[Công nghệ] Giải đáp các thắc mắc về vấn đề điều hòa khi hè đã về ,bằng kinh nghiệm e đã biết

vanquantrang

Xe buýt
hôm trước em ngó có con Daikin invertor ở siêu thị giống như bác bảo giá 14.5 triệu. Bác tìm được chỗ nào ngon thì báo lại cho ae cùng lắp với nhé
E tim o proshop Daikin co thang Anvietco (het hang), Hop Phat (co hang nhung khong co nguoi lap), e mua o SenViet, gia ca thi 3 thang nhu nhau 14,8 tr Daikin FTXS35GMVM.

sh150i1980

Xe tăng
Cụ Shi1980 giúp e đang muốn lắp điều hoà muilti cho can ho chưng cư nên dùng hãng nào tốt nhất bây giờ. Và khi lắp đặt loại điều hoà này có cần phá hết trần thạch cao đang có sẵn của chủ đầu tư không ạ
cụ dùng Daikin hoặc General , chỉ cần khoét các lỗ trần thạch cao phòng khách là được , sau lại hàn lại trần cụ nhé

sh150i1980

Xe tăng
Lên để các bác chuẩn bị mời bia EM , tổng danh sách có hơn 100 cụ đã được em tư vấn sửa chữa ,và tự làm không mất tiền

_MeoTom_

Xe tăng
Cụ sh150i1980 lúc nào làm 1 bài hướng dẫn vệ sinh cục lạnh DHKK được ko, nhiều lúc em muốn tự làm. Có lần gọi thợ đến xem họ phụt nước vào dàn lạnh nhưng ko nhìn kỹ lắm là vào chỗ nào, ko dám tự ý vì sợ phụt vào cái nó kiêng kị nó giật cho thì bm :D

sh150i1980

Xe tăng
Cụ sh150i1980 lúc nào làm 1 bài hướng dẫn vệ sinh cục lạnh DHKK được ko, nhiều lúc em muốn tự làm. Có lần gọi thợ đến xem họ phụt nước vào dàn lạnh nhưng ko nhìn kỹ lắm là vào chỗ nào, ko dám tự ý vì sợ phụt vào cái nó kiêng kị nó giật cho thì bm :D
Có được mời bia ko cụ , năm nay xonv vhar oonv nào ới mời bia gì cả,

Lê Thành Trung

Xe tăng
Em cũng biết sơ sơ ,nhưng đủ để cụ dùng
Cái đh phòng em bị báo lỗi đèn khi lốc chạy, và nó không thể mát hay sưởi được cụ ah. Đã mấy tốp thợ đến tháo tung ra đo mà ko tìm đc nguyên nhân rồi các chú ấy bảo mạch hỏng sửa ko đc và giờ nó chỉ như 1 cái quạt thôi :)

Cái đh phòng em bị báo lỗi đèn khi lốc chạy, và nó không thể mát hay sưởi được cụ ah. Đã mấy tốp thợ đến tháo tung ra đo mà ko tìm đc nguyên nhân rồi các chú ấy bảo mạch hỏng sửa ko đc và giờ nó chỉ như 1 cái quạt thôi :)
Cụ ở đâu ạ. Ở gần thì e có thể xem cho được.

sh150i1980

Xe tăng
Cụ miêu tả bệnh thế này thì cụ tổ em cũng không phán đc .cụ phải cho tên tuổi nhf trạng lúc báo bệnh

Lê Thành Trung

Xe tăng
Cụ miêu tả bệnh thế này thì cụ tổ em cũng không phán đc .cụ phải cho tên tuổi nhf trạng lúc báo bệnh
Máy Mit slim cụ ạh, trong thời gian chạy khởi động thì mình cục lạnh chạy bt. Nhưng chak khi máy nén đóng, quạt của cục nóng chạy nửa vòng thì nó kêu tạch 1 cái rõ to và cái đèn nó nháy báo lỗi a ;)

sh150i1980

Xe tăng
B. Bảo dưỡng và Sửa chữa .
a. Bảo dưỡng
- Nếu gia đình sử dụng ít và nhà không phải mặt đường (hay nơi ít bụi) thì vào mùa hè một tháng một lần các cụ tự làm đó là vệ sinh cái lọc ở cục lạnh trong nhà rất đơn giản :
+ Hai tay hai đầu mở cái lắp ra trong đó có hai cái lưới lọc mang ra xịt nước rửa sạch và lắp vào đó là OK
+ Kiểm tra xem có hiện tượng lạnh kém hay không thì rất đơn giản : Nhà nào cũng có cặp nhiệt độ ,ngon hơn mà có cặp nhiệt độ điện tử thì đơn giản hơn nữa , bật điều hòa khoảng 5 p thì chĩa cái nhiệt độ đó vào sát cửa gió thổi ra( trung bình cứ báo nhiệt độ từ 14 đến 19 độ là ok) nếu không có thì dùng nhiệt độ bình thường buộc chun vào cửa gió một lúc rồi kiểm bỏ ra kiểm tra.
+ Còn với cục nóng thì 2 đến 3 năm gọi thợ đến bảo dưỡng một lần
b , Lắp đặt ban đầu và sửa chữa
- Lắp đặt ban đầu rất quan trọng : mà anh em thợ trời nắng họ chay cũng khá vất vả lắp hùng hục khi bật điều hòa mát xong cái là lại phải đi , thợ đến thì pha cho em cốc nước mát ,nếu không đưa cho 1 đến 2 lít bảo hai anh em mua nước uống hộ anh làm cẩn thận cho anh ( đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn , đừng tiếc ạ.) và yêu cầu các em ý làm cẩn thận các bước sau :
+ Phải lấy băng dính bịt hai đầu ống đồng khi luồn vào ống bảo ôn hay đút qua tường (vì nhiều khi trong ống bảo ôn hay có nhiều bột , hay bụi tường , nếu chui vào ống sẽ dẫn đến sau này bị tắc gọi là tắc ẩm )
+ Kiểm tra hở của hai đầu nối ống đồng , đoạn nối cục lạnh và đoạn nối cục nóng ( Theo nhà sản xuất nào cũng vậy bao giờ trong máy cũng thừa mấy gam gas để cho thợ mở ra để đuổi khí ra ngoài đường ống , khi đó dặn các em đuổi kĩ không khí ra ngoài trong đường ống cho mình , và mở từ từ rồi đóng lại để kiểm tra hai đoạn nối trên ,nếu hai đoạn nối ok thì mới mở hết nhé)
- Nếu với nhà nào ở ngay mặt đường hoặc nơi không khí bụi,gần công trường thì công , bụi bặm thì hãy gọi thợ một năm bảo dưỡng một lần vì khi điều hòa càng sạch thì trao đổi nhiệt càng tốt và độ lạnh càng sau và nhanh ,cũng sẽ tiết kiệm điện .
* Những chú ý về sửa chữa và bảo dưỡng
- Bảo dưỡng thường hay có thêm nạp bổ sung Gas :
+ Về nguyên tắc nếu không hở thì các cụ dùng đến 5 năm cũng chả bao giờ phải nạp thêm gas cả , khi đã hở thì chỉ là hết thôi chứ không thiếu
+ Còn các em thợ tiền công bảo dưỡng 1 cái máy có 150k nhà nào hai cái thì được 300k , mà thợ ở tận Vĩnh Tuy chạy đến tận Cầu Diễn không may bảo dưỡng một cái máy thì coi như đói rồi ( Nếu một máy thì đến cái đưa cho các em ý 2,5 lít ,2 cái 4 lít bảo làm cẩn thận cho anh , xem cái quạt cục lạnh nó rất hay bị bẩn bảo các em tháo rời ra mang xuống vệ sinh sạch sẽ )

P/S: Còn khi điều hòa bị hỏng hay bị hết gas các cụ gọi cho em để em tư vấn bắt bệnh từ xa , và cụ tự gọi thợ đến em sẽ bảo thợ cần kiểm tra cái gì , tránh các cụ bị chăn , Vì nó có nhiều vấn đề của anh em đem ra e sẽ không viết tiếp , mọi thông tin cần tư vấn hay hỏi , các bác có thể gọi cho em em tư vấn nhé ( em không có thợ để xử lí cho các cụ đâu nhé , không lại bảo PR) số em 0945.00.44.55 vui lòng nhắn tin cho em trước , e sẽ gọi lại cho , kinh phí thì e sẽ dựa vào các tin nhắn cuối mùa em sẽ gọi cho tất cả các cụ sms cho em ra mời m bữa bia của Campuchia.
Sắp đến mùa hè lại nên cho các cụ có kinh nghiệm

truongbin

Xe buýt
Sắp đến mùa hè lại nên cho các cụ có kinh nghiệm
Cụ cho e hỏi phòng 14m2 Trần 3m1 có 1 mặt hhướng Đông thì dùng 9000 hay 12k cụ???
Về vấn đề cục nóng để ngoài nên che chắn nắng hay k cụ???
E có 1 phòng nữa phải để cục nóng trên sân tthượng thì có Anh hHưởng j k ạ???

tiencasau

Xe đạp
cảm ơn bác đã cjia sẻ nhiều thông tin bổ ích =((=((