[Funland] Giá điện tăng 4,5% lên hơn 2.000 đồng/kWh từ hôm nay

Doubleqn

Xe buýt
chỉ cần 5-10% dân số VN nghĩ như cụ thì tốt quá, giờ ai cũng muốn xâu xé thằng evn để tư nhân làm mà ko hiểu bản chất của ngành điện
chưa oánh được người mặt đỏ như vang, oánh xong mặt vàng như nghệ, đến lúc tư nhân hoá xong lại bỗng dưng muốn khóc :(

hiepchiken82

Xe tăng
Em nghe nói anh vợ của ông đầu lệch đó ngồi chồm hỗm 1 ghế to ở EVN đúng ko cụ?
cụ nghe đâu thế, làm chính trị ko ai lộ liễu thế đâu cụ ơi, nếu có đúng là anh vợ thì chẳng qua ô í cùng họ và hơn tuổi thôi chứ ko có tí huyết thống nào í

ThanhLong69

Xe tăng
tăng nữa rồi cũng vẫn kêu lỗ cho mà xem các cụ ạ
Chính xác, evn nó vẫn đang lỗ và giá chắc chắn sẽ còn tăng tiếp không có cách gì tránh được (chỉ trừ khi tiêu dùng điện tăng chậm lại như đợt dịch covid ).

raisomoon

Xe tăng
đúng rồi cụ, cùng cái máy đấy mà giá điện thế là quá ổn rồi, giờ theo mong muốn thích điện sạch thì giá điện nó sẽ vọt lên thôi ko kìm đc nữa
EU bỏ khí giá rẻ của Nga để dùng khí nhập từ Mẽo mà giá điện còn tăng mạnh kể từ khi chiến tranh. Vậy mà ta còn nhập LNG giá còn cao hơn giá của EU mua thì tụi thủy điện, nhiệt điện than dầu còn gánh còng lưng cho đám điện tái tạo và LNG :v
Nhiều cụ ở đây còn đang ngoạc mồm chửi EVN kìa :v giá mà EVN nó chủ quyết làm điện tái tạo và dùng khí hóa lỏng đốt ra điện thì cũng đáng chửi lắm. Nhưng thực tế EVN làm gì có đủ tầm đến thế. Nhà nấu có 1 lon gạo cho 5 người ăn. Đám con ăn ko đủ no rồi ông bô lôi thằng con xới cơm ra tẩn vì cái tội của nó chia cơm ko đều mà cả nhà đói =))

maimaubinhyen

Xe tải
Thế sao cụ ko kiến nghị bọn bán thiết bị sản xuất điện bán theo thu nhập bình quân đầu người đi cụ, nước mình nghèo thì nó bán thiết bị rẻ thôi, đừng bán giá ngang với Đan Mạch nữa
Tại sao tôi phải đi kiến nghị về giá bán thiết bị? Từ lâu rồi VN vẫn dùng thiết bị sản xuất điện của TQ, Ấn Độ rồi cụ ạ, từ thủy điện đến điện mặt trời (Nhà máy nhiệt điện thì tôi ko dám ý kiến vì chưa làm với đối tác nào về nhiệt điện)
Cụ không thấy VN tư nhân thâu tóm ầm ầm các nhà máy thủy điện à, trừ 1 số công trình thủy điện quốc gia không cho phép bán cổ phần thôi nhé? ĐMT, điện gió cũng do khối tư nhân đầu tư hết. Không có lợi sao người ta đầu tư, người ta mua làm gì.

Vấn đề chính ở đây là việc điều tiết về giá mua điện của tư nhân và giá bán cho người tiêu dùng và các đơn vị sản xuất và kế hoạch sản xuất tiêu thụ điện.
Cho tư nhân đầu tư với giá FIT cao, dẫn đến 1 cuộc chạy đua đầu tư ồ ạt không đồng bộ, dẫn đến đầu tư thừa, đầu tư xong không đấu nối được. Giờ giá cao thì lại tăng giá bán điện cho người dân không theo kế hoạch, chiến lược gì cả. Suốt ngày kêu lỗ rồi đòi tăng giá, mà vẫn chưa có số liệu nào chỉ cho thấy vì sao lỗ, lỗ do khâu nào

ThanhLong69

Xe tăng
Vấn đề chính ở đây là việc điều tiết về giá mua điện của tư nhân và giá bán cho người tiêu dùng và các đơn vị sản xuất và kế hoạch sản xuất tiêu thụ điện.
Cho tư nhân đầu tư với giá FIT cao, dẫn đến 1 cuộc chạy đua đầu tư ồ ạt không đồng bộ, dẫn đến đầu tư thừa, đầu tư xong không đấu nối được. Giờ giá cao thì lại tăng giá bán điện cho người dân không theo kế hoạch, chiến lược gì cả. Suốt ngày kêu lỗ rồi đòi tăng giá, mà vẫn chưa có số liệu nào chỉ cho thấy vì sao lỗ, lỗ do khâu nào
Giá sẽ tăng thì ai có chút hiểu biết đều hiểu nên em chắc là đội làm cái kế hoạch chiến lược cụ nói nó trên nó sẽ để kế hoạch là giá tăng tăng chứ không phải là giữ nguyên. Nên việc tăng không có gì là không theo kế hoạch thậm chí còn tăng chậm hơn kế hoạch :D :D ( do chậm hơn nên dẫn đến lỗ) .

Nếu người ta đặt giá cao có nghĩa là dự đoán là sẽ thiếu nhiều rất cần đầu tư tăng mạnh cái này em cho là không sai vì như đến năm nay thì thiếu thật.

Chỉnh sửa cuối:

Mũi tên bạc

Xe container
chỉ cần 5-10% dân số VN nghĩ như cụ thì tốt quá, giờ ai cũng muốn xâu xé thằng evn để tư nhân làm mà ko hiểu bản chất của ngành điện
Một số cụ cứ nói cho lấy được; các cụ ấy cứ nhìn giá điện của Lào, Cam, Châu Phi xem họ có thấp hơn mình không trong khi thu nhập mình cao hơn họ!
ở các xứ Đông Lào có cái gì giảm cccm bảo em với ?? :(( :(( :(( :(( không biết nhà nước còn in tiền mệnh giá 500,1000,2000,5000 nữa không ? im làm cái quần què gì khi mà nó chả tiêu vào việc gì ?
Cụ có còm gì thì còm đừng nên sử dụng những từ mà các cụ ở đây cho là tự nhục!

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Còn độc quyền thằng dân còn vỡ mồm :).
Cái này cụ nên nghiên cứu kĩ nhé. Ở mình chưa chắc đâu. Ở mình có sự định hướng điều hành từ chính phủ, việc nhà nước hỗ trợ giá điện nhiều chứ. Nếu tư nhân hoá thì dân cẩn thận lại ăn đủ. Đừng tưởng bở, cụ thấy tư nhân hoá có cái gì giá thấp ko nhỉ, giáo dục trường tư, bệnh viên tư. Dân nghèo đủ tiền cho con hock trường tư ko, vào khám viện tư không. Khi tư nhân hoá bài toán lợi nhuận sẽ được tính triệt để để móc túi người tiêu dùng. Nên đừng nói là độc quyền, ở đây là điều hành thống nhất ở tầm vĩ mô

vo nho

Xe điện
Tổng lượng điện làm ra của nước Mỹ là 4231 tỷ kWh (gấp 15,8 lần VN).
Điện hóa thạch (khí than dầu) chiếm 60%
Tỷ lệ NLTT bao gồm cả thủy điện thua xa Việt Nam (48%) chỉ có 21%.

Nước Mỹ giàu có công nghệ đầy đủ mà nó cũng chỉ đến đó thui. Vậy thì cần gì Việt Nam phải đú theo bọn tây làm NLTT thêm làm gì khi ta đã chiếm gần 50% rui. :)) :)) :))

MrMilan

Xe điện
Tại sao tôi phải đi kiến nghị về giá bán thiết bị? Từ lâu rồi VN vẫn dùng thiết bị sản xuất điện của TQ, Ấn Độ rồi cụ ạ, từ thủy điện đến điện mặt trời (Nhà máy nhiệt điện thì tôi ko dám ý kiến vì chưa làm với đối tác nào về nhiệt điện)
Cụ không thấy VN tư nhân thâu tóm ầm ầm các nhà máy thủy điện à, trừ 1 số công trình thủy điện quốc gia không cho phép bán cổ phần thôi nhé? ĐMT, điện gió cũng do khối tư nhân đầu tư hết. Không có lợi sao người ta đầu tư, người ta mua làm gì.

Cụ có vấn đề về đọc hiểu

poiuy

Xe ba gác
Tổng lượng điện làm ra của nước Mỹ là 4231 tỷ kWh (gấp 15,8 lần VN).
Điện hóa thạch (khí than dầu) chiếm 60%
Tỷ lệ NLTT bao gồm cả thủy điện thua xa Việt Nam (48%) chỉ có 21%.

Nước Mỹ giàu có công nghệ đầy đủ mà nó cũng chỉ đến đó thui. Vậy thì cần gì Việt Nam phải đú theo bọn tây làm NLTT thêm làm gì khi ta đã chiếm gần 50% rui. :)) :)) :))
Muốn được nó chấp nhận cho làm ăn cùng thì phải đú theo thôi, đó là điều kiện. Không thích thì cũng phải theo.

maimaubinhyen

Xe tải
Cụ có vấn đề về đọc hiểu
Thiết bị điện mua ở VN với mua ở Đan Mạch giá khác nhau, thì đương nhiên giá thành sx điện khác nhau rồi. Cụ có biết Đan Mạch đang dùng những loại nguồn điện gì, phát điện ntn không?
Nói như cụ giá 1 lít sữa ở VN phải bằng giá 1 lít sữa ở Mỹ, hay ở Đan Mạch à?

Doubleqn

Xe buýt
Thiết bị điện mua ở VN với mua ở Đan Mạch giá khác nhau, thì đương nhiên giá thành sx điện khác nhau rồi. Cụ có biết Đan Mạch đang dùng những loại nguồn điện gì, phát điện ntn không?
Thiết bị điện nếu cùng chủng loại và chất lượng thì ở Việt Nam còn cao hơn Đan Mạch luôn :D

Roman

Xe điện
Cụ nói bé. Cânh chạy xe bọn em cg đang tủi nhục lắm. Nói tăng thế các cụ khác tưởng thật lại nhào vào
Giờ đi đâu làm chén rượu, cốc bia là phải đi grap nên cháu cực lực quan tâm giá các cuốc xe. :))

Hai_levis

Xe tải
Cụ cứ ví dụ sữa làm cái gì cho nó viển vông. VN gần 50% sản lượng điện là điện than, và cụ so giá than của Đan Mạch với giá than Việt Nam là được, nói giá sữa làm gì, chả liên quan.

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Giá điện nó cấu thành từ chi phí sản xuất chứ liên quan éo gì đến thu nhập?

1 con iphone bán ở Mỹ là 30tr thì nhập về VN chỉ bán 3tr thì mới hợp lý với thu nhập dân VN à?

Bỏ cái tư duy ấy đi.
Không! Lương em 3 củ lương bọn Mẽo 3 ngàn Usd, em muốn Iphone bán ở mỹ 1 ngàn thì bán ở VN có 1 triệu đồng thôi! Iphone 15 không bán 1 triệu là do bọn apple tham ô! Bọn apple hút máu dân VN! Chúng ta hãy từ bỏ iphone, tiện thể từ bỏ mua điện từ EVN mà mua máy phát! Cho lũ bán điện đắt nó ế đến đói dài răng!

Missteen

Xe buýt
5 năm mới tăng 1 lần mà các bố kêu như vạc, vãi cả chưởng.

Trong khi chi phí đầu vào tăng đều hàng năm, lạm phát này kia đủ thứ....Thế muốn nhà nước bao cấp giá điện đến bao giờ ??? Cứ mở mồm ra đòi xóa bỏ độc quyền điện, gớm tư nhân nó nhảy vào giá nhảy múa gấp 3-4 lần bây giờ thì lúc đấy lại ối giồi ôi ước gì ;)))
đa phần những cụ kêu như này là kêu cho sướng cái mồm thôi . a-dua , chứ có hiểu tại sao nó tăng đâu . Có những thứ nếu nhà nước ko độc quyền thì ko thể rẻ được , điện là trong số đó . ( từ hòn than , con vít đều phải nhập thế mà vẫn ngồi đó chửi bới om xòm . trong số đó có cụ học kinh tế

Chỉnh sửa cuối: