[Funland] Giá phải trả cho hổ báo chống lực lượng phòng chống dịch bệnh.

TrongHN

Xe tải
Nói thật nếu em là mợ ấy chắc cũng ko dám chống đối nhưng uất lắm, sẽ phải nói lại với đội thực thi mấy câu để họ có giải pháp cho các trường hợp sau.
Chứ thực trạng các khu cách li và lây nhiễm trong khu cách li quá rõ ràng rồi. Tự dưng đẩy nhiều người vào môi trường rủi ro cao hơn. Rồi ở trong đó lỡ đến lúc y tế quá tải như SG cũng có được quan tâm chạy chữa gì đâu. Trong khi nếu ở nhà có nhiễm bệnh vẫn có thể tự chữa từ lúc còn nhẹ.
C này mới F1 xa, nhà cửa thì sạch sẽ tự cách li được, con thì nhỏ ko ai chăm, giờ vào cái ổ bệnh kia bức xúc là phải.
Chính sách cách li F1 F0 giờ ko còn hợp lí nữa rồi. Em nghĩ nên cho cách li tại nhà nếu họ có phòng riêng. Dán niêm phong cửa ra vào nhà, cả gia đình phải chấp nhận ở trong nhà hết. Thực phẩm đồ ăn tiếp tế để bên ngoài (cửa sổ) hoặc tuồn qua. Vài ngày đội giám sát địa phương đảo qua 1 lần kiểm tra niêm phong, rách niêm phong phạt nặng và đưa đi cách li. Chỉ TH khẩn cấp như phải vào viện cấp cứu mới xé niêm phong ko bị phạt.

Cụ nào cũng ko muốn vào khu cách li và muốn được tự điều trị giống em chúng ta tìm cách gửi đề xuất này lên CT TP với trưởng ban chống dịch đi các cụ.
Hà Nội đã và đang tính phương án cách ly F1, F0 tại nhà, không cần cụ gửi để xuất họ mới nghĩ đến cụ ạ, nhưng cũng phải chuẩn bị rất kỹ phương án để đảm bảo an toàn cho cộng đồng. Còn hiện tại chưa ban hành mà F1 vẫn phải cách ly tập trung thì việc không thực hiện là chống luật rồi - luật áp dụng cho mọi người.
Cụ là người thân, quen hay đội truyền thông của chị kia hay để thay đổi, định hướng dư luận ?

ntdz27

Xe tải
Hợp lý đúng ko cụ? Lúc đó sẽ giảm được tương đối lực lượng cần huy động cho các khu cách li. Chỉ còn duy trì vài khu cho những người ko có điều kiện cách li tại nhà thôi (VD phòng trọ quá chật, nhà có người lớn tuổi bệnh nền...).
Lực lượng y tế có thể hỗ trợ tư vấn, theo dõi các ca bệnh tại nhà online. Còn lại dồn sức chữa những ca nặng.

Em tin cách này vừa đỡ tốn kém, đỡ tốn nhân lực mà lại ít nguy cơ lây lan, giảm nguy cơ quá tải y tế.

Các cụ cho ý kiến tiếp đi ạ. Nếu các cụ cũng thấy hợp lý em sẽ xin số ĐT của trưởng ban PCD và CT TP nhắn tin cho các bác ấy trên cơ sở ý kiến của đa số người dân chẳng hạn, chứ ý kiến của mình em thì các bác ấy chả thèm xì nhê đâu :)
Cái này nó còn phụ thuộc vào nguồn lực và thực tế hiện trạng lây nhiễm trong cộng đồng, vì mục tiêu đầu tiên là dập dịch và dành lại kiểm soát trong cộng đồng, nếu ko dập được thì mới thay đổi các giải pháp phù hợp hơn để chống đỡ, giảm thiểu số thương vong. Có thể cũng đã đến lúc áp dụng biện pháp niêm phong cách ly F1 tại nhà sẽ đem lại hiệu quả chung tốt hơn.

Nó là bài toán dựa trên nguồn lực và quy mô lây nhiễm thôi. Nếu khu cách ly chưa quá tải, lây nhiễm trong khu cách ly dù cao hơn nhưng vẫn trong tầm kiểm soát thì để cắt đứt rủi ro lây nhiễm cộng đồng khi số lượng người nhiễm còn ít sẽ phải chọn giải pháp bế đi cách ly hết, bắt nhầm hơn bỏ xót. Nhưng nếu ko dập dc, lây nhiễm cộng đồng lan rộng rồi, hệ thống quá tải thì lại cách ly ở nhà hết, kể cả F0 có muốn bế đi cũng phải chờ.

Emesco

Xe điện
Kiện ai cụ?
Phường làm đúng chỉ thị
Chỉ thị làm theo Luật
Luật đã được Quốc Hội thông qua
Kiện Quốc hội?

Giả sử chị này chứng minh được chị ấy không nhiễm covid . Trong thời gian cách ly tập trung mà bị nhiễm do lây chéo ở khu cách ly thì chị ấy có quyền kiện các cán bộ đã cưỡng chế chị vào khu cách ly không nhỉ ?

Xin phép các cụ trả lời em trong đây, vấn đề em nói ko liên quan đến topic này lắm và cũng cần trao đổi thêm nên em đã tạo một topic khác để xin ý kiến các cụ, em mời các cụ sang đây ạ:

Em xin phép ko trả lời ở topic này nữa ạ. Em cám ơn các cụ m

fortuner2020

Xe máy
Giả sử chị này chứng minh được chị ấy không nhiễm covid . Trong thời gian cách ly tập trung mà bị nhiễm do lây chéo ở khu cách ly thì chị ấy có quyền kiện các cán bộ đã cưỡng chế chị vào khu cách ly không nhỉ ?
Đọc còm của cụ mà em buồn cười quá. Nếu chứng minh dc ko bị nhiễm covid thì khéo giờ này chị ở ban chỉ đạo phòng chống covid rồi chứ 😂

VIỆT ANH

Xe điện
Các cụ vẫn tranh cãi vụ F1 không chịu đi cách li tập trung, đòi hỏi đk khu cách ly....v.v nhỉ.

Em có chú em ,đúng ngày HN giãn cách.Vác xe chạy về quê Thanh Hóa,trên đường về qua chốt vào TH,chả ai hỏi gì đến Test nhanh hay KQ xét nghiệm PCR.
Về đến quê,chính quyền sở tại bế đi cách li tập trung 21 ngày luôn và ngay, không cần giải thích.
Điều đáng nói là cách li tập trung và tự trả phí.!!!

Ngoài này đang dịch bệnh, f1 đi cách ly tập trung là để đảm bảo an toàn cho cộng đồng, lây nhiễm trong khu cách ly còn dễ kiểm soát, lây nhiễm ngoài cộng đồng đáng sợ hơn nhiều.

Nhà bác nào mà ở cạnh nhà f1 ,chà lo sốt vó đi ấy chứ.F1 mà ở nhà thì các bác có mà vác đồ chèn kín cửa,con muỗi không chui qua được.

Mỗi người một ý, nhưng tựu chung lại là nên chung sức cùng chính phủ, tuân thủ nghiêm ngặt chỉ thị 16 của CP ,mong sớm dập dịch để cuộc sống trở lại bình thường. Chứ tình hình này,e là lại kéo dài thời gian giãn cách đấy.
=((=((

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
áp dụng kiểu do F1 không đi cách ly nên cả toà nhà phải cách ly tại nhà cùng thì hàng xóm đào mả tổ lên, rồi kéo đến trói lại bế lên CA phường :D
Không phải bàn cụ ơi. Dân đang đói kém, bức bí muốn giải quyết nhanh món dịch đây lại thích ngược dòng thì xác định. Chống vào mắt.

Toi88888

Xe điện
Cán bộ OCB hội sở nên đẳng cấp nó phải khác cụ ạ, lại còn khoe con trai làm ở CDC Hàn Xẻng và gọi điện cầu cứu nhiều bác tai to mặt lớn phết ạ.
Cán bộ OCB hội sở mà ở lộn xộn nhỉ. Gì chứ ko to đẹp thì ko v.de nhưng nhà phụ nữ mà lộn xộn là méo thích.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Ôi sao em lại bấm vào voka? Em phản đối cụ này ko hết ấy chứ.
Bớt hằn học đi cụ ơi. Đừng có tí cái dọa bỏ tù người khác. Mấy hành vi lặt vặt này mà cứ nhăm nhe cho vào tù với chào buồng thì em e một người ở tầm văn hóa và nhận thức như cụ sẽ ở tù cả đời đấy.
Thế cho nên sài gòn giờ ngày 4k ca, Bình Dương 2k ca. Cụ chọn đi 1 là loạn xới hay là hy sinh 1 con chưa biết có phải giống người hay không. Cụ thông cảm em ko thể làm vừa lòng tất cả vì một vài trong số ấy không phải là người.

vingraux

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. E không nổi cáu, mà chỉ thấy trước là khinh bỉ, sau là thương hại thôi ạ.
Tay này quan điểm chính trị và giới tính không rõ ràng bác ạ. Vừa thấy chửi cả lò nhà bác gì bên topic di cư bằng xe máy về Nghệ An xong.

Gerben

Xe buýt
Bắt người không có bệnh là không đúng rồi, mọi lời bào chữa đều chốt lại việc tao là luật, luật là tao.
Đây coi như khám chữa bệnh đi, nên cho người ta chọn, hoặc khu cách ly tập trung, hoặc khách sạn 5 sao.
Nên nhốt thầy trò ông Park vào trại, cho ăn cơm suất, gần gũi các F1 nguy cơ cao cho nó bổ phổi.

Kacar1102

Xe buýt
Bắt người không có bệnh là không đúng rồi, mọi lời bào chữa đều chốt lại việc tao là luật, luật là tao.
Đây coi như khám chữa bệnh đi, nên cho người ta chọn, hoặc khu cách ly tập trung, hoặc khách sạn 5 sao.
Nên nhốt thầy trò ông Park vào trại, cho ăn cơm suất, gần gũi các F1 nguy cơ cao cho nó bổ phổi.
Sao cụ biết là không có bệnh?
Còn muốn ở 5* thì vào khu cách ly, sau khi được test đầy đủ, âm tính thì viết đơn xin đi chả ai cấm cụ nhé.

maple.leaf

Xe máy
Bên Can nhà cụ đất rộng người thưa mà họ giãn cách suốt từ tháng 3–2020 đến nay .Mặc dù số tiêm 2 mũi đã đạt 50% trừ đi số trẻ em và những người có bệnh nền hoặc ngại tiêm .Họ vẫn giãn cách , vẫn phải đeo khẩu trang bắt buộc .Nghe đâu tận tháng 9 mới trở lại bình thường .Bên đây vào siêu thị vẫn cách nhau 2m .Bên VN dù đang thời điểm giãn cách ngặt nghèo nhất mà ra siêu thị thấy nhộm nhoạm chả có xếp hàng giữ khoảng cách gì cả .Nhiều người Việt ý thức cộng đồng còn kém lắm .

so6_a2

Xe hơi
Cụ cứ đùa, nếu là bên mẽo thì cái gì cũng có thể kiện nhưng đây là Việt Nam ạ. Thứ nhất, không có cơ sở nào để chứng minh là không nhiễm covid cả vì có người phải 20 ngày mới thể hiện ra là dương tính mà điển hình là 1 cụ ở Đông Anh trong đợt dịch thứ 3 đấy ạ. Có thể cụ xét nghiệm âm tính 10 lần nhưng ai dám khẳng định là đến ngày 20-21 sẽ không bị dương tính ạ? Nhiều người còn chả có tí biểu hiện nào tự mắc tự khỏi cũng có mà.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ vẫn tranh cãi vụ F1 không chịu đi cách li tập trung, đòi hỏi đk khu cách ly....v.v nhỉ.

Em có chú em ,đúng ngày HN giãn cách.Vác xe chạy về quê Thanh Hóa,trên đường về qua chốt vào TH,chả ai hỏi gì đến Test nhanh hay KQ xét nghiệm PCR.
Về đến quê,chính quyền sở tại bế đi cách li tập trung 21 ngày luôn và ngay, không cần giải thích.
Điều đáng nói là cách li tập trung và tự trả phí.!!!

Ngoài này đang dịch bệnh, f1 đi cách ly tập trung là để đảm bảo an toàn cho cộng đồng, lây nhiễm trong khu cách ly còn dễ kiểm soát, lây nhiễm ngoài cộng đồng đáng sợ hơn nhiều.

Nhà bác nào mà ở cạnh nhà f1 ,chà lo sốt vó đi ấy chứ.F1 mà ở nhà thì các bác có mà vác đồ chèn kín cửa,con muỗi không chui qua được.

Mỗi người một ý, nhưng tựu chung lại là nên chung sức cùng chính phủ, tuân thủ nghiêm ngặt chỉ thị 16 của CP ,mong sớm dập dịch để cuộc sống trở lại bình thường. Chứ tình hình này,e là lại kéo dài thời gian giãn cách đấy.
=((=((
Nói đâu xa, em ở quận Hai Bà Trưng. có 1 F1 đến làm việc tại Vp với em, hôm sau họ báo là F1. Ngay lập tức em báo với y tế phường sở tại nơi VP công ty. Y tế ở đấy hỏi F1 có KQ - hay +? EM nói chưa có kết quả, họ bảo: thế anh cứ chờ lúc nào có gọi lại.
Về nhà em lại báo y tế phường, họ hỏi rất kỹ về tên của F1 và F1 đó liên quan đến F0 nào, làm em rất yên tâm là họ hỏi kỹ thế thì hệ thống thông tin của họ sẽ nắm bắt được F1-F0 để xử lý mình... và dặn em ở nhà cách ly tại chỗ 14 ngày không đi đâu, ngoài ra không dặn gì thêm. Đến trưa thì F1 gọi em báo đã âm tính lần 1, nhưng chiều y tế phường gọi cho em nói: Anh chuẩn bị để đi cách ly. EM hỏi: F1 âm tính thì F1 cũng vẫn cách ly tập trung à? Lúc ấy cácn bộ y tế mới nói: ô thế hả anh? Vậy anh ở nhà cách ly không đi nữa, em con nghe thấy cán bộ này gọi với cán bộ khác: Này, trường hợp này hủy công văn cách ly đi nhé..
Đến bây giờ em vẫn cách ly ở nhà theo quy định là 14 ngày, mặc dù theo quy định của BYT là: F2 sẽ tự giải phóng cách ly nếu F1 âm tính... nói chung là quản lý và chẳm sóc theo dõi của cấp y tế gần với dân nhất là trạm y tế phường quan liêu như ccc ấy. :))
Nói chung đợt này em thấy cách làm có gì đó rối rắm và quả bóng trách nhiệm nó to nên cấp hành chính ở dưới sợ bị đổ trách nhiệm nên đá người bệnh hay nghi bệnh càng xa càng tốt.

Loxe12a

Xe buýt
Cứ phải mần kiểu này, chứ cứ dân chut quá trớn tụi nó nhờn.
Vâng cụ. Cứ phải nghiêm minh, mà theo em lực lượng CA ở các chốt cần điều những anh To, Lực lưỡng, khi cần trấn át tội phạm, hay những kẻ hổ báo, cáo chồn chỉ một phát là xong. Cứ giải thích xong không nghe là chốt: Bắt.

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Vâng cụ. Cứ phải nghiêm minh, mà theo em lực lượng CA ở các chốt cần điều những anh To, Lực lưỡng, khi cần trấn át tội phạm, hay những kẻ hổ báo, cáo chồn chỉ một phát là xong. Cứ giải thích xong không nghe là chốt: Bắt.
Em nghĩ trang bị súng điện đỡ phải vật lộn tiếp xúc.