[Funland] Giá nhà chung cư hà nội hạ nhiệt ???

Nam.pt

Xe tải
🤣🤣🤣🤣 Lương để mua nhà chắc 1% còn mua cái nhà ở nội đô hay cc của các cặp vợ chồng trẻ ko bank ngân hàng thì cũng là sự ủng hộ của 2 bên gia đình. Hoặc ăn con lô hay trận bóng 😂😂😂😂

Vnameless

Đi bộ
Cụ có biết gross 700tr thì thực nhận được bao nhiêu ko cụ :). Thuế TNCN dành cho mức này cực cao. Công ty cụ nhiều nhân viên hơn hay tổ trưởng hơn. Ngành IT thì PM và AS lương khá hơn cả, mà IT nó cũng có IT this IT that. Bình quân DEV IT phổ biến tầm 2k thôi cụ ạ. Làm thật cụ sẽ biết IT nó cũng 3 7 loại IT. Còn các trường hợp giỏi đặc biệt từ 100tr trở lên thì cũng có nhưng ko phải phổ biến đâu. Năm nay làn sóng sa thải công nghệ nó đang lan rộng . IT cũng sấp mặt cụ ạ. Thế cụ chỉ định bán nhà cho các bác lương 700 củ/năm à. Thế các cụ mà lương 3 400 thì phổ biến hơn hay 700 phổ biến hơn. Mà các cụ IT thì mê chứng khoán với bitcoin lắm, năm rồi cũng sấp mặt ko ítđâu.
View attachment 7654918
Bảng này có phải lương trung bình không bác.
Em làm Front-end Developer hơn chục năm rồi, mà còn chưa được mức 30tr :(
Có lẽ nên xem xét lại bản thân. Mặc dù tự đánh giá trong bạn bè đồng nghiệp cũng là mức trung bình.
Thấy bác bên trên kêu 2 vợ chồng IT mà mua nhà 4 tỷ dễ như ăn kẹo. Việt Nam chắc sắp hóa rồng đến nơi rồi.
Em cũng tìm chung cư có sổ từ hồi tháng 9 năm ngoái đến giờ, thì thấy hiện tại giá cũng dễ chịu hơn khoảng 3 - 5% rồi. Đợt này thấy chỗ em đang ngắm tới bán khá nhiều.

Nam.pt

Xe tải
Bảng này có phải lương trung bình không bác.
Em làm Front-end Developer hơn chục năm rồi, mà còn chưa được mức 30tr :(
Có lẽ nên xem xét lại bản thân. Mặc dù tự đánh giá trong bạn bè đồng nghiệp cũng là mức trung bình.
Thấy bác bên trên kêu 2 vợ chồng IT mà mua nhà 4 tỷ dễ như ăn kẹo. Việt Nam chắc sắp hóa rồng đến nơi rồi.
Em cũng tìm chung cư có sổ từ hồi tháng 9 năm ngoái đến giờ, thì thấy hiện tại giá cũng dễ chịu hơn khoảng 3 - 5% rồi. Đợt này thấy chỗ em đang ngắm tới bán khá nhiều.
Vc IT có tiêu gì đến tiền đâu 😂😂😂 lương chỉ để đấy mua nhà cc thôi mà 😂😂😂.
Bây giờ chỉ là tăm sủi cá thôi bác, chờ thêm 2-4 tháng nữa mà mua. Vì h tiết xuân chuyển nhà rất bẩn nhưng cũng nên đi xem các căn mà bác định mua đi vì thời tiết này là đánh giá chất lượng công trình ok nhất.

Lmdnana

Xe đạp
Giả sử mua cái nhà 4 tỷ, vay 2.8 tỷ (70%), thời gian 30 năm, lãi suất ngon bổ rẻ 10%/năm, tiền trả góp hàng tháng sẽ là 31 triệu. Gia đình phải cả vợ và chồng lương 30tr/tháng thì mới gánh được.

Số hộ gia đình trẻ có tổng thu nhập hàng tháng 60tr chắc không nhiều.

caisua

Xe lăn
Thấy bác kia nói lương bên bác ấy toàn 700tr/năm. Em mới bảo nó ko phải phổ biến đâu. IT nó cũng có this có that.

Cụ lúc nào nhận mức đó, nhìn vào bảng thực nhận, khác biết xót xa. Có khái niệm PDM chắc công ty XXXX, ko nhiều công ty có chức này đâu. Chắc em đoán được công ty này. Nó ko thiên đàng đâu cụ ạ.
Em ko biết thiên đàng ở đâu nhưng nhiều bạn nhờ em tìm chung cư nội đô gần cty giá tầm 3-3.5 tỏi. Hỏi kỹ ra mới biết mấy năm nay các bạn tiết kiệm kiểu gì và mỗi năm đc bao nhiêu. Tầm 2cv 8x mua được chung cư 3-4 tỏi sau 5-7 năm ko hề quá khó ạ

Mathce

Xe tải
Vc IT có tiêu gì đến tiền đâu 😂😂😂 lương chỉ để đấy mua nhà cc thôi mà 😂😂😂.
Bây giờ chỉ là tăm sủi cá thôi bác, chờ thêm 2-4 tháng nữa mà mua. Vì h tiết xuân chuyển nhà rất bẩn nhưng cũng nên đi xem các căn mà bác định mua đi vì thời tiết này là đánh giá chất lượng công trình ok nhất.
bác cứ trêu. VC IT ko tiêu thì hít Không khí à bác, IT thì lại hay đầu tư máy khủng, không gian đẹp, bàn, IMAC, điện thoai, IPad, dồ công nghệ thông minh, toàn đồ đắt tiền ... họ biết về công nghệ nên cũng muốn dùng đồ công nghệ xịn sò. IT làm thì stress lắm. Kiếm được đồng bạc cũng bạc hết cả người đấy ạ.

Mathce

Xe tải
Em ko biết thiên đàng ở đâu nhưng nhiều bạn nhờ em tìm chung cư nội đô gần cty giá tầm 3-3.5 tỏi. Hỏi kỹ ra mới biết mấy năm nay các bạn tiết kiệm kiểu gì và mỗi năm đc bao nhiêu. Tầm 2cv 8x mua được chung cư 3-4 tỏi sau 5-7 năm ko hề quá khó ạ
Nhờ thì cứ nhờ, còn lúc nào khớp được giao dịch xuống tiền mới quan trọng bác ạ. Từ quá trình tìm khoảng giá, vị trí.. đàm phán giá, ưng rồi về huy động vốn, xin cha mẹ, xem vay ngân hàng, vay bạn bè tới lúc đặt cọc, nhấc lên nhấc xuống xuống tiền còn lâu lắm. IT thực ra lương khá cũng được 3,4 năm gần đây thôi, còn trước cũng chả được vậy đâu. Cũng đói rã họng. Còn tiền thật mà được 3-4 tỏi thì vợ chồng đó khá. Bác có bạn bè làm trong các công ty môi giới BĐS hỏi thử sẽ biết số giao dịch thành công nó như thế nào? mấy tháng nay có ấm ko?. Ngân hàng mà nó còn lãi suất kiểu này, thì BĐS còn ốm.

Chỉnh sửa cuối:

vostok

Xe tải
Giảm hay tăng thì cứ mời cụ cầm tiền đi mua thì mới biết đc. Nhưng khó mà mua đc giá rẻ.

Vnameless

Đi bộ
Con số này là hiếm thôi bác ạ. Có thể do bác đang ở vị trí cao so với mặt bằng chung nên nhìn xung quanh toàn người giỏi và làm được thôi.

Như trong công ty em hiện tại, đồng nghiệp mua chung cư gần đây nhất có: 2 bạn mua ở Vin SmartCity 1.8 tỷ, 2 bạn mua ở Hateco Xuân Phương (1.7 và 2 tỷ), 1 bạn mua ở Goldmark City (4.3 tỷ). Trong số này thì hầu hết toàn tự lực, gia đình chỉ hỗ trợ được 100 200tr. Riêng bạn mua ở Goldmark City gia đình hỗ trợ đến 70 80%.

Em chỉ học trường không danh tiếng lắm nên bạn đại học cũng chưa có ai mua nhà tận 3, 4 tỷ. Như bản thân em gia đình bên nội cũng chỉ hỗ trợ được 100tr. Được cái may mắn bên vợ có điều kiện kinh tế hỗ trợ khá nhiều. Chứ không chắc cũng chẳng dám mơ đến mua cái nhà.

maroon5788

Xe buýt
Nhà e 2vc 8x-9x lấy nhau đc 2 năm là mua đc nhà cc 4.5 tỷ nhưng may các cụ 2 bên cho 90% nhà e chỉ có 10% =)))( chứ mà để tự mua chắc e chả mơ)
May các cụ cho đúng thời điểm e mua cuối 2020 chứ châm nửa năm là giá tăng 30% lên là cá khoai :D

Dom Hoang

Xe tải
Cụ có biết gross 700tr thì thực nhận được bao nhiêu ko cụ :). Thuế TNCN dành cho mức này cực cao. Công ty cụ nhiều nhân viên hơn hay tổ trưởng hơn. Ngành IT thì PM và AS lương khá hơn cả, mà IT nó cũng có IT this IT that. Bình quân DEV IT phổ biến tầm 2k thôi cụ ạ. Làm thật cụ sẽ biết IT nó cũng 3 7 loại IT. Còn các trường hợp giỏi đặc biệt từ 100tr trở lên thì cũng có nhưng ko phải phổ biến đâu. Năm nay làn sóng sa thải công nghệ nó đang lan rộng . IT cũng sấp mặt cụ ạ. Thế cụ chỉ định bán nhà cho các bác lương 700 củ/năm à. Thế các cụ mà lương 3 400 thì phổ biến hơn hay 700 phổ biến hơn. Mà các cụ IT thì mê chứng khoán với bitcoin lắm, năm rồi cũng sấp mặt ko ítđâu.
View attachment 7654918
Em làm IT đây e có những nhận xét khách quan như này
1, IT giờ cung ít hơn cầu nhu cầu tuyển nhiều nên mức lương IT so ngành khác khá cao
2, Đã liên quan đến kỹ thuật thì mức lương còn dựa trên năng lực? Nhưng IT thời gian làm không qua nhiều và họ dễ nhận thêm job ngoài để tăng thêm thu nhập
3, Để đạt 2k về IT thì em nghĩ cũng tầm 4-5 năm kinh nghiệm là 40% có thể đạt được mức này còn hình ảnh trên chỉ mang tính chất tham khảo thôi các cụ

Dom Hoang

Xe tải
Thấy bác kia nói lương bên bác ấy toàn 700tr/năm. Em mới bảo nó ko phải phổ biến đâu. IT nó cũng có this có that.

Cụ lúc nào nhận mức đó, nhìn vào bảng thực nhận, khác biết xót xa. Có khái niệm PDM chắc công ty XXXX, ko nhiều công ty có chức này đâu. Chắc em đoán được công ty này. Nó ko thiên đàng đâu cụ ạ.
E làm cty cũng chỉ biêt PM và PO chứ đúng PDM là gì không biết thật

Dom Hoang

Xe tải
Bên em Tester trung bình tầm 450, Dev thường gần 550, Lead gần 650, PM thì nhiều hơn, PdM thì hơn nữa. Em ko biết trừ thuế còn bao nhiêu nhưng các bạn cũng lùa được vài người phụ thuộc nên chắc trừ ko nhiều lắm
Bác bên nào cao thế?
Test mà 40/tháng thì kinh quá
Lead và PM thì mức lương bác nêu e nghĩ còn cá khả năng chứ DEV với Tester như này thì em đi làm IT gần 8 năm nhảy mấy cty mà chưa thấy cty nào được mức lương Test cao như bác nói

Quê bầm

Xe điện
Hiện nay một số khu cho thuê và rao bán đều nhiều người rao hơn và dễ đàm phán hơn năm ngoái, đưa yêu cầu ngân sách các bạn môi giới sẽ giúp tìm được căn phù hợp.

ducquan1008

Xe tải
Website
banchungcu.com.vn
tầm 2 tỷ mua đc căn 70-80m2 chung cư Melody Linh Đàm cũng ổn, có điều chờ cuối 2024 mới bàn giao!

caisua

Xe lăn
Bác bên nào cao thế?
Test mà 40/tháng thì kinh quá
Lead và PM thì mức lương bác nêu e nghĩ còn cá khả năng chứ DEV với Tester như này thì em đi làm IT gần 8 năm nhảy mấy cty mà chưa thấy cty nào được mức lương Test cao như bác nói
Tester bên em cũng hơi đa năng, có biết chút auto và tải để có thể tập trung làm nhanh khi cần chứ ko chỉ manual. Mức thu nhập 450 là của các bạn sn 91-94. Và ko ngại OT đêm mỗi tuần 1-2 lần vì nhiều hệ thống 23h mới được upcode, 24h mới bắt đầu test, nếu fail phải test lại sau rollback và có hôm tới sáng luôn

taoxanh1617

Xe đạp
Lương cao thế chỉ có làm cho doanh nghiệp nước ngoài rồi, mà doanh nghiệp nước ngoài sao lấy ra để tính mức lương trung bình của IT được.

Cụ ít tuổi (ít ra là ít hơn em và nhiều cụ khác trên này dăm đến chục tuổi) nhưng được cái nói năng trống không, chẳng chủ vị ngữ.

Ko biết cụ gặp được bao nhiêu chủ nhà ở chung cư rồi và nhòm được vào túi tiền hay tài khoản của bao nhiêu người rồi mà phán chắc bắp vậy.

Lương tháng trăm triệu ko phải phổ biến nhưng cũng ko phải là hiếm quá hay ko có đâu ạ. Và cũng chawgnr ai nói chung cư là phổ biến vì đến h mới chỉ chiếm chưa dến 10% tổng số lượng nhà ở tại Hn thôi. Khu đắt lại còn ít hơn.
Tiền mà dễ kiếm thế thì ai cũng có nhà, chắc gì ông đã hơn tuổi tôi mà lên mặt