[Funland] Giá trị của hai chữ BÌNH AN

Kaikom

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
divinesstore.com

nissanafrica

Xe hơi
Cũng không đến nỗi đâu cụ ah!
Tỷ lệ chết vì bệnh ung thư ở VN rơi vào khoảng 0.1%, nếu dưới độ tuổi 40 thì thấp hơn nữa rất nhiều. Trên 40 thì hầu như ai cũng có tài sản cả, nếu tính 1 gia đình bình thường thì 40 tuổi 2 vợ chồng cũng đi làm ~ 20 năm rồi.

Còn nếu không có tài sản nữa thì đã có bảo hiểm. Cái bảo hiểm y tế các cụ mua lúc này sẽ có tác dụng. Không cần lâm li hoá mọi thứ lên vậy.

Hoang Uyên

Xe container
Website
maylocnuocmoi.com
Nhà em thì bị muộn, nhỡ giờ vàng, nhưng lúc đó cầu viện cả gs đầu ngành, nếu được ông ấy chấp nhận, chữa theo phương pháp đó, chắc hết tầm 10 tỷ, thì khi đó em bán sạch nhà cửa, tài sản mọi thứ may ra vừa đủ, nhưng ông ấy từ chối vì chả kịp nữa ...
Số sói em cạn rồi nên đành chịu.
Vụ này ầm ĩ cả bv 103 ngày đó, vì nhà em ngu ko dứt khoát đi ra bv BM, mà cứ nghe bs hoa súng bs 103 giữ lại, hixx.
ôi nhà bố em cũng ở 103 đấy ạ, thuốc nặng 3 ngày mà ko qua dc ngày thứ 3 ông ra đi cũng ko gặp đứa nào vì lúc đó c gái em vừa ra ngoài xong,đến giờ 11 năm rồi thi thoảng vào bv đó em lại nhớ,nhà em lại gần 103 nên cũng hay khám ở đây

Giodong2

Xe buýt
Cũng không đến nỗi đâu cụ ah!
Tỷ lệ chết vì bệnh ung thư ở VN rơi vào khoảng 0.1%, nếu dưới độ tuổi 40 thì thấp hơn nữa rất nhiều. Trên 40 thì hầu như ai cũng có tài sản cả, nếu tính 1 gia đình bình thường thì 40 tuổi 2 vợ chồng cũng đi làm ~ 20 năm rồi.

Còn nếu không có tài sản nữa thì đã có bảo hiểm. Cái bảo hiểm y tế các cụ mua lúc này sẽ có tác dụng. Không cần lâm li hoá mọi thứ lên vậy.
BHYT có tác dụng hỗ trợ nhiều ko cụ?
Em thấy hầu như ai cũng có BHYT nhưng khi gặp bệnh hiểm nghèo thì hầu như phải bán tài sản lớn cả.
Em k cổ súy BHNT, vì nó nhiều gói khác nhau quá. Để bảo vệ toàn thân toàn bệnh thì chi phí quá cao.

windy1

Xe điện
Hai chữ thân tình nghe ra rất quý giá, nhưng rất ít tồn tại trong xã hội . Chuyện nhà mình, thì đừng trông chờ người khác lo giúp . Em nhìn thấy rỏ điều nầy rất lâu rồi. Cho nên không bao giờ nhờ vã một ai, kể cả bố mẹ, anh chị hai bên. Như thế không phải mang ơn bất cứ ai hết, nhất là trong họ hàng.

Em luôn lấy câu " Cơm ai nấy ăn, nhà ai nấy ở, chuyện ai nấy lo ", để nhắc nhở mình đừng bao giờ có ý nghĩ nhờ vã đến ai . Tuy nhiên, nếu như có ai cần em giúp đở, thì em sẽ làm những gì có thể, trong phạm vi của mình.

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn
Em rất thấm thía điều này ...
Thấy đúng là về kinh tế, tiền bạc thì ... dựa vào chính mình là bền vững nhất!
Nhưng nhà em thì 4 anh chị em cũng vẫn giúp nhau khi khó khăn, khi cần thiết, nên cũng ổn, chỉ có số tiền tỷ thì đúng là khó, vì ko ai quá dư dả.
Còn đất thì bán là đúng rồi, đừng nên trách người ta không cho vay tiền. Người ta sẵn sàng giúp bạn một khoản nhỏ ủng hộ, nhưng vay một món lớn thì không nên và đừng trách những quyết định của họ...

bút hêt mực

Xe tăng
Nghèo mà bình an, còn bình an chả biết có nghèo không.

Phuco2007

Tháo bánh
Cụ chủ chắc đã già dồi khi quý trọng 2 chữ an yên

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Còn đất thì bán là đúng rồi, đừng nên trách người ta không cho vay tiền. Người ta sẵn sàng giúp bạn một khoản nhỏ ủng hộ, nhưng vay một món lớn thì không nên và đừng trách những quyết định của họ...
Đúng vậy, suy từ mình ra thì biết, mình có sẵn sàng cho vay khoản lớn ko? Tất nhiên là ko!
Nhà em chỉ vay khoản nhỏ khi xây nhà và mua nhà khi còn trẻ, rất nghèo, bạn bè người có cho vay, người ko, ko phụ thuộc họ giàu có hay ko :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
ôi nhà bố em cũng ở 103 đấy ạ, thuốc nặng 3 ngày mà ko qua dc ngày thứ 3 ông ra đi cũng ko gặp đứa nào vì lúc đó c gái em vừa ra ngoài xong,đến giờ 11 năm rồi thi thoảng vào bv đó em lại nhớ,nhà em lại gần 103 nên cũng hay khám ở đây
Em cạch mặt 103 từ đó tới giờ, chưa nguôi nỗi đau và hận mấy ông bs hoa súng ở đó, hixx.
Vụ nhà em ngày đó ầm ĩ, vì viện được tới hội chẩn của 103 và BM, hy hữu chưa từng có mà, hixx. Tiếc là nhà em ko chịu đi ngay, mà cứ nghe họ dọa, nên kinh nghiệm là cứ phải ra bv đầu ngành, hixx.

thằng nhà quê

Xe điện
Sự tình là gia đình có điều kiện tự chi trả thì bác sỹ sẽ cho cách điều trị khác, thuốc cũng khác, kê cho để tự mua ngoài tốt hơn thuốc bảo hiểm. Có những loại điều trị họ gọi là "kỹ thuật cao" BHYT bắt buộc cũng không chi trả.
dạ, cảm ơn Cụ!

Kaikom

Xe điện
Người OF
Website
divinesstore.com

sutubungto

Xe buýt
Nói chung là phải có tiền, em cũng thấy bất lực vì không có tiền.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Như nhà cụ thì ko chắc đúng ko? :)
Em đùa chút :)
Nhà em khi sói còn sống, bọn em từng nói tới chuyện nếu chả may một trong 2 vc mà bị ung thư giai đoạn cuối thì sao? Khi đó chúng em đều đồng lòng cho là ko cứu chữa tới mức tán gia bại sản để khổ người ở lại :P
Khi sói em đột xuất lâm bệnh nặng, em vẫn quyết dốc hết để chữa, chả nghĩ gì được chuyện có tán gia hay ko ;) tiếc là ko kịp.
Nhiều hi cứ lẩn thẩn nghĩ, có phải sói em sợ mẹ con em ngu ngốc dốc toàn lực ra, thì sau này chỉ có đi ăn mày, nên sói quyết định buông số phận anh ấy :( để ko phiền mẹ con em???
Vậy nên mợ chè phải mừng vì sói ra đi sớm, sói nhà mợ đã biết buông bỏ tất cả để vãng sanh cõi Tây Phương cực lạc rồi đấy.

Taplai_07

Xe container
Bây giờ đặt một câu hỏi:
Giả sử câu chuyện trên có ai đó trong số anh em, họ hàng, bạn bè cho vay tiền. Vậy khi khỏi bệnh rồi liệu có Bình An?
Thứ 1: Nợ tiền.
Thứ 2: Nợ tình.
Giả sử sau khi khỏi bệnh lại xảy ra biến cố vậy lại tiếp tục nhìn thấu cuộc đời bằng sự việc mượn tiền, nợ tình để gọi là Bình An?
...
Trong câu chuyện có những chi tiết rất phi lý. Khi không vay được thì mới gọi đến của để dành ( đứa con ) và bán ruộng. Sao không nghĩ đến việc này trước khí nhờ vả bên ngoài.
Kết luận: Tự rước bận tâm sao đòi Bình An.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em cạch mặt 103 từ đó tới giờ, chưa nguôi nỗi đau và hận mấy ông bs hoa súng ở đó, hixx.
Vụ nhà em ngày đó ầm ĩ, vì viện được tới hội chẩn của 103 và BM, hy hữu chưa từng có mà, hixx. Tiếc là nhà em ko chịu đi ngay, mà cứ nghe họ dọa, nên kinh nghiệm là cứ phải ra bv đầu ngành, hixx.
Đợt em nghe mấy lão trên này là nên tránh xa mấy cái viện có chữ số như 103, 354, 108... ra mợ ạ. Chắc cũng có cái lý của nó đấy :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vậy nên mợ chè phải mừng vì sói ra đi sớm, sói nhà mợ đã biết buông bỏ tất cả để vãng sanh cõi Tây Phương cực lạc rồi đấy.
Nếu nghĩ được thế thì tốt nhỉ ;)
Ko còn oán hận các bs bv 103 - thiên thần áo trắng tới giờ :P Họ biết em còn oán than vậy mà hình như họ vẫn sống cực tốt :)
Chả biết có bs nào ở 103 còn lang thang trên này ko?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đợt em nghe mấy lão trên này là nên tránh xa mấy cái viện có chữ số như 103, 354, 108... ra mợ ạ. Chắc cũng có cái lý của nó đấy :D
108 là bs quân đội ok nhất đấy ah!
Nhà em trước đó toàn điều trị 108 đều rất may mắn, thậm chí năm 2002 sói em còn suýt chết vì bs tắc trách rút ống xông ra quá sớm, nên bị chảy máu nội mà ko biết, lượng máu còn có 700, phải truyền 9 đơn vị máu mới sống sót, nhưng vì có bs giỏi nên vẫn cứu kịp. Tóm lại cần một chữ MAY...