[Funland] [Gia đình] Ăn đĩa theo phần

Ongrungf

Xe điện
Em sang Mỹ lâu rồi, nhưng vẫn giữ tập tục ăn uống kiểu VN. Cơm dọn lên bàn cả nhà cùng ngồi ăn . Dù có người cho rằng mỗi người 1 đôi đủa, gắp chung món ăn trong 1 dĩa, không hợp vệ sinh . Nhưng em vẫn giữ cách ăn uống nầy . Cũng thấy chẳng có gì là không ổn . Trừ lúc trong nhà có người bệnh thì mới dọn chén dĩa cho ăn riêng. Hay ăn các món ăn có nước như phở, mì thì mỗi người 1 tô riêng biệt .
Vậy là cụ chả chịu Mỹ hóa rồi,
Chủ thớt và ối vị tân thời ở đây sẽ cười cho cụ thối mũi :P

5banhxequay

Xe tải
Mọi cái vẫn bìnhthường, thêm 2 đôi đũa chung để gắp thức ăn, chấm mắm v.v... trong bát đĩa chung. Về bát mình lại dùng đũa riêng, em thấy ổn.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
E chào các cụ.
Tự dưng thích gia đình ăn cơm theo đĩa chia phần, em thì thấy nó có tính văn minh, chia khẩu phần dinh dưỡng dễ dàng hơn hơn. Em tham khảo cccm nào có kinh nghiệm chia sẻ cùng em và tính tìm bộ đĩa luôn nên hỏi cccm.
E cảm ơn cccm
Nói chung là bộ đĩa mà có 3 - 4 ngă

n chia luôn hay là dạng đĩa đựng hoa quả.
Nhưng mà CỤ xuống Bát Tràng thế nào cũng có.

ocean1

Xe tăng
Vậy là cụ chả chịu Mỹ hóa rồi,
Chủ thớt và ối vị tân thời ở đây sẽ cười cho cụ thối mũi :P
Không sao cả cụ ạ . Ông bà, cha mẹ em từ xưa đến giờ, cả gia đình đều ăn như thế . Có ngồi ăn chung thì mới dạy cho con, cho cháu phép lịch sự khi ăn . Ăn uống phải ngó trước ngó sau , Ăn trông nồi, ngồi trông hướng . Em Mỹ hoá việc gì chứ chuyện ăn uống thì vẫn theo kiểu VN thôi . Cả gia đình ăn chung có gì mà đến nổi mất vệ sinh chứ .Ai cười em thì mặc họ , em chẳng để ý .

NÓi đến việc ăn trên dĩa, theo từng phần. Em có cả nguyên bộ dĩa, tô , muỗng nĩa , ăn theo kiểu tây . Mua về, ăn vài lần rồi dẹp luôn bỏ đó , do phiền phức quá . Em làm người bình dân quen rồi, nên ăn uồng theo cách trưởng giả không hợp với em .

Chỉnh sửa cuối:

langthangnoidau

Xe buýt
Thật phát khiếp lên, nhiều bác cứ thấy khác đi là vào auto mở máy đổ hết vào 1 bát 1 đĩa ăn như lợn, bla bla các kiểu...
Ăn chia phần có rất nhiều ưu điểm, có cái hại to nhất là phải rửa nhiều bát đĩa hơn thôi các cụ ạ

Ongrungf

Xe điện
Không sao cả cụ ạ Ông bà, cha mẹ em từ xưa đến giờ, cả gia đình đều ăn Ăn uống phải ngó trước ngó sau , Ăn trông nồi, ngồi trông hướng . Em Mỹ hoá việc gì chứ chuyện ăn uống thì vẫn theo kiểu VN thôi . Cả gia đình ăn chung có gì mà đến nổi mất vệ sinh chứ .Ai cười em thì mặc họ , em chẳng để ý .

NÓi đến việc ăn trên dĩa, theo từng phần. Em có cả nguyên bộ dĩa, tô , muỗng nĩa , ăn theo kiểu tây . Mua về, ăn vài lần rồi dẹp luôn bỏ đó , do phiền phức quá . Em làm người bình dân quen rồi, nên ăn uồng theo cách trưởng giả không hợp với em .
Bây giờ thói học đòi Trưởng giả dường như là trend.
Mà chắc gì đã Sang :D

sakai_yo

Xe lăn
Lúc đầu tìm hiểu về máy rửa bát cứ thấy bảo rửa được 16 bộ hay 12 bộ em cứ thắc mắc không hiểu bộ ở đây là gì. Hóa ra là bộ theo kiểu tây, tức là mỗi người dùng 1 bộ đĩa bát riêng.
Nhà em thì từ bé mẹ em đã dạy ăn theo kiểu bếp tập thể quân đội của bà - tức là gắp thức ăn phải đảo đầu đũa, chấm không dìm đũa vào bát nước chấm, gắp về bát mình rồi mới đảo đầu ăn. Canh thì múc về bát. Làm được thế thì cũng không lo mất vệ sinh.

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Người Nhật và Hàn em thấy ăn gần giống châu Âu, mỗi người 1 suất, đồ ăn chung có thìa riêng để đưa đồ ăn vào chén cơm của mình

Cadilac One

Xe tải
Gia đình mình vẫn ăn theo phần từ xưa đến giờ. Ăn theo kiểu Mỹ, Ý thì dĩ nhiên mỗi người một dĩa còn ăn theo kiểu Việt vẫn ăn theo phần được. Mổi người một chén canh riêng, đĩa cơm thì có một phần cơm, một phần thịt, cá, một phần rau. Ngồi ăn chung nhưng mỗi người một phần, canh riêng, nước chấm riêng, nếu có món gì ăn chung thì sẽ có muỗng, nĩa, đủa riêng để gắp, sớt thức ăn vào phần của mình
Em thấy không phù hợp lẵm, khi chia như thế này sẽ phát sinh them bát, đĩa. Như vậy người dọn ra cũng như thu vào sẽ vất vả, kể cả nếu có máy rửa bát thì cũng phát sinh thêm việc cho người phụ nữ. Người đàn ông thì sướng rồi, văn minh rồi.
Chưa kể nếu có thức ăn thừa thì làm thế nào? Đổ chung vào để cất đi? Hay lại cất riêng của từng người (có đánh dấu, ghi tên => rách việc). Hay sang hơn nữa thì thừa bao nhiêu đổ hết cho lợn.

Archer

Xe điện
Ý tưởng hay phết! Nhưng còn bát nước chấm cũng phải chia ra nhiều bát con cho từng thành viên mới ổn bác ạ!

Ongrungf

Xe điện
Xã hội muôn màu cụ ơi
Biết là muôn màu nhưng chớ lấy cái mình tự xem là chuẩn ra đi rao giảng như Kinh Thánh bởi nhẽ cái chuẩn của nhà mình chắc đâu đã là chuẩn mực của xã hội, chắc đâu đã là tốt.
Khôn hồn thì cứ im mồm mà lẳng lặng làm theo ý mình.
Vầy thôi :D

vitinh150

Xe tải
Các cụ hôn vợ, nút lưỡi chùn chụt thì chả thấy mất vệ sinh. Đôi đũa chấm vào dĩa thức ăn thì lại làm toáng lên. Em bình dân, chả thích ăn riêng.

Ongrungf

Xe điện
Ai thích ăn uống kiểu nào thì tuỳ họ . Em không phê phán cách ăn uống của gia đình khác .
Nhà em thì ăn cả Âu lần Á
Bàn aen đủ cho 2 mâm 12 ghế.
Đồ ăn Âu cũng đủ cho 12.
Bát đĩa hàng đặt sứ Bát tràng để chịu được dao cắt

Ăn Á thì nhà em vẫn ăn chung.
Từ bé tí, bọn em đã được dạy nhiều điều lắm khi ăn trong đó có:
- Cấm dùng đũa riêng xáo đĩa thức ăn chung
- Khi gắp phải gọn. Bằng không dùng thìa chung để xúc vào bát riêng
-Cấm chỉ ngoắng đũa vào bát canh
- Khi chấm thì chỉ chạm nhẹ 1 góc miếng đồ ăn vào đĩa muối, chén nước chấm. Cấm chỉ chạm đũa
Vầy cụ ah :D

ocean1

Xe tăng
Nhà em thì ăn cả Âu lần Á
Bàn aen đủ cho 2 mâm 12 ghế.
Đồ ăn Âu cũng đủ cho 12.
Bát đĩa hàng đặt sứ Bát tràng để chịu được dao cắt

Ăn Á thì nhà em vẫn ăn chung.
Từ bé tí, bọn em đã được dạy nhiều điều lắm khi ăn trong đó có:
- Cấm dùng đũa riêng xáo đĩa thức ăn chung
- Khi gắp phải gọn. Bằng không dùng thìa chung để xúc vào bát riêng
-Cấm chỉ ngoắng đũa vào bát canh
- Khi chấm thì chỉ chạm nhẹ 1 góc miếng đồ ăn vào đĩa muối, chén nước chấm. Cấm chỉ chạm đũa
Vầy cụ ah :D
Mấy cái dĩa của cụ có hoa văn chìm, phải không . Màu dĩa trông rất nhã, em thích màu nầy .

Việc ăn uống trên mâm cơm , nhà em cũng dạy con cháu rất kỹ về phép ăn uống trên mâm cơm .

Em thấy trong hình có chai rượu rum . Chắc cụ thích uống loại rượu nầy.

Ongrungf

Xe điện
Mấy cái dĩa của cụ có hoa văn chìm, phải không . Màu dĩa trông rất nhã, em thích màu nầy .

Việc ăn uống trên mâm cơm , nhà em cũng dạy con cháu rất kỹ về phép ăn uống trên mâm cơm .

Em thấy trong hình có chai rượu rum . Chắc cụ thích uống loại rượu nầy.
Hoa văn thì nó như thế này cụ ah :D
Lô hàng này, nhà em đặt cách đây phải gần 20 năm.

Còn về rượu thì cái mồm em chấp nhận tất cả các loại Ta, Tây, Tàu thì 1 tí :D

ocean1

Xe tăng
Hình hoa văn trên dĩa, sao em thấy giống như bụi hoa lan phải không cụ .

Rượu thì em chỉ uống vài loại thôi, nhưng nói đến rum, thì em thích uống loại có tên là wild guavaberry rum .

Ongrungf

Xe điện
Hình hoa văn trên dĩa, sao em thấy giống như bụi hoa lan phải không cụ .

Rượu thì em chỉ uống vài loại thôi, nhưng nói đến rum, thì em thích uống loại có tên là wild guavaberry rum .
Hình như hoa Lan cụ ah :D
Rượu thì em uống đủ loại.
Hiện tại em thích chai Jack Daniel 100 50 độ :D

tedotori

Xe tải
Em thấy bọn Tây lông nó chỉ thay bát bằng đĩa chứ nó vẫn ăn mâm chung đấy chứ.
Mỗi người có đĩa + bộ dao thìa nĩa riêng rồi vẫn lấy thức ăn từ các đĩa chung mà.