit One, Bit Ten để xử lý các yêu cầu của cụ :)) các cụ y giờ đều là Audison BIG FANS rồi :)) :)) :))

Opan

Xe hơi
Em không nghe nhạc bằng USB và CD, mà dùng IPOD nên FLY chỉ đóng vai trò hiển thị và điều khiển cụ ạ. Thấy FLY nó tiện vì chuẩn theo xe và Vietmap ngon lành, không phải mất thêm nhiều công sức nên chọn. :)

Đồ của cụ ngon thế mà vẫn xài cái đầu Fly Audio thì phí cả công đầu tư cụ à :))

Còn xin tư vấn ở đây thì 100% sẽ tư vấn cụ chơi Bit One, Bit Ten để xử lý các yêu cầu của cụ :)) các cụ y giờ đều là Audison BIG FANS rồi :)) :)) :))

PoBeo

Xe điện
Cụ chia sẻ ít lý do cụ chọn Alpine H800 vs. Bit One, JBL MS8... được không cụ?

Ngoài Alpine thì còn Rockford nữa nhưng ko thấy được review ở VN - giá cả các bộ này đều ngang nhau khi nhập bán ở VN - khoảng 20 củ - em cũng từng có bài hỏi về vụ phân biệt các thiết bị kể trên nhưng ko ai trả lời được mà chỉ có thể đưa ra ý kiến dựa trên cảm nhận đối với thiết bị mà các cụ ý đang dùng + thêm việc đọc và nghe kinh nghiệm của các cụ khác để cùng phán.

Em đồ rằng chưa có cụ nào từng so sánh trực tiếp giữa Bit One và MS-8 khi đặt lên cùng 1 hệ thống âm thanh giống nhau cả? Các cụ thích Bit One thì đương nhiên là phải hay nhất rồi :))

Quan điểm Active thì rất pro - vì nó thể hiện trình độ căn chỉnh và hiểu biết của người nghe nhưng theo em, mọi thứ nên xuất phát từ nhu cầu của bản thân. Thí dụ: cụ đi nghe nhạc thì cụ thích ca sĩ nó hát trước mặt mình => thưởng thức nghệ thuật, nhưng lúc nghe theo kiểu thư giãn thì chỉ muốn nó hát nhẹ nhẹ bên tai mình, cách mình vài 3 bàn và để mình còn đọc sách, đọc tin => nhạc làm nền để tách âm thanh bên cạnh. Còn karaoke ôm thì nó phải ngồi trong lòng mình thì nghe nó mới "kích thích" :)) :)) :)) có phải lúc nào hát trước mặt mình cũng là pro đâu, cái đó là tự mê hoặc bản thân thôi :))

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Cụ chủ thớt tham khảo mấy cái này:

http://magnitola.org/attachments/proclushka-testy-sravneniya/547062d1395748003-Magnitola-Avtozvuk-dsp-compared.pdf

http://www.caraudio.com.au/reviews/alpine-pxa-h800-vs-audison-bitone-processors-compared

Lựa chọn cái nào thì tùy cụ :)

- Thích lọ mọ tự sướng => Alpine H800, JBL MS-8
- Người khác làm, mình sướng => Bitone

Ngoài các bộ DSP nói trên thì cũng còn rất nhiều hãng cũng làm, rất tiếc là ở VN ít người chơi hoặc sử dụng, VD như

- Rockford 3sixty3
- Mosconi 6to8
- Helix DSP
- Zapco DSP8
- Eton DSP 8 CAN
- ARC Audio PS8
- Focal DSA 500 RT (sub 2.1)

.... nhiều lắm :0 :)

Chỉnh sửa cuối:

mecgia

Xe tải
Cụ tư vấn thế này thì cụ longthinh cười tít nhế.

Cụ chủ thớt tham khảo mấy cái này:

http://magnitola.org/attachments/proclushka-testy-sravneniya/547062d1395748003-Magnitola-Avtozvuk-dsp-compared.pdf

http://www.caraudio.com.au/reviews/alpine-pxa-h800-vs-audison-bitone-processors-compared

Lựa chọn cái nào thì tùy cụ :)

- Thích lọ mọ tự sướng => Alpine H800, JBL MS-8
- Người khác làm, mình sướng => Bitone

DrHuy81

Xe tăng
Interface có ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh xuất ra từ ipod không cụ DrHuy81? So với cắm trực tiếp vào cổng usb in thì thế nào cụ nhỉ?

Một cái em băn khoăn nữa là đã có ai thử so sánh giữa cắm ipod vào AUX và ipod vào USB in thì cái nào hay hơn chưa nhỉ? (loại bỏ yếu tố sự thuận tiện trong điều khiển trên màn hình DVD với thao tác trên ipod)?
Về vấn đề này em thấy cũng đã nói nhiều rồi. Kết nối và phát qua nhạc từ iPod qua cổng USB cho chất lượng tốt hơn là qua AUX. Tất nhiêu chất lượng âm thanh còn phụ thuộc vào cái HU nữa.
Về interface như trường hợp em nói thì chất lượng âm cũng chẳng được cao cho lắm do tín hiệu âm thanh thực chất kết nối với DVD qua cổng AUX.

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Apple có một giao thức (protocol) gọi là iAP để các thiết bị khác kết nối và điểu khiển iDevice như Ipod, iPhone... bọn sản xuất car audio thì mỗi thằng cũng phát triển bus điều khiển riêng cho chính mình ( Alpine có Ainet, Pioneer có ip-bus...). Các HU trước đây cần có cục interface để giao tiếp và biên dịch lệnh giữa HU của hãng và iDevice.. Tín hiệu âm thanh cũng được thẳng trước tầng khuếch đại

Các HU đời mới họ tich hợp giao thức này trong firmware của HU và điều khiển thẳng Ipod ( một số hãng gọi là full speed cable)

Bởi vậy tín hiệu phải là tương đương nhau. :) :)

Opan

Xe hơi
Em hiểu là nếu phát bằng Ipod thì DAC trong Ipod nó xử lý chứ không phải DAC trong HU đúng không các cụ. Vì vậy nếu kết nối Ipod qua HU rồi ra amp ngoài thì amp trong HU cũng không can thiệp, do đó HU không ảnh hưởng lắm đến chất âm mà chỉ đóng vai trò hiển thị thông tin và giúp điều khiển. Tất nhiên không phải 100% không ảnh hưởng.

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Em hiểu là nếu phát bằng Ipod thì DAC trong Ipod nó xử lý chứ không phải DAC trong HU đúng không các cụ. Vì vậy nếu kết nối Ipod qua HU rồi ra amp ngoài thì amp trong HU cũng không can thiệp, do đó HU không ảnh hưởng lắm đến chất âm mà chỉ đóng vai trò hiển thị thông tin và giúp điều khiển. Tất nhiên không phải 100% không ảnh hưởng.
Có ảnh hưởng ở phần tiền khuyếch ( pre-amp )của HU chứ :)

Toyota Celica

Xe container
Âm hình chuẩn vẫn là trước mặt, cái đó gọi là thưởng thức nghiêm túc
Nếu âm hình vô định kiểu karaoke với ngồi cách vài bàn thì ko cần đến dsp làm gì.

Ko cụ nào so sánh dc vì không cụ nào dùng hay nghe cả 3 loại , hiện tại bit one dùng nhiều do cụ Thịnh làm tốt khâu set up , còn lại có ms-8 xe cụ dominator và h-800 xe cụ ex.. nhưng mỗi xe lại lắp 1 dòng loa amp khác nhau nên việc đánh giá là khó

Thực ra muốn đánh giá các cụ vào trang diycaraudio là có đầy bài đánh giá review = thông số của các chuyên gia 10-20 năm kinh nghiệm car audio chứ nghe các cụ nhà ta thì đúng chỉ là chủ quan dùng gì thì tâng hô đó

PoBeo

Xe điện
Âm hình chuẩn vẫn là trước mặt, cái đó gọi là thưởng thức nghiêm túc
Nếu âm hình vô định kiểu karaoke với ngồi cách vài bàn thì ko cần đến dsp làm gì.

Ko cụ nào so sánh dc vì không cụ nào dùng hay nghe cả 3 loại , hiện tại bit one dùng nhiều do cụ Thịnh làm tốt khâu set up , còn lại có ms-8 xe cụ dominator và h-800 xe cụ ex.. nhưng mỗi xe lại lắp 1 dòng loa amp khác nhau nên việc đánh giá là khó

Thực ra muốn đánh giá các cụ vào trang diycaraudio là có đầy bài đánh giá review = thông số của các chuyên gia 10-20 năm kinh nghiệm car audio chứ nghe các cụ nhà ta thì đúng chỉ là chủ quan dùng gì thì tâng hô đó
Em cực lực phản đối ý kiến của cụ - nghe nhạc chả có gì được chuẩn hoá khái niệm để gọi là nghiêm túc cả >:) 1 bài hát có thể được hoà tấu ở nhiều trường phái nhạc khác nhau để phù hợp với sở thích của người nghe....và cách thể hiện của nó cũng như thái độ nghe nhạc cũng không hề có chuẩn mực - người nghe, miễn là cảm nhận được và thấy hay thì cả bài hát lẫn thiết bị âm thanh đã đạt được điểm "đáp ứng"

MS-8, Bit One hay Alpine, Rockford thì dưới đây đã có đủ cho các cụ để đọc và tham khảo? Nhưng kết cục thì không thể ngã ngũ bởi nó không và sẽ không thể được phân biệt bởi các tiêu chí đánh giá luôn khác nhau giữa các người dùng....vì thế mà các hãng vẫn bán được hàng....và người nghe - người mua nó vẫn luôn hài lòng.

Câu chuyện so sánh - kể cả ở Tây vẫn ko có hồi kết - các cu cũng thế, nếu đã bỏ tiền mà thấy hay thì nó vẫn luôn hay, bất kì thiết bị nào cũng ko so sánh được.

Ngày xưa dân HN có mấy ai chơi đồ hi - end về âm thanh, nhưng rồi, khi được phân tích, được "kể và chỉ" ra điểm hay thì ông này nói với ông kia...hay là phải thế này, phải thế kia....người ta mới đua nhau chơi hi-end. Rốt cuộc, tiêu chí là do các chuyên gia "đào tạo" (Educate) người nghe chứ không phải bản thân chúng ta tư hiểu và tự cảm nhận được nhé

http://www.caraudio.com/forums/head-units/584675-explain-digital-sound-processors-me-jbl-ms-8-rockford-3sixty-3-audison-bit-one.html

http://www.diymobileaudio.com/forum/technical-advanced-car-audio-discussion/8257-jbls-ms-8-processor.html

http://www.tacomaworld.com/forum/audio-video/188151-just-ordered-new-jbl-ms-8-ms-series-digital-processor.html

Opan

Xe hơi
Có ảnh hưởng ở phần tiền khuyếch ( pre-amp )của HU chứ :)
Đúng rồi cụ. Nhưng không đáng kể vì phần rề trong amp của HU đâu có gì nhiều, chủ yếu phục vụ chỉnh âm lượng.

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Em cực lực phản đối ý kiến của cụ - nghe nhạc chả có gì được chuẩn hoá khái niệm để gọi là nghiêm túc cả >:) 1 bài hát có thể được hoà tấu ở nhiều trường phái nhạc khác nhau để phù hợp với sở thích của người nghe....và cách thể hiện của nó cũng như thái độ nghe nhạc cũng không hề có chuẩn mực - người nghe, miễn là cảm nhận được và thấy hay thì cả bài hát lẫn thiết bị âm thanh đã đạt được điểm "đáp ứng"

MS-8, Bit One hay Alpine, Rockford thì dưới đây đã có đủ cho các cụ để đọc và tham khảo? Nhưng kết cục thì không thể ngã ngũ bởi nó không và sẽ không thể được phân biệt bởi các tiêu chí đánh giá luôn khác nhau giữa các người dùng....vì thế mà các hãng vẫn bán được hàng....và người nghe - người mua nó vẫn luôn hài lòng.

Câu chuyện so sánh - kể cả ở Tây vẫn ko có hồi kết - các cu cũng thế, nếu đã bỏ tiền mà thấy hay thì nó vẫn luôn hay, bất kì thiết bị nào cũng ko so sánh được.

Ngày xưa dân HN có mấy ai chơi đồ hi - end về âm thanh, nhưng rồi, khi được phân tích, được "kể và chỉ" ra điểm hay thì ông này nói với ông kia...hay là phải thế này, phải thế kia....người ta mới đua nhau chơi hi-end. Rốt cuộc, tiêu chí là do các chuyên gia "đào tạo" (Educate) người nghe chứ không phải bản thân chúng ta tư hiểu và tự cảm nhận được nhé

http://www.caraudio.com/forums/head-units/584675-explain-digital-sound-processors-me-jbl-ms-8-rockford-3sixty-3-audison-bit-one.html

http://www.diymobileaudio.com/forum/technical-advanced-car-audio-discussion/8257-jbls-ms-8-processor.html

http://www.tacomaworld.com/forum/audio-video/188151-just-ordered-new-jbl-ms-8-ms-series-digital-processor.html
Cụ nói cũng đúng, nhiều khi thương hiệu đánh chết cái tai! Mấy ông test bây giờ là được dẫn đến phòng thẩm âm với thiết bị được che hoàn toàn, sau khi nghe chán chê, bàn tán đánh giá đủ kiểu thì mới cho xem. :)

Opan

Xe hơi
Đối với em thì tùy từng bản nhạc. Thường thì em thích sân khấu sâu và rộng, ra ngoài cả đôi loa và siêu nữa thì làm biến mất đôi loa. Không biết mấy anh dsp các cụ nói có là được điều đó không?! :)

Nhân tiện, em trích lại cái tài liệu xưa cũ, đoạn bàn về âm hình để các cụ cùng thưởng ngoạn :)

"Trong các thành phần tái tạo âm thanh – âm nhạc, âm hình góp phần quan trọng mang lại cảm giác kỳ diệu và sống động với hệ thống stereo. Nhưng trên thực tế, cảm giác kỳ diệu ấy lại do những yếu tố khá đơn giản tạo nên: cặp loa trong hệ thống được đánh giá bởi hai dòng tín hiệu biến đổi về điện áp theo mỗi thời điểm trong không gian hai chiều. Chỉ với hai đại lượng biến thiên trên cũng có thể vẽ nên không gian âm thanh ba chiều có hình khối và kích thước rõ ràng. Với hệ thống audio có âm hình tốt, người nghe sẽ không cảm thấy mình đang nghe âm thanh được xếp hàng ngang, phẳng và hẹp về chiều sâu. Thay vào đó, người ta có thể cảm nhận rõ ràng vị trí của nhạc công violin số một phía bên trái gần vị trí nghe hơn. Âm thanh của bộ đồng xuất hiện phía sau dàn contra-bass phía bên phải. Tiếng lục lạc kêu lanh lảnh phía xa (nơi xa nhất trong dàn nhạc). Bản nhạc được cấu thành bởi các âm thanh tách biệt, hiện hữu trong không gian. Hơn nữa, người nghe còn được nghe âm hưởng của cây oboe phát ra từ vị trí của người chơi oboe, âm hưởng của violin phát ra từ vị trí của người chơi violin, những âm dội từ khan phòng bao quanh các nhạc cụ… Những giới hạn về không gian của phòng nghe dưồng như biến mất và thay thế bởi một phòng hòa nhạc mênh mông. Tất cả chỉ với hai đại lượng điện áp.

Âm hình được tạo nên trong não của người nghe nhờ độ biến thiên được mã hóa trên hai kênh âm thanh. Khi người nghe cảm nhận được vị trí phát âm của các nhạc cụ nằm phía sau sân khấu là lúc đôi tai hay bộ não đã tổng hợp được những thông tin trong quá trình xử lý những điểm khác biệt giữa hai dòng tín hiệu được truyền đến tai.

Các thiết bị audio thường có sự khác biệt rất lớn trong khả năng tái tạo đặc tính này của âm nhạc. Một số sản phẩm thường ép cho âm hình như dãn ra về hai bên và rút ngắn chiều sâu của nó. Một số khác lại có thể tái tạo đầy đủ và chính xác âm hình tương tự như không gian biểu diễn thật. Âm hình là yếu tố cốt lõi trong việc tái tạo âm nhạc thỏa mãn người nghe. Tuy nhiên, những thiết bị âm thanh chất lượng không tốt thường làm hỏn âm hình của hệ thống.

Một số thuật ngữ mô tã âm hình tồi như hẹp hoặc bó, âm nhạc như bị nén lại giữa hai loa mà chưa có khả năng phát triển và “bọc” lấy người nghe. Âm hình thiếu chiều sâu bị gọi là phẳng hoặc mỏng tiếng. Lý tưởng nhất là độ mở của âm hình nên nhỉnh hơn chiều sâu của nó. Song, âm hình bị bó lại phía sau cũng làm suy giảm không gian trình diễn của bản nhạc.

Ảo giác về chiều sâu của âm hình được tăng thêm bởi sự tái tạo những âm thanh cộng hưởng của nhạc cụ trong không gian biểu diễn thực. Quả thực, sự dội âm giảm dần sau kh đạt cao trào trước những khoảng lặng đóng vai trò quan trọng trong việc hình thành không gian âm nhạc. Tín hiệu lớn cũng giống như ánh đèn flash trong phòng tối. Ở khoảnh khắc đó, không gian âm nhạc được định vị rõ ràng, cho phép người nghe “nhìn” thấy các chiều kích thước và đặc tính của âm hình.

Để tạo nên ấn tượng về sự hiện hữu có thực của các lọai nhạc cụ trong không gian âm nhạc mà hệ thống trình diễn, bản thân âm cộng hưởng trong không gian biểu diễn thực cũng phải tách biệt so với không gian định vị của các nhạc cụ. Những thiết bị audio tầm tầm khó có khả năng tái tạo kiểu hồi âm trong không gian như vậy. Hiển nhiên, chứng kiến cho chiều sâu của sân khấu ngắn lại, khiến âm dội trùng vào âm hình của từng nhạc cụ, gây cảm giác lộn xộn cho người nghe.

Những thuật ngữ được dùng để mô tả âm hình tốt như: tập trung, chặt chẽ, rõ ràng. Những đặc tính của hình ảnh cũng được mô tả như: hình ảnh chặt chẽ, tập trung, định vị rõ ràng. Một âm hình tồi thường đi kèm những thuật ngư: lẫn, thiếu mạch lạc, lộn xộn, nén, thiếu tập trung…