[Công nghệ] Giải đáp các thắc mắc về vấn đề điều hòa khi hè đã về ,bằng kinh nghiệm e đã biết

Nood88

Xe tải

Canon_s3is

Xe điện
Mấy hôm nay thời tiết đang mấy ngày nắng 40 độ , qua một đêm lại xuống 20 độ , người già trẻ em ốm la liệt , biến đổi thời tiết khí hậu ngày càng khắc nghiệt và mùa hè năm nay chắc cũng vậy , việc đầu tiên ai cũng nghĩ đến là điều hòa nhiệt độ .Trải qua cũng một thời gian dài trong nghề em cũng biết ít nhiều , mong muốn chia sẻ cùng các cụ mọi vấn đề về điều hòa . Em sẽ chia làm 3 mục : Sử dụng và lựa chọn điều hòa , Bảo dưỡng và sửa chữa , Lựa chọn mua điều hòa mới .
...

Cháu chào cụ sh150i1980's
Nóng quá cụ ạ! Nhà cháu hiện tại không chỉ chịu chung cái nóng với nhiều triệu dân ở Hà Nội mà cháu còn đang phải gánh cái nóng này khó chịu sau khi đã gọi thợ can thiệp mà cuôn điều hoà Panasonic vẫn không chịu thở hơi lạnh như mong muốn.
Cháu mạo muội còm xin ý kiến tư vấn của cụ, mong cụ chỉ giáo đôi điều. Nhà cháu xin cảm ơn cụ trước!

Cháu ngắn gọn thế này: Cuôn mụ Panasonic này cháu mua ở Topcare đã 3 năm. Ngay từ thời gian đầu, so với cuôn Sanyo (rẻ tiền hơn) cháu đã thấy nó có vấn đề. Bằng chứng là Sanyo bật 1 lúc lạnh ngay, Pana mãi mới lạnh mà không lạnh sâu như Sanyo. Cùng để ở mức 16 0C thì Sanyo cho cả giác rét, Pana cho cái bực mình vì không thấy lạnh.

Đầu mùa nóng nào cháu cũng gọi thợ kiểm ga, bảo dưỡng bảo trì. Năm nay cũng vậy và chuyện cũ vẫn lặp lại. Cháu mới gọi https://hihongphuc286.wordpress.com/, thợ đến xử lý (bơm đủ ga, vệ sinh sạch sẽ, thợ chốt là mọi việc thứ ngon = 350K). Được một vài ngày đầu máy Pana có vẻ có tiến triển tốt, chạy êm hơn, mát hơn rõ rệt nhưng đến chiều nay thì nguyễn y vân.

Cháu vừa gọi lại bên đó, yêu cầu cho thợ đến xem lại.
Cháu xin hỏi cụ:
Có thể có những nguyên nhân nào khiến máy Pana không chịu lạnh?
Cách sử dụng đúng? Đặt chế độ nào để máy này chạy hữu hiệu?
Cháu đang bức bối chờ thợ đến, mong là mọi chuyện sẽ tốt đẹp chứ nếu không chắc cháu phải nhờ cụ đích thân hoặc cho thợ tài đến kíu cháu.
Cháu đa tạ cụ trước!

meodenmatlua

Xe container
Chào cụ, cái điều hòa Pana của em bị hiện tượng nháy đèn time và tự tắt, không mát. Hôm qua gọi thợ đến nó bảo thiếu gas và hỏng tụ thay và bơm gas mất 700K, trưa nay lại bị hiện tượng như vậy, ở cục nóng lại thấy quạt ra hơi mát. Vậy là sao cụ nhỉ?

Canon_s3is

Xe điện
Chào cụ, cái điều hòa Pana của em bị hiện tượng nháy đèn time và tự tắt, không mát. Hôm qua gọi thợ đến nó bảo thiếu gas và hỏng tụ thay và bơm gas mất 700K, trưa nay lại bị hiện tượng như vậy, ở cục nóng lại thấy quạt ra hơi mát. Vậy là sao cụ nhỉ?
Cháu đã thực sự ân hận vì chọn con Panasonic cho công cuộc làm mát :((

meodenmatlua

Xe container
Do thợ lắp cụ ạ.
Nhà em có con lắp từ 2010 đến nay vẫn mát lạnh, chả phải bào dưỡng hay bơm gas gì cả. 2 con em mới lắp giữa năm 2013 đến giờ vẫn chạy ầm ầm mà cụ.

thungxam

Xe tăng
Nhà em lắp 4 cái pana từ R22 10 năm trc đến Inverter cụ ah , trộm vía chưa cái nào phải bơm ga cả , chỉ vệ sinh máy và chạy thôi .
Máy ko mát có nhiều lý do lắm ah , thường là ko phải do cái máy mà do thợ lắp ẩu hoặc cố tình lắp ẩu ,em nghe gọi thợ vệ sinh nó đòi nạp thêm ga , em bảo ko cần nó kêu dh phải nạp ga định kì hàng năm mới mát , nghe đến đây có mùi bịp nên em tiễn thẳng luôn , sau này em dc chân truyền công nghệ vệ sinh bằng bình tưới cây nên khỏi đụng thợ :))

HoaiAnMedia

Xe tải
Nhà em lắp 4 cái pana từ R22 10 năm trc đến Inverter cụ ah , trộm vía chưa cái nào phải bơm ga cả , chỉ vệ sinh máy và chạy thôi .
Máy ko mát có nhiều lý do lắm ah , thường là ko phải do cái máy mà do thợ lắp ẩu hoặc cố tình lắp ẩu ,em nghe gọi thợ vệ sinh nó đòi nạp thêm ga , em bảo ko cần nó kêu dh phải nạp ga định kì hàng năm mới mát , nghe đến đây có mùi bịp nên em tiễn thẳng luôn , sau này em dc chân truyền công nghệ vệ sinh bằng bình tưới cây nên khỏi đụng thợ :))
Cụ làm ntn vậy chỉ cho cháu với

thungxam

Xe tăng
Cụ làm ntn vậy chỉ cho cháu với
Cụ mua cái bình tưới cây loại nén hơi là có dụng cụ xịt rửa di động rồi :)) , dàn lạnh thì gỡ lọc gió xuống rửa , lấy bình tưới cây nén thật căng khí rồi xịt vào lá nhôm tản nhiệt , nhớ tránh mấy phần điện đóm ra .
Dàn nóng cụ cũng làm tương tự , năm nào em cũng tự xịt kiểu này :)) . Cụ nên ngắt điện điều hòa đi rồi xịt , cẩn thận thì để hôm sau hãy dùng :))

itcstar

Xe đạp
Cụ mua cái bình tưới cây loại nén hơi là có dụng cụ xịt rửa di động rồi :)) , dàn lạnh thì gỡ lọc gió xuống rửa , lấy bình tưới cây nén thật căng khí rồi xịt vào lá nhôm tản nhiệt , nhớ tránh mấy phần điện đóm ra .
Dàn nóng cụ cũng làm tương tự , năm nào em cũng tự xịt kiểu này :)) . Cụ nên ngắt điện điều hòa đi rồi xịt , cẩn thận thì để hôm sau hãy dùng :))
Xịt cả nước với hơi hay chỉ xịt nguyên hơi hả cụ?

thungxam

Xe tăng
Xịt cả nước với hơi hay chỉ xịt nguyên hơi hả cụ?
Xịt nước chứ cụ :)) , tất nhiên trò này chỉ vs điều hòa sạch chứ những máy lâu ko VS thì phải gọi thợ , lúc đấy cụ nhìn họ xịt hoảng luôn :))

Đây là mấy bác Nhật Bổn hướng dẫn , che chắn rất cẩn thận và tỷ mỷ :D
[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=ZTkNwMlmBF4[/YOUTUBE]

Chỉnh sửa cuối:

sh150i1980

Xe tăng

Cháu chào cụ sh150i1980's
Nóng quá cụ ạ! Nhà cháu hiện tại không chỉ chịu chung cái nóng với nhiều triệu dân ở Hà Nội mà cháu còn đang phải gánh cái nóng này khó chịu sau khi đã gọi thợ can thiệp mà cuôn điều hoà Panasonic vẫn không chịu thở hơi lạnh như mong muốn.
Cháu mạo muội còm xin ý kiến tư vấn của cụ, mong cụ chỉ giáo đôi điều. Nhà cháu xin cảm ơn cụ trước!

Cháu ngắn gọn thế này: Cuôn mụ Panasonic này cháu mua ở Topcare đã 3 năm. Ngay từ thời gian đầu, so với cuôn Sanyo (rẻ tiền hơn) cháu đã thấy nó có vấn đề. Bằng chứng là Sanyo bật 1 lúc lạnh ngay, Pana mãi mới lạnh mà không lạnh sâu như Sanyo. Cùng để ở mức 16 0C thì Sanyo cho cả giác rét, Pana cho cái bực mình vì không thấy lạnh.

Đầu mùa nóng nào cháu cũng gọi thợ kiểm ga, bảo dưỡng bảo trì. Năm nay cũng vậy và chuyện cũ vẫn lặp lại. Cháu mới gọi https://hihongphuc286.wordpress.com/, thợ đến xử lý (bơm đủ ga, vệ sinh sạch sẽ, thợ chốt là mọi việc thứ ngon = 350K). Được một vài ngày đầu máy Pana có vẻ có tiến triển tốt, chạy êm hơn, mát hơn rõ rệt nhưng đến chiều nay thì nguyễn y vân.

Cháu vừa gọi lại bên đó, yêu cầu cho thợ đến xem lại.
Cháu xin hỏi cụ:
Có thể có những nguyên nhân nào khiến máy Pana không chịu lạnh?
Cách sử dụng đúng? Đặt chế độ nào để máy này chạy hữu hiệu?
Cháu đang bức bối chờ thợ đến, mong là mọi chuyện sẽ tốt đẹp chứ nếu không chắc cháu phải nhờ cụ đích thân hoặc cho thợ tài đến kíu cháu.
Cháu đa tạ cụ trước!
Cái này phải kiểm tra thực tế mới biết được

HoaiAnMedia

Xe tải
Cám ơn cụ. Em vẫn dùng bình này để tưới lan lên ko phải mua nữa

chi_sac

Xe hơi
Nối ống gió cửa thổi ra là cửa thôi ngang ,còn cái cửa hồi bao giờ cũng quay mặt xuống nền nhà ,củ bỏ tấm đó ra thò tay vào trong rút ra cơ.tốt nhất đứng trước điều hòa alo cho e ,e hướng dẫn
Nhỡ điều hoà của cụ ấy là âm trần nối ống gió ống thổi cũng quay mặt xuống nền nhà thì sao hả cụ ~~

sh150i1980

Xe tăng
Nhỡ điều hoà của cụ ấy là âm trần nối ống gió ống thổi cũng quay mặt xuống nền nhà thì sao hả cụ ~~
Âm trần nối ống giống như cái hình chữ nhật một đầu thổi một đầu hút ,nhìn cái cửa mà quay xuống đất thì nó là cửa mở thăm ,để chui lên đó xử lí nếu bị lỗi ,vệ sinh ..và cũng chính là cửa lấy gió hồi

KhanhPhuQuoc

Xe hơi
Em ngu quá năm nào mùa hè cũng gọi thợ vào vệ sinh và bơm gas. Vừa rồi bơm gas 2 cái hết 8 loét. Hic. Thôi sang năm ko bơm nữa. E cứ nghĩ1 năm phải bơm 1 lần.

khanhlinh

Xe hơi
Em kê ghế hóng các cao thủ vậy.

itcstar

Xe đạp
Xịt nước chứ cụ :)) , tất nhiên trò này chỉ vs điều hòa sạch chứ những máy lâu ko VS thì phải gọi thợ , lúc đấy cụ nhìn họ xịt hoảng luôn :))

Đây là mấy bác Nhật Bổn hướng dẫn , che chắn rất cẩn thận và tỷ mỷ :D
[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=ZTkNwMlmBF4[/YOUTUBE]
Cám ơn bác nhé! Đúng chất Nhật Bản