[Funland] Giải cứu vải Bắc Giang - Ai cần cứu mà giải cứu?

TrungLong

Xe hơi
1. Em ở BG, chừng nào các cụ thấy chủ tịch UBND tỉnh BG kêu gọi người dân giải cứu vải thiều thì hãy tin. Một năm tổng doanh thu từ vải của BG đạt khoảng từ 3-5 nghìn tỷ, đầu ra luôn ổn định vì càng ngày càng cố gắng giảm phụ thuộc vào thị trường TQ vậy nên sức mua kiểu giải cứu đối với vải BG chỉ là phươn án xấu nhất nhất thôi ạ . Vải xuất Châu Âu, xuất Nhật theo tiêu chuẩn Vietgap, bà con vùng vải giờ kinh tế khá giả nên cũng chịu khó nghe theo khuyến cáo sử dụng thuốc BVTV vừa được tiếng sạch lại phòng tránh được rủi ro trực tiếp.
2. Em cũng xin các cụ ở Thanh Hà hoặc liên quan đừng lên tiếng so sánh rồi tỏ ý vải xịn với không xịn. Cùng một giống, có thể chưa xuất sắc được như vải TH nhưng giờ đây vải Lục Ngạn họ chiếm lĩnh toàn bộ thị trường trong ngoài, còn TH thì năm này qua năm khác vẫn chỉ có điệp khúc Biếu còn không đủ. Dân Lục Ngạn trên em nhờ cây vải và sau này thêm cả Cam Canh, bưởi Diễn mà đổi đời. Nếu Thanh Hà đi được theo hướng hoa quả Nhật thì mới đáng mừng và hãnh diện ạ.

L.C.D

Xe container
Đắt hơn cả cherry hả cụ. Mà cụ mua ăn thử xem có ngon ko ;)
Cherry và những thứ trái cây khác bên í trồng đc thì rẻ là dĩ nhiên mà cụ. Còn vải là nhập khẩu nên đắt hơn. Giống như ở mình quả vải thì rẻ còn cherry thì đắt lòi í.

flowerhn

Xe điện
E Thanh Sơn Thanh Hà quê vải gốc, Hàng năm mùa vải toàn xe lạnh về đóng đi HCM làm gì có vải lên HN cho các bác , giá tận gốc cao hơn các cụ mua ở HN , năm nay cuối tuần này e mới về ko biết tính hình ở nhà ntn
Cái này em biết chứ. Vấn đề là gian thương nó trà trộn và nói láo vào liên thiên thành Thanh Hà để bán 40-50k/kg

Leanh65

Xe container
Tầm nào thì có vải thiều xịn để mua ở Hà nội ạ
Cụ cứ sau 05/05 âm lịch hàng năm( ngày giết sâu bọ ) là bắt đầu chính vụ vải thiều xịn ngon nhất. Không nên ăn vét cuối vụ toàn vải ủ.

Mr.Chem

Xe điện
Giải cứu là do mấy cái mồm hay hô hào.
1/ Thương gia fb.
2/ Khách hàng mua lấy số up fb.
Chứ bình thường mua ăn thì giải cứu cái nỗi gì, hôm qua em cũng qua trường con gái, mua 15kg dưa Bắc Giang của các thầy cô tổ chức, băng rôn khẩu hiệu ko có từ nào giải cứu cả: Hộ trợ nông dân Bắc Giang tiêu thụ nông sản. Mà đúng thật, vì mua tại vườn người dân 5,5k/kg lên bán 6,5k/kg, đúng giá đấy, ko chèn ép người dân tẹo nào. Về xe 2,5 tấn mà dân buôn cho 2 xe ba gác chờ sẵn rồi nên vèo phát là hết.

Leanh65

Xe container
1. Em ở BG, chừng nào các cụ thấy chủ tịch UBND tỉnh BG kêu gọi người dân giải cứu vải thiều thì hãy tin. Một năm tổng doanh thu từ vải của BG đạt khoảng từ 3-5 nghìn tỷ, đầu ra luôn ổn định vì càng ngày càng cố gắng giảm phụ thuộc vào thị trường TQ vậy nên sức mua kiểu giải cứu đối với vải BG chỉ là phươn án xấu nhất nhất thôi ạ . Vải xuất Châu Âu, xuất Nhật theo tiêu chuẩn Vietgap, bà con vùng vải giờ kinh tế khá giả nên cũng chịu khó nghe theo khuyến cáo sử dụng thuốc BVTV vừa được tiếng sạch lại phòng tránh được rủi ro trực tiếp.
2. Em cũng xin các cụ ở Thanh Hà hoặc liên quan đừng lên tiếng so sánh rồi tỏ ý vải xịn với không xịn. Cùng một giống, có thể chưa xuất sắc được như vải TH nhưng giờ đây vải Lục Ngạn họ chiếm lĩnh toàn bộ thị trường trong ngoài, còn TH thì năm này qua năm khác vẫn chỉ có điệp khúc Biếu còn không đủ. Dân Lục Ngạn trên em nhờ cây vải và sau này thêm cả Cam Canh, bưởi Diễn mà đổi đời. Nếu Thanh Hà đi được theo hướng hoa quả Nhật thì mới đáng mừng và hãnh diện ạ.
Cụ buồn cười nhỉ. Bọn em toàn dân TH mất gốc chả trang mua tranh bán gì với BG đâu. Chỉ là ae trao đổi để biết rõ thêm về cây trái vùng miền tránh gian thương lợi dụng lừa bịp ae thôi. Cụ yên tâm là đất vải TH chỉ ngày càng thu hẹp chứ không có mở rộng được đâu. TH giờ cũng tấc đất tấc vàng chứ không như LN, LN đồi núi đâu. Vải TH xưa nay thị trường phía nam đã không đủ rồi. Dân TH mấy xã lân cận như bọn em còn chả mấy khi có vải xịn TH như Súy Lâm, Tráng Liệt mà ăn nếu không xuống tận gốc mà đặt hái nói gì đến các cụ trên tp Hải Dương chứ đừng nói HN. Thế nên cụ đừng lo xa thế. Còn cũng vải Thanh Hà mà không phải ở hai thôn trên thuộc xã Thanh Sơn thì có khi còn chua không ngon bằng vải LN,LN ấy chứ, đâu phải xã nào TH vải cũng ngon đâu. Vì vậy chỉ có dân TH mới biết và hay phân biệt vải TH xịn hay không.

Chỉnh sửa cuối:

stone_lamp

Xe điện

cột đèn

Đi bộ
Em ở tâm dịch BG đây, nói thật với cccm, sản lượng hoa màu của BG rất lớn không riêng gì vải thiều. Mấy hôm nay nhờ có các thương lái về giải cứu dưa hấu, dưa lê nên bà con nông dân mới tiêu thụ được, chứ cách đây nửa tháng khi dịch bắt đầu bùng mạnh, chưa có giải cứu, nhìn bà con nông dân phải mang dưa đến từng nhà cho, thậm chí còn phải cho trâu bò ăn. Trời thì nắng nóng, bao nhiêu mồ hôi công sức tiền bạc, e chắc rằng nếu nhìn trực tiếp cảnh nông dân ướt áo thu hoạch nông sản mà ko bán được ai cũng phải rớt nước mắt. Thế nên, em khẳng định lại với cccm, người nông dân thực sự cần giải cứu nông sản

cột đèn

Đi bộ
Vải các cụ vừa chụp không phải vải thiều. Em chỉ có một thắc mắc là tại sao quả tu hú trước đây rất chua mà giờ ngọt thế ạ. Cụ nào dân vùng vải giải ngố cho em với, Em không tin là quả đó nó tự nhiên lại chuyển thành ngọt được.
Em quê vải đây cụ. Cụ nói chuẩn, tu hú ngày trước rất chua và chín sớm hơn vải thiều 1 tháng. Nhưng bây giờ lai tạo ra giống vải chín sớm như tu hú mà lại có vị ngọt nhưng ko thơm ngon như vải thiều. Vải thiều loại 1 có 10 tấn thì thương lái trung quốc thu mua hết 9tấn rưỡi rồi, còn thị trường trong nước khó mua được lắm. Nhà vườn uy tín lâu năm trồng theo tiêu chuẩn GAP thì đã có gạch đặt từ trước đó rất lâu rồi ạ.

Nana2015

Xe tăng
Vải Thanh Hà gốc giờ mang biếu xén còn chả đủ, có đâu mà bán ra thị trường để đòi mua.
Cụ thích ăn bao nhiêu mới là điều quan trọng ạ. Chứ vải thanh hà thiếu gì ạ. Có vải thiều rồi đấy bán có 15k/ kg đầy luôn. Ship tận giường nhé

Crusaderland

Xe điện
Cherry và những thứ trái cây khác bên í trồng đc thì rẻ là dĩ nhiên mà cụ. Còn vải là nhập khẩu nên đắt hơn. Giống như ở mình quả vải thì rẻ còn cherry thì đắt lòi í.
Với vải xuất khẩu em nghĩ chi phí kiểm định, kiểm dịch theo tiêu chuẩn của bên Nhật và chi phí vận chuyển đường air gấp mấy lần giá vốn quả vải ấy chứ nên giá bán đắt là đương nhiên.

thangmin

Xe tăng
Năm nay bà chị e được u giao nhiệm vụ "giải cứu" 5 tạ vải Thanh Hà đây. E có thấy hiếm lắm đâu nhỉ

vua_luoi

Xe điện
Cụ có qua uống cà phê trứng phố tàu k?nhiều người việt mình làm ở đó.khu đấy cũng nhiều người việt toàn dhs thôi.e cách đấy khoảng 10km.giáp kawasaki cụ ạ
Em ở ks sát cạnh luôn nên toàn xuống đấy cf xong ra ngoài mượn chỗ hít. Còn nói chuyện với em bé Nghệ An bán hàng suốt

cháu lên 3

Xe container
dân buôn vẫn thu gom với giá siêu rẻ mang về thành phố lớn bán với giá thị trường thậm chí còn cao, mỗi thương lái ngon ăn, còn dân BG vẫn thế

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Em ở ks sát cạnh luôn nên toàn xuống đấy cf xong ra ngoài mượn chỗ hít. Còn nói chuyện với em bé Nghệ An bán hàng suốt
E cứ qua phố tàu là qua đó uống cà phê.khu đấy có lẽ đẹp nhất yokohama trên chỗ e nhiều công ty nên k đẹp như ở đấy