[Funland] Giải pháp để Tiểu thương không phải đập hoa

gthmobileyb

Xe buýt
Một phần cũng do người bán, lúc đầu thì giá trên trời. Em nghĩ ko lỗ đâu.

VuongPQ

Xe buýt
Đến chiều 30 còn toàn cây xấu héo thôi, đập cũng được nhưng lo mà dọn nhá.
Về chuyện mua cây ngày 30 trừ ai nghèo khó hay bận thì mua muộn chứ không cứ sớm cứ đẹp mà mua về ngắm cho sướng.

hauyenhd

Xe container
Quất thì toàn chơi thuốc hãm, đào thì chặt gốc bê về những loại hoa khác đa phần chơi tết rồi vất đi cụ kêu bê đống rác về chỉnh trang đô thị thì cũng chịu rồi. Lúc sớm thì hét giá đến cung trăng cận tết ế lại đem ra đập, quê e chiều nay quất thế đồng giá 50-100k đầy đường k có sức mà bê.

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em chẳng biết trình bày lên đâu, thôi mượn cf fun làm chỗ giãi bày. Nhìn cảnh tiểu thương đập hoa mà xót xa.
Xét về kinh tế thị trường, đập hoa kiên quyết không bán tháo là hợp lý. Nhưng xét về nguồn lực XH thì không có lợi.
Em thấy tỉnh nào, địa phương nào cũng có vườn hoa, quảng trường rất đẹp. Nhưng cây cối thì thôi rồi, xơ xác. Ví dụ địa danh Tam Đảo khá nổi tiếng, vườn hoa trơ trọi vài cây hoa, còn lại đất trống đến cỏ cũng không có. Mà ra riêng là mùa lễ hội, thiết nghĩ NN có chính sách thu mua lại hoa cây cảnh với mức giá được tính theo đúng công lao động của nông dân. Rồi đưa về chỉnh trang lại các công viên, vườn hoa tại các địa phương.
Dân trồng hoa cũng gỡ được vốn, nhân dân có cái để ngắm khi du xuân. Kinh phí được thu hồi gián tiếp thông qua du lịch. Hết ạ!
https://m.vietnamnet.vn/vn/thoi-su/tin-anh/tieu-thuong-cho-hoa-thang-tay-dap-bo-khong-ban-re-chieu-30-tet-506727.html

Đoạn đầu em định phản bác cụ, may mà kiên nhẫn đọc hết :)).
Nhưng đúng là luôn có khoản tiền cho việc đấy rồi, có điều là các quan chấm mút hết rồi lên mới xơ xác như vậy :D.

haidongtay

Xe điện
Cụ có biết châu âu khi khủng hoảng thừa, họ đổ hàng nghìn tấn sữa, thịt xuống biển không. Đừng cho rằng châu âu cái gì nó cũng tuyệt vời.
Đồ cụ vừa nói là hàng thời vụ hay không phải hả cụ??cụ so sánh dở hơi bỏ mịa.Ba cái hoa đến tết họ mới bán nhiều như vậy,khủng hoảng thừa cái gì??

lequochuy

Xe buýt
Đồ cụ vừa nói là hàng thời vụ hay không phải hả cụ??cụ so sánh dở hơi bỏ mịa.Ba cái hoa đến tết họ mới bán nhiều như vậy,khủng hoảng thừa cái gì??
Cụ k hiểu chuyênn em nói với chủ thớt thì tránh ra. Cụ thớt khen châu âu họ biết tận dụng nguồn lực, không bỏ phí. Em đang phản biện ý này.

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đến chiều 30 còn toàn cây xấu héo thôi, đập cũng được nhưng lo mà dọn nhá.
Về chuyện mua cây ngày 30 trừ ai nghèo khó hay bận thì mua muộn chứ không cứ sớm cứ đẹp mà mua về ngắm cho sướng.
Được như cụ nói đã tốt chứ một bộ phận không nhỏ luôn chờ cận tết để mua dù chả phải nghèo khó gì nhé. Nếu không chịu bỏ tiền ra mua thì cứ đập nhưng phải trả tiền rác, em ủng hộ :D.

Rivers

Xe container
Cụ lại thích quay về thời bao cấp à.

haidongtay

Xe điện
Ý cụ là sao. Ý cụ là châu âu ngày xưa thì k tính phải không ạ? Thế cụ phải nói rõ xem con loại trừ cái gì nữa không. Để e còn nêu ví dụ phản biện
Thôi nói luôn: nói về tận dụng nguồn lực thì chẳng ai bằng việt nam. Máy móc hết khấu hao thì sửa chạy tiếp dc mấy chục năm nữa, hỏng quá thì rã xác, tái chế sang việc khác. Còn châu âu, hay nhật, đến hạn khấu hao là bỏ, dù cho đang chạy tốt, bỏ là vứt ra bãi rác tiêu hủy không thèm tái chế nhé. Tiền khấu hao được tính vào giá thành cho người mua hết rồi, giá cứ gọi là cao ngất ngưởng, hàng ngoại mà.
Thậm chí hàng mới bị lỗi là cũng tiêu hủy nhé, ứ thèm tận dụng linh kiện như việt nam đâu.

Còn nữa, nói về ẩm thực tẹo: việt nam thịt con lợn ra là ăn hết không bỏ cái gì, trừ mấy cái không thể nào chế biến được mới bỏ, thậm trí thắng cố còn ăn cả phân non. Châu âu á, chỉ ăn thịt thôi, nội tạng vứt hết không cả cho chó ăn, chó phải ăn đồ siêu thị cơ, lãng phí nguồn lực chưa?
Cụ mới là người lý thuyết xuông, nhìn vào thực tế đi. Việt nam nổi tiếng là nghèo khó, cần cù, tiết kiệm. Mấy cái đập phá hoa, quất đều có lý của nó đây. Kinh doanh phải thế, nó cũng như đổ sữa ra biển thôi. Phá giá là tự sát.
Cụ đi buôn hoa tết được mấy lần mà lý thuyết nghe nó vĩ mô thế,em vừa mới dọn xong nghỉ đây.Cụ nên tự bỏ công sức và tiền bạc ra rồi hẵng luyên thuyên ba cái lý thuyết rách.
Riêng bán tết không gấp đôi hoặc gấp 2,5 lần trở lên thì nên ở nhà đắp chăn xem tivi cho lành,mấy ngày cận tết cũng chả thu tiền gì cả,anh em tự nhìn nhau,thằng dậy từ 3h sáng xí 1 chỗ ở vỉa hè gần chợ (lúc đó lý thuyết của cụ ở đâu??)

lequochuy

Xe buýt
Cụ đi buôn hoa tết được mấy lần mà lý thuyết nghe nó vĩ mô thế,em vừa mới dọn xong nghỉ đây.Cụ nên tự bỏ công sức và tiền bạc ra rồi hẵng luyên thuyên ba cái lý thuyết rách.
Riêng bán tết không gấp đôi hoặc gấp 2,5 lần trở lên thì nên ở nhà đắp chăn xem tivi cho lành,mấy ngày cận tết cũng chả thu tiền gì cả,anh em tự nhìn nhau,thằng dậy từ 3h sáng xí 1 chỗ ở vỉa hè gần chợ (lúc đó lý thuyết của cụ ở đâu??)
E hỏi thật cụ bị ngáo à. Cụ hiểu em đang nói gì k?

haidongtay

Xe điện
Cụ k hiểu chuyênn em nói với chủ thớt thì tránh ra. Cụ thớt khen châu âu họ biết tận dụng nguồn lực, không bỏ phí. Em đang phản biện ý này.
Em hiểu mà cụ,nhưng các cụ so sánh hơi khập khiễng,chuyện buôn hoa thời vụ chứ có phải ngày nào cũng bán đâu,ngày nào cũng bán họ đâu có đập hoa của họ đâu cụ nhể.
Bán hàng thời vụ thì làm gì mà phải lôi cả Châu Âu vào đây.

lequochuy

Xe buýt
Chuyện riêng em với chủ thớt. Cụ đọc hiểu có vấn đề mà cứ thích tham gia.
Nhắc lại lần 2: cụ thớt khen châu âu biết tận dụng, tiết kiệm. Còn e bảo không phải thế.
Chả liên quan đến bán đào quất của cụ. Bán bao nhiều kệ cụ. Em k quan tâm

emphailamsao

Xe tăng
Theo lý thuyết marketing là làm đúng rồi đấy. Còn cứ bán rẻ hay cho không thì ng mua sẽ luôn chờ đến cuối mới mua.

lequochuy

Xe buýt
Em hiểu mà cụ,nhưng các cụ so sánh hơi khập khiễng,chuyện buôn hoa thời vụ chứ có phải ngày nào cũng bán đâu,ngày nào cũng bán họ đâu có đập hoa của họ đâu cụ nhể.
Bán hàng thời vụ thì làm gì mà phải lôi cả Châu Âu vào đây.
Vấn đề ông thớt khen châu âu, chê việt nam hoang phí. Em k đồng ý, cụ hiểu chưa. Em k quan tâm

Ha Cong Anh

Xe điện
Cứ để thị trường quyết định đi cụ :))
Éo mịa, nhà nước mua á, 5 tiệu/cây thì bố Dân mới bán nhá! Các Lão về các vùng quê đang mở đường mà xem, Dân trồng vội chuối, dứa...hoặc bất kỳ cây gì có thể trồng trước ngày đền bù và tính giá thế nào nhé.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Em chẳng biết trình bày lên đâu, thôi mượn cf fun làm chỗ giãi bày. Nhìn cảnh tiểu thương đập hoa mà xót xa.
Xét về kinh tế thị trường, đập hoa kiên quyết không bán tháo là hợp lý. Nhưng xét về nguồn lực XH thì không có lợi.
Em thấy tỉnh nào, địa phương nào cũng có vườn hoa, quảng trường rất đẹp. Nhưng cây cối thì thôi rồi, xơ xác. Ví dụ địa danh Tam Đảo khá nổi tiếng, vườn hoa trơ trọi vài cây hoa, còn lại đất trống đến cỏ cũng không có. Mà ra riêng là mùa lễ hội, thiết nghĩ NN có chính sách thu mua lại hoa cây cảnh với mức giá được tính theo đúng công lao động của nông dân. Rồi đưa về chỉnh trang lại các công viên, vườn hoa tại các địa phương.
Dân trồng hoa cũng gỡ được vốn, nhân dân có cái để ngắm khi du xuân. Kinh phí được thu hồi gián tiếp thông qua du lịch. Hết ạ!
https://m.vietnamnet.vn/vn/thoi-su/tin-anh/tieu-thuong-cho-hoa-thang-tay-dap-bo-khong-ban-re-chieu-30-tet-506727.html

Biết sao gần đây nó lại đập thay vì đem về làm giống cho vụ sau không ?

haidongtay

Xe điện
Chuyện riêng em với chủ thớt. Cụ đọc hiểu có vấn đề mà cứ thích tham gia.
Nhắc lại lần 2: cụ thớt khen châu âu biết tận dụng, tiết kiệm. Còn e bảo không phải thế.
Chả liên quan đến bán đào quất của cụ. Bán bao nhiều kệ cụ. Em k quan tâm
Mời cụ tiếp tục,em đi tắm đây.Có mỗi cái việc bán hoa quả tết mà mang cả Thế giới vào,nghe chừng cũng to tát ra phết.