Giải pháp độ âm thanh cho xe Altis, tại sao không?

Opan

Xe hơi
Ý cụ dùng Ipod làm nguồn phát nhạc chuẩn chứ gì ? =)) Còn tùy đang dùng đầu nào nữa cụ nhá :)
Em không hiểu lắm ý của cụ. Có phải cụ bảo "tùy đầu" có nghĩa là ipod nó kết nối với đầu loại gì thì âm thanh sẽ bị tác động bởi đầu đó hay không? Nếu giả sử cụ nghĩ vậy thì cụ xem lại cơ chế của cái anh apple cụ nhé, anh ấy ít cho ai động vào đồ của anh ấy lắm cụ ạ :)

hoangvoila

Xe tăng
Em cũng đang thử ipod classic gen 5.5 làm nguồn phát trên xe. Trước em dùng ipod touch nhưng đúng là sang classic 5.5 khác hẳn. Âm thanh rất analog. Ai đó nói nó ngang ngửa với CD tầm giá 1000 cũng có tý cơ sở thật. Đang đợi thêm cọng usb audioquest. Thấy nói sẽ còn khác nữa :)

Kinh nghiệm của em là cụ chủ thớt nên convert các file wav. sang ALAC (apple losless) hoặc AIFF sẽ giữ được các tag của file, màn hình sẽ hiển thị cả bìa CD và các thông tin của bài hát, dễ dàng cả cho việc tìm kiếm và phát nhạc theo album hoặc ca sỹ... Nhìn màn hình cũng pro hơn :)
E đã dùng ipod thì chơi file ALAC cụ ạ, đủ tag tiếc hay hơn wav. Còn ổ cứng thì cái đầu 4500 nó chơi wav thôi:)
Cơ mà cụ thử vụ cáp đi share cho e với. E cũng đang cắm ipod qua chân usb với dây sạc zin. Cảm giác cùng 1 bài khi chơi wav qua hdd tiếng vẫn sáng và chi tiết hơn ALAC qua ipod dù ko nhiều

Opan

Xe hơi
E đã dùng ipod thì chơi file ALAC cụ ạ, đủ tag tiếc hay hơn wav. Còn ổ cứng thì cái đầu 4500 nó chơi wav thôi:)
Cơ mà cụ thử vụ cáp đi share cho e với. E cũng đang cắm ipod qua chân usb với dây sạc zin. Cảm giác cùng 1 bài khi chơi wav qua hdd tiếng vẫn sáng và chi tiết hơn ALAC qua ipod dù ko nhiều
OK cụ. Khi nào dây về em thử rồi thông tin cụ ạ. Nghe nói nền sẽ tĩnh và âm thanh chi tiết hơn. :)

Em không biết cụ dùng ipod loại nào. Trước em dùng ipod touch cũng cảm nhận file wav. chi tiết hơn. Tuy nhiên, khi chuyển sang ipod classic, sự khác biệt giữa wav. vs ALAC không còn nhiều, tai trâu của em cực khó để nhận ra, kể cả khi so sánh với file wav. chạy thẳng từ usb đến đầu đọc của xe. Độ chi tiết mà ipod classic tạo ra cho ALAC không thua kém chút nào với WAV, trong khi độ chói giảm đi làm cho tiếng treble tơi và nhuyễn hơn, cả sân khấu và âm hình đều được cải thiện, hệ thống trở nên nhạc tính hơn.

Em chỉ gặp 1 vấn đề mà không biết cụ có gặp phải không là khi kết nối ipod, thỉnh thoảng ipod tại tự động ngắt kết nối rồi kết nối lại. Em dùng ipod touch không bị, nhưng ipod classic thì lại bị mới đau. Đang chờ xem cái cáp mới có giúp gì không :-w

hoangvoila

Xe tăng
Em cũng dùng classic gen 5 cụ ạ. cụ nói làm em giật mình nhớ lại thì hình như là đúng, vì các bài file wav chơi từ ổ cứng cảm sáng sáng hơn đồng nghĩa với dải cao có thể chói thật, như vậy chứng tỏ con gen 5 trước khi xuất tín hiệu ra đã có DAC làm việc tốt hơn roài:)) Em sẽ test lại những bài bị chói và thử bằng 2 nguồn phát 1 lần nữa cho chắc.

hiện tượng của cụ thì em dùng hơn 1 năm mới bị 1lần duy nhất, tự nhiên ngắt và phải rút ipod ra bấm khởi động lại, nó treo ipod ạ.

hoangvoila

Xe tăng
Em cũng dùng classic gen 5 cụ ạ. cụ nói làm em giật mình nhớ lại thì hình như là đúng, vì các bài file wav chơi từ ổ cứng cảm sáng sáng hơn đồng nghĩa với dải cao có thể chói thật, như vậy chứng tỏ con gen 5 trước khi xuất tín hiệu ra đã có DAC làm việc tốt hơn roài:)) Em sẽ test lại những bài bị chói và thử bằng 2 nguồn phát 1 lần nữa cho chắc.

hiện tượng của cụ thì em dùng hơn 1 năm mới bị 1lần duy nhất, tự nhiên ngắt và phải rút ipod ra bấm khởi động lại, nó treo ipod ạ.

hoangvoila

Xe tăng

CuongDKH

Xe buýt
Phò vờ rẹt nhà em ồn như công nông thì thưởng gì âm thanh bác học hả bác. Cứ trầm ấm 1 tý, cứ ồn ào 1 tý, chắc chuyên trị là dance thôi ạ! vì nó ko có cơ hội cho nhạc mộc ạ! Cụ tư vấn cho em đe 10 củ độ lại
Nghe nhạc đan gặp cháu tư vấn cho. 10 củ thì loa xong còn bia ôm tệt tền tên:D

hoangvoila

Xe tăng
cấu hình này của em đã trở thành dĩ vãng, hôm nào có thời gian e lại pót mô tả về cấu hình mới với công nghệ full D/A và dòng loa đời mới nhất mang danh huyền thoại Mille hầu các cụ:)>-

ca_voi

Xe lăn
Tổng thiệt hại là bao nhiêu hả cụ?

hien_nt0_0

Xe hơi
Nguồn phát ở đây khá quan trọng
Kinh nghiệm của em sử dụng khá nhiều nguồn phát (usb, ipod nano, iphone classic, ipad, ... ) các thể loại đều qua cáp usb chứ không tính qua aux các cụ nhé
Thì ipod classic em thấy hài lòng nhất, còn tệ nhất là thằng usb
Cũng đơn giản vì con ipod có DAC chuẩn nhất :) Cá nhân em đang nghiên cứu cục phát nhac bluetooth 4.0 có 2 đường RCA out thử với hệ thống loa của em
Chờ test lên ngon sẽ up lên cho các cụ chém :D

hoangvoila

Xe tăng
em bây giờ loại bỏ cái cách chơi cũ rồi, cấu hình mới của em giờ là như này:

- Dune 303 phát HDD ra tín hiệu Optical out
- Chạy tín hiệu optical vào bộ xử lý âm thanh DSP AUdison Bit Ten D, tín hiệu đầu vào là tín hiệu số, xử lý bằng bộ xử lý tín hiệu số
- Optical out từ Bit Ten D chạy thẳng vào âm ly Audison AV 5.1K có cổng AV bit In nhận tín hiệu số và âm ly
- Âm ly khi này mới đóng vài trò DAC, để xử lý tiếng cho ra loa. hiện tại em đã nâng cấp lên bộ loa Hertz Mille huyền thoại với cặp ML 1800.3 và 280.3 đời 2015:)

Hệ thống như vậy nó gọi là full D/A mà chỉ có hãng Audison có, tín hiệu từ nguồn phát cho đến bước cuối cùng ra loa sẽ không có sự suy hao nào hết, các cụ có thể tham khảo thêm ở đây

https://www.youtube.com/watch?v=cM7QoJTB--I

TVPL

Xe container

hoangvoila

Xe tăng
Chẹp, em lại thích rồi, cơ mà đang kẹt.
Lão đổi xe chưa ?
độ loa hết cmn tiền rồi anh ơi, giờ còn thiếu cái ổ cứng mà mãi chả kiếm cho em là sao$-)

TVPL

Xe container
độ loa hết cmn tiền rồi anh ơi, giờ còn thiếu cái ổ cứng mà mãi chả kiếm cho em là sao$-)
Hế hế, đã bẩu kẹt mà lại :).
Em tưởng lão ôm con Mazda 6 rồi chứ ! Hôm nao em nghe ké với nhá.

hoangvoila

Xe tăng
Hế hế, đã bẩu kẹt mà lại :).
Em tưởng lão ôm con Mazda 6 rồi chứ ! Hôm nao em nghe ké với nhá.
tại gạ trung phan nhưng hắn cóc bán cho em nên thôi lại độ tiếp nghe cho sướng. Trưa T7 này offline cả hội đấy anh qua đi cho vui

TVPL

Xe container
tại gạ trung phan nhưng hắn cóc bán cho em nên thôi lại độ tiếp nghe cho sướng. Trưa T7 này offline cả hội đấy anh qua đi cho vui
Ở đâu thế, LT hả lão ?
À mà lắp Dune lên xe không post, em chế cho một con player tầm hơn củ nhưng Dune nhìn thấy thì khóc thét, mỗi cái đưa tín hiệu ra qua HDMI: ốp-ti-cờn trên mấy cái đầu dân dụng thì cũng xưa lắm rồi nhá.