[Funland] Giá điện tăng 4,5% lên hơn 2.000 đồng/kWh từ hôm nay

maimaubinhyen

Xe tải

trungthu2020

Xe điện
sao e đọc cũng hiểu như cụ trên kia nhể, do thiếu điện nên để các anh ca thông báo :-s
em nói rồi đó, ko trực tiếp thì cũng gián tiếp, làm sai để bị bớ thì chí ít cũng gián tiếp làm thiếu điện rồi. Còn nguyên nhân cụ thể thế nào để chờ KL đi cụ ah
Hồi giữa năm các cụ điêner còn nói chả liên quan mịa gì tới thiếu điện nữa cơ

maimaubinhyen

Xe tải
Con mụ bán phở phố em trước nó bán 30k, giờ 45-50k rồi đấy cụ ạ. Cách của nó là phở gà nó chia ra, phở lẫn thì 40, phở lườn là 45, phở đùi 60, phở lưng 50.... Kiểu kiểu thế là các bố vào chả nhẽ ăn phở lẫn vì biết là lẫn nó toàn lộn... ý là toàn bèo nhèo bạc nhạc nó cho vào đó...
Sau covid thì Phở hay các đồ nước chan khác ở HN đều từ 40k trở lên rồi cụ ạ, trừ mấy cái chỗ làng quê ngoại thành heo hắt cho dân trong làng ăn với nhau thì ko bàn.
Dự mấy hôm tới phở lên mức tối thiểu 45k ;;)

Doubleqn

Xe buýt
em nói rồi đó, ko trực tiếp thì cũng gián tiếp, làm sai để bị bớ thì chí ít cũng gián tiếp làm thiếu điện rồi. Còn nguyên nhân cụ thể thế nào để chờ KL đi cụ ah
Hồi giữa năm các cụ điêner còn nói chả liên quan mịa gì tới thiếu điện nữa cơ
vâng cụ thiếu điện mà xử mua bán điện thì cụ chả hiểu gì về điện :D

ThanhLong69

Xe tăng
Em không rõ nhưng hình như đỉnh của năm 2022 vẫn là cao nhất đến thời điểm hiện tại
Không đâu đỉnh nào cũng chỉ được năm thôi đỉnh 2023 cao hơn 2022 và sang 2024 nếu không có gì đột biến sẽ lại có đỉnh mới cao hơn .

Chỉnh sửa cuối:

trungthu2020

Xe điện
vâng cụ thiếu điện mà xử mua bán điện thì cụ chả hiểu gì về điện :D
vâng, ĐBQH còn bị điêner chửi là chả hiểu gì về điện thì phận con tôm cái kiến như em cũng ko cố hiểu làm gì
Vấn đề là mấy cụ điêner làm thế nào cho mấy anh CA hiểu ấy, đang bị vả ko tượt phát nào rồi
Khú khú

Link: https://www.bocongan.gov.vn/tin-tuc-su-kien/tin-an-ninh-trat-tu/khoi-to-bat-tam-giam-giam-doc-cong-ty-mua-ban-dien-tap-doan-dien-luc-viet-nam-d22-t36855.html

Chỉnh sửa cuối:

Doubleqn

Xe buýt
vâng, ĐBQH còn bị điêner chửi là chả hiểu gì về điện thì phận con tôm cái kiến như em cũng ko cố hiểu làm gì
Vấn đề là mấy cụ điêner làm thế nào cho mấy anh CA hiểu ấy, đang bị vả ko tượt phát nào rồi
Khú khú
cụ lại nói lẫy rồi :))

Hai_levis

Xe tải
Thế sao khi nói về qh điện 7 các anh đổ cho bct, người phê duyệt rằng evn trình nhưng bct và cao hơn nữa ko đồng ý. Vậy mà giờ cán bộ evn vẫn bị bắt. Hơ hơ
Đã bảo là tìm bản kết luận thanh tra ấy đọc đi rồi tranh luận. Nó nhiều vấn đề, nhiều mục lắm. Mỗi vấn đề thì trách nhiệm thuộc về những cơ quan nào đều ghi rõ. Vấn đề nào EVN góp ý không nên làm nhưng Bộ không nghe đều được Thanh tra nêu rõ từng câu từng chữ.
Chứ gu gồ rồi tranh luận vấn đề mình không rõ nó khó nói lắm

trungthu2020

Xe điện
Đã bảo là tìm bản kết luận thanh tra ấy đọc đi rồi tranh luận. Nó nhiều vấn đề, nhiều mục lắm. Mỗi vấn đề thì trách nhiệm thuộc về những cơ quan nào đều ghi rõ. Vấn đề nào EVN góp ý không nên làm nhưng Bộ không nghe đều được Thanh tra nêu rõ từng câu từng chữ.
Chứ gu gồ rồi tranh luận vấn đề mình không rõ nó khó nói lắm
Thôi, e dành thời gian kiếm xèng nộp tiền điện, chứ hơi đâu đọc KLTT
à, mà về điện em lại có quan điểm tính đúng, tính đủ giá điện nhé, chứ kiểu lấy con tôm bù con tép chả minh bạch gì cả
thứ nữa em rất cảm thông với ace nhân viên ngành điện, vất vả, nắng nóng mà lương thì cũng bình bình thôi, cũng bươn trải mưu sinh lắm, còn mấy bố lờ đờ làm láo làm sai để bị dư lày thì em chởi cật lực

raisomoon

Xe tăng
Báo chí lại lên ngôi, hô hào giá điện VN tăng nhưng còn rẻ chán so với các nước, VD kêu Đan Mạch giá điện 13.100,30 đồng/kWh, mà không so thêm cái thu nhập bình quân đầu người Đan Mạch với VN luôn đi.
toàn những thằng dùng điện tái tạo nhiều thì giá tăng kinh khủng. Quy hoạch điện 8 đã chọn con đường năng lượng tái tạo như Châu Âu thì kết quả sao mà khác Châu Âu đc cụ. Con đường phi công nghiệp đã bắt đầu từ lúc qui hoạch 7 đc sửa đổi bổ sung cơ. QH8 thì chính thức :(
Với giá điện cao thì chẳng thể sản xuất công nghiệp được. Vì giá thành điện tái tạo ko thể cạnh tranh nổi với các nước dùng điện từ thủy điện, năng lượng hóa thạch hoặc tốt hơn nữa là Hạt Nhân.

Yên tâm chúng ta sẽ được an ủi là nghèo mà sạch :(

ThanhLong69

Xe tăng
Báo chí lại lên ngôi, hô hào giá điện VN tăng nhưng còn rẻ chán so với các nước, VD kêu Đan Mạch giá điện 13.100,30 đồng/kWh, mà không so thêm cái thu nhập bình quân đầu người Đan Mạch với VN luôn đi.
Nói chung so sánh như vậy cũng khập khiễng vì hoàn cảnh mỗi nơi mỗi khác so sánh không cùng mặt bằng thì không có ý nghĩa, cả so sánh về giá với thu nhập thì cũng không nói lên điều gì giá của VN đang thấp hơn của Lào, Campuchia dù thu nhập bình quân VN lạị cao hơn, hay nhiều nước châu Phi thu nhập thấp lẹt đẹt nhưng giá thì lại rất cao nhưng điều này cũng bình thường thôi chẳng phải cư thu nhập thấp thì giá phải thấp. Còn châu Âu giá nó cao vì giá nhiên liệu cao đánh thuế cao.

Chỉnh sửa cuối:

son.nguyen.1979

Xe tăng
Giá điện nó cấu thành từ chi phí sản xuất chứ liên quan éo gì đến thu nhập?

1 con iphone bán ở Mỹ là 30tr thì nhập về VN chỉ bán 3tr thì mới hợp lý với thu nhập dân VN à?

Bỏ cái tư duy ấy đi.

printer05

Xe điện
Không có nước nào mà giá bán 1kWh lại bé hơn nhiều so với một cốc trà đá cả. Việt Nam đang nằm trong những nước giá điện thấp nhất thế giới. Tăng để tiệm cận giá thị trường theo EVN là như vậy!
Em ghét cái trò cứ lấy giá của các nước khác ra để so sánh mà không lấy thêm thu nhập của các nước đó so sánh cùng. Mỵ dân à.

MrMilan

Xe điện
Thế sao cụ ko kiến nghị bọn bán thiết bị sản xuất điện bán theo thu nhập bình quân đầu người đi cụ, nước mình nghèo thì nó bán thiết bị rẻ thôi, đừng bán giá ngang với Đan Mạch nữa

Rivers

Xe container
Giờ làm evn thì bị nợ lương từ đầu năm còn làm tư nhân thì được nhận lương là mừng rồi cụ ạ.
Thế phải so với đội tư nhân bị mất việc vì suy thoái ấy cụ, được ông có tóc như evn nợ lương là còn may.

ThanhLong69

Xe tăng
toàn những thằng dùng điện tái tạo nhiều thì giá tăng kinh khủng. Quy hoạch điện 8 đã chọn con đường năng lượng tái tạo như Châu Âu thì kết quả sao mà khác Châu Âu đc cụ. Con đường phi công nghiệp đã bắt đầu từ lúc qui hoạch 7 đc sửa đổi bổ sung cơ. QH8 thì chính thức :(
Với giá điện cao thì chẳng thể sản xuất công nghiệp được. Vì giá thành điện tái tạo ko thể cạnh tranh nổi với các nước dùng điện từ thủy điện, năng lượng hóa thạch hoặc tốt hơn nữa là Hạt Nhân.

Yên tâm chúng ta sẽ được an ủi là nghèo mà sạch :(
Hạt nhân không hề rẻ như nhiều người nghĩ giá nhiên liệu hạt nhân nó cũng không hề ổn định mà đang tăng mạnh như thường, hạt nhân chỉ có mặt được là sản lượng cao ổn định nên đỡ lo thiếu đổi lại là giá cao (còn hơn cả tái tạo).

haipvg

Xe tăng
Máy phát điện thì nước nào cũng phải mua cùng 1 giá, nhiên liệu cũng vậy, thế thì điện VN SX ra rẻ hơn sao được? Thu nhập đầu người không liên quan. Nghèo thì buộc phải tiết kiệm và dùng ít hơn giàu thôi, chẳng thể giảm giá được.
Còn cả món điện sạch với phát thải các bon nữa. Trừ khi nghỉ chơi với Âu Mỹ thì mới vứt mấy thứ phù phiếm đó đi được.

hiepchiken82

Xe tăng
Cụ xem được bao nhiêu nước mua điện mà giá không tăng lũy tiến? Mua nguyên liệu giá cao thì thằng thì tư nhân mua giá nó cũng chả bao giờ thấp vì nó theo giá thế giới rồi. Còn nhà nước mà độc quyền thì còn ngon; dân còn được nhờ chứ tư nhân; chả bao giờ giá thấp như của nhà nước đâu. Nhìn sang y tế và giáo dục tư nhân kia đủ hiểu.
chỉ cần 5-10% dân số VN nghĩ như cụ thì tốt quá, giờ ai cũng muốn xâu xé thằng evn để tư nhân làm mà ko hiểu bản chất của ngành điện

hiepchiken82

Xe tăng
Máy phát điện thì nước nào cũng phải mua cùng 1 giá, nhiên liệu cũng vậy, thế thì điện VN SX ra rẻ hơn sao được? Thu nhập đầu người không liên quan. Nghèo thì buộc phải tiết kiệm và dùng ít hơn giàu thôi, chẳng thể giảm giá được.
Còn cả món điện sạch với phát thải các bon nữa. Trừ khi nghỉ chơi với Âu Mỹ thì mới vứt mấy thứ phù phiếm đó đi được.
đúng rồi cụ, cùng cái máy đấy mà giá điện thế là quá ổn rồi, giờ theo mong muốn thích điện sạch thì giá điện nó sẽ vọt lên thôi ko kìm đc nữa