[Công nghệ] Giải đáp các thắc mắc về vấn đề điều hòa khi hè đã về ,bằng kinh nghiệm e đã biết

biển xanh06

Xe điện
Nhà cụ lắp điều hòa mà để các cháu cứ tồng ngồng ra thế, bay hết bây giờ.

Canon_s3is

Xe điện
Cái này phải kiểm tra thực tế mới biết được

Bá cáo cụ sh150i1980
Hai chú thợ vừa đến, bật máy và kết luận rất nhanh là lốc không chạy; nguyên nhân là do chết tụ; các chú ấy đưa ra 1 mớ tụ để thay, khẳng định là tụ mới 100% nhưng nhà cháu thực sự quan ngại và nghi rằng không phải tụ mới (cháu nói thẳng với thợ là tụ mới sao trông cũ xỉn, nhiều viết xước xát như đã bị tháo lắp, thậm chí nhìn không mới bằng chiếc tụ trong máy nhà cháu đang dùng - như ảnh ở trên).
Chú thợ bảo sẽ quay lại mang tụ mới tinh cho nhà cháu - giá 300.000VND.

Giá nào thì nhà cháu cũng phải thay sửa nhưng bởi lòng tin đang ngày càng cạn kiệt, trước mắt cháu cứ mang em tụ gốc đi check xem sao.
Cháu sẽ cập nhật tình hình liên tục :))

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com
Em thuê trọ.phòng nhỏ khoảng 15m2.tường mỏng và qyau về hướng tây nên nóng quá.muốn lắp 1 cái tầm vừa vừa xiền.cụ chỉ em với mai e lắp luôn k em sắp thành tóp mỡ rồi.tks cụ .
Phòng này cụ lắp cái 9000BTU là vừa. Mua LG bền mà giá hợp lý.

chi_sac

Xe hơi
Âm trần nối ống giống như cái hình chữ nhật một đầu thổi một đầu hút ,nhìn cái cửa mà quay xuống đất thì nó là cửa mở thăm ,để chui lên đó xử lí nếu bị lỗi ,vệ sinh ..và cũng chính là cửa lấy gió hồi
Ý em là kiểu âm trần như này cụ ạ.

Loại này thì vệ sinh với kiểm tra định kì như thế nào ạ?

humxam75

Xe điện
Điều hòa mà cứ chạy 24/24 thì có được ko cụ SH? Mà con carier nhà em dùng 12 năm rồi, mới bị hỏng tuốc năng, có thay tuốc năng dc ko hả cụ?

glare

Xe điện

Bá cáo cụ sh150i1980
Hai chú thợ vừa đến, bật máy và kết luận rất nhanh là lốc không chạy; nguyên nhân là do chết tụ; các chú ấy đưa ra 1 mớ tụ để thay, khẳng định là tụ mới 100% nhưng nhà cháu thực sự quan ngại và nghi rằng không phải tụ mới (cháu nói thẳng với thợ là tụ mới sao trông cũ xỉn, nhiều viết xước xát như đã bị tháo lắp, thậm chí nhìn không mới bằng chiếc tụ trong máy nhà cháu đang dùng - như ảnh ở trên).

Giá nào thì nhà cháu cũng phải thay sửa nhưng bởi lòng tin đang ngày càng cạn kiệt, trước mắt cháu cứ mang em tụ gốc đi check xem sao.
Con tụ ĐH mua lẻ ở chợ 100k ( thợ mua lố 30k ) thì công của thợ tính 200k là phải rùi hehe

Xe bọ xít

Xe container
Của cụ là cục nóng không giải nhiệt được rồi , cụ ra thấy cục nóng chạy , nhưng nó chỉ chạy quạt thôi ,còn lốc ko chạy , bao giwof lốc nó mát lại nó mới chạy , cụ chuyển cục nóng chạy ra ngoài đi , cụ muốn thử thì chỉ cần lấy cái quạt ra đặt theo hướng thổi gió vào trong ,để cho có không khí đối lưuw thì điều hòa của cụ chụp phe phé . Cụ chụp cái ảnh tổng thể chỗ cục nóng của cụ up lên đây
Em đã kiểm tra và chek lại thì có lẽ nguyên nhân do Cục nóng ko giải nhiệt được thật Cụ ạ! Nhưng trên cùng vị trí đó e lắp 2 con thì 1 con pana Inverter (mới) thì vẫn chạy phe phé, còn 1 con pana (cũ) thì ko mát.

Em bây giờ muốn chuyển cả 2 cục nóng này ra ngoài cách đó khoảng 2m, Cục nóng treo trên tường của chung cư tầng 16. Theo Cụ thì giải pháp treo ntn để tiện bảo dưỡng cũng như bảo vệ đc cục nóng. Cụ tư vấn cho em với ạ, và Cụ có thi công ko, có gì Cụ inbox cho em nhé!

Ivan Good Hope

Xe tăng
Em treo cục nóng trên mái nhà thì chiều cao tối đa giữa dàn nóng và dàn lạnh được bao nhiêu mét hả cụ chủ?

truongbin

Xe buýt
Em treo cục nóng trên mái nhà thì chiều cao tối đa giữa dàn nóng và dàn lạnh được bao nhiêu mét hả cụ chủ?
Em có hỏi cụ gút thấy cụ phán in là 7m, còn s thì 15m. Ủn lên cho ác cụ phán

flowerhn

Xe điện
Cụ nào có võ gì cho cái LG 12000 nhà em nó chạy êm ko? Mỗi lần đóng lốc nghe chư đóng gạch:)) máy nhà em mua mới 2012. Ạ.

sh150i1980

Xe tăng
Cụ chủ thớt cho em hỏi cái điều hòa nhà em dùng 5 năm nay rùi giờ đã cần bơm ga chưa ạ
Vẫn mát , ko bị hở thì 10 năm rồi cũng phải bổ xung một ít ,

Bá cáo cụ sh150i1980
thời điểm này giá 300k là đúng rồi , có người đến sửa là tốt rồi bác ah
Phòng này cụ lắp cái 9000BTU là vừa. Mua LG bền mà giá hợp lý.
LG giờ ko còn như nhứng năm 2006 đến 2009
Điều hòa mà cứ chạy 24/24 thì có được ko cụ SH? Mà con carier nhà em dùng 12 năm rồi, mới bị hỏng tuốc năng, có thay tuốc năng dc ko hả cụ?
chả sao cả , vì phòng cụ ko kín , thì nó chạy 24/25 luôn , có thay được cánh đảo gió , một chết motor , hai là vỡ thanh nhựa đảo chỗ gắn vào qem`
Cái này là trung tâm or bán trung tâm mờ, đâu phải âm trần ?
EM NÓ LÀ ÂM TRẦN NỐI ỐNG , tùy theo cục bộ cũng có mà trung tâm cũng có
Em đã kiểm tra và chek lại thì có lẽ nguyên nhân do Cục nóng ko giải nhiệt được thật Cụ ạ! Nhưng trên cùng vị trí đó e lắp 2 con thì 1 con pana Inverter (mới) thì vẫn chạy phe phé, còn 1 con pana (cũ) thì ko mát.

Em bây giờ muốn chuyển cả 2 cục nóng này ra ngoài cách đó khoảng 2m, Cục nóng treo trên tường của chung cư tầng 16. Theo Cụ thì giải pháp treo ntn để tiện bảo dưỡng cũng như bảo vệ đc cục nóng. Cụ tư vấn cho em với ạ, và Cụ có thi công ko, có gì Cụ inbox cho em nhé!
Cụ chuyển một em , còn em kia thì vẫn để nguyên chỗ đó được

sh150i1980

Xe tăng
Dàn nóng cao hơn giàn lạnh khoảng 5m là ok , và nhớ bắt thợ phải làm bẫy dầu thì ko ảnh hưởng, còn máy chuyên dụng thì nó lại khác
Cụ nào có võ gì cho cái LG 12000 nhà em nó chạy êm ko? Mỗi lần đóng lốc nghe chư đóng gạch:)) máy nhà em mua mới 2012. Ạ.
Võ bây giờ thì thay mới

sh150i1980

Xe tăng
Bác nào cần mua điều hòa thì vào đây mà xem , đọc pass bạn SH thê nào cũng rẻ hơn được tí , thằng này trước nó là nhân viên của em
http://dieuhoanhietdo.net.vn/
Tường thuật trực tiếp hướng dẫn sửa điều hòa từ xa cho bác này. EM úp ảnh có tên của bác ấy , bác ấy bảo xóa đi , chắc lại có khuất tất rồi
THÔNG BÁO KHẨN ( xin phép Mod để chữ to cho các cụ biết )
Hiện nay do tình hình nắng nóng , thợ khan hiếm và chạy sô quá nhiều dẫn đến quá tải , mệt mỏi , và điều hòa nhiều khi lỗi lắp đặt rất nhiều , mà đã có vấn đề thì các cụ bỏ tiền ra mua sẽ mang bực vào mình ,vì đã bị hở gas , mà nạp lại ko hút chân ko , độ lạnh sẽ kém . hay do thợ làm ẩu ko quấn băng dính bịt các đầu đồng khi luồn bảo ôn ,(trong bảo ôn có rất nhiều bột ) và dẫn đến bột đó chui vào ống đồng dẫn đến tắc ẩm rất nhiều và điều hòa chạy một lúc lại ngắt ,xử lí mệt mỏi lắm ,gọi có khi các chú ý cũng chẳng quay lại .
Những điều lưu ý khi lắp điều hòa vào những ngày này
+ Tiền công bây giwof dao động chắc khoảng 300K , đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn , thợ đến pha cho các chú hai cốc nước mát , xong đưa cho các chú ít tiền 1 đến 2 lít trước bảo lát uống bia , và nhắc nhớ làm cẩn thận cho anh nhé .
+ Thợ đến lắp giám sát thợ
- Ống đồng : Có nhiều thợ sẽ không bắt ốc dàn lạnh (gọi là gác co)nối với ống đồng , mà cắt luôn để hàn cái này nhanh nhưng ko tốt vì bụi hàn chui vào ống sẽ gây tắc , về sau tháo ra tháo vào phức tạp và một số hãng sẽ ko bảo hành , bảo thôi các em cố bắt ốc cho anh
- Nhớ dặn thợ lấy băng dính cuộn các đầu ống đồng họ mang đến để lắp cho nhà mình , tránh bụi bẩn chui vào đó
- Dặn thợ đuổi khí trong dàn cho mình (vì nhiều thợ kém , ẩu hay bỏ qua )
- Trước khi thợ xả gas nhắc thọ đấu điện sẵn vì ko may có hở còn hồi gas lại được
- xong lấy nước xà phòng bảo các bác kiểm tra ốc nối dàn lạnh và ốc nối dàn lạnh có hở ko , ko hở mới cho cuốn băng cuốn vào .
Em phải cảnh báo . Vì các bác thợ tay nghề làm nhiều rồi , họ sẽ biết , nắng nóng này thợ xấy , hay thợ điện nước , bác bốc vác cũng đi lắp điều hòa .
thông báo khẩn cho các bác để ý

sh150i1980

Xe tăng
Tóm lại giờ phải bơm ga cho em nó à cụ
vệ sinh cái lọc bụi đi đã giống như trang một , xong có sái đo nhiệt độ điện tử của trẻ con , bật điều hòa một lúc rồi để ở cửa gió điều hòa thổi ra , xem nhiệt độ tại đó bao nhiêu và cho e biết thông tin nhiệt độ ngoài trời nữa , mọi việc chỉ có như vậy , chưa có rượu cần thì chưa phán tiếp đâu lão nhé

28f1-0345

Xe container
vệ sinh cái lọc bụi đi đã giống như trang một , xong có sái đo nhiệt độ điện tử của trẻ con , bật điều hòa một lúc rồi để ở cửa gió điều hòa thổi ra , xem nhiệt độ tại đó bao nhiêu và cho e biết thông tin nhiệt độ ngoài trời nữa , mọi việc chỉ có như vậy , chưa có rượu cần thì chưa phán tiếp đâu lão nhé
Lọc bụi em vệ sinh thường xuyên còn vệ sinh dàn lạnh em làm từ 2013. Mai em đo nhiệt độ rùi ới cụ
Rượu cần quê em sẵn lắm ạ, chỉ sợ cụ không đủ sức để tu thui ạ
@ mai em mời cụ dùng tạm voka of trước vậy

Canon_s3is

Xe điện

sh150i1980

Xe tăng