[Funland] Giải cứu vải Bắc Giang - Ai cần cứu mà giải cứu?

Muốn giải cứu nông sản xịn phải có bàn tay nhà nước. Như châu Âu họ hình thành các quỹ. Để mà khi nông sản thừa sẽ thu mua với giá chuẩn đủ để không ép giá dân, rồi cất kho lạnh, xả ra bán dần. Hay như năm trước họ cũng đã cứu sữa bằng cách mua như thế rồi bán ra giá rẻ kích cầu ở siêu thị.
Dân cần giải cứu là thật, như các vùng bị không xuất được như Hải dương đợt trước, hoặc xe khách bị cấm không về như Mộc châu, mận cũng đầy đường, nhưng họ cần là cần doanh nghiệp và nhà nước tham gia vào khâu mua cất trữ kho lạnh hoặc chế biến thành nước, mứt, sấy khô... chứ không phải là những phong trào giải cứu nhỏ lẻ từ dân, rồi lên báo viết thế là coi như ta đã "cứu nhau" nhưng sự thật không phải thế. Nhà nước thật sự cần đưa ra giải pháp để cứu và bảo hộ nông sản trong mùa dịch.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
vâng chuẩn rồi ạ .e thấy 20k nó cũng hợp lý mà ăn cũng ok mà
Chỗ em thu mua của nhà vườn là 27k/kg. Bán lẻ 30k/kg cụ ạ. Tất cả đều được giới thiệu của sở NN &PTNT Bắc Giang và đạt tiêu chuẩn VietGap cụ ạ.

ocean08

Xe điện
E vừa làm 3 xách rồi, định ko mở hàng mà vẫn mở hàng :D . Vải ngon, ngọt mát, ko bị khé ah.
Vài mã đẹp, vỏ có vẻ mỏng và ngon Cụ nhỉ. Hôm chủ nhật e đi qua điểm đề bán vải ủng hộ BG mà mã xấu, xanh, nhiều quả thâm xỉn, k đỏ hồng tươi như thế này.

Crusaderland

Xe điện
Em viết từ trải nghiệm thực tế luôn. Xe đi công chuyện lên mộc châu. "Giải cứu", chở về 4 tạ rưỡi mận giá gốc về cho anh em bạn bè đặt mua. Trong đó có 60kg là con em nó đặt mua từ người bán sỉ, chờ tới nhờ xe đưa về, chỗ còn lại mua thẳng từ dân. Giá mua lại từ người bán sỉ là gấp 40% giá mua thẳng từ dân. Nhưng về đổ ra thì hàng mua sỉ quả to đều hơn, chín đều. Mua từ dân thì có nhà hái quả to, nhà hái quả bé và có cả quả chưa chín.
Mận chín về thì ngon nhưng hao hụt rất nhiều, để tới hôm sau nhặt bỏ rất nhiều mận bị sâu, chưa kể bị hụt kg. (Mua mận sạch mà chín cây thì nhiều sâu ạ). Quả mận hậu chín cây phải nói cực phẩm, ngon như Cherry (với miệng em thì ngon hơn Cherry). Nhưng cccm rất khó mua được, vì như em nói là hao hụt lớn, sâu nhiều.
Trải nghiệm thực tế mới hiểu được vì sao giá hàng hoá từ người dân lên tới thành phố bị đội lên nhiều: hư hỏng, hao hụt, rồi người buôn người ta cũng cần phải có lãi để đủ sống. Chi phí vận tải của mình hiện tại cũng rất cao trên tỷ trọng giá nông sản.
Mận hậu chín thì có ngon nhưng cụ bảo ngon hơn Cherry thì có gì đó sai sai cụ ạ.
Cherry loại ngon em chén cả cân một lúc được chứ mận có ngọt mấy ăn đến quả thứ ba là thấy ghê răng rồi cụ.

Songvilo

[Tịch thu bằng lái]
Từ "Giải Cứu" đang bị lạm dụng quá rồi... không biết là giải cứu hay là lừa đảo nữa... vừa đi ngang qua 1 chợ tại Hà Nội.. thấy thông báo giải cứu Dưa Hấu... hãi thật.. giá giải cứu là 15 nghìn đồng /1kg dưa hấu... éo mịa bán đắt hơn cả các cửa hàng bán hoa quả giá bán chỉ 10 nghìn /kg... rồi cái từ ""giải cứu sẽ bị người dân lên tiếng cho mà xem... từ cái thời giải cứu thịt lợn đến giờ là thấy ghét bọn giải cưu này rồi....

Mận hậu chín thì có ngon nhưng cụ bảo ngon hơn Cherry thì có gì đó sai sai cụ ạ.
Cherry loại ngon em chén cả cân một lúc được chứ mận có ngọt mấy ăn đến quả thứ ba là thấy ghê răng rồi cụ.
Ghê răng là do cụ chưa ăn được quả mận hậu mộc châu chín cây ạ. Cherry tươi hái tại cây em cũng ăn rồi, mà vẫn thấy thua mận hậu chín hái cây đã gửi xe 1 đêm về HN. Mận hậu người ta thường hái xanh 1 chút, để ít sâu và vận chuyển dễ. Về tới các tỉnh nếu mà quả mận về hôm trước hôm sau vừa chín tới là vẫn ngon, chứ nếu loại mận ế để vài hôm mềm màu nó xỉn xỉn thì nó sẽ mềm và không ngon lắm nữa. Còn loại mận chua ăn ghê răng là loại mận tỉnh khác, mận hái quá xanh. Cũng có những người thích ăn mận hái xanh, do sở thích của họ như thế.

thattinhvt

Xe buýt
Vài mã đẹp, vỏ có vẻ mỏng và ngon Cụ nhỉ. Hôm chủ nhật e đi qua điểm đề bán vải ủng hộ BG mà mã xấu, xanh, nhiều quả thâm xỉn, k đỏ hồng tươi như thế này.
Vâng, e thấy mã đẹp, ko thấy bị sâu đầu. Ăn ngọt nhẹ, thanh ah, ko bị ngọt quá.

PNTJSC

Xe tải
Em vẫn mua 30k/ kg. Mà bị sâu đầu nhiều quá.
Quả nào bị sâu thì ăn bị chua, nhạt

Em vẫn mua 30k/ kg. Mà bị sâu đầu nhiều quá.
Quả nào bị sâu thì ăn bị chua, nhạt
Chung cư bạn em vừa mua giải cứu 8k 1 kg. Em nhìn qua ảnh thì có vẻ là mua thẳng từ dân, trông như bị hái non. Thấy trong hộp nhiều quả có vẻ là chưa hồng.
Vải cuối mùa thì dù sâu đầu vẫn ngọt. Em vẫn mua vải sâu đầu ăn, bỏ phần sâu đi là ngon. Cái giống sâu nó rất tinh miệng mũi, quả nào ngon nó mới ăn, chán nó không thích ăn đâu ạ.

v0_tjnh_thj_s4o

Xe tăng
Vải thiều Thanh Hà giờ đã có đâu. Cứ tầm Tết Đoan Ngọ cơ. Mấy hôm nay có vải thiều lai ăn nhạt lắm. Em có nhà bác ở Thanh Hà, cứ mùa bác gọi sang cho mỗi nhà 1 bao, nhét chật cốp bán tải thì thôi. Cơ mà ăn nóng lắm. Nhà em có vườn mít, giờ bán ko kịp mà nói thật, nhìn thấy mít là sợ lắm rồi

PNTJSC

Xe tải
Có cu em quê vải còn nói đừng ăn vải khô, là loại rụng, họ vứt đầy sân cho nó khô, làm long vải ( lẫn nhiều tạp chất xxx lắm của gà, chó..). Nghe cũng kinh, hehe

Nana2015

Xe tăng
Cụ có ở đất vải không mà tự tin thế. Em khẳng định vải TH ở 2 thôn đất vải không có giá ship tận giường thế đâu. Vải TH ở các xã khác như TT, QT, TK, TH, AL
, CC, TL... thì may ra có giá đó. Nhưng nó ăn cũng thường thôi. Vì theo quan niệm của dân TH thì nó không phải là vải TH xịn.
Em ở các xã cụ viết tắt luôn. Kaka. E đọc luôn các xã cụ viết tắt nhé. Tiền Tiến, Quyết Thắng, Thanh Khê, Thanh Hải, An Lương à. E thì ở Quyết Thắng sao cụ lại quan niệm ko phải vải thanh hà xịn là sao??? Chỉ là những vùng họ trồng nhiều thì mới gọi là xịn ạ. Quan niệm khác xa với lại thực tế chứ ạ. Tất nhiên là kinh tế các xã đó chủ yếu vào cây vải nên họ sẽ chăm chút vào cây vải nhiều hơn

Leanh65

Xe container
Em ở các xã cụ viết tắt luôn. Kaka. E đọc luôn các xã cụ viết tắt nhé. Tiền Tiến, Quyết Thắng, Thanh Khê, Thanh Hải, An Lương à. E thì ở Quyết Thắng sao cụ lại quan niệm ko phải vải thanh hà xịn là sao??? Chỉ là những vùng họ trồng nhiều thì mới gọi là xịn ạ. Quan niệm khác xa với lại thực tế chứ ạ. Tất nhiên là kinh tế các xã đó chủ yếu vào cây vải nên họ sẽ chăm chút vào cây vải nhiều hơn
Xin lỗi cụ chứ vải thiều QT cho em em còn chả ăn. Vườn nhà em vài chục cây, vườn lập ngoài ruộng hàng trăm cây nhưng em và mọi người dân ở đây đều thừa hiểu vải Súy Lâm, Tráng Liệt nó mới là xịn vải TH. Nó ở đẳng cấp chất lượng khác hẳn. Nó là ưu ái thổ nhưỡng. Vải QT nhà cụ em xin lỗi chứ có đắp vàng vào thì ăn cũng vẫn chua loét. TH thì đúng chứ bảo vải xịn TH thì ngay dân mấy xã Hà Đông như TB, HĐ, thậm trí cận kề như TX, TTh cũng phù xa sông nước còn chả dám nhận.

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Chung cư bạn em vừa mua giải cứu 8k 1 kg. Em nhìn qua ảnh thì có vẻ là mua thẳng từ dân, trông như bị hái non. Thấy trong hộp nhiều quả có vẻ là chưa hồng.
Vải cuối mùa thì dù sâu đầu vẫn ngọt. Em vẫn mua vải sâu đầu ăn, bỏ phần sâu đi là ngon. Cái giống sâu nó rất tinh miệng mũi, quả nào ngon nó mới ăn, chán nó không thích ăn đâu ạ.
Vải nếu mới bị sâu đầu thì còn ăn tạm. Chứ nó bị sâu ăn hết cả vòng núm thì ăn chả ra gì đâu cụ .

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vâng, e thấy mã đẹp, ko thấy bị sâu đầu. Ăn ngọt nhẹ, thanh ah, ko bị ngọt quá.
Bọn em cũng ăn thử. Độ hơn chục quả sẽ bị 1 quả sâu đầu.
Nhìn hơi ghê, lại yên tâm về vụ phun thuốc :))