Giải đáp thắc mắc hỗ trợ online về 1 số bệnh của xe ga: SH 2k8-2k11,Sh Vn2k12,Lx,Li..

Trạng thái
Thớt đang đóng

LiemBlue

Xe lăn
xe e mua từ tháng 6-2008 đi đc 3 vạn và chưa làm j cả bác ạ :D nhờ các bác tư vấn để e đưa e nó đi thẩm mỹ lại các ợ
Nếu xe bác sử dụng từ ngày đo đến giờ mà chưa làm gì thì dễ thôi bác ạ,sau hơn 3 năm bác sử dụng chắc mòn hết bộ búa 3 càng và bộ bi côn rồi bác ạ.Bây giờ có rất nhiều phương án để chữa bệnh cho xe bác ngay nhất là búa 3 càng zin bây giờ vẫn còn hàng xịn bác ạ.

eizan

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi với, em mới lấy 1 em sh150i 2008 màu cafe đăng ký tháng 2/2009 , xe đã thay côn và bánh sau , lúc mới lấy về đi do ko để ý nên ko có vấn đề gì, nhưng nếu để ý kĩ thì có những hiện tượng sau ạ:

1- Đầu xe thỉnh thoảng bị rung bần bật lúc mới bắt đầu tăng ga chuyển động,sau khi lên đi đc 2 3m thì hết
2- Lúc đi có cảm giác xẹt xẹt ở phía bánh sau ( có phải do dây curoa có vẫn đề?)
3- Lúc đi chậm tậm 30km/h ga không đc đều,lúc tăng giảm ga hơi giật ( liệu có phải do côn ko ạ? )

Em lần đầu tiên đi xe này và gặp tình trạng như vậy,mong các cụ giúp em giải đáp thắc mắc ạ, có vấn đề gì em còn mang ra sửa luôn đi cho yên tâm ạ. Xin vodka các cụ trước =D>

huybmw

Xe hơi
Bác chủ thớt chỉ giáo giúp ,nếu IC của xe Li nhập (đời 2009 chế thường) mà kém thì xe đi có hiện tượng đi như thế nào ,giúp nhé cảm ơn nhiều.
mật thư nhé. vodka nhiều vô kể.
Bác bớt chút thời gian vào tư vấn giúp nhé .thanks.

mr_bree

Đi bộ
vod cho a.Sơn :D ... AE OF bây giờ có thêm cả nơi để giao lưu học hỏi và nhờ phán xét bệnh tình của xe rồi .... ngồi máy tính thì có otofun .... phi ra đường thì có 55 Sơn Tây ... yên tâm quá rồi :D
bác để cái chữ kí kìa là sao .em ko hiểu :(

vuanhk10

Đi bộ
em ko muốn lập tôpic, nên hỏi các bác 1 câu nhỏ nhỏ ở đây vậy.
Chả là tuần trước đi ăn cưới ở Cung VH về, tây tây ko để ý, về đến nhà mới phát hiện xe bị lột mất miếng nhựa nhỏ hình chữ nhật phía dưới đèn, trên mặt nạ (SH 150i)
Em tính ra chợ mua lại, nhưng mà gà về khoản này nên ko biết giá cả hợp lý là bao nhiêu, và phòng tránh lần sau ko bị lột ntn, nhờ các bác có kn chỉ giáo :((

LiemBlue

Xe lăn
Chả là tuần trước đi ăn cưới ở Cung VH về, tây tây ko để ý, về đến nhà mới phát hiện xe bị lột mất miếng nhựa nhỏ hình chữ nhật phía dưới đèn, trên mặt nạ (SH 150i)
Em tính ra chợ mua lại, nhưng mà gà về khoản này nên ko biết giá cả hợp lý là bao nhiêu, và phòng tránh lần sau ko bị lột ntn, nhờ các bác có kn chỉ giáo :((
Miếng nhựa chỗ dưới đèn pha và mặt nạ hả cụ,chả ai lột cái đấy của cụ cả vì chắc cụ đi sửa xe ở đâu họ tháo ra quên không lắp vào thôi cụ ơi:D

vuanhk10

Đi bộ
Miếng nhựa chỗ dưới đèn pha và mặt nạ hả cụ,chả ai lột cái đấy của cụ cả vì chắc cụ đi sửa xe ở đâu họ tháo ra quên không lắp vào thôi cụ ơi:D
không cụ ạ, em đã đi sửa bao giờ đâu :( hình như cũng nhiều người bị lột mất miếng này lắm rồi ạ

eizan

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi với, em mới lấy 1 em sh150i 2008 màu cafe đăng ký tháng 2/2009 , xe đã thay côn và bánh sau , lúc mới lấy về đi do ko để ý nên ko có vấn đề gì, nhưng nếu để ý kĩ thì có những hiện tượng sau ạ:

1- Đầu xe thỉnh thoảng bị rung bần bật lúc mới bắt đầu tăng ga chuyển động,sau khi lên đi đc 2 3m thì hết
2- Lúc đi có cảm giác xẹt xẹt ở phía bánh sau ( có phải do dây curoa có vẫn đề?)
3- Lúc đi chậm tậm 30km/h ga không đc đều,lúc tăng giảm ga hơi giật ( liệu có phải do côn ko ạ? )

Em lần đầu tiên đi xe này và gặp tình trạng như vậy,mong các cụ giúp em giải đáp thắc mắc ạ, có vấn đề gì em còn mang ra sửa luôn đi cho yên tâm ạ. Xin vodka các cụ trước =D>
Các cụ giúp em với ạ :(

son-shark

Xe buýt
Con Lib Việt của em đi được 1.4 vạn rồi bác Sơn ạ, xe này em hay phải chở nặng, khoảng 150kg thì có ảnh hưởng đến máy móc gì không bác? Từ hồi mua đến giờ em toàn ra cửa hàng bảo hành của hãng ở Hàng Chuối nhưng chẳng thấy họ làm gì, chỉ thay dầu xong rồi về thôi? Em là nữ nên chẳng hiểu gì về xe cộ cả, dạo này em đi thỉnh thoảng lại thấy có tiếng cạch 1 cái, đang đi bình thường thì kêu, còn đi vào ổ gà thì không thấy cảm giác như chân chống xe va xuống đường ý ạ, nhưng em ktra chân chống thì không phải. Bác bắt bệnh cho xe em với ạ, nếu cần làm gì thì bác bảo em với ạ?
Em cảm ơn bác nhiều ạ.
Xe chở 150kg thì ko vấn đề gì với máy móc đâu bạn! Riêng dòng Li Việt hay bị lỗi vành mà chở nặng là 1 nguyên nhân chính. Tiếng cạch đấy có thể là lỗi vành đấy bạn à! Nếu nó xuất hiện thường xuyên và mau dần thì bạn nên vào hãng yêu cầu đổi vành. Với phần máy thì bạn chỉ cần thay dầu máy mỗi 1500 -3000km tùy loại. Mỗi 6000km, thay cốc lọc dầu, vệ sinh lọc gió, côn, thay dầu láp là đủ!
Bác chủ thớt chỉ giáo giúp ,nếu IC của xe Li nhập (đời 2009 chế thường) mà kém thì xe đi có hiện tượng đi như thế nào ,giúp nhé cảm ơn nhiều.
mật thư nhé. vodka nhiều vô kể.
Vậy xe bạn hiện tượng như thế nào mà bạn nghĩ IC kém?
hôm rồi sau thời gian chạy bi 14g thấy xe tuy bớt gào êm nhưng yếu ra a Sơn về bi 13,5 đi mươnh hơn+ côn độ sau 6000km thực sự bám hơn nên đi ko nhânh ra xe mình nữa ! hôm nào rảnh tiếp tục qua làm bugi denso với cái dây curoa nữa mà sao cái bugi denso hết hàng lâu vậy anh ?
Anh cũng đang chờ mà ko bít bao giờ hàng về! Hiện anh chỉ có NGK Iridium chạy cũng được!
a sơn cho e hỏi chút là sh cùa e là đời 2008 nay đi lên ga hơi bị rung lúc kéo ga! vậy làm sao để hết hiện tượng đó :(
Vệ sinh côn, nếu ko hết thì cân chỉnh lại côn cho phù hợp sức máy mới hết rung được bạn.

Các bệnh của xe cụ hầu hết là biểu hiện sự hao mòn - hư hỏng của bộ côn như puli, nồi, dây curoa v v.... Cụ nên tìm 1 nơi uy tín để xử lý chứ bắt bệnh online thì hơi khó với 1 loạt bệnh kể trên!
Cái đó bạn bị vặt trộm đấy! Ra phố huế mua tầm 100k thôi!

robocop

Xe buýt
Bác Shark cho em hỏi tí ạ, em ở sì gòn nên không mang xe ra chỗ bác được

Em đi LX 125 i.e , mọi thứ êm ái như con gà mái. Nhưng giờ xe em sắp 15000km rồi, mọi thứ vẫn ổn nhưng thỉnh thoảng thì nghe tiếng cu-roa lạch tạch. Nên em định sắp tới làm thì làm luôn cả bộ cu-roa và bi mới.

Cu-roa thì em sẽ làm 1 sợi Bando cho chuẩn. Vấn đề là bi côn, e sẽ chọn Dr Pulley, nhưng không biết bi zin của LX125 là 12.5 gram thì khi thay bi Dr pulley mình nên chọn bi tròn hay bi tam giác, trọng lượng bao nhiêu cho chuẩn bác nhỉ :D

bmwvh113

Xe hơi
anh con li i.e của em vẫn bị bệnh cũ,đèn pha sáng hơn bình thường như kiểu tăng công suất,ko phải bị bật cả pha lẫn cos đâu,chỉ 1 cái thôi em kiểm tra mấy lần rồi,kèm theo đó là đèn báo i.e nó sáng :(

robocop

Xe buýt
anh con li i.e của em vẫn bị bệnh cũ,đèn pha sáng hơn bình thường như kiểu tăng công suất,ko phải bị bật cả pha lẫn cos đâu,chỉ 1 cái thôi em kiểm tra mấy lần rồi,kèm theo đó là đèn báo i.e nó sáng :(
thế bác nên đem ra hãng kiểm tra hệ thống điện cho chắc, nếu bác chưa đụng gì đến hệ thống là được bảo hành. Tại vì bất cứ gì mà đèn i.e sáng thì nên đi kiểm tra ngay bác ạ!

Hệ truyền động thì bác có thể làm bên ngoài, nhưng em nghĩ liên quan đến hệ thống động cơ, i.e, điện thì nên vào hãng cho an tâm hơn.

Chỉnh sửa cuối:

bmwvh113

Xe hơi
thế bác nên đem ra hãng kiểm tra hệ thống điện cho chắc, nếu bác chưa đụng gì đến hệ thống là được bảo hành. Tại vì bất cứ gì mà đèn i.e sáng thì nên đi kiểm tra ngay bác ạ!

Hệ truyền động thì bác có thể làm bên ngoài, nhưng em nghĩ liên quan đến hệ thống động cơ, i.e, điện thì nên vào hãng cho an tâm hơn.
em mang vào hãng check hệ thống i.e thì ko có việc j,điện thì em có chọc ngoáy rồi,nên ko dám vào hãng sợ ăn chém,dạo này em mất niềm tin ở hãng lắm:(

amg9x5

Xe đạp
LX xanh hôm qua ngồi cả chiều cùng anh Béo về đi rất ngon :)

badboyblue

Đi bộ
Xin tư vấn bệnh cực lạ của DYlan

Xe Dylan của em đi chậm dưới 60 thì rất ngon.Tuy nhiên đi đường trường chạy lên đến 70 thì xe không thể tăng tốc được nữa.Cảm giác như hết xăng,khi lên ga có khoảng lặng,đôi lúc hụt hơi muốn tắc máy.Đi tay ga 150 cc mà chạy không quá 70 thì đau thật các anh chị.

Xin mọi người bắt bệnh sơ qua cho em nó.Em đã đi thử vài bác sĩ,các bác ấy chịu thua vì không biết là bệnh gì.

Cảm ơn cả nhà.Chúc mọi người luôn vui và thành đạt!

ThePhanTom

Xe hơi
Chữa cái bệnh rung đầu của Lx khi đi chậm có mất thời gian không bác:) Giá cả thế nào bác mật thư em cái nhé :) Xe em Lx Việt mới đi có hơn 3000km thôi ạ!
Thanks bác nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

phuong_dh

Xe hơi
Chữa cái bệnh rung đầu của Lx khi đi chậm có mất thời gian không bác:) Giá cả thế nào bác mật thư em cái nhé :) Xe em Lx Việt mới đi có hơn 3000km thôi ạ!
Thanks bác nhiều!
em cũng mới mua lx ie 125 đi được 1300km rồi , nhưng sao em thấy nó rung + giật rất khó điều khiển nhất là lúc tắc đường.
anh có giải pháp nào giúp em không,làm có lâu không, giá rổ như nào, em mới đăng ký thành viên nên cũng chưa biết nhiều về xe lắm, mong anh tư vấn giúp em.
em ở thái nguyên, nếu đc em mang xe cho bác làm, tiện đi chơi luôn :)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

son-shark

Xe buýt
Bác Shark cho em hỏi tí ạ, em ở sì gòn nên không mang xe ra chỗ bác được

Em đi LX 125 i.e , mọi thứ êm ái như con gà mái. Nhưng giờ xe em sắp 15000km rồi, mọi thứ vẫn ổn nhưng thỉnh thoảng thì nghe tiếng cu-roa lạch tạch. Nên em định sắp tới làm thì làm luôn cả bộ cu-roa và bi mới.

Cu-roa thì em sẽ làm 1 sợi Bando cho chuẩn. Vấn đề là bi côn, e sẽ chọn Dr Pulley, nhưng không biết bi zin của LX125 là 12.5 gram thì khi thay bi Dr pulley mình nên chọn bi tròn hay bi tam giác, trọng lượng bao nhiêu cho chuẩn bác nhỉ :D
LX 125ie bi zin là 10g thôi bạn, dùng bi Dr pulley tròn hay tam giác đều 12,5g nên theo mình bạn nên thay bi tam giác thì hợp lý hơn! Còn nếu bạn muốn làm thật kỹ thì đến anh Hồng - 284 Nơ trang long Q.Bình Thạnh.
Đây là bệnh chập chờn của phần điện, trước hết bạn hãy siết chặt 2 con vít đầu ắc quy rồi theo dõi xem thế nào nhé!
LX xanh hôm qua ngồi cả chiều cùng anh Béo về đi rất ngon :)
Cảm ơn bạn! Có gì cứ qua mình nhé!
Xin tư vấn bệnh cực lạ của DYlan

Xe Dylan của em đi chậm dưới 60 thì rất ngon.Tuy nhiên đi đường trường chạy lên đến 70 thì xe không thể tăng tốc được nữa.Cảm giác như hết xăng,khi lên ga có khoảng lặng,đôi lúc hụt hơi muốn tắc máy.Đi tay ga 150 cc mà chạy không quá 70 thì đau thật các anh chị.

Xin mọi người bắt bệnh sơ qua cho em nó.Em đã đi thử vài bác sĩ,các bác ấy chịu thua vì không biết là bệnh gì.

Cảm ơn cả nhà.Chúc mọi người luôn vui và thành đạt!
Mình nghiên cứu chút rồi trả lời bạn sau nhé!
Thanks bác nhiều!
Mất khoảng 40' thôi bạn, chi phí ko nhiều để phải suy nghĩ đâu bạn!
em cũng mới mua lx ie 125 đi được 1300km rồi , nhưng sao em thấy nó rung + giật rất khó điều khiển nhất là lúc tắc đường.
anh có giải pháp nào giúp em không,làm có lâu không, giá rổ như nào, em mới đăng ký thành viên nên cũng chưa biết nhiều về xe lắm, mong anh tư vấn giúp em.
em ở thái nguyên, nếu đc em mang xe cho bác làm, tiện đi chơi luôn :)
Bạn qua mình chơi, uống vài ba chén trà "Thái Nguyên" là xong thôi mà!

hoangpham94

Xe đạp
LX 125ie bi zin là 10g thôi bạn, dùng bi Dr pulley tròn hay tam giác đều 12,5g nên theo mình bạn nên thay bi tam giác thì hợp lý hơn! Còn nếu bạn muốn làm thật kỹ thì đến anh Hồng - 284 Nơ trang long Q.Bình Thạnh.

Đây là bệnh chập chờn của phần điện, trước hết bạn hãy siết chặt 2 con vít đầu ắc quy rồi theo dõi xem thế nào nhé!

Cảm ơn bạn! Có gì cứ qua mình nhé!

Mình nghiên cứu chút rồi trả lời bạn sau nhé!

Mất khoảng 40' thôi bạn, chi phí ko nhiều để phải suy nghĩ đâu bạn!

Bạn qua mình chơi, uống vài ba chén trà "Thái Nguyên" là xong thôi mà!
xe e Sh150i 2009 e định mua bố 3 càng của Sh2008 với lò xo Sh 2008 cho xe mạnh tí.. Bác thấy được không ạ? Bác cho e hỏi địa chỉ mua hàng ở TP.HCM lun nha bác!
Cho e hỏi pass pô 4road 2009 có bán lẻ không ạ, với bác cho e hỏi địa chỉ lun nha !!
xe e bị mất 1 chìa còn 1 chìa e có nên ra Head thay ổ khóa mới không bác hay ra tiệm làm chìa khóa kêu nó làm thêm 1 cái bác?

Trạng thái
Thớt đang đóng