[Funland] Giá vàng hiện tượng lạ

phuonghuongngoc

Xe container
Em thật em không quan tâm đến cái đấy nên không biết đâu, giá bọn em làm theo giá chợ hàng ngày, giá chợ lên xuống ntn lại theo giá thế giới. Một vài nhà lớn chuyên bán buôn cập nhập nhanh nên mua bán bọn em cứ check giá họ lấy giá đó làm chuẩn luôn. Giá đó áp dụng cho khắp chợ và toàn Hà Nội cùng các khu vực tỉnh lân cận nên bọn em chẳng cần tìm hiểu nhiều nữa cho mất thời gian vì buôn quanh chợ cũng hết hơi lắm rồi ạ :D. Tuy nhiên có một kênh tham khảo giá khá chuẩn xác em cũng hay dựa vào đó, khách lẻ thì ko để ý.
Vào nghe Yến phân tích nói chuyện về vàng mà sáng cả cái con mắt.:D:D

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em đang có 2 cái kiềng vàng 24k đợt cưới đc cho, nếu bên mợ nhập vào nếu tính giá đóng cửa tối nay thì đc bn xiền 1 chỉ ạ? Để em so với btmc xem cao hay thấp hơn :D
Kiềng cổ - vòng tay kiểu kiềng nó lại là sp hơi đặc thù. Vì nó có độn lõi xi. Cái lõi này giúp cho thợ tạo hình khuôn kiềng, bọc vàng ra ngoài, trạm hoa văn, rồng phượn, kiềng sẽ được to đẹp chỉ với vài ba chỉ vàng. Trọng lượng vàng chế tác sẽ được khắc trên sp 2-3-5 chỉ, nếu cân cả kiềng lên thì nó sez nặng hơn nhiều do có xi.

Chính vì có lõi nên nhiều thợ lợi dụng điều này để làm điêu, ăn gian, ăn bớt vàng mà khách không hề kiểm tra được. Em đã từng mua phải 1 cái vòng tay 5 chỉ, bóc vàng ra nấu lên chỉ còn 2 chỉ. Hàng tháng em bóc hàng chục cái kiềng mua được trên thị trường dấu má không quen, có cái hao vài ly, có cái hao vài phân, ít cái đủ.

Thế nên, mua kiềng, thường mua ở đâu, bán ở đó là chuẩn nhất. Cụ đi bán kiềng, vòng nơi khác mà xem. Nếu không phải sp có ký hiệu quen, dấu công ty, nhà buôn thì nhà hàng soi chán, một là từ chối ko mua, hai là bóc kiềng - nấu - cân trước mắt cụ rồi mới mua. Nếu thiếu cụ phải chịu.

Và nhà em cũng thế thôi, soi dấu chuẩn e mới mua ko thì bóc ra cân lên cụ thấy đủ hay thiếu biết liền. Thường khách hàng bị mất giấy, không nhớ nơi mua, kiềng được cho tặng không có giấy đảm bảo, kiềng mua ở tỉnh giờ về HN bán, kiềng gẫy hỏng ko rõ dấu, hoặc khách dễ tính: “sao cũng được” thì mới cho bóc.

Nói để cụ hiểu cái kiềng nó có mấy vấn đề phức tạp thế. Còn nếu dấu chuẩn công ty, hàng còn đẹp dùng được, cụ hỏi thế em sẽ lại hỏi ngược lại: cụ cứ gọi điện hỏi họ mua bn em mua hơn cho :D. Một cái kiềng 3-5 chỉ, mua vênh lên chút để khách vui, khách tin là điều đơn giản với em mà, cụ thử em làm gì :)) thử cái khác khó hơn đê :))

JasonNghia

Xe điện
Kiềng cổ - vòng tay kiểu kiềng nó lại là sp hơi đặc thù. Vì nó có độn lõi xi. Cái lõi này giúp cho thợ tạo hình khuôn kiềng, bọc vàng ra ngoài, trạm hoa văn, rồng phượn, kiềng sẽ được to đẹp chỉ với vài ba chỉ vàng. Trọng lượng vàng chế tác sẽ được khắc trên sp 2-3-5 chỉ, nếu cân cả kiềng lên thì nó sez nặng hơn nhiều do có xi.

Chính vì có lõi nên nhiều thợ lợi dụng điều này để làm điêu, ăn gian, ăn bớt vàng mà khách không hề kiểm tra được. Em đã từng mua phải 1 cái vòng tay 5 chỉ, bóc vàng ra nấu lên chỉ còn 2 chỉ. Hàng tháng em bóc hàng chục cái kiềng mua được trên thị trường dấu má không quen, có cái hao vài ly, có cái hao vài phân, ít cái đủ.

Thế nên, mua kiềng, thường mua ở đâu, bán ở đó là chuẩn nhất. Cụ đi bán kiềng, vòng nơi khác mà xem. Nếu không phải sp có ký hiệu quen, dấu công ty, nhà buôn thì nhà hàng soi chán, một là từ chối ko mua, hai là bóc kiềng - nấu - cân trước mắt cụ rồi mới mua. Nếu thiếu cụ phải chịu.

Và nhà em cũng thế thôi, soi dấu chuẩn e mới mua ko thì bóc ra cân lên cụ thấy đủ hay thiếu biết liền. Thường khách hàng bị mất giấy, không nhớ nơi mua, kiềng được cho tặng không có giấy đảm bảo, kiềng mua ở tỉnh giờ về HN bán, kiềng gẫy hỏng ko rõ dấu, hoặc khách dễ tính: “sao cũng được” thì mới cho bóc.

Nói để cụ hiểu cái kiềng nó có mấy vấn đề phức tạp thế. Còn nếu dấu chuẩn công ty, hàng còn đẹp dùng được, cụ hỏi thế em sẽ lại hỏi ngược lại: cụ cứ gọi điện hỏi họ mua bn em mua hơn cho :D. Một cái kiềng 3-5 chỉ, mua vênh lên chút để khách vui, khách tin là điều đơn giản với em mà, cụ thử em làm gì :)) thử cái khác khó hơn đê :))
Ơ em k thử, em hỏi giá thật tại nhà em đang có nhu cầu muốn bán để lấy tiền có chút việc, chứ hiện tại em biết mỗi kênh khảo giá của btmc, ko biết vàng kiểu làm kiềng bán ở ngoài có đc giá hơn vào btmc bán ko nên e mới hỏi mợ mà :)) nhà em có xưởng làm hàng 10k, toàn đổ buôn, mợ có nhu cầu hú em nhé :))

kiendaydien

Xe buýt
Vàng Ý 18K cụ ạ :D
Dây này cụ đeo lâu mòn vẹt hết dây. Nói thật những dây rỗng cũ này bọn em mua phải hơ lên thật kỹ mới mua không riêng xà phòng bụi bẩn giắt vào nấu lên hao hàng phân.
Bên em có mua lại ạ.

Chưa chi mợ đã tư vấn khách bỏ em thế :D

Tâm lý mua ở đâu bán ở đó là tâm lý phổ biến của nhiều khách hàng. Nhưng đấy là giữa các hàng vàng bán lẻ với nhau, hoặc món trang sức khách vừa mua. Cửa hàng bán ra 4000K/chỉ. Họ quy định mua lại 80% ra 3200K/chỉ thì dĩ nhiên em không thể mua nổi vì em đang bán có 2900-3000K/chỉ đẹp long lanh thậm chí như mới.

Nhưng, trừ món mới giá cao như trên thì mua bán ở tiệm em lại khác mợ ạ.
Nhà em chuyên mua/bán trang sức lướt. Vì nhà em mua toàn của nhà hàng và thợ, mua của thợ được dĩ nhiên e sẽ mua cho khách được hơn thợ mua chứ nhỉ :D, nhất là mua xong món đẹp e lại tận dụng bán ra luôn. Lượng hàng mua vào nhiều quá, đầu ra mà chậm, nói cụ mợ nghĩ nói phét chứ nhiều lúc nhìn thấy khách buôn gọi bán vàng mà sợ :(
Xin lỗi Mợ em nhầm chút , đúng là 18k thật , dây này em vứt trong tủ cũng vài năm rồi . Hôm nào em vác qua Mợ rồi Mợ tính giúp . Em cũng hay lang thang cuốc bộ qua nhà Mợ lắm .

Mợ Yến

Xe lăn
Vào nghe Yến phân tích nói chuyện về vàng mà sáng cả cái con mắt.:D:D
Mấy hôm nay em vẫn đang nghỉ Tết mà, lại đúng chuyên nghành nên mới có cái để nói anh ạ :)). Mấy hôm nữa mở hàng rồi tối mắt lại nín thinh thôi :D. Bên anh làm cả mảng cầm đồ thì lạ gì vàng nữa đâu.

Mợ Yến

Xe lăn
Ơ em k thử, em hỏi giá thật tại nhà em đang có nhu cầu muốn bán để lấy tiền có chút việc, chứ hiện tại em biết mỗi kênh khảo giá của btmc, ko biết vàng kiểu làm kiềng bán ở ngoài có đc giá hơn vào btmc bán ko nên e mới hỏi mợ mà :)) nhà em có xưởng làm hàng 10k, toàn đổ buôn, mợ có nhu cầu hú em nhé :))
Gớm cùng dân chợ cứ trêu e làm em gõ phát dài dằng dặc mỏi cả tay. 10K nhà cụ dấu gì?

JasonNghia

Xe điện
Gớm cùng dân chợ cứ trêu e làm em gõ phát dài dằng dặc mỏi cả tay. 10K nhà cụ dấu gì?
vụ 24 em hỏi thật, còn bên xưởng là em làm thuê thôi. Giá bên mợ cao hơn thì em cầm qua mợ bán, ko em qua btmc bán cho tiện đỡ phải đi lại nhiều, có hơn cây vàng thôi, 2 cái kiềng tổng 8 chỉ với mấy cái nhẫn 1 chỉ.
10k bên em dấu d&b kor 10k với korea 10k mợ ạ.

Mợ Yến

Xe lăn
Xin lỗi Mợ em nhầm chút , đúng là 18k thật , dây này em vứt trong tủ cũng vài năm rồi . Hôm nào em vác qua Mợ rồi Mợ tính giúp . Em cũng hay lang thang cuốc bộ qua nhà Mợ lắm .

Năm 2008 Kim Quy đang rất nổi tiếng. Hồi đó e bán lẻ, mua được hàng có dấu KQ toàn mang qua đó bán lại. Họ kiểm tra hàng dấu má kỹ lắm, xong mua lại rất cao. Em tranh thủ đi lại ngắm nghía hàng KQ, thấy món gì cũng đẹp đẽ sang chảnh. Tiếc cho KQ không giữ lượng khách đông đến tận ngày nay. Đất vàng, tiếc lắm.
Cụ mua giá đấy giờ lãi to rồi :D

Mợ Yến

Xe lăn
vụ 24 em hỏi thật, còn bên xưởng là em làm thuê thôi. Giá bên mợ cao hơn thì em cầm qua mợ bán, ko em qua btmc bán cho tiện đỡ phải đi lại nhiều, có hơn cây vàng thôi, 2 cái kiềng tổng 8 chỉ với mấy cái nhẫn 1 chỉ.
10k bên em dấu d&b kor 10k với korea 10k mợ ạ.
Nếu có dấu BTMC cụ mang qua họ đi em nghĩ được giá hơn đó. Còn nếu mang em kiềng dấu chợ HB, BTMC hay SJC, PNJ em đều mua 2 số thôi, thế cũng hơn các nhà mua rồi đấy :D

Dấu đó cụ làm là dòng hàng cao cấp rồi. Nếu mua với giá mới, hàng cao cấp hay hàng thường em nhiều chỗ nhập, tận xưởng cũng có mà các nhà giao cũng có. Xưởng cụ có lô dư thanh lý thì bảo em, bao nhiêu e cũng mua, giá tính vượt tuổi nhiều, cao hơn chợ. Hi

DangHoangDe

Xe điện
Đkm cái bọn SJC. Ngày xưa mua nó mấy cây, giờ mang bán. Nó kêu vàng 1 chữ cái, cong vênh, trừ này trừ kia. Đkm e bán sạch và có tiền là mua Đô hết.

JasonNghia

Xe điện
Nếu có dấu BTMC cụ mang qua họ đi em nghĩ được giá hơn đó. Còn nếu mang em kiềng dấu chợ HB, BTMC hay SJC, PNJ em đều mua 2 số thôi, thế cũng hơn các nhà mua rồi đấy :D

Dấu đó cụ làm là dòng hàng cao cấp rồi. Nếu mua với giá mới, hàng cao cấp hay hàng thường em nhiều chỗ nhập, tận xưởng cũng có mà các nhà giao cũng có. Xưởng cụ có lô dư thanh lý thì bảo em, bao nhiêu e cũng mua, giá tính vượt tuổi nhiều, cao hơn chợ. Hi
Nhà em lại ít khi có hàng dư, có thì em nhắn mợ nhá. Thank mợ.

Wolf79

Xe buýt
Từ ngày có thánh "tự phong" là "vàng cuốc ra" em đek tin cái nhãn hiệu đấy nữa.

Mợ Yến

Xe lăn

quasin3000

Xe tăng
Chả là cả năm gom góp được chút xíu, sáng nay hai vợ chồng em rủ nhau đi mua vàng thì thấy lạ quá các cụ ôi. Giá vàng sjc và pnj sau nhiều năm đã thấp hơn giá vàng của tu nhân ( bán ra) và cao hơn khi mua vào đến gần 30k/chỉ. Các cụ nào rành về món này thì phân tích lý do cho em được mở rộng tầm mắt với
Có 2 trường hợp. Nếu không phải bình ổn giá vàng trước ngày thần tài. Thì là tháo vốn để nhập vàng kí để gia công vàng miếng theo kế hoạch.

Làm gì có chuyện gì.

thaogiay

Xe tải
Khiếp người :P thôi cụ cất đi chuẩn lắm rồi :D
Chúc mừng năm mới mợ, em chỉ biết bán con chữ, đọc bài viết của mợ mới biết thêm tí về xanh đỏ tím vàng :D, h e muốn làm theo mợ mà nhà ko có vàng trơn thì phải chờ thời điểm mà vàng trơn và vàng jsc chênh nhau nhau nhiều nhất để mua vàng trơn ah :D
Mà cứ hàng tháng em muốn mua một vài chỉ vàng trơn để thả vào lọ nghe keng cái cho vui tai thì nên mua ở đâu ah .

Mợ Yến

Xe lăn
Chúc mừng năm mới mợ, em chỉ biết bán con chữ, đọc bài viết của mợ mới biết thêm tí về xanh đỏ tím vàng :D, h e muốn làm theo mợ mà nhà ko có vàng trơn thì phải chờ thời điểm mà vàng trơn và vàng jsc chênh nhau nhau nhiều nhất để mua vàng trơn ah :D
Mà cứ hàng tháng em muốn mua một vài chỉ vàng trơn để thả vào lọ nghe keng cái cho vui tai thì nên mua ở đâu ah .
HPNY cụ khách từng ghé qua nhà em :D
Mua nhẫn trơn cụ mua lúc nào cũng đc, mỗi lần vài chỉ không cần quan tâm giá vàng đâu cụ, chờ lúc giá ngang bằng nhau cụ đổi sjc mà găm cho gọn. Mua vàng vài chỉ cụ mua gần nhà tiệm nào đông khách uy tín cụ vào mua cho yên tâm ạ.

tintucvn

Xe tăng
Cơ hội đang cực ngon để các cụ đẩy đỏ đi (nhẫn tròn, vàng ta cũ các loại không dùng đến) chuyển sang ôm SJC. Chỉ vài tháng nữa, SJC chênh lệch 1-2tr lúc đấy các cụ lại đẩy SJC ôm nhẫn tròn ăn chênh nhé. Cứ thế cứ thế các cụ lướt sóng nhẹ nhàng, vẫn giữ được vàng mà vẫn lời một ít tiền đi chợ.
P/s: lúc ôm lại thì ôm vàng 9999 thị trường thôi, ôm BTMC và Doji thì phải ăn chia với họ ko còn đc bao nhiêu đâu :P
Mẹ em vừa cho 4 cây, với 5 chỉ nhẫn của SJC hay sao ấy, mai em xem lại.
Em muốn bán quy ra tiền Việt thì được bao nhiêu mợ nhỉ?

Mợ Yến

Xe lăn
Mẹ em vừa cho 4 cây, với 5 chỉ nhẫn của SJC hay sao ấy, mai em xem lại.
Em muốn bán quy ra tiền Việt thì được bao nhiêu mợ nhỉ?
Mai cụ thử ghé hàng vàng nào to to gần gần chỗ cụ hỏi xem, cẩn thận thì tham khảo thêm 1 vài nơi để chọn nơi giá tốt nhất. Em vẫn đang nghỉ tết đến tận mùng 8 mới mở hàng cơ nên không tham khảo giá vàng cụ ạ.

Mợ Yến

Xe lăn
Nhà em lại ít khi có hàng dư, có thì em nhắn mợ nhá. Thank mợ.
Cụ có mẫu gì hay không up lên e tham khảo với, tiện khách of tham khảo cùng, biết đâu mẫu đẹp, sau đó cụ lại có thêm khách ngoài xưởng tăng thêm thu nhập, hii