[Funland] Gia đình phản ánh khi cô giáo cắt tóc học sinh

ExclMan

Xe điện
Thì thời trước khác. Bây giờ khác. Kể cả có đánh con nhưng cũng khác. Nhóc nhà em em chỉ đánh 1 cái khi nó làm gì đó nguy hiểm cho bản thân hay người khác, vì nó nghịch nói k được. Chứ e k đánh vì bực tức.
Đó là phương pháp của cụ, cách nuôi dạy của cụ.
Em không ủng hộ việc các cô giáo cắt tóc học sinh nhưng mà con F1 nhà cụ tham gia môi trường trung thì phải chấp nhận và lĩnh hội chung phương pháp giáo dục đó, sau này chúng lớn lên đi bộ đội lúc đấy họ không dánh đâu, họ bắt gánh 2 lọ Bi xi lin đổ đẩy 2 thùng nước, lấy móng tay đào lỗ trồng cây đó cụ.

edc

Xe lăn
Ủa, cụ mặc nhiên cho cái bọn để tóc vớ vẩn là ko ra gì, em mời cụ về xem học sinh chứ xem gì GS, SV. Chuyên TH là hs cấp 3 nhé. Em lấy VD riêng để cụ thấy hình dáng đầu tóc ko định hình nhân cách được.

Em lấy vd cho cụ 1 trường hợp ở Anh bị đuổi học về cho đến khi tóc mọc lại. Website của trường ghi rất rõ ko cắt tóc cạo hở đầu. Vi phạm là về nhà thôi.

- Cụ xem lại còm Em Mặc Nhiên nói như cụ nói. :)
- Hàm răng mái tóc là góc con người, câu này k sai đâu.
- Em khẳng định 1 điều, việc cô giáo cắt tóc mà người nhà làm ầm lên....lên đến cả mạng XH. Giáo dục nhà đó có vấn đề.
P/s; cụ không có khái niệm thế nào là đàu tóc gọn. Em thật!

Chỉnh sửa cuối:

Cuongheisei

Xe buýt
1. Em hỏi thật, rất thật cụ chủ là tác giả bài báo ạ, em xin lỗi chứ xã hội đảo lộn cũng vì bọn kền 3 môn 9đ.
2. Quan điểm của em: cô giáo sai, quá sai ạ, việc cô là dạy kiến thức, còn những cái còn lại kệ cm bố mẹ chúng nó, bố mẹ nó không dạy thì với kiểu tóc "đầu gấu" ra đời khối thằng dạy hộ bố mẹ nó, lúc đấy không phải cắt hộ cái tóc mà đôi khi là xin tí tiết, kệ cmnn.
Ps: ngày xưa em đi học, lớp 11 đàng hoàng, thầy chủ nhiệm phi cả cái giẻ lau vào thằng bạn em vì tội nói truyện, tống cổ ra khỏi lớp, yêu cầu bố mẹ lên gặp. Bố mẹ nó tẩn nó 1 trận, dẫn lên gặp thầy xin lỗi và nói: trăm sự nhờ thầy.
Bọn em ra trường 19 năm mà tết năm nào cũng đến nhà thầy, có rượu có bia và đôi khi có thằng vẫn bị chửi
Cụ nghe cái câu Tiên học lễ, hậu học văn chưa hả cụ, lễ mà chưa học thì dạy kiến thức làm cái gì, e nghĩ giáo viên k chỉ dạy học sinh mỗi kiến thức, và cả lời ăn tiếng nói, cử chỉ và hình thức, việc giáo viên rèn giũa như vậy e nghĩ là đúng.

vihali

Xe container
- Cụ xem lại còm Em Mặc Nhiên nói như cụ nói. :)
- Hàm răng mái tóc là góc con người, câu này k sai đâu.
- Em khẳng định 1 điều, việc cô giáo cắt tóc mà người nhà làm ầm lên....lên đến cả mạng XH. Giáo dục nhà đó có vấn đề.
Cụ viết 2 câu, 1 câu về đầu tóc gọn gàng, 1 câu về đầu trộm đuôi cướp. Nếu 2 câu ko liên quan thì em xin lỗi hiểu nhầm cụ.

cưỡi chổi

Xe lăn
Lớp 8 đang cái tuổi dở dở ương ương. Nhiều thằng nó bướng lắm. Đã thế còn hay đua đòi theo các trẻ trâu, giang hồ mõm trên mạng. Chắc cô giáo cũng nhắc nhở nhiều lần rồi nhưng không nghe. Các cụ cứ tưởng tượng nếu con cháu các cụ cắt theo cái kiểu thằng Khá bảnh gì đó mà các cụ không bảo được nó thì có điên không. Ví dụ như kiểu tóc này thì chỉ muốn giã cho 1 trận

edc

Xe lăn
Cụ viết 2 câu, 1 câu về đầu tóc gọn gàng, 1 câu về đầu trộm đuôi cướp. Nếu 2 câu ko liên quan thì em xin lỗi hiểu nhầm cụ.
- Cụ chắc ở thành phố, xong đi du học :D
- Em viết là Xưa gọi đầu trộm đuôi cướp. Vì lúc em đi học vậy.
Dù đói nghèo, nhưng giáo dục trường em đi học tại thời điểm nó vậy. Con trai không được cắt đầu trọc, tóc không để dài trùm tai. Con gái buộc tóc, kết tóc, cặp tóc....Như vậy gọi là đầu tóc gọn gàng.
- Còn bây giờ, em nghĩ trường còn quy định đồng phục, dép, đầu toc.......chỉ phụ huynh cho mình quyền Bố đời. Coi thường Nhà trường và các thày cô :))

vihali

Xe container
Đó là phương pháp của cụ, cách nuôi dạy của cụ.
Em không ủng hộ việc các cô giáo cắt tóc học sinh nhưng mà con F1 nhà cụ tham gia môi trường trung thì phải chấp nhận và lĩnh hội chung phương pháp giáo dục đó, sau này chúng lớn lên đi bộ đội lúc đấy họ không dánh đâu, họ bắt gánh 2 lọ Bi xi lin đổ đẩy 2 thùng nước, lấy móng tay đào lỗ trồng cây đó cụ.
Qui định chung là gọn gàng, cô giáo đánh vì "đầu gấu" 😃 . Trong con mắt của em, HT trường em để tóc nửa phân, nhìn gọn gàng đấy nhưng "đầu gấu".

Có những qui định ko phải bao giờ cũng tốt, vd xưa ko cho mặc quần loe, quần bó nhưng nay họ đã ko quan tâm.

Em có 1 hs trước khi du học, lên bàn gặp cảm ơn, em bảo thầy làm gì đâu. Nó bảo em cảm ơn vì thầy ko mắng khi em để đầu búi tó mà còn khen. Nó rất lo khi lần đầu đến lớp như thế. Nó đạt nhì thi KHKT QG và xin được học bổng kiến trúc ở Ý. Giáo dục ko chỉ là những qui định cứng nhắc mà nên uyển chuyển. Tự do tư tưởng nên tự do từ cái đầu theo nghĩa đen, nghĩa bóng.

Quy định của nhà trường như thế nào, tóc tai cháu học sinh kia ra sao em, đã có nhắc nhở chưa em không nắm được nên không dám bàn tiếp.
Tuy nhiên, trong hầu hết các trường hợp, tác động vào thân thể học sinh theo em là điều tối kỵ. Có rất nhiều, em xin nhắc lại là rất nhiều phương pháp để giáo dục học sinh, và cái này giáo viên đã được dạy trong trường trước khi đi làm nghề rồi.
Ra tay đánh, mắng hay cầm kéo cắt tóc học sinh theo đúng ý mình (hay quy định nhà trường, cũng vậy thôi) là hành động phản giáo dục. Thay đổi của con người, mà ở đây là học sinh phải đến từ bên trong, để chính bản thân em học sinh nhận thức và sửa đổi mới quan trọng. Chứ không phải đến từ bên ngoài, từ hành động của người khác "cưỡng bức" lên cơ thể mình.
Tư duy giáo dục cũng phải thay đổi để phù hợp với thực tế các bác ạ, thấy 1 số bác tư duy chắc hơi cũ, kiểu ngày xưa, thấy nản với chán. Em thì thấy có rất nhiều cách, phương pháp giáo dục hiện đại mà chúng ta có thể áp dụng, đâu cứ phải răn đe dọa nạt đánh mắng...
Đọc vài còm của cụ thấy các vấn đề cụ nêu rất hay và rất đúng.
Nhưng hầu hết là lý thuyết được viết trong các giáo trình giáo dục công dân . Viết rất hay nhưng hầu hết không áp dung được vào trong cuộc sống.
Có thể cụ ở ngoài Việt Nam nên vấn đề nhân quyền, đặc biệt là quyền của trẻ em được chú ý đặc biệt. Bố mẹ còn chả được động vào chứ đừng nói người ngoài. Lôi thôi nó gọi Police thì rách việc.
Nhưng ở VN thì khá là khác nên cách xử lý cũng khác nhiều đấy cụ ạ. Nên nhìn một sự việc cụ thể trong hoàn cảnh cụ thể ở một đất nước cụ thể.

Cái gì cũng bưng mít Tây, thế nền giáo dục tiên tiến của Tây nó có xoá sổ được nạn bullying ép bạn đến trầm cảm, tự tử luôn không. Cái này VN méo có bao nhiêu ấy.
Cái nữa là cụ bảo ở Tây ko có chuyện giáo viên đánh đập, mắng chửi học sinh, em nói thẳng luôn là Tây của cụ, cụ thể là Mẽo có 50% số bang cho phép xử phạt học sinh bằng đánh đập ở trường công, và có tới 48/50 bang cho phép đánh học sinh ở trường tư.
Mứt Tây học qua phim ảnh nó lại chả sáng loà cả lên, thực tế thì chả có chỗ méo nào là không có mứt
Cụ nói đúng lại còn nói to. :D
Cái gì cũng lôi tây vào, chả cần hiểu cái môi trường là gì, truyền thống là như thế nào.
Tây nó cũng đang phải cắp tráp học văn hóa Phương Đông đấy, chứ không phải cái gì Tây cũng hay và đúng đâu.

zinhaicau

Xe điện
Cô giáo này vẫn trăn trở nghề giáo, nhưng cũng chậm thay đổi với thời cuộc.
Giáo viên bây giờ quyền chỉ là dạy chữ thôi, nhưng khoác cho cái áo dạy cả nhân cách như trước đây, hành xử như trước mà một vaig phụ huynh không đồng tình là dễ lên báo lắm.
GV giờ chỉ lên lớp như thợ dạy, kệ cmn học sinh muốn làm gì thì làm thì chắc chắn không sai và không bị lên báo nên nhiều người giờ không thích làm GV nữa rồi.
Vậy thì tốt nhất bỏ cái chữ GV đi, làm việc khác. Việc định hướng, nhắc nhở tuân thủ nội quy hàng ngày từ đầu tóc, vệ sinh cá nhân, trang phục là điều phải làm thường xuyên. Tất nhiên nội quy đó được niêm yết, học tập đầu mỗi năm học. Bố mẹ HS đương nhiên cũng được tuyên truyền, hoặc phổ biến trong các buổi họp PH. E vẫn bảo lưu quan điểm nhắc nhở nhiều lần ko đc khi vi phạm sẽ thông báo cho PH trước khi xử lý. Nếu ko cho hạnh kiểm Yếu.

Mít tờ Tung

Xe buýt
Bố mẹ mất dạy, xong cũng dung túng cho con mất dạy, chả hơi đâu cô tự nhiên cắt tóc trò cả, vì việc đó tổn hao công sức. Thời xưa tôi đi học, để tóc dài xù đầu là cô giáo cắt. Về bố mẹ còn ủng hộ, phải tao tao cạo trọc đầu. Bây giờ HS như bố mẹ cô giáo, còn phụ huynh thì giống như địa chủ phán nô lệ vậy. Tôn sư trọng đạo, hay chữ yêu thầy vứt cả rồi.

Mít tờ Tung

Xe buýt
Sờ vào người học sinh là auto sai rồi. Các cháu nó cũng là 1 con người, 1 cá thể độc lập, không thể nào nói là nó bé nên tao nhớn tao có quyền động vào mày?

Cô mà cắt tóc hs, có khác gì hiệu trưởng đè cô ra cạo hết lông? Lý do rằng trường của bố không được để lông, trông bẩn không có tính giáo dục?

Luật nên chi tiết về vấn đề này. Bố mẹ đánh con để dậy bảo thì đã đành, nhưng đánh nó vô lý thì lớn lên nó cũng mặc xác chả quan tâm gì đến bố mẹ. Đó là hậu quả. Vậy người dưng đánh chúng nó lãnh hậu quả gì?

Quy định đầu tóc như thế nào rất khó, vì có đến nghìn kiểu, mà nó là cá tính, không thể chung chung vài kiểu ở xh bây giờ đc. Có quy định thì chỉ nên không nhuộm xanh đỏ tím vàng thôi, vì tóc đen là màu gốc của dân tộc. Chúng nó để kiểu dị bạn bè bố mẹ chê thì chúng tự biết ngượng, đấy là với trẻ bình thường. Nếu chúng không ngượng, hoặc cả lớp để theo, thì như vậy giáo dục đã thất bại từ mẫu giáo cho đến cấp 1 rồi. Nhỡ nhàng như cấp 2 cấp 3 rồi cưỡng chế chúng nó thì chúng nó sẽ ngoan chắc?

Giáo dục từ gia đình quan trọng số 1, trường lớp số 2. Số 1 thất bại mà số 2 cũng thất bại ngay từ khi bắt đầu thì không thể sửa đc. Nhưng có vẻ không ai từ trên xuống dưới có cái nhìn đúng đắn. Trồng người chứ đâu có nặn người. Nặn là việc của ba má nhà nó.
Muốn bị người dưng đánh, cắt tóc. Hay để người dưng xiên, cho xài đá, bay lắc? Đơn giản bảo cắt tóc gọn vào nó còn ko nghe, sau này dễ nó ăn lời?

edc

Xe lăn
Giáo viên bây giờ là nghề nguy hiểm, phần lớn thầy , cô bây giờ đang ở trạng thái makeno để bảo vệ mình. Lỗi phần lớn do bố mẹ vô học nên đẻ con mất dạy, cộng thêm mấy thanh niên nửa tây nửa ta lên mạng phán như đúng rồi.
Trong lớp có đứa quậy phá, năm lần bảy lượt gọi phụ huynh lên cũng như không. Vào lớp giáo viên đành bất lực ngồi im, cố nói bài vở cho xong.
Các cụ có con học ở các lớp như vậy mới thấm.
F1 em đang học trường làng. Giờ có 2 cháu đúp xuống quẩy tưng bừng. Em năm nay tính chuyển Trường khác. Cháu cũng muốn vậy :D
Các cô thực sự bất lực, vì giờ không dám nói, nói các cháu có nghe đâu. Không cẩn thận, gia đình các cháu cho cô lên ban giám hiệu, lên mạng thì toy :))

Mít tờ Tung

Xe buýt
Theo cụ khi cô cắt tóc trò trái ý muốn của nó thì sau đấy nó sẽ ngoan?
ít nhất nó sẽ biết được rằng, ở trường. Có nội quy, chứ ko phải vô thiên vô pháp như ở nhà. Và cắt tóc là hình phạt, không phải là ý muốn của cô.

Hòa Sưu

Xe tải
Cũng phải nghe từ 2 phía, theo em cả cô và học sinh cùng có vấn đề chứ chả riêng ai. Học sinh chưa thấy đề cập đến nên chưa bàn, về phần cô tự ý cầm kéo cắt tóc học sinh ngay ở lớp là sai rồi. Cô có quan điểm cá nhân của cô, nhưng cô không có quyền đụng chạm đến thân thể học sinh khi chưa có ý kiến phụ huynh.
cô giáo này có tiếng nghiêm khắc, việc cắt tóc này đã có từ cả chục năm trước chứ ko phải lần đầu

Chuotluoi

Xe tải
Ngày xưa kém văn minh nên chính quyền nói chung, cơ quan công quyền hoặc giáo viên hành xử 1 số cái chưa đúng thì đc còn bây giờ như vậy là cô giáo sai rồi.
Xã hội văn minh thì hành xử phải đúng.
Thế nào là đầu tóc phải cảm phải có định nghĩa rõ ràng, chưa kể trong bài phụ huynh đã nói là 8 năm nay chỉ cắt 1 kiểu và tại 1 tiệm.
Bao năm nay ko sao tự dưng với cô này lại ngứa mắt.
Mà thân thể con người ko thể tuỳ tiện động chạm đc.
Nếu nó để đầu ngổ ngáo thì yêu cầu phải đổi, nhưng là nhắn với phụ huynh chứ ko nên tự cầm kéo cắt đc.
Thực ra chính vì những suy nghĩ như thế này nên bây giờ thày cô sợ học trò, nhà trường sợ phụ huynh và đào tạo ra 1 thế hệ trẻ trâu.

E vẫn nghĩ nếu gia đình đã giao con cho nhà trường đào tạo thì nên để con hoàn toàn tuân thủ theo nội quy mà nhà trường đề ra, trong đó có những nội quy quy định về đầu tóc (gọn gàng, sạch sẽ), quần áo (không lố lăng), cách ứng xử với thày cô và bạn bè. Chứ bây giờ lại bảo tóc nó ngổ ngáo thì nhắn với phụ huynh, làm như vậy thì quyền của thày cô còn cái gì? Khi mà nội quy của mình đề ra nhưng thằng học sinh nó vào trường mình học không tuân theo lại phải xin phép bố mẹ nó?

E thấy ngày xưa bọn e láo nháo ở đâu nhưng riêng vào đến cổng trường và về đến cửa nhà là thái độ nem nép hẳn. Không mất dạy như bây giờ.
Mình cứ bảo dân mình ý thức kém, nhưng gia đình và nhà trường có giáo dục và được quyền giáo dục đến nơi đến chốn đâu mà đòi học sinh ra đời có ý thức.

Mít tờ Tung

Xe buýt
Để cho nó và các bạn biết rằng ở trường có nội quy thì có 2 việc sau mà cô có thể làm:

1. Đè nó ra cắt, kệ mẹ nó là nó hay bố mẹ nó có muốn hay không.
2. Bỏ ra một tiết học dạy về nội quy và cách làm người. Thông báo cho ba má nó cắt tóc nó.

Theo cụ cách nào sẽ giúp được nhiều người hơn?
Nội quy đó năm nào họp phụ huynh chả cho cho ph ký ? dạy là dạy cha mẹ học sinh nội quy ấy. Tự nhắc con em mình, đến trường yêu cầu phải đúng nội quy. Do đó, ý muốn của học sinh, hay cha mẹ học sinh khi vi phạm nội quy -> không có giá trị.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Thời nay, nên lọc phụ huynh trc khi tuyển học sinh, phụ huynh đồng đều về trình độ thì auto các con sẽ cùng hòa nhập

Cún em

Xe buýt
Không liên quan nhưng trong thớt như này thì nhiều người bảo phải tôn trọng thầy cô giáo, phải tôn sư trọng đạo... nhưng có thớt thì nhiều ông dè bỉu thầy cô là thằng thợ dạy, con thợ dạy... nghe ngứa hết cả tai ạ.
Quan điểm của em là cả trò và phụ huynh phải tôn trọng thầy cô giáo, đừng có con mình thì láo toét, cô giáo chửi mắng, thậm chí đánh cho một vài thước thì bù lu bù loa lên. Sau này con những ông bà đấy thành tướng luôn, không ai dạy được.