[Funland] Giá vàng hiện tượng lạ

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em đi mua thì làm sao để phân biệt vàng được làm từ cục mua từ nước ngoài về hay cục dởm. Kể cả là cục từ nước ngoài thì cũng làm sao để biết được đâu là cục xịn? Có cơ quan kiểm định nào của nhà nước không. Ví dụ em muốn kiểm tra chất lượng vàng của 1 chiếc nhẫn em mới mua thì làm thế nào (ví dụ thôi)
Em đang tư duy và nhìn nhận cái nhìn của một thợ buôn nên công nhận hơi khó cho khách lẻ. Các tiệm nhỏ thì đúng là kiểm tra rất khó, ngay như tiệm em thực sự số lượng hàng vào ra có ngày lên đến cả kg (mua bán trang sức lướt) nhưng cũng không dám đầu tư máy thử tuổi phổ kế huỳnh quanh tia vì cái máy ổn định bền một chút nó lên đến 30 ngàn đô, cái rẻ hơn thì ko chuẩn và hay phải sửa. Chủ yếu dựa vào kinh nghiệm và đi phổ ở máy dịch vụ mất phí. Chợ Hàng Bạc có 4-5 nhà làm dịch vụ thử tuổi vàng cụ tiện có thể qua check, giá 15K/mẫu thử.
Hoặc cụ kiểm định của máy NHNN (nhà nước cho yên tâm :D) ở Đinh Tiên Hoàng ạ.

Mat Mia

Xe hơi
Đấy là giả thiết của cụ.
Còn hiện tại, giữ gì lợi hơn khi hai cái ngang nhau nhỉ?
Em thấy chênh lệch mua vào bán ra giữa vàng btmc 9999 450k 1 lượng mua xong bán lại mất luôn từng đó. Còn thằng sjc em thấy có mấy chục thôi, nếu có việc cần bán đỡ lỗ hơn đấy cụ ah

mohinhtrung

Xe buýt
Em đang tư duy và nhìn nhận cái nhìn của một thợ buôn nên công nhận hơi khó cho khách lẻ. Các tiệm nhỏ thì đúng là kiểm tra rất khó, ngay như tiệm em thực sự số lượng hàng vào ra có ngày lên đến cả kg (mua bán trang sức lướt) nhưng cũng không dám đầu tư máy thử tuổi phổ kế huỳnh quanh tia vì cái máy ổn định bền một chút nó lên đến 30 ngàn đô, cái rẻ hơn thì ko chuẩn và hay phải sửa. Chủ yếu dựa vào kinh nghiệm và đi phổ ở máy dịch vụ mất phí. Chợ Hàng Bạc có 4-5 nhà làm dịch vụ thử tuổi vàng cụ tiện có thể qua check, giá 15K/mẫu thử.
Hoặc cụ kiểm định của máy NHNN (nhà nước cho yên tâm :D) ở Đinh Tiên Hoàng ạ.
Mợ cho hỏi em muốn mua vàng cất ví ông bà già phòng có biến thì mua loại gì cũng được nhỉ? Em có tiền là đầu tư kinh doanh nên ko mua tích trữ bao giờ. Em định mua cho ông bà già an tâm thôi. Chênh em cũng ít để tâm vì chỉ định mua ít.

Mợ Yến

Xe lăn
Sáng nay em thấy vàng thường thì giá mua vào là 36.6 bán ra là 37.15
Vàng thương hiệu thì mua vào là 36.88 bán ra là 37.1 .
Em thấy lướt sóng độ rủi ro cũng cao mợ ạ?
Em không dám khuyên đầu tư, cũng không mời lướt sóng. Em chỉ nhận thấy SJC và 9999 có những lúc bằng nhau như này là cơ hội lớn cho ai đang ôm vàng thường chuyển sang sjc để chờ vài tháng sau sjc vượt 999.9 đổi lại thì vàng vẫn còn mà lời ra một ít tiền.
Tuy nhiên, với các khách lẻ sẽ có một số vấn đề sau:
- Vàng ta khách đang giữ không chỉ là nhẫn tròn, mà gồm dây, kiềng, lắc nhẫn vòng. Lúc mua sẽ mất một đống tiền công giờ bán chuyển đổi sẽ rất tiếc. Nên trang sức còn đẹp và định để ngắm, để đeo lúc có dịp, để làm kỷ niệm thì ko nên chuyển đổi. Còn nếu gẫy hỏng cũ nát giữ cũng đc, ko giữ cũng xong thì tiễn e lên đường làm nhiệm vụ mới.
- Khách sắp có việc cần bán vàng -> thì thôi. Đầu tư phải nằm yên chờ thời cơ.
- Khách sốt ruột, nay hóng giá, mai hóng giá -> cũng nên thôi, vì hóng mãi ko lên nó bực lắm :D
- Khách mua bán nhiều số lượng lên đến vài chục, vài trăm cây, cái này e ko dám tư vấn, vì khách ôm ngần đấy tiền vốn trình cao hơn e rồi :P
.......

Mợ Yến

Xe lăn
Em thấy chênh lệch mua vào bán ra giữa vàng btmc 9999 450k 1 lượng mua xong bán lại mất luôn từng đó. Còn thằng sjc em thấy có mấy chục thôi, nếu có việc cần bán đỡ lỗ hơn đấy cụ ah
Ý cụ ôm sjc khoảng cách mua vào bán ra đỡ lỗ hơn ? Chuẩn ạ :).

Mat Mia

Xe hơi
Ý cụ ôm sjc khoảng cách mua vào bán ra đỡ lỗ hơn ? Chuẩn ạ :).
Vâng ngu ý em nó thế ạ, bt sjc cao hơn vàng 9999 1-2000k 1 lượng. Giờ đổi ngang 9999 sang sjc sau càn thanh khoản đỡ hơn ạ. Còn về việc giá lên và xuống mình ko bàn cụ ơi

LeTai1979

Xe cút kít
Bây giờ đòi sống nâng lên nên đẻ ra nhiều ngày lạ quá. E k hiểu ngày thần tài là ngày gì mà mọi người đổ xô đi mua vàng. K giải quyết dc van de gì. Mê tín
Phú quý sinh lễ nghĩa mà Cụ.

Mợ Yến

Xe lăn
Mợ cho hỏi em muốn mua vàng cất ví ông bà già phòng có biến thì mua loại gì cũng được nhỉ? Em có tiền là đầu tư kinh doanh nên ko mua tích trữ bao giờ. Em định mua cho ông bà già an tâm thôi. Chênh em cũng ít để tâm vì chỉ định mua ít.
Cụ định mua định kỳ số lượng bao nhiêu mỗi tháng?
Nếu cụ mua vài chỉ, cụ có thể ra bất cứ tiệm vàng nào gần nhà, to to và nổi nổi một tí mỗi tháng cụ chén vài chỉ thả cái cong vào lọ và quên nó đi, coi như mình làm xong và làm tốt một việc gấu giao.

Nếu cụ mua số lượng vài cây, hoặc vài chục cây. Cụ mua BTMC, SJC cũng đc, nhưng em thích nhất mua SJC lúc nó ngang ngang đỏ ta thế này, chẹp!

Mợ Yến

Xe lăn
Vâng ngu ý em nó thế ạ, bt sjc cao hơn vàng 9999 1-2000k 1 lượng. Giờ đổi ngang 9999 sang sjc sau càn thanh khoản đỡ hơn ạ. Còn về việc giá lên và xuống mình ko bàn cụ ơi
Cơ hội để đổi ngang hoặc đổi các ít ntn trong năm không có nhiều đâu cụ, được 1-2 lần là cùng. Ý em từ nãy muốn nói là thế đó.

kiendaydien

Xe buýt
Cơ hội để đổi ngang hoặc đổi các ít ntn trong năm không có nhiều đâu cụ, được 1-2 lần là cùng. Ý em từ nãy muốn nói là thế đó.
Tiện Mợ cho em hỏi chút . Em có cái dây trước mua ở Kim Quy Hàng bông vàng Ý 24k giờ nó đứt đã hàn mấy lần giờ bên Mợ có nhập lại ko nhỉ . Nhập lại thì em ra đổi cái dây khác .

Mat Mia

Xe hơi
Tiện Mợ cho em hỏi chút . Em có cái dây trước mua ở Kim Quy Hàng bông vàng Ý 24k giờ nó đứt đã hàn mấy lần giờ bên Mợ có nhập lại ko nhỉ . Nhập lại thì em ra đổi cái dây khác .

Em tưởng vàng này hàng trang sức 18k thôi chứ nhỉ, mà cụ mua đâu bán đấy dễ hơn

Mợ Yến

Xe lăn
Nói về ngày Thần Tài, thực sự phong trào thì các cụ mợ thích mình mua thôi, nhưng không nên mua nhiều vào đúng ngày đấy, mua 1-2 chỉ nhẫn tròn không mất tiền công đeo vào tay lấp lánh vừa vui vừa lấy may. Hoặc mua cái nhẫn kim tiền vàng tây 3-4 phân vài trăm K đeo cũng rất sáng rất xinh.
Làm nghề thì ngày nào em cũng theo, cũng bán nhưng năm nay em không quảng cáo nhiều, buôn một ít gọi là khách nhớ nhà hàng ghé qua em cũng có món để khách mua, chứ em bán hàng ngày thần tài sợ lắm, khách đông, lượng người bán mỏng, bán cả ngày lãi 5-7tr nhầm lẫn 1-2 món là hết lãi, mất một vài món là lỗ to.

mcv30

Xe điện

Em thấy một số nơi có giá chênh lệch ( mua-bán)nhau nhiều quá

humer

Xe điện
Vâng em cảm ơn anh 4 mắt :D
mợ có biết phần mềm nào tính giá vàng bằng cách nhập giá vàng quốc tế và giá đô quy đổi tiền việt không? giờ không biết giá vàng thế giới quy đổi là bao nhiêu?

Mợ Yến

Xe lăn

Vàng Ý 18K cụ ạ :D
Dây này cụ đeo lâu mòn vẹt hết dây. Nói thật những dây rỗng cũ này bọn em mua phải hơ lên thật kỹ mới mua không riêng xà phòng bụi bẩn giắt vào nấu lên hao hàng phân.
Bên em có mua lại ạ.

Em tưởng vàng này hàng trang sức 18k thôi chứ nhỉ, mà cụ mua đâu bán đấy dễ hơn
Chưa chi mợ đã tư vấn khách bỏ em thế :D

Tâm lý mua ở đâu bán ở đó là tâm lý phổ biến của nhiều khách hàng. Nhưng đấy là giữa các hàng vàng bán lẻ với nhau, hoặc món trang sức khách vừa mua. Cửa hàng bán ra 4000K/chỉ. Họ quy định mua lại 80% ra 3200K/chỉ thì dĩ nhiên em không thể mua nổi vì em đang bán có 2900-3000K/chỉ đẹp long lanh thậm chí như mới.

Nhưng, trừ món mới giá cao như trên thì mua bán ở tiệm em lại khác mợ ạ.
Nhà em chuyên mua/bán trang sức lướt. Vì nhà em mua toàn của nhà hàng và thợ, mua của thợ được dĩ nhiên e sẽ mua cho khách được hơn thợ mua chứ nhỉ :D, nhất là mua xong món đẹp e lại tận dụng bán ra luôn. Lượng hàng mua vào nhiều quá, đầu ra mà chậm, nói cụ mợ nghĩ nói phét chứ nhiều lúc nhìn thấy khách buôn gọi bán vàng mà sợ :(

nsiakmsok1

Xe tăng
chỗ em ở có Núi - Sông - Hồ - Biển - Đảo ợ , các c
Cơ hội đang cực ngon để các cụ đẩy đỏ đi (nhẫn tròn, vàng ta cũ các loại không dùng đến) chuyển sang ôm SJC. Chỉ vài tháng nữa, SJC chênh lệch 1-2tr lúc đấy các cụ lại đẩy SJC ôm nhẫn tròn ăn chênh nhé. Cứ thế cứ thế các cụ lướt sóng nhẹ nhàng, vẫn giữ được vàng mà vẫn lời một ít tiền đi chợ.
P/s: lúc ôm lại thì ôm vàng 9999 thị trường thôi, ôm BTMC và Doji thì phải ăn chia với họ ko còn đc bao nhiêu đâu :P
Mợ IB nói rõ cho e hiểu sao lướt sóng vàng được không ạ. Em sau mấy năm cũng tích góp được chút ít ạh

Mợ Yến

Xe lăn
mợ có biết phần mềm nào tính giá vàng bằng cách nhập giá vàng quốc tế và giá đô quy đổi tiền việt không? giờ không biết giá vàng thế giới quy đổi là bao nhiêu?
Em thật em không quan tâm đến cái đấy nên không biết đâu, giá bọn em làm theo giá chợ hàng ngày, giá chợ lên xuống ntn lại theo giá thế giới. Một vài nhà lớn chuyên bán buôn cập nhập nhanh nên mua bán bọn em cứ check giá họ lấy giá đó làm chuẩn luôn. Giá đó áp dụng cho khắp chợ và toàn Hà Nội cùng các khu vực tỉnh lân cận nên bọn em chẳng cần tìm hiểu nhiều nữa cho mất thời gian vì buôn quanh chợ cũng hết hơi lắm rồi ạ :D. Tuy nhiên có một kênh tham khảo giá khá chuẩn xác em cũng hay dựa vào đó, khách lẻ thì ko để ý.

Mợ Yến

Xe lăn
Mợ IB nói rõ cho e hiểu sao lướt sóng vàng được không ạ. Em sau mấy năm cũng tích góp được chút ít ạh
Em không tư vấn đầu tư.
Không quảng cáo mua/bán hàng ở quán cafe :D
Không huy động vốn...
Em chỉ nhận thấy cái ít người để ý. Giờ nói ra chắc sẽ nhiều người để ý hơn.
Là có những thời điểm giá sjc ngang bằng với giá vàng ta thị trường.
Vậy thì, thời điểm này xoay chuyển giữ sjc hay hơn chứ. Và mua thì mua sjc hay hơn. À, trừ vài chỉ lẻ thì thôi ko tính vì chỉ lẻ sjc họ cộng công :D
Chờ vài tháng sau sjc vênh với vàng 9999, nếu thích lướt bán đi, mua lại vàng ta, lúc này cụ vẫn còn số vàng ta 4s trước + 1 số tiền vênh.
Chờ thời điểm sjc và vàng 4s cân bằng lại chuyển sang sjc chờ sóng mới. Chịu khó canh mỗi năm ăn 1-2 sóng. Nó là văn nghệ thôi, cũng ko bn đâu nhưng mà trong lòng thấy vui đấy ạ vì đu theo đc sjc :D

Em nhớ cách đây mấy tháng, cũng có thớt hỏi về đầu tư vàng giờ mua đc chưa? E bảo nếu mua vàng đừng mua sjc vì nó đang cao hơn 4s 1,5-2tr/cây. Cứ mua 4s chờ thời điểm ngang bằng mà đổi tự dưng tích kiệm bn tiền. Em cũng có nói gt chỗ mua 4s mà phải sl nhiều hãy hỏi.
Lần đó có 1 cụ khách trên of mình, ko biết hôm nay cụ có qua đây ko dự định mua vài chục hay vài trăm cây, hỏi em địa chỉ mua 4s, em cho sdt, cụ ấy gọi hỏi. Xong lại nt e tiếp thế thời điểm này mua được chưa? Thế là em xin phép không biết vì làm sao e biết chắc được. Nếu em biết theo cảm nhận thì e cũng chỉ thăm dò vài cây hay 1-2 chục xem xét thế nào rồi lên xuống mình tự chịu. Chứ tư vấn khách thời điểm mua đc hay ko thì e ko dám vì đó là tiền của khách, e ko dám liều.