[Funland] Giá nhà chung cư hà nội hạ nhiệt ???

meo_bae

Xe buýt
Nhà đất ngõ khác nhà đất mặt đường, khổ ải 5 năm năm trong ngõ bé tẹo thì sướng gì. Tiền đó bỏ ra mua 1 mảnh ở quê, rồi ở thuê căn chung cư vừa ý có phải ngon lành hơn ko cụ?

Còn xác định thổ cư Hà Nội thì phải đi xa mới có mảnh đẹp ở thoải mái.
Thôi đừng tranh luận với "người có tiền" bác ạ =))

Vervada

Xe hơi
Em cũng đã chịu đủ cái gọi là khổ nhục của nhà ngõ hẻm gần 7 năm, năm nay quyết tâm lên chung cư, hy vọng là không hối hận về lại cái máng lợn cũ :D

channhandan

Xe hơi
Chẳng hiểu kiểu gì mà cứ lấy mốc 5-7 năm chung cư ra doạ nhau thế cụ. Cụ cứ làm như người ta xây bằng tre với nứa ấy.
Báo cáo cụ là em đang ở 1 căn bàn giao 2017, 1 căn cho thuê bàn giao từ tận quãng 2005 mà chưa thấy biết tay hay biết chân gì cả :))
Chung cư được lúc đầu thôi, cứ sau 5 năm - 7 năm là biết tay nhau ngay. Đừng coi thường tư duy của người già.

Vervada

Xe hơi
Chẳng hiểu kiểu gì mà cứ lấy mốc 5-7 năm chung cư ra doạ nhau thế cụ. Cụ cứ làm như người ta xây bằng tre với nứa ấy.
Báo cáo cụ là em đang ở 1 căn bàn giao 2017, 1 căn cho thuê bàn giao từ tận quãng 2005 mà chưa thấy biết tay hay biết chân gì cả :))
cụ cho e xin review cụ thể là căn nào vậy ạ, em cũng đang tìm hiểu về CC cũ và cũng đang lăn tăn :D

channhandan

Xe hơi
cụ cho e xin review cụ thể là căn nào vậy ạ, em cũng đang tìm hiểu về CC cũ và cũng đang lăn tăn :D
Căn 2005 của e ở trong khu đô thị Định Công, 80m2. Chỗ này em thấy cũng tiện, gần các đường lớn nên thoát đi đâu cũng dễ. Xung quanh thì đầy đủ chẳng thiếu gì.
Cả toà khoảng 100 hộ, 2 thang máy nên cũng ko lo vấn đề di chuyển lên nhà. Trước e bị ngấm 1 lần nhưng là theo cái đường thoát nước mưa ở ngoài bancong do nhà trên họ để máy giặt, nước máy giặt ko thoát kịp lâu ngày bị ngấm. Gọi thợ lên xử lý thấm đơn giản hết 500k là xong.
Ở đây em đang cho thuê 9 triệu/ tháng mà mấy năm nay chưa trống ngày nào, nhu cầu thuê khá lớn. Giá giao dịch khoảng 27-30 triệu/m2 tuỳ căn. Có cái bất cập nhất cần lưu ý là mấy toà cũ kiểu này ko có quỹ bảo trì chung, nên cái vấn đề chỉnh trang sơn sửa bên ngoài ko đc chú trọng. Thang máy chưa thấy cần bảo trì lớn cần đóng góp, bảo trì hiện nay do BQL dùng phí dịch vụ. Khoản thang máy này em cũng ko rõ thời gian bao lâu cần thay thế, nhưng khả năng ở lâu là cũng phải thay và cần đóng góp.

TorienT

Xe container
Các cụ cho em hỏi nhờ một chút. Nhiều cụ bảo chung cư sau 5-7 năm có vấn đề thì là vấn đề gì ạ. Em tính mua cái chung cư về già ở cho tiện mà cứ 5 năm đổi 1 cái thì khó qía.

alceste

Xe điện
Các cụ cho em hỏi nhờ một chút. Nhiều cụ bảo chung cư sau 5-7 năm có vấn đề thì là vấn đề gì ạ. Em tính mua cái chung cư về già ở cho tiện mà cứ 5 năm đổi 1 cái thì khó qía.
Em có 1 căn bàn giao 2014, đến h chưa có vấn đề gì trừ hành lang các cháu đi xe đạp có vết bẩn lên tường, tường tòa nhà ban ngoài hơi bụi, nếu sơn lại sẽ đẹp, cửa kính cần làm sạch bên ngoài, gờ tường thỉnh thoảng có chỗ hơi sứt vì ai đó mang vật nặng va phải hoặc các cháu đi xe đâm vào chắc trát lại là được, thỉnh thoảng bóng đèn hành lang, tầng hầm khoảng 1 năm/lần sẽ bị cháy, hơi tối, báo BQL thì trong ngày họ sẽ thay.
Bên trong nhà em thì 7-8 năm rồi chẳng khác gì lúc mới nhận, nếu dọn dẹp sạch sẽ, cọ rửa nhà tắm thường xuyên.
Nhà em sau khi chuyển sang nhà mới thì cho thuê chưa trống ngày nào.
Nhà đang ở thì mới bàn giao được 1 năm nên chưa thấy có vấn đề gì, 1 căn studio ở Vin GB chắc cũng 5 năm rồi, chưa phải sửa chữa hay làm bất cứ cái gì hết á.

Rishi

Xe tăng
Chung cư được lúc đầu thôi, cứ sau 5 năm - 7 năm là biết tay nhau ngay. Đừng coi thường tư duy của người già.
em đồng ý là nhà đất giữ giá hơn cc, nhưng phải so sánh cùng giá tiền cụ ơi. Tầm tiền 1 căn chung cư tiện nghi mà mua nhà đất thì được căn nhà chật chội ngõ sâu hoắm

TorienT

Xe container
Em có 1 căn bàn giao 2014, đến h chưa có vấn đề gì trừ hành lang các cháu đi xe đạp có vết bẩn lên tường, tường tòa nhà ban ngoài hơi bụi, nếu sơn lại sẽ đẹp, cửa kính cần làm sạch bên ngoài, gờ tường thỉnh thoảng có chỗ hơi sứt vì ai đó mang vật nặng va phải hoặc các cháu đi xe đâm vào chắc trát lại là được, thỉnh thoảng bóng đèn hành lang, tầng hầm khoảng 1 năm/lần sẽ bị cháy, hơi tối, báo BQL thì trong ngày họ sẽ thay.
Bên trong nhà em thì 7-8 năm rồi chẳng khác gì lúc mới nhận, nếu dọn dẹp sạch sẽ, cọ rửa nhà tắm thường xuyên.
Nhà đang ở thì mới bàn giao được 1 năm nên chưa thấy có vấn đề gì, 1 căn studio ở Vin GB chắc cũng 5 năm rồi, chưa phải sửa chữa hay làm bất cứ cái gì hết á.
Cám ơn cụ, 2014 thì là khoảng 10 năm nếu lặt vặt thế kia thì cũng không vấn đề. Cụ cho hỏi vấn đề BQL và cư dân chung những chung cư cụ sống có ổn không ạ. Nhất là vụ tiếng ồn và quỹ, tính em sợ tiếng karaoke lắm.

TorienT

Xe container
À các cụ kêu nhà ngõ khổ sở cho em hỏi là trải nghiệm trong ngõ của các cụ kinh dị thế ạ. Em ở ngõ HN từ bé thấy cũng bình thường mà, được cái hạ tầng và tiện ích thì chắc ít khi đô thị mới nào có được.

alceste

Xe điện
Cám ơn cụ, 2014 thì là khoảng 10 năm nếu lặt vặt thế kia thì cũng không vấn đề. Cụ cho hỏi vấn đề BQL và cư dân chung những chung cư cụ sống có ổn không ạ. Nhất là vụ tiếng ồn và quỹ, tính em sợ tiếng karaoke lắm.
khu nhà em hay cái là ko ai yêu văn nghệ, nên ko có vụ karaoke. Nói chung về độ yên tĩnh thì cực kì, vì thực ra nó cũng nằm trong 1 quần thể. Sáng dậy yên tĩnh ko có tiếng gì, cảm giác mình nghe được cả tiếng ngón chân mình ngọ nguậy ý. Nhà hiện h quay mặt ra sau ko phải đường lớn nên cũng ko nghe thấy gì. Chứ trước em ở nhà mặt ngõ sợ lắm, sáng 5h đã có tiếng quét sân, tiếng cô hàng xóm mắng chồng, tiếng còi xe máy, rồi trai gái đứng tâm sự dưới hiên nhà em (mà thẳng lên là phòng ngủ nhà em). Chủ đầu tư khu nhà cũ em rất ổn, tử tế, cũng 6-7 năm mới bầu BQT nhưng mấy công ty quản lý tòa nhà thì ổn, ngoan, gọi gì làm ngay. Cư dân thì em chơi rất thân với 1 nhà đối diện (như người nhà), rất kính cẩn với nhà hàng xóm sát vách, và thân với khoảng 3-4 nhà nữa trong tổng số 300 hộ ở tòa đó. Báo cáo, hết!

meo_bae

Xe buýt
À các cụ kêu nhà ngõ khổ sở cho em hỏi là trải nghiệm trong ngõ của các cụ kinh dị thế ạ. Em ở ngõ HN từ bé thấy cũng bình thường mà, được cái hạ tầng và tiện ích thì chắc ít khi đô thị mới nào có được.
Trước đây mình mình đã từng ở nhà đất (47m2 xây 4 tầng ở Tứ Hiệp) mình đi làm ở khu Láng Hạ. Nói thật 2 vợ chồng để dành cũng đủ để mua con City đi lại cho đỡ mưa gió nhưng mà nhà cách ngõ ô tô hơn 100m rồi phải gửi ở ngoài trời nữa nên cũng không muốn mua. Nghĩ đến cảnh leo lên leo xuống cái cầu thang dốc đến khổ, rồi ngày nắng ráo thì không sao, nhưng mà đợt mưa gió triền miên thì đúng là khổ cực với cái cảnh nồm ẩm trong nhà, rồi côn trùng các kiểu. Nhà mình sạch nhưng nó toàn bay từ nhà khác sang hay sao ấy. Hai vợ chồng bàn nhau bán căn nhà đó đi rồi chuyển lên chung cư ở rồi tậu thêm cái xe oto đi. Đến giờ cũng được hơn 3 năm ở chung cư rồi, thấy quyết định chuyển lên chung cư vẫn hợp lý.

nguyentoan.uct

Xe điện
Cụ nghiên cứu dự án của chủ đầu tư nào, hiện trạng để đánh giá. Em vừa đổi từ 1 tòa vào ở từ 2018 sang 1 tòa vào ở từ 2016 mà thấy chất lượng của nhà mới (cũ hơn) còn tốt hơn nhà cũ.

nguyentoan.uct

Xe điện
Hành lang thì tầng em có thông lệ cứ trước tết nguyên đán là mọi người chung nhau 1 tay sơn lại, năm thì đóng góp mua sơn, năm nay có 1 căn trong tầng tài trợ. Công sơn thì mỗi người 1 tay mất 1 tối là xong. Năm nào cũng có mùi nhà mới, hành lang trắng sáng.

Dung nguyen 186

Xe hơi
Công nhận nhiều cụ ko biết đã ở chung cư chưa mà nói 5-7 năm nghe buồn cười thật, em đây ở chung cư linh đàm tròn 10 năm, chưa gặp bất cứ phiền toái gì, vừa rồi vẫn quyết định mua tiếp chung cư, chung cư cũ bố mẹ em vẫn ở.

TorienT

Xe container
Trước đây mình mình đã từng ở nhà đất (47m2 xây 4 tầng ở Tứ Hiệp) mình đi làm ở khu Láng Hạ. Nói thật 2 vợ chồng để dành cũng đủ để mua con City đi lại cho đỡ mưa gió nhưng mà nhà cách ngõ ô tô hơn 100m rồi phải gửi ở ngoài trời nữa nên cũng không muốn mua. Nghĩ đến cảnh leo lên leo xuống cái cầu thang dốc đến khổ, rồi ngày nắng ráo thì không sao, nhưng mà đợt mưa gió triền miên thì đúng là khổ cực với cái cảnh nồm ẩm trong nhà, rồi côn trùng các kiểu. Nhà mình sạch nhưng nó toàn bay từ nhà khác sang hay sao ấy. Hai vợ chồng bàn nhau bán căn nhà đó đi rồi chuyển lên chung cư ở rồi tậu thêm cái xe oto đi. Đến giờ cũng được hơn 3 năm ở chung cư rồi, thấy quyết định chuyển lên chung cư vẫn hợp lý.
Như này em nghĩ cụ chuyển nhà là hợp lý vì Tứ Hiệp đi làm ở Láng hơi xa.

TorienT

Xe container
Cụ nghiên cứu dự án của chủ đầu tư nào, hiện trạng để đánh giá. Em vừa đổi từ 1 tòa vào ở từ 2018 sang 1 tòa vào ở từ 2016 mà thấy chất lượng của nhà mới (cũ hơn) còn tốt hơn nhà cũ.
Em chưa cụ ạ. Nói chung loanh quanh cách hồ Rùa 2,3km thôi. Mà kể cụ nói cũng đúng thật, phải tùy thuộc chủ đầu tư. Em thì không cần mấy cái tiện ích bể bơi, gym, vườn BBQ gì lắm nhưng chất lượng xây dựng, mật độ dân cư và chất lượng BQL thì em quan tâm.

TorienT

Xe container
Công nhận nhiều cụ ko biết đã ở chung cư chưa mà nói 5-7 năm nghe buồn cười thật, em đây ở chung cư linh đàm tròn 10 năm, chưa gặp bất cứ phiền toái gì, vừa rồi vẫn quyết định mua tiếp chung cư, chung cư cũ bố mẹ em vẫn ở.
Vâng, em nghĩ chung cư bây giờ tốt hơn nhà lắp ghép ngày xưa nhiều mà nhà lắp ghép nó bằng tuổi e mọi người ở vẫn ổn thôi.

meo_bae

Xe buýt
Vâng, em nghĩ chung cư bây giờ tốt hơn nhà lắp ghép ngày xưa nhiều mà nhà lắp ghép nó bằng tuổi e mọi người ở vẫn ổn thôi.
Mua nhà ở xã hội thì mới lo nhanh xuống cấp thôi chứ còn chung cư thương mại thì thoải mái luôn nhé bác